[Funland] Cuộc sống vùng nông thôn Đông Đức

Bò lốp

Xe lăn
Để mai em chạy lên Nguyễn Thái Học xin cái chứng chỉ của Viện Gót zơ để đi Đức thọ mới được :D , e hóng thêm ảnh đẹp của cụ thớt

Dacia90

Xe tăng
Học giỏi hãy cho đi chứ học yếu thì học ko nổi tiếng Đức ấy cụ. Tiếng Đức nó khó. B1 mới đc học nghề mà phải cố gắng nhiều đấy.
Có phải như đi Nhật Hàn là muốn đi là đi luôn đâu cụ.
em đang dạy tiếng Đức và làm hồ sơ đi đức em biết.
Cố đấm ăn sôi thì mãi cũng đỗ đc thôi nhưng cũng cỡ 2 năm nếu yếu
Cụ là người dạy học mà viết đoạn văn như trên thì chắc đang gõ lúc vội?

stone_lamp

Xe điện
E ở Đức lần cuối là 8. 2013.
Mùa hè, (giờ mùa đông và mùa hè chênh 1 tiếng) 21h trời vẫn sáng lắm. Nên 21h mùa hè, là 20h.
Cái ánh nắng lúc 10 h đêm nó quái dã man. Em nhớ năm nào đọc quyển Rừng Na uy trong khung cảnh châu âu ám ảnh phết

Vienxu

Xe tăng
Cụ ấy nói đúng còn gì, có điều em đính chính là A2 cũng nhiều trường hợp được tuyển nhưng sang Đức vẫn phải học lên B1. Đi học nghề ở Đức em thấy thật vất vả và áp lực, cháu nào định hướng nghiêm túc thì trụ được, sau này ra đi làm lương cũng cao. Em họ em học nghề điều dưỡng, đầu tiên cu cậu tiêu cực mấy lần đòi bỏ đi làm nails vì chăm sóc các cụ già trong viện dưỡng lão rất áp lực và mệt mỏi. Sinh viên thì cũng phải làm như nhân viên mà ko có lương, mỗi tháng có vài trăm phụ cấp thôi. Sau dần rồi cậu cũng quen, học mấy năm giờ ra trường đi làm chính thức, lương sau khi trừ thuế được khoảng 3000€. Vừa rồi mới mua được căn hộ cũng đẹp bằng tiền vay ngân hàng, cuộc sống thế là ổn định. Làm được điều ấy ở Đức ko khó, miễn là định hướng tốt và kiên trì.

banchaophoi

Xe tải
Các cụ có thể tư vấn giúp em là con trai thì có thể sang Đức học được những nghề gì ạ? Điều kiện đi và ở lại như thế nào? Em cảm ơn các cụ!

victory_1980

Xe điện
Ít ảnh quá, đc vài cái ảnh nông thôn Đông Đức (nông thôn VN lên ảnh giờ cũng đẹp không kém),
Và lại đăng cả ảnh ở Hungary vào.

duongphong

Xe container
Chết, các cụ lại cứ nghĩ đâu cũng như VN mình :D.
Do trục TĐ luôn nghiêng 23,5° nên thời gian ngày (hoặc đêm) dài hay ngắn liên quan đến mùa và vĩ độ. Mùa hè ngày dài hơn đêm, mùa đông ngược lại. Vĩ độ càng cao thì chênh lệch thời gian ngày và đêm càng lớn, các nước gần vùng cực sẽ có hiện tượng "đêm trắng". Ở các cực, khoảng 6 tháng "mùa hè" ngày dài 24h, mặt trời luôn là là phía đường chân trời, 6 tháng mùa đông thì đêm dài 24h, ko có mặt trời.
Em hết rượu mời cụ

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Để mai em chạy lên Nguyễn Thái Học xin cái chứng chỉ của Viện Gót zơ để đi Đức thọ mới được :D , e hóng thêm ảnh đẹp của cụ thớt
Hôm nay vk em đi chơi chụp thêm ảnh e sẽ up. Bên đó được cái cứ cuối tuần là off.
Cụ thớt cần trông vợ không, em đến trông hộ cho? :D
Dạ, việc vất vả này e tự làm đc r cụ à. 😁
Cụ ấy nói đúng còn gì, có điều em đính chính là A2 cũng nhiều trường hợp được tuyển nhưng sang Đức vẫn phải học lên B1. Đi học nghề ở Đức em thấy thật vất vả và áp lực, cháu nào định hướng nghiêm túc thì trụ được, sau này ra đi làm lương cũng cao. Em họ em học nghề điều dưỡng, đầu tiên cu cậu tiêu cực mấy lần đòi bỏ đi làm nails vì chăm sóc các cụ già trong viện dưỡng lão rất áp lực và mệt mỏi. Sinh viên thì cũng phải làm như nhân viên mà ko có lương, mỗi tháng có vài trăm phụ cấp thôi. Sau dần rồi cậu cũng quen, học mấy năm giờ ra trường đi làm chính thức, lương sau khi trừ thuế được khoảng 3000€. Vừa rồi mới mua được căn hộ cũng đẹp bằng tiền vay ngân hàng, cuộc sống thế là ổn định. Làm được điều ấy ở Đức ko khó, miễn là định hướng tốt và kiên trì.
Đúng rồi cụ. Quan trọng là kiên định theo mục tiêu của mình đc thì nên đi. Chứ nhiều cháu bỏ cả năm học B1 bên VN lúc sang đc tháng lại đòi về vì c.v nó áp lực.
Các cụ có thể tư vấn giúp em là con trai thì có thể sang Đức học được những nghề gì ạ? Điều kiện đi và ở lại như thế nào? Em cảm ơn các cụ!
Quan trọng là định hướng của cháu ntn nữa cụ à. Bên đó có rất nhiều ngành nghề để cháu lựa chọn và theo học.
Ít ảnh quá, đc vài cái ảnh nông thôn Đông Đức (nông thôn VN lên ảnh giờ cũng đẹp không kém),
Và lại đăng cả ảnh ở Hungary vào.
Cứ từ từ rồi sẽ có cụ à. Cả 1 chặng đường dài chứ có phải 1, 2 ngày đâu cụ. 😁 em chỉ sợ ít nữa cụ chán k thèm ngắm ảnh nữa thôi ạ.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Bác nghe kể và khi mới sang có thể bác cũng sẽ có cái cảm giác ấy.
Còn chắc Đức chỉ thua mỗi Nhật về "không bon chen" thôi.
Cạnh tranh (chắc là từ bon chen của bác) làm cho xã hội của họ phát triển!
Vâng. Có lẽ cũng vậy à. Ở VN thì em thấy làm nó thoải mái vs nhàn nhất. Có nhiều time cà phê, chém gió được. Qua bên đó làm từ sáng tới tối ko có time nghỉ luôn cụ à. 😁
Hồi mới sang bển, nhà cháu cũng ngạc nhiên vì ánh nắng mặt trời vẫn còn rọi chiếu xuống lúc 8-9h tối. Về sau mấy a em toàn tận dụng khoảng thời gian này để đá bóng với nhau.
Cụ ở vùng nào đó ạ?
nước đức kiến trúc khác với phần còn lại của châu âu là cửa sổ . cụ nhấn vào điểm này cho cccm mở rộng tầm mắt.
Dạ oke cụ. Để sau em chụp nhiều hơn cái cửa sổ, biết đâu gặp em nào mặc đồ ngủ đứng cạnh cửa sổ thì lại đc cái ảnh đẹp cho cccm ở đây ngắm 😁
Cụ bảo lãnh em sang chơi mấy hôm đc k? Nhà nóng hừng hực luôn
Đợt này thêm combo mất điện căng quá cụ nhỉ

coolpix8700

Xe ngựa
Vâng. Có lẽ cũng vậy à. Ở VN thì em thấy làm nó thoải mái vs nhàn nhất. Có nhiều time cà phê, chém gió được. Qua bên đó làm từ sáng tới tối ko có time nghỉ luôn cụ à. 😁

...
Ở bên đó về em cũng kiếm được 1 ít, nhưng đó là thời gian "cầy bục mặt" theo đúng nghĩa đen.
Mấy ông bạn em còn kể chuyện chạy ô tô về gần đến nhà rồi mà vẫn phải ghé vào nhà nghỉ thuê phòng ngủ nửa tiếng rồi mới về nhà, vì không thể đi được nữa.
Nhưng với người Đức còn căng thẳng hơn rất nhiều. Cạnh tranh cho vị trí làm việc khốc liệt. Cả cuộc đời của họ sống trong stress!
Còn cảnh nông thôn chắc bác chủ chỉ mới dùng mấy cái ảnh bà xã bác ấy chụp hay sưu tầm.
Tụi em chơi với người Đức, rất nhiều người thích nhà vườn và thỉnh thoảng theo họ về nhà vườn của họ ăn picnick.
Tụi em thường tụ tập kéo nhau về nông thôn. Vùng nông thôn Đức có rất nhiều trang trại bỏ trống. Mùa này có thể hái lê, mận, đào, anh đào... (nhưng táo không chăm thì rất chua). Cũng có thể xem mùa ngô để phóng xe ra làm 1 cốp đầy về chia nhau. Cho tụi trẻ con đi tắm ở những cái hồ rất đẹp. Ở thành phố em sống có 1 cái bãi tắm khỏa thân. Người vào tắm người lớn hay trẻ con đều không mặc quần áo gì cả, chỉ đám người Việt vào không quen mới mặc quần bơi (trong các công viên tụi thanh niên Đức cũng hay rải khăn tắm nằm phơi nắng khỏa thân).
Tụi đàn ông thỉ rủ nhau đi câu, nhưng có nhiều cái hồ họ cho vào câu, nhưng câu xong phải thả cá ra không được mang ra vì nước ô nhiễm.
Ông nào thích săn bắn thì trừ mùa sinh sản (hiện tại) ra khỏi thành phố ở Đức rất nhiều thỏ. Lợn rừng họ cũng cho săn. Tụi lợn rừng ở Đức rất dạn, vì không bị săn.
Nhiều lần em đi theo ông giáo đến vùng phía nam nước Đức rất đẹp, nhất là đi gần hết bang Munich (Muenchen) đến gần biên giới Áo hay Tiệp!

Chỉnh sửa cuối:

Aids

Xe điện
21h sao như chiều vậy cụ?
Đức và 1 số nước Châu Âu : phap, y..nằm gần xích đạo nên mùa hè nó tối muộn lắm có hôm 22h vẫn sáng như ban ngày. Nên dân du lịch thuong đi châu âu vào mùa hè là vậy. Đông Đức có thành phố hơi buồn vì dân sang phía Tây Đức cũ làm vc hết. Có thành phố rất vắng như Chemnitz. 2008 tôi ở đó thấy vắng lắm

tkmoi

Xe tải
Em viết đoạn đó làm sao hả cụ?
Có những lớp 20 cháu học ở 1 trung tâm ở 1 trường cao đẳng ở Hà Nội chỉ đỗ đúng có 2 cháu. Mà 2 cháu này cũng phải ôn luyện trật vật lắm mới đỗ được. Em biết vì cả 2 bạn này sau khi đỗ tiếng Đức đều đi Đức qua trung tâm em.
Giờ nếu cháu nào bị covid thì học tiếng đức lại càng khó. Học xong quên sạch.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Em viết đoạn đó làm sao hả cụ?
Có những lớp 20 cháu học ở 1 trung tâm ở 1 trường cao đẳng ở Hà Nội chỉ đỗ đúng có 2 cháu. Mà 2 cháu này cũng phải ôn luyện trật vật lắm mới đỗ được. Em biết vì cả 2 bạn này sau khi đỗ tiếng Đức đều đi Đức qua trung tâm em.
Giờ nếu cháu nào bị covid thì học tiếng đức lại càng khó. Học xong quên sạch.
Em chuẩn bị thi B1 đây cụ. Học tới giờ là được 4 tháng tiếng r ạ 😁

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Đức và 1 số nước Châu Âu : phap, y..nằm gần xích đạo nên mùa hè nó tối muộn lắm có hôm 22h vẫn sáng như ban ngày. Nên dân du lịch thuong đi châu âu vào mùa hè là vậy. Đông Đức có thành phố hơi buồn vì dân sang phía Tây Đức cũ làm vc hết. Có thành phố rất vắng như Chemnitz. 2008 tôi ở đó thấy vắng lắm
Em thì k thích nhộn nhịp lắm. Nhộn nhịp cứ đi mấy nước châu Á đông dân là toàn thấy người với người. Tính e thiên hướng gần gũi với thiên nhiên hơn 😁

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Ở bên đó về em cũng kiếm được 1 ít, nhưng đó là thời gian "cầy bục mặt" theo đúng nghĩa đen.
Mấy ông bạn em còn kể chuyện chạy ô tô về gần đến nhà rồi mà vẫn phải ghé vào nhà nghỉ thuê phòng ngủ nửa tiếng rồi mới về nhà, vì không thể đi được nữa.
Nhưng với người Đức còn căng thẳng hơn rất nhiều. Cạnh tranh cho vị trí làm việc khốc liệt. Cả cuộc đời của họ sống trong stress!
Còn cảnh nông thôn chắc bác chủ chỉ mới dùng mấy cái ảnh bà xã bác ấy chụp hay sưu tầm.
Tụi em chơi với người Đức, rất nhiều người thích nhà vườn và thỉnh thoảng theo họ về nhà vườn của họ ăn picnick.
Tụi em thường tụ tập kéo nhau về nông thôn. Vùng nông thôn Đức có rất nhiều trang trại bỏ trống. Mùa này có thể hái lê, mận, đào, anh đào... (nhưng táo không chăm thì rất chua). Cũng có thể xem mùa ngô để phóng xe ra làm 1 cốp đầy về chia nhau. Cho tụi trẻ con đi tắm ở những cái hồ rất đẹp. Ở thành phố em sống có 1 cái bãi tắm khỏa thân. Người vào tắm người lớn hay trẻ con đều không mặc quần áo gì cả, chỉ đám người Việt vào không quen mới mặc quần bơi (trong các công viên tụi thanh niên Đức cũng hay rải khăn tắm nằm phơi nắng khỏa thân).
Tụi đàn ông thỉ rủ nhau đi câu, nhưng có nhiều cái hồ họ cho vào câu, nhưng câu xong phải thả cá ra không được mang ra vì nước ô nhiễm.
Ông nào thích săn bắn thì trừ mùa sinh sản (hiện tại) ra khỏi thành phố ở Đức rất nhiều thỏ. Lợn rừng họ cũng cho săn. Tụi lợn rừng ở Đức rất dạn, vì không bị săn.
Nhiều lần em đi theo ông giáo đến vùng phía nam nước Đức rất đẹp, nhất là đi gần hết bang Munich (Muenchen) đến gần biên giới Áo hay Tiệp!
Vâng. Cụ về lâu chưa ạ?

tkmoi

Xe tải
Đi Đức học nghề là vừa học vừa làm nên điều cần nhất để theo học là năng lực ( gồm tiếng Đức, nhận thức và sức khoẻ) ngoài còn đam mê và mục đích của mình.
Nói thật là em đánh giá cao nhất nghề đầu bếp. Vì nó dễ xin chỗ học, dễ xin việc, học dễ hơn những ngành khác và đặc biệt là có khả năng và dễ thành ông chủ hoặc người nổi tiếng.