[Funland] Cuộc sống thường ngày ở Laval, tỉnh Québec, Canada qua ảnh!

huedonganh

Xe điện

Ảnh chụp cái bến metro Fabre ngay gần nhà em thuê từ 2018.

Đi bộ từ nhà đến đây là 350m rồi chui xuống đất bắt metro, metro chạy thẳng đến trường đại học, có hẳn đường ngầm dẫn từ metro đến tận khoa Toán em học nên mùa đông đầu tiên hầu như em chẳng ngoi lên mặt đất mấy khi.

Lúc này là sau khi bão tuyết rơi rất nhiều nên thành phố chưa kịp dọn mà mới chỉ ủi tuyết vào ven đường để lấy chỗ cho xe chạy.

Trước bến metro luôn là bến xe bus để kết nối hai phương tiện di chuyển công cộng.

HTlangtu

Xe điện
Sự riêng tư cá nhân độc lập, tôi cũng thấy hơi quá, tất nhiên theo quan điểm Việt Nam mình.
Đến chơi nhà địch, phải có hẹn, để cafe hay trà chiều hay dinner, để còn biết đường mặc bikini hay smoking cho nó phù hợp, mệt mỏi lắm bác ạ.
Còn cái kiểu: Vào nhà êm uốn cốc chè mới pha, hiển nhiên không có.
Đi gặp nhau ngoài đường thì chém gió qua hàng rào thôi, gần như không bao giờ được mời vô nhà.
Cu lít thì có thể được mời vô, nhưng phải trình đủ thứ thẻ.
Đúng rồi cụ, văn hóa khác biệt mà
Buồn cười, bà e đợt sang, thấy hàng xóm cứ mời vào nhà (vì nói đc tiếng Nga, Anh). Các cụ thèm nói chuyện.
Mấy chú khoai Tây cũng lạ lạ, nhưng mời là nó vào
(Nhưng nó không mời sang nhà nó đâu)
Vào sân vườn ngồi, xong pha cafe, mời trà của mình thì nó thử tý, nhấp xong cứ "good, good" nhưng nhăn mặt và không uống hết. Còn hỏi từ đầu thì họ xin cafe luôn :))
Làm BBQ ngoài trời cũng mời nó từ mấy hôm trước, như thế đối với nó là mình cực thân thiện.
Ăn xong, đến mục thu dọn, cả nhà từ lớn bé già trẻ họ đứng lên cùng làm
Bà em cứ no,no, bên tao chỉ phụ nữ, chủ nhà dọn dẹp và rửa bát thôi, khách cứ ngồi uống trà, cafe
Họ càng ngạc nhiên :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
+ Kinh doanh nhiều đó ạ, chủ tiệm nail là lãi nhất luôn, làm quanh năm không hết việc, thợ thì làm toàn tiền mặt, trốn thuế nên thu nhập cao lắm á, trung bình 5k một tháng cho vào túi, cao điểm có tháng 8-9k.

+ Mở nhà hàng ăn uống bác ơi, dân bên này họ thích phở, bánh mỳ, đồ ăn Việt nhiều rau, nhiều nước, thanh ngọt.

+ Thanh niên sang du học thì học xong sẽ làm đúng nghề.

+ Kỳ thị thì chắc không phải không có, bạn em đi làm ở viện nghiên cứu thấy có kể bị chèn ép, nhưng em đi dạy thì chưa thấy, đồng nghiệp của em tốt lắm. Hay do em cũng không để ý nhỉ, đến trường cứ lăn vào dạy rồi trả lời, giải thích cho học sinh hết thời gian, cũng không để ý.

+ Tuy nhiên bên này có luật cấm kỳ thị đó, nếu mình có bằng chứng là kiện được bác nhé!

View attachment 7679376
Cảm ơn cụ rất nhiều, em sẽ dõi theo tin tức cụ chia sẻ. Nhà em cũng ngâm cứu định cho một đứa đi du học và định cư ở nước ngoài cho nó thay đổi môi trường để hy vọng sau này chị em nó sẽ hiểu biết được môi trường sống và làm việc sau lũy tre làng, biết đâu mở ra cơ hội mới!

butchikim

Xe ba gác
Cháu mơ ước sang Canada từ bé mà chưa thực hiện được. Giờ muốn con cháu sang đó, ít nhất là học tập. Mợ chủ tóm tắt giùm cần phải chuẩn bị những gì.

Trân trọng cảm ơn và chúc mợ cuối tuần vui vẻ!

huedonganh

Xe điện
Buồn cười, bà e đợt sang, thấy hàng xóm cứ mời vào nhà (vì nói đc tiếng Nga, Anh). Các cụ thèm nói chuyện.
Vào sân vườn ngồi, xong pha cafe, mời trà của mình thì nó thử tý, nhấp xong cứ "good, good" nhưng nhăn mặt và không uống hết. Còn hỏi từ đầu thì họ xin cafe luôn :))
Làm BBQ ngoài trời cũng mời nó từ mấy hôm trước, như thế đối với nó là mình cực thân thiện.
Bà em cứ no,no, bên tao chỉ phụ nữ, chủ nhà dọn dẹp và rửa bát thôi, khách cứ ngồi uống trà, cafe

Vụ này em cũng góp vui, bố mẹ em sang đây ở với em 1 năm nhưng không biết tiếng gì hết, ngoài tiếng Việt. Vậy mà mẹ em ngày nào cũng đi bộ hai vòng, còn mùa hè thì đạp xe khắp các phố xung quanh.

Bà trồng được luống rau cải, hái đem biếu hai nhà người Việt Nam ở cùng phố, rồi bà còn mang sang nhà hàng xóm để cho mà họ không có nhà nên treo túi rau ở cửa. Báo hại em là họ chưa ăn rau cải hay sao đó nên họ nhắn em cảm ơn và hỏi cách nấu.

Bà đạp xe thì xe bị khô dầu nên khi đạp qua gara nhà một ông thì ông vẫy dừng xe rồi ông mang dầu ra bôi xích xe cho bà. Dù cả hai chẳng hiểu đằng ấy nói gì.

Còn nhiều chuyện lắm mà em quên roài. Ha ha!

Ảnh này em chụp trong chiều thu ở phố cạnh nhà!

New car 2023

Xe container
(Nhưng nó không mời sang nhà nó đâu): Được của nó. :D :D .

Khác biệt là một phần bác ạ.
Tôi xin ví dụ cái khác:
Đang ngồi chém dó với tây, cu con nhà nó, 5-6 tuổi, nhảy bổ vào hỏi về
gì đó very quan trọng.
Ông bố:
1. Sorry khách đã.
2. Trả lời đầy đủ nghiêm chỉnh.
3. Sau đó mới bẩu ông con: Từ sau mài phải sorry và hỏi tau và khách trước, như này này, và nó thị phạm luôn.

Tất nhiên, đấy không phải là lần đầu và sẽ không phải lần cuối, nhưng dần dần trẻ con nó sẽ nhớ các quy tắc đó - việc này thì trẻ con nhà ta ít được dạy.

huedonganh

Xe điện
Cảm ơn cụ rất nhiều, em sẽ dõi theo tin tức cụ chia sẻ. Nhà em cũng ngâm cứu định cho một đứa đi du học và định cư ở nước ngoài cho nó thay đổi môi trường để hy vọng sau này chị em nó sẽ hiểu biết được môi trường sống và làm việc sau lũy tre làng, biết đâu mở ra cơ hội mới!

Vâng bác,

+ Nếu đi du học rồi về nước thì ít phải tính hơn.

+ Nhưng em nghĩ đã mất công đi học thì sao không tiện làm cái quốc tịch luôn, sau này có thêm cơ hội cho mình và con cháu.

+ Sinh viên học nghề trên 1800 giờ hoặc đại học, cao học, tiến sĩ đều được cấp giấy phép làm việc 3 năm. Nên học để được giấy phép làm việc 3 năm. 3 năm này lăn lộn mà định cư được là tốt, nếu không thì cũng là thời gian trải nghiệm môi trường làm việc ở nước ngoài.
Vì sao em nói nên cố gắng lấy cái giấy phép 3 năm vì nhiều bạn nghe tư vấn học nhiều chương trình 1 năm thì họ chỉ cấp giấy phép 1 năm thôi mà 1 năm trôi nhanh lắm. Nếu công ty nào có tuyển thì họ cũng yêu cầu giấy phép làm việc có hạn 6 tháng trở lên.
Em đã biết 1 anh học IT theo chương trình 1 năm, ra trường ở tỉnh Manitoba loay hoay tìm việc gần 5 tháng không nổi. Rồi chạy sang Quebec tìm việc, đến lúc có công ty nhận thì giấy phép làm việc chỉ còn hơn 4 tháng nên họ từ chối. Và cuối cùng anh ấy phải về nước.

huedonganh

Xe điện
Cháu mơ ước sang Canada từ bé mà chưa thực hiện được. Giờ muốn con cháu sang đó, ít nhất là học tập. Mợ chủ tóm tắt giùm cần phải chuẩn bị những gì.

Trân trọng cảm ơn và chúc mợ cuối tuần vui vẻ!
Chào bác

1. Đầu tiên là tiếng bác ơi, học ở tỉnh em thì học phí và chi phí sinh hoạt dễ thở hơn các tỉnh nói tiếng Anh và cơ hội định cư cũng rõ rệt với người học trường Pháp.
Trường Anh ở tỉnh em không thiếu nhưng muốn định cư được thì cần B2 tiếng Pháp, mà giờ trình được cái B2 rồi mà chính phủ Quebec nó vẫn gọi lên phỏng vấn, chết như ngả rạ trong khi bọn học Pháp như em thì nó cấp giấy trong 1 tháng, chả hỏi gì cả. Ưu tiên đến thế cơ đấy.

2. Sau đó là khả năng chăm sóc bản thân tốt, tinh thần tự học cao.

3. Nếu bố mẹ đi được thì lợi đủ đường: con học phổ thông miễn phí, y tế miễn phí, lại được chính phủ liên bang lẫn tỉnh bang trợ cấp sau khi đứa trẻ ở đây 18 tháng, càng bé thì càng lợi. Ví dụ con nhà em được lĩnh trợ cấp từ 2019, mỗi đứa được khoảng hơn 700$ mỗi tháng.

Chúc bác có lựa chọn đúng đắn!

bing-bing

Xe tăng
Ở canada có buồn có chán gì ko cụ

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vâng bác,

+ Nếu đi du học rồi về nước thì ít phải tính hơn.

+ Nhưng em nghĩ đã mất công đi học thì sao không tiện làm cái quốc tịch luôn, sau này có thêm cơ hội cho mình và con cháu.

+ Sinh viên học nghề trên 1800 giờ hoặc đại học, cao học, tiến sĩ đều được cấp giấy phép làm việc 3 năm. Nên học để được giấy phép làm việc 3 năm. 3 năm này lăn lộn mà định cư được là tốt, nếu không thì cũng là thời gian trải nghiệm môi trường làm việc ở nước ngoài.
Vì sao em nói nên cố gắng lấy cái giấy phép 3 năm vì nhiều bạn nghe tư vấn học nhiều chương trình 1 năm thì họ chỉ cấp giấy phép 1 năm thôi mà 1 năm trôi nhanh lắm. Nếu công ty nào có tuyển thì họ cũng yêu cầu giấy phép làm việc có hạn 6 tháng trở lên.
Em đã biết 1 anh học IT theo chương trình 1 năm, ra trường ở tỉnh Manitoba loay hoay tìm việc gần 5 tháng không nổi. Rồi chạy sang Quebec tìm việc, đến lúc có công ty nhận thì giấy phép làm việc chỉ còn hơn 4 tháng nên họ từ chối. Và cuối cùng anh ấy phải về nước.

View attachment 7679417
Em thì bảo thủ và gia trưởng, nên cu con nhà em thì chắc chắn em không cho suất ngoại rồi, chỉ nắn và tạo điều kiện tốt nhất có thể để học và làm sau sống với bố mẹ. 2 gái thì em cũng thích một hoặc cả 2 đi du học rồi định cư nước ngoài và em có thể thu xếp tài chính để làm được việc đó (em nghĩ tầm 1tr$/đứa là đủ tiền học và kiếm được cái nhà cũng tạm ổn). Nghĩ sau già thỉnh thoảng sang thăm con hay nó thành đạt rồi về nước chơi cũng thấy hay. Nghĩ là vậy nhưng có vẻ VC em vẫn chưa đủ quyết tâm, mà bản thân gái nhà em nó cũng không máu lắm cụ ah ~o)

huedonganh

Xe điện
Ở canada có buồn có chán gì ko cụ
Ối giời, có chứ, nhiều là đằng khác!

Nên là có một số lượng người không chịu nổi về rồi đó.

He he, tùy người bác ơi, theo tinh thần của các sư hay chia sẻ thì không là gì với những người biết tự tạo niềm vui cho chính mình.

Kinh nghiệm của em là luôn giữ sự háo hức với những điều mới mẻ, luôn trong tâm thế học hỏi mọi điều.

Ví dụ, em đi dạy toán, okie, nhưng em lân la nói chuyện với đồng nghiệp dạy tiếng Pháp để tranh thủ hỏi làm thế nào để tao học từ nhanh, làm thế nào để tao viết tốt...

Em giảng toán cho học sinh, okie, nhưng em cũng tranh thủ luyện tiếng Pháp với nó qua những chia sẻ về cuộc sống.

Kiểu kiểu như thế thì khó buồn lắm.

Chưa kể là cái nước này nó to vật vã, bác cứ sở hữu 1 con xe là phóng khắp nơi, chạy ra đường là có cao tốc 100km/h thì vui hết cỡ.

Hai con này nó làm em suýt ướt quần vì nhà này nó nằm giữa rừng, khi đó lại xế chiều, vừa dừng và xuống xe thì thấy hai em này vung vẩy cái đầu.

demax

Xe tăng

Đây là một trong những ngày lạnh nhất của mùa đông này. Nhiệt độ này được duy trì cả ngày, dù mặt trời có chói chang đến đâu cũng không thể đẩy nhiệt độ lên chút nào!
Có phải độ ẩm là 1% không mợ nhỉ. Hanh thế thì môi, da nứt hết à?

huedonganh

Xe điện
Có phải độ ẩm là 1% không mợ nhỉ. Hanh thế thì môi, da nứt hết à?
Hình như thế bác ơi, nhưng đó là ngoài trời thôi.

Trong nhà có hệ thống sưởi, trong trường học, công ty, siêu thị, cơ quan chính phủ, nhà hàng đều có sưởi và sẽ duy trì độ ẩm, nhiệt độ đúng chuẩn.

+ Ngày trước thì họ dùng sưởi unit board cho từng phòng, nhưng cái này hoạt động như bếp điện á nên không khí trong phòng bị đốt nóng nên khô lắm lắm. Nhiều người mới sang mà chưa quen thì còn bị chảy máu mũi. Hoặc phải mua máy tạo ẩm, hoặc tiết kiệm hơn thì để một cái khăn bông ướt trong phòng, vài tiếng sau là nó khô luôn thì lại thay.
Loại sưởi này cũ rồi, thường có trong các nhà Plex có nhiều căn hộ dành để cho thuê.

+ Nhà bungalow hay single house thì có hệ thống sưởi riêng chạy bằng điện hoặc dầu mazout hoặc ga. Hệ thống này hiện đại hơn, khá đắt. Nhiều nhà, như nhà em, còn dùng thermopompe, nôm na là cái bơm nhiệt, nó có thể điều hòa nhiệt độ trong nhà tới âm 30 độ, thực tế chắc chỉ âm 20 hay 25 là nó ngưng, lúc đó thì sưởi mới bắt đầu hoạt động. Cái thermopompe này nó hoạt động như cái điều hòa 2 chiều ấy ạ. Mùa đông thì em để nhiệt độ là 22,5 mà nhiều lúc con em còn kêu nóng.

Hình dưới đây là minh họa cho cái thermopompe cũ nhà em!

huedonganh

Xe điện
Em thì bảo thủ và gia trưởng, nên cu con nhà em thì chắc chắn em không cho suất ngoại rồi, chỉ nắn và tạo điều kiện tốt nhất có thể để học và làm sau sống với bố mẹ. 2 gái thì em cũng thích một hoặc cả 2 đi du học rồi định cư nước ngoài và em có thể thu xếp tài chính để làm được việc đó (em nghĩ tầm 1tr$/đứa là đủ tiền học và kiếm được cái nhà cũng tạm ổn). Nghĩ sau già thỉnh thoảng sang thăm con hay nó thành đạt rồi về nước chơi cũng thấy hay. Nghĩ là vậy nhưng có vẻ VC em vẫn chưa đủ quyết tâm, mà bản thân gái nhà em nó cũng không máu lắm cụ ah ~o)

Bác tính vậy thì ổn quá, nếu bác cần thêm thông tin thì cứ ới em, em thuộc diện biết gì chia sẻ nấy ạ.

Chúc bác có lựa chọn đúng đắn.

Mùa thu đây ạ, cũng phải bon chen mua cho đủ hình ảnh ba mẹ con. Hi hi.

Euro2CityStar

Xe lăn
Bạn em mua nhà 11.2021 thì lãi là 1.35%, còn giờ thì ngất ngưởng rồi hơn 6 bác ạ, đang méo hết cả mặt vì trả mortgage. Không trả 3 tháng là bị ngân hàng nó kéo nhà luôn.

Cái này tùy sinh viên và tùy ngành học bác ơi, nhưng thống kê mới nhất thì tỉ lệ thất nghiệp ở Quebec là thấp nhất Canada đấy ạ.

View attachment 7679281
chưa đến kỳ đàm phán thì lo gì .
chỉ mấy đứa bước vào hạn đàm phán lãi suất thì trầy trật tìm việc làm thêm mà bù vào .

Cuong TTX

Xe tải
F1 nhà em đang năm 3 KTQD, chương trình tiên tiến. Học lực khá ổn, tiếng Anh tốt. Em có định hướng cho cu cậu tìm hiểu chương trình đào tạo thạc sĩ về Kinh tế tại một số nước như Mỹ, Úc, Canada… Cụ có thể tư vấn giúp một số chương trình đào tạo thạc sĩ bên đấy không? Thủ tục, chi phí… Cảm ơn cụ

huedonganh

Xe điện
chưa đến kỳ đàm phán thì lo gì .
chỉ mấy đứa bước vào hạn đàm phán lãi suất thì trầy trật tìm việc làm thêm mà bù vào .
bác đang đùa em sao?

Bạn em lấy variable rate, hàng tháng lại thấy bank gửi giấy báo tăng lãi. Ban đầu mortgage là 1800 thì 1000 vào gốc, 800 vào lãi. Giờ mortgage vẫn 1800 nhưng ăn hết vào lãi sạch, thậm chí còn âm rồi, chắc sắp tới bank sẽ yêu cầu tăng tiền trả hàng tháng lên.

Ka ka, còn cười được không ta?

Ảnh chụp thư viện thành phố, cách nhà em 400m.

• Vodka
Reactions: rfs

The Avenue

Xe buýt
Cảnh bên Canada, Mỹ đẹp thật, bầu trời lúc nào cũng xanh ngắt, đường xá sạch sẽ, thoáng đãng. Em chỉ buồn man mác cho đất nước mình không giữ chân được những người tài như cụ thớt.

huedonganh

Xe điện
Cảnh bên Canada, Mỹ đẹp thật, bầu trời lúc nào cũng xanh ngắt, đường xá sạch sẽ, thoáng đãng. Em chỉ buồn man mác cho đất nước mình không giữ chân được những người tài như cụ thớt.
Cảm ơn bác đã quan tâm đến em.

Ngay từ hồi em mới ra trường, về dạy trường cấp 3 cũ thì được quần chúng-tức là thành viên tổ Toán giới thiệu vào Đảng mà cứ đưa lên thì trên lại đưa xuống nên là em không có duyên với Đảng.

Em nhận thấy bên này có một điều rất quan trọng: mọi sự cố gắng của em trong học tập cũng như trong việc dạy học đều được thầy cô, học sinh và đồng nghiệp ghi nhận. Học sinh nó nhìn thấy tình yêu nghề của em trong những bài giải toán cho chúng nó. Nên là em nhận thấy cuộc sống của mình có ý nghĩa lắm.

Ảnh trường phổ thông của con em, đây là trường dòng của Pháp gần nhà, nên dù con em bước vào năm cuối phổ thông nhưng em vẫn khuyên con thử sức ở trường mới xem sao và nó đã nghe em.