[Funland] Cuộc sống thường ngày ở Laval, tỉnh Québec, Canada qua ảnh!

huedonganh

Xe điện
Hoa oải hương phải không mợ?
Đúng bác, hình đó là em chụp ven đường, gần công viên Frederic Back, cái công viên to nhất Montreal luôn. Chứ khi em qua Laval thì ở khu đồng quê có những trang trại họ trồng nguyên cả vườn và kinh doanh dịch vụ ngắm, chụp với oải hương đồng thời thu hoạch hoa luôn ấy.

ReplicaS.vn

Xe hơi
Website
replicas.vn
Nhiều bác ơi, đi ngoài đường có nhiều xe cũ lắm, rỉ sắt khắp cả xe luôn. Một số bạn em không thay dù xe cũ vì thợ bảo máy vẫn tốt lắm nên họ cũng chả quan tâm đến bên ngoài. Có nhiều cụ già cứ chạy mãi, chạy đến khi khỏi chạy được nữa thì mang vứt ở bãi xe, gọi là nghĩa địa xe, em đã từng cùng thợ chạy lên đó để tháo phụ tùng.

Em ngó qua Market Place thì thấy bán những xe như thế này, số km thì cũng tùy thôi chứ xe em chạy 1 năm mà 5 vạn thì bán cho ai khi mà ai cũng muốn mua xe chạy dưới 10 vạn.

View attachment 7749563
Sướng nhỉ, bên mình thì đã nghèo thì chớ mà mua xe cũ quá lại gàn bảo nhỡ đang đi nó rụng bánh thì chết. Chán

huedonganh

Xe điện
[QUOTE="huedonganh]
Con trai ngồi trong xe còn kêu sao hôm nay oi thế. Trời bên ngoài 7 độ C mà nó mặc có một cái áo thôi à.
Tại sao lại như thế nhỉ?
Ở vn 12-13 độ là phải mặc áo khoác dày rồi?
[/QUOTE]

Thì mới nói là sự khác biệt của lạnh ẩm và lạnh khô đó. Nhiều bác chưa sang đây thì kêu ca lạnh quá, không chịu nổi chứ cu con nhà em, ở nhà em để sưởi 22 hay 22,5 độ thì okie nhưng nếu em để 23 độ thì nó tự nhiên bị ngứa do nóng quá ấy. Hi hi.

Kể chuyện hôm chiều thứ 6, nhiệt độ cao nhất là 7 độ C nhưng nắng to, nhiệt lượng nhiều nên nó khiến cho mọi phòng khách nhận ánh sáng mặt trời đều nóng đến mức chỉ muốn mặc 1 áo cộc. Nên ở bên này có kiểu tắm nắng ở phòng khách dù cho ngoài trời đang rất lạnh.

Ngoài trời cũng vậy, ngồi trong xe thì nóng khiến con nhà em phải đòi mở cửa xe, mà lên cao tốc thì không mở được là hắn bắt bật điều hòa ấy, dù cho hắn đã cởi áo khoác, chỉ mặc có 1 áo mỏng dài tay. Bên ngoài gió lạnh nhưng cũng không thể cản được việc hắn kêu nóng ghê. Lạ thế cơ chứ!

Chỉnh sửa cuối:

huedonganh

Xe điện
Sướng nhỉ, bên mình thì đã nghèo thì chớ mà mua xe cũ quá lại gàn bảo nhỡ đang đi nó rụng bánh thì chết. Chán
Vâng, kể ra thì mua xe bên này là rẻ nên cũng sướng. Có anh bạn gần nhà em nhé, anh ấy có 1 ông bạn mới đổi xe nên để lại cho anh ấy cái xe van không hề cũ, cũng phải gần như con xe 2016 của em đang chạy á, với giá bao nhiêu bác biết không 500$. Xe đó cứ thay dầu đúng hạn thì còn chạy được chục, hai chục năm nữa cũng chưa sao.

Chẹp chẹp.

Chỉ có điều nuôi xe thì cũng có hơi tốn chút so với mua xe, nhưng cũng chả thấm gì so với giá xe nhà mình: tiền bằng lái hàng năm (khoảng 250$ tùy bằng cho lái mới hay cũ), tiền biển số hàng năm (vài chục đồng), tiền bảo hiểm hàng năm (như xe em là 1000$), tiền thay dầu (70$ cho 1 lần, đi 3000-4000km như em thì 3 tháng thay dầu 1 lần), tiền xăng (khoảng 1,6$ cho 1 lít) và những tiền sửa chữa vặt nếu có vấn đề.

huedonganh

Xe điện
Bên Canada thích thật, phong cảnh thì đẹp, con người thì hiền hòa .... đúng là nơi lý tưởng để sống (mỗi tội là hơi lạnh :))
Em có đứa cháu họ qua đó được 3-4 năm rồi, lương cũng ko cao lắm, hơn VN chút thôi nhưng bảo ko về VN nữa đâu mặc dù bố mẹ vẫn ở bên này (chắc khó có thể qua được bên đó vì kinh tế cũng yếu) - nhìn hình mợ chủ post thì thấy nó ở lại cũng đúng.
Vâng, nếu ai thích cuộc sống nhẹ nhàng, chậm rãi để nhìn mọi vật, cuộc đời rõ hơn một chút so với nhịp sống hối hả kiểu uống thật say, nôn thật lực rồi khi về nhà chỉ còn cái xác để vợ con hầu hạ thì nên đến và ở lại Canada. Con người có xu hướng quay về với bản thân mình và gia đình nhiều hơn, chăm sóc các giá trị nhân bản chứ không chạy theo những gì thuộc về phù phiếm, thuộc về bản năng. Em nói thì các bác nam đừng có cười, việc đàn đúm, bia rượu ở quán nhậu nhìn ở 1 góc độ là các bác sống phụ thuộc vào người khác, phải như thế các bác mới cảm thấy vui, còn bảo như vậy mới là tình cảm. Bên này chả lẽ không có tình cảm, khi người dân vào uống cafe thì họ trò chuyện nhiều, trao đổi mọi thứ một cách nhẹ nhàng, kể cả việc rủ nhau đi ăn tối cũng là để nói chuyện chứ không phải chỉ nhăm nhăm chuốc cho mấy thằng cùng bàn say túy lúy.

Nói về uống rượu thì em là con gái của mẹ em, uống rượu thì mặt chỉ có tái chứ không đỏ bao giờ nên hồi em là sinh viên mới ra trường ấy. Tết đến, mẹ em ngâm được ít rượu nếp cẩm, cái thứ rượu uống vào thật êm êm mà nó cho mình đi lúc nào không hay. Những Tết đó, em tiếp rượu với mấy anh bạn của anh trai thì anh nào cũng, hoặc uệ ơi, hoặc cho chó ăn chè ở gốc cây hoăc cố phóng về nhà rồi làm bẩn hết cả nhà vệ sinh còn em vẫn...chưa sao.

Còn rượu Tây thì 1999, em có ở Pháp mùa đông, đúng 20.11 thì mấy đứa cùng đoàn đều là sinh viên sư phạm mới tụ tập nhau để chào mừng. Tuổi trẻ chỉ thích khích nhau nên em cũng chơi luôn, mỗi thằng một cốc whisky ấy. Có cậu bạn sinh viên khoa Lý ở thành phố Hồ Chí Minh uống cạn là đổ cái rầm xuống sàn còn em thì vẫn yên vị trên bàn nhận phần chiến thắng.

Hi, khoe chút thôi, các cụ đừng chấp thời thanh niên sôi nổi, à quên non trẻ.

ReplicaS.vn

Xe hơi
Website
replicas.vn
Vâng, kể ra thì mua xe bên này là rẻ nên cũng sướng. Có anh bạn gần nhà em nhé, anh ấy có 1 ông bạn mới đổi xe nên để lại cho anh ấy cái xe van không hề cũ, cũng phải gần như con xe 2016 của em đang chạy á, với giá bao nhiêu bác biết không 500$. Xe đó cứ thay dầu đúng hạn thì còn chạy được chục, hai chục năm nữa cũng chưa sao.

Chẹp chẹp.

Chỉ có điều nuôi xe thì cũng có hơi tốn chút so với mua xe, nhưng cũng chả thấm gì so với giá xe nhà mình: tiền bằng lái hàng năm (khoảng 250$ tùy bằng cho lái mới hay cũ), tiền biển số hàng năm (vài chục đồng), tiền bảo hiểm hàng năm (như xe em là 1000$), tiền thay dầu (70$ cho 1 lần, đi 3000-4000km như em thì 3 tháng thay dầu 1 lần), tiền xăng (khoảng 1,6$ cho 1 lít) và những tiền sửa chữa vặt nếu có vấn đề.

View attachment 7749603
Sướng thế

ReplicaS.vn

Xe hơi
Website
replicas.vn
Vâng, nếu ai thích cuộc sống nhẹ nhàng, chậm rãi để nhìn mọi vật, cuộc đời rõ hơn một chút so với nhịp sống hối hả kiểu uống thật say, nôn thật lực rồi khi về nhà chỉ còn cái xác để vợ con hầu hạ thì nên đến và ở lại Canada. Con người có xu hướng quay về với bản thân mình và gia đình nhiều hơn, chăm sóc các giá trị nhân bản chứ không chạy theo những gì thuộc về phù phiếm, thuộc về bản năng. Em nói thì các bác nam đừng có cười, việc đàn đúm, bia rượu ở quán nhậu nhìn ở 1 góc độ là các bác sống phụ thuộc vào người khác, phải như thế các bác mới cảm thấy vui, còn bảo như vậy mới là tình cảm. Bên này chả lẽ không có tình cảm, khi người dân vào uống cafe thì họ trò chuyện nhiều, trao đổi mọi thứ một cách nhẹ nhàng, kể cả việc rủ nhau đi ăn tối cũng là để nói chuyện chứ không phải chỉ nhăm nhăm chuốc cho mấy thằng cùng bàn say túy lúy.

Nói về uống rượu thì em là con gái của mẹ em, uống rượu thì mặt chỉ có tái chứ không đỏ bao giờ nên hồi em là sinh viên mới ra trường ấy. Tết đến, mẹ em ngâm được ít rượu nếp cẩm, cái thứ rượu uống vào thật êm êm mà nó cho mình đi lúc nào không hay. Những Tết đó, em tiếp rượu với mấy anh bạn của anh trai thì anh nào cũng, hoặc uệ ơi, hoặc cho chó ăn chè ở gốc cây hoăc cố phóng về nhà rồi làm bẩn hết cả nhà vệ sinh còn em vẫn...chưa sao.

Còn rượu Tây thì 1999, em có ở Pháp mùa đông, đúng 20.11 thì mấy đứa cùng đoàn đều là sinh viên sư phạm mới tụ tập nhau để chào mừng. Tuổi trẻ chỉ thích khích nhau nên em cũng chơi luôn, mỗi thằng một cốc whisky ấy. Có cậu bạn sinh viên khoa Lý ở thành phố Hồ Chí Minh uống cạn là đổ cái rầm xuống sàn còn em thì vẫn yên vị trên bàn nhận phần chiến thắng.

Hi, khoe chút thôi, các cụ đừng chấp thời thanh niên sôi nổi, à quên non trẻ.

View attachment 7749613
Mợ sang bên đó học xong rồi ở lại à? hay sang lấy chồng?

ReplicaS.vn

Xe hơi
Website
replicas.vn

huedonganh

Xe điện
Mợ sang bên đó học xong rồi ở lại à? hay sang lấy chồng?
Bác không đọc bài của em từ trang 1 à, con em sắp lấy vợ rồi thì em còn lấy chồng gì nữa, ka ka!

Em đã giới thiệu đầy đủ ở đây nhé. Bác quan tâm thì ngó qua ạ.

ReplicaS.vn

Xe hơi
Website
replicas.vn
Bác không đọc bài của em từ trang 1 à, con em sắp lấy vợ rồi thì em còn lấy chồng gì nữa, ka ka!

Oh thế rồi cơ à? vậy mợ cho xin 500 ảnh cho dễ hình dung thì tốt

ReplicaS.vn

Xe hơi
Website
replicas.vn
cụ hỏi hơi thiếu tế nhị, cứ đọc hết sẽ ra thôi! Cơ mà cũng thông cảm cụ là ng ở VN nên cũng là bt.
À vâng, em ở VN nên thấy thế cũng bình thường, cũng như là ngồi trà đá chém gió với nhau thôi. Kể ra thì nghĩ lại hỏi thế cũng không hay lắm

Sắt Vụn

Xe buýt
Nghe mợ kể chuyện, thấy cũng oanh liệt lắm.
Thanh niên sôi nổi là đúng rồi mợ, thế mới có chuyện kể cho tụi em nghe nhỉ.

ReplicaS.vn

Xe hơi
Website
replicas.vn

Vừa đọc lướt quá tí, mợ chủ giỏi phết nhỉ

ReplicaS.vn

Xe hơi
Website
replicas.vn
Ka ka, chưa đến lúc, bác cứ tiếp tục phát huy, thời đến thì nhất định sẽ đến.
Tặng bác ảnh mùa đông Canada, nơi mà mặt trời luôn có mặt.

Thế này gọi là đông ấm mợ chủ nhỉ :)

huedonganh

Xe điện
Nghe mợ kể chuyện, thấy cũng oanh liệt lắm.
Thanh niên sôi nổi là đúng rồi mợ, thế mới có chuyện kể cho tụi em nghe nhỉ.
Ka ka, bác nói thế làm em thấy ngại quá. Nói thật là em ngoan, chỉ có mấy trận cũng gọi là tung giời nên nhớ để kể cho các bác nghe ngày cuối tuần.

Nên em vẫn nói, nếu có thể thì cứ làm đi, có làm thì mới thấy cái giới hạn của mình nó đến tận đâu. Chứ nếu em cứ ở Việt Nam thì yên tâm làm giáo viên cả đời, yên tâm là cuộc đời màu hồng lắm vì nhìn xung quanh toàn con trẻ, chỉ thấy lương thiện chứ đâu biết Cái gì cũng có thể xảy ra trong cuộc đời này. Nên mới càng thấm thía cái câu C'est là vie!

Em có qua bên này đi học mới thấy người giáo viên đứng trên bục giảng gần 20 năm vẫn có thể run hơn đứa học sinh trước một bài thi mà mình không nắm chắc.

Em có qua bên này mới có cơ hội được trải nghiệm đủ các nghề mà không sợ ai nói gì, kiểu như giáo viên mà còn đi bán xôi, mất mặt quá.

Em có qua bên này mới thấy cái đầu của minh nó được khai sáng, có thời điểm em nhìn thấy rõ sự chuyển đổi tư duy của mình. Ví dụ nhé, với một chương trong môn học, sáng em đến trường, trên tàu điện hay lúc đi bộ nghĩ cách làm thế nào để học nó, nhưng đến tối thấy không ổn lắm, đêm nằm lại nghĩ cách khác rồi sáng mai lại thử nghiệm xem sao, không thấy hiệu quả thì lại nghĩ tiếp. Cái đầu lúc nào cũng trong tình trạng tìm kiếm giải pháp, thử và sai, rồi lại thử, thử,...đến khi nào thấy hiệu quả mới thôi.

Em có tâm sự chuyện này với một chị bạn bên đây và các bác biết không, ánh mắt chị ấy nhìn em lạ lắm, là em hiểu ngay chị ấy đang nghĩ em có dấu hiệu tâm thần, do học nhiều quá. Thế là sau đó em im luôn, khỏi chia với sẻ, giờ nói trên này chắc các cụ không nghĩ là em hâm hâm đâu nhỉ. Bằng chứng là em vẫn làm tốt vai trò người mẹ, người giáo viên và người kiếm tiền và cả người học nữa, em đang học một môn trong chương trình master giảng dạy và điểm hiện nay đang là 40/40, còn cao hơn cả khi em học master toán.

• Vodka
Reactions: rfs

ReplicaS.vn

Xe hơi
Website
replicas.vn

huedonganh

Xe điện
Vừa đọc lướt quá tí, mợ chủ giỏi phết nhỉ
Cũng phình phường thôi ạ.

Ai công hầu, ai khanh tướng, vòng trần ai, ai đã biết ai.

Thế Chiến Quốc, thế Xuân Thu, gặp thời thế, thế thời phải thế.

Cụ Đặng Trần Thường bảo thế ạ, cơ hội đến là phất thôi, thời nào thế ấy!