[Funland] Cuộc sống ở Mỹ của một người lao động gốc Việt qua ảnh.

vuquochung74

Xe hơi
ở mỹ có 2 cái là SAM và costco, dân việt mình chuộng costco hơn thì phải, cái hay của 2 thằng này là được đổ xăng giá rẻ.

Loitran

Xe tăng
Đắt khủng khiếp luôn cụ ạ. Nhà em chỉ thay mỗi cái ổ khóa cửa và lắp lại cái tay nắm cửa bị gãy, tiền mua ổ khóa khoảng 150 AUD và tiền công thợ là 250 AUD. Phải chờ 03 ngày họ mới đến làm và thời gian lắp chưa đầy 2 tiếng :)

Đối với bảo hiểm thì họ có quyền phạt hoặc từ chối và hủy HĐ bảo hiểm ngay khi phát hiện ra việc thay thế, sửa chữa được thực hiện bởi thợ không có chứng chỉ hành nghề chứ không cần phải chờ xảy ra sự cố thì mới phạt hoặc hủy HĐ.
Giống bà xã mình ngày mới qua bển, suốt ngày so sánh mớ rau con cá với VN
thời xưa,
Sống lâu và hiểu kỹ thì nó không là nhiêu hết,mình đi làm cho người ta cũng muốn họ trả công xứng đáng, vậy trả cho họ như vậy em thấy là bình thường
Còn lại muốn tiết kiệm thì mình thấy có thời gian hay hứng thú thì làm,khó nhai quá kêu thợ

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng giống mợ, ban đầu thờ ơ nhưng về sau lại thích Costco. Cái gì cũng phải có cái giá. Muốn vào Costco mua hàng thì phải mua thẻ thành viên một năm $120, nhưng năm ngoái em được hoàn trả lại gần $300.

Bọn Costco này quan liêu vãi! Nó có một số mặt hàng nó đặt các thương hiệu lớn rồi các thương hiệu lớn lại đến nhà máy Việt Nam chỗ em làm đặt hàng do đó Costco hoặc đại diện chúng nó định kỳ đến chỗ em Audit trách nhiệm xã hội hay chất lượng! Người của nó nhiều khi chỉ cưỡi ngựa xem hoa chứ chẳng làm được cái quái gì nghiêm túc cả!

UWBothell

Xe tải
Em cũng giống mợ, ban đầu thờ ơ nhưng về sau lại thích Costco. Cái gì cũng phải có cái giá. Muốn vào Costco mua hàng thì phải mua thẻ thành viên một năm $120, nhưng năm ngoái em được hoàn trả lại gần $300.

Nhà em thì mở luôn thẻ Citibank liên kết costco luôn. Một năm lấy cash back của 2 bên cũng khá

UWBothell

Xe tải

UWBothell

Xe tải
Mợ ủng hộ Costco nhiều ghê, bằng 8 lần mức chi bình quân hàng năm của khách Costco rồi.
Cash back này gồm cả xài ngoài costco luôn cụ ạ. 2% của executive member của em có chung $400 thoii

leua

Xe tăng
Nhà em thì mở luôn thẻ Citibank liên kết costco luôn. Một năm lấy cash back của 2 bên cũng khá
Em cũng có thẻ Citibank liên kết Costco, nhưng ít dùng vì nhà băng chính của em là Chase.
Happy weekend các cụ/mợ.

Chỉnh sửa cuối:

Opel Astra

Xe điện
Các thể loại cá hồi.
Cá hồi thiên nhiên có màu đỏ sậm còn cá hồi nuôi có màu nhạt hơn.

Tôi thấy nó ghi minh bạch và rõ ràng :
Wild và Norwwegian farm raised.

Khoản này thì nó phải học tập Việt Nam bác ạ.

leua

Xe tăng

datinh

Xe container
Chủ yếu là liên quan đến bảo hiểm cụ ạ. Ở bên Úc này cũng thế, mọi việc sửa chữa liên quan đến ngôi nhà của mình kiểu như lắp thêm bóng đèn, lắp quạt trần, sửa lại đường ống nước... đều phải gọi thợ chuyên nghiệp có chứng chỉ hành nghề đến làm mặc dù mình thừa sức làm những việc đấy. Vì nếu mình tự làm, hoặc người làm không có chứng chỉ hành nghề mà xảy ra sự cố thì Cty Bảo hiểm họ có quyền từ chối bảo hiểm. Lúc đấy thì coi như mất trắng luôn hợp đồng bảo hiểm đã ký và còn bị phạt thêm tiền.
hay thế nhỉ. em cũng đang định thuê cu nào nó thay cái máng đèn cũ trong phòng ngủ. già rồi đâm ngại leo trèo. nhỡ ngã phát thì oẳng.

leua

Xe tăng
Trời xanh xanh...

Chỉnh sửa cuối:

Opel Astra

Xe điện
Chắc nó không học đâu cụ.
Xin hỏi bác ngoài lề 1 chút:
Con trai bạn tôi, mới năm 2 đại học ở Mỹ, vừa được 1 công ty kiểm toán Big 4 mời vào thử việc.
Lương thử việc 80,000 usd.
Bonuss hay gì đó: 2000 usd.

Như vậy, cháu nó có phải là Siêu nhân không? Tôi hỏi vì cháu nó mới ở năm 2 đại học.

leua

Xe tăng
Con trai bạn tôi, mới năm 2 đại học ở Mỹ, vừa được 1 công ty kiểm toán Big 4 mời vào thử việc.

Như vậy, cháu nó có phải là Siêu nhân không? Tôi hỏi vì cháu nó mới ở năm 2 đại học.
Cháu ấy thuộc loại rất giỏi nếu như so với độ tuổi.
Có những trẻ em Mỹ vào đại học lúc mới 9 tuổi, hoặc tốt nghiệp đại học lúc 12 tuổi .

Chỉnh sửa cuối:

nhanchauchau

Xe tăng
Đắt khủng khiếp luôn cụ ạ. Nhà em chỉ thay mỗi cái ổ khóa cửa và lắp lại cái tay nắm cửa bị gãy, tiền mua ổ khóa khoảng 150 AUD và tiền công thợ là 250 AUD. Phải chờ 03 ngày họ mới đến làm và thời gian lắp chưa đầy 2 tiếng :)

Đối với bảo hiểm thì họ có quyền phạt hoặc từ chối và hủy HĐ bảo hiểm ngay khi phát hiện ra việc thay thế, sửa chữa được thực hiện bởi thợ không có chứng chỉ hành nghề chứ không cần phải chờ xảy ra sự cố thì mới phạt hoặc hủy HĐ.
Sao em xem youtube, thấy thị trường đồ cho DIY bên đó nó phong phú và tiện dụng lắm mà?
Tức là dân phải chịu khó DIY thì mới có thị trường cung cấp từ máy móc đến nguyên vật liệu, phụ kiện... lớn như thế.
Chứ như VN, muốn DIY, tìm đồ khá là khó, gần như phải làm từ A-Z

starsn

Xe điện

Big 4 là cty khá nhưng không phải top tier, mức lương cụ nói là bình thường cho fresh grad NY. Cty lớn thì mọi thứ có quy chuẩn hết rồi, kiểm toán cũng là ngành standard, không phải chỗ của siêu nhân.

Còn chuyện mời thử việc chắc là nói cho oai. Người ta gọi là intern, thực tập viên.