[Funland] Cuộc sống ở Mỹ của một người lao động gốc Việt qua ảnh.

Football Manager

[Tịch thu bằng lái]
100K của cụ chủ mà không đủ sống thì căng nhỉ, cụ thử kê các chi phí cơ bản xem sao ạ. Giá nhà thì cụ kê rồi, còn các chi phí sinh hoạt thông thường khác?
Do mình thôi cụ chứ 1 triệu / tháng mà tiêu lung tung thì cũng chẳng đủ.

Mũi tên bạc

Xe container
Chi phí cuộc sống của từng người là rất khác nhau, khó mà nói cụ ạ.
Giá nhà trung bình ở khu em ở ( Little Saigon) là 800k USD một căn. Giá thuê trung bình là $3000 tháng/ căn 4 phòng ngủ + 3 phòng tắm + gara 2 xe. Giá share phòng master bedroom là $ 1000 tháng.
Lương của công nhân cấp thấp nhất công ty em làm là $21/ giờ. Làm thêm giờ ( quá 40 giờ / tuần) tính gấp rưỡi. Công nhân lâu năm là $28 / giờ.
Lương có bằng đại học mới vào làm ở công ty em làm $80k/ năm. Lâu năm trên dưới 120 k/ năm.
Lương California luôn cao hơn các tiểu bang khác vì đời sống, giá cả cao hơn các tiểu bang khác.
Lương 100k / năm như em chỉ vừa đủ sống ở Cali. Phải tiết kiệm mới có dư.
Học hành từ cấp 1 tới cấp 3 là bắt buộc và là miễn phí ở Mỹ. Học sinh ở Cali được ăn uống miễn phí ngày 2 bữa ( sáng + trưa) tại trường. Dĩ nhiên cũng có các trường tư, những gia đình giàu có gửi con họ đi hoc ở đó. Học phí khoảng vài nghìn đồng / tháng.
100k/ tháng em thấy cũng cao ở bên đó rồi mà vẫn không dư thì khó nhỉ!
Em qua lại Mỹ nhiều lần, lần ngắn 10 ngày, lần dài cả tháng. Chủ yếu qua đi công tác và kết hợp thăm con. Lần nào cũng đến ngày thứ 3-4 là có hiện tượng bồn chồn (anxiety hẳn hoi) vì cuộc sống yên ắng quá làm em không chịu nổi. Cái gì cũng riêng mình từ sáng tới chiều. Các khu em đã đi qua gồm Cali chỗ phố Bolsa của cụ chủ, thủ đô Washington DC, New York, Atlanta, Memphis. Chỗ nào cũng có bạn bè VN tiếp đón vài ba bữa mà vẫn thấy khổ sở vì thiếu giao tiếp với xã hội Châu Á tấp nập kiểu ở VN.

Văn hoá Mỹ hay tổ chức lễ party nho nhỏ ở công ty cho nhân viên vào các dịp lễ lạt. Cơ quan em ởVN cũng thế. Cơ mà nó chỉ là bề mặt, mọi người nói cười với nhau vậy thôi chứ quan hệ nó không khăng khít đậm sâu. Em lúc nào cũng chỉ thích nhao ra đường ăn uống với bạn bè, người quen, cafe, trà đá, rồi ăn đủ thứ vặt vãnh mình thích. Em yêu ẩm thực đa dạng của VN cực kỳ. Chua cay măn ngọt, riêng món nước thôi ngoài phở, bún cơ bản còn hàng bao nhiêu phiên bản khác. Em không có quá nhiều bạn, nhưng bạn là đúng nghĩa sâu đậm thực sự. Túm nhau đi cafe là dốc lòng được, bàn bạc được chuyện nọ chuyện kia tới nơi. Nên qua Mỹ em không thấy có được một mạng lưới xã hội tương tự (có thể người khác có em không biết), đồ ăn không ngon, không đa dạng và đắt. Nên nhà em có cơ hội xin đi cả nhà (không mất tiền, không phải đi dạng EB5 ạ) mà em hỏi chồng con ai cũng bảo tự dưng sao đi làm gì. Thằng con lớn em lúc 20 tuổi em bảo suy nghĩ lần cuối đi bố mẹ có làm thủ tục sang không, vì sau 21 tuổi là bố mẹ không được bảo lãnh con nữa đâu. Lúc đó nó đang học năm 2 đại học bên đó, mà nó cũng bảo sang đây làm gì, con về VN chứ không ở lại đây đâu. Giờ nó ra trường đã xin được việc và mới đi làm rồi, xác định làm 3 năm rồi về thôi (dù công ty nó cũng to và hết 1 năm sẽ lại làm thủ tục xin thẻ xanh cho bọn quốc tế để giữ chân lâu dài). Thằng con em cũng nghiện và thèm đồ ăn VN ạ, nên nó phải tự lọ mọ làm một số thứ cho đúng ý và vừa miệng. Em ví dụ vài ảnh dưới.
Sống ở Việt Nam nhiều rồi nên đi nước ngoài em chỉ thích đi du lịch thôi. Chứ sang một số ngày ở một chỗ em chán rồi. Người Tây họ ít tào lao hơn người Việt nhưng cứ tào lao với nhau nó vui; giảm stress. Kể cả đồ ăn thì em cũng không thể ăn lâu với đồ ăn Tây được. Quen với phở, bún chả, lẩu, .... rồi!

TungThoc

Xe điện
Cụ muốn rút hết hay rút 1 lần là quyền của cụ, vì đó là tiền của cụ. Có điều là trong thực tế ít ai rút ra hết 1 lần vì sẽ bị tính thuế thu nhập cao( rút một lần vài trăm nghìn thì năm đó sẽ bị đóng thuế vài chục nghìn đô), trừ những người vì lý do nào đó như cần vốn làm ăn, cần tiền mua nhà...thì họ sẽ rút hế và chấp nhận đóng thuế thu nhập.. Đa phần người về hưu sẽ tính toán rút ra hàng năm một số tiền hơp lý, sao cho số tiền này cộng với lương hưu của họ sẽ bị đóng thuế ít nhất, hoặc khỏi đóng thuế.
Vâng đúng là có sự khác nhau rất lớn giữa cách tính thuế thu nhập của người ở Mỹ so với người ở VN.

Mytv

Xe điện
Giá nhà trung bình ở khu em ở ( Little Saigon) là 800k USD một căn. Giá thuê trung bình là $3000 tháng/ căn 4 phòng ngủ + 3 phòng tắm + gara 2 xe. Giá share phòng master bedroom là $ 1000 tháng.
Lương của công nhân cấp thấp nhất công ty em làm là $21/ giờ. Làm thêm giờ ( quá 40 giờ / tuần) tính gấp rưỡi. Công nhân lâu năm là $28 / giờ.
Lương có bằng đại học mới vào làm ở công ty em làm $80k/ năm. Lâu năm trên dưới 120 k/ năm.
Lương California luôn cao hơn các tiểu bang khác vì đời sống, giá cả cao hơn các tiểu bang khác.
Học hành từ cấp 1 tới cấp 3 là bắt buộc và là miễn phí ở Mỹ. Học sinh ở Cali được ăn uống miễn phí ngày 2 bữa ( sáng + trưa) tại trường. Dĩ nhiên cũng có các trường tư, những gia đình giàu có gửi con họ đi hoc ở đó. Học phí khoảng vài nghìn đồng / tháng.
Lương 100k đồng mới chỉ vừa đủ sống thôi hả cụ? Vậy cụ anh thuộc diện ăn chơi rồi:D. E có thằng rể họ ở cùng bang với cụ. Thấy con e e nó bảo ck nó tầm 130-140k vẫn mua dc nhà 930k. Mà nó mới đi làm dc hơn chục năm chút thôi.

leua

Xe tăng
100K của cụ chủ mà không đủ sống thì căng nhỉ, cụ thử kê các chi phí cơ bản xem sao ạ. Giá nhà thì cụ kê rồi, còn các chi phí sinh hoạt thông thường khác?
Em đâu có nói không đũ sống bao giờ đâu. Em chỉ nói phải tiết kiệm mới có dư. Công nhân mới vào làm trong công ty em lương dưới 50k cũng có thể sống mà.
Em không muốn kê chi tiêu của cá nhân mình nên chỉ ước tính sơ sơ cuộc sống của một người độc thân, không nhà cửa, đang làm việc ở công ty em.
Lương 21 đồng 1 giờ. Một tuần làm việc 40 giờ = $840. Một tháng = $840 X 4 = $3360. Trừ thuế 15% sẽ còn lại $2850. Công ty cho bảo hiểm y tế.
Thuê một phòng có phòng tắm riêng : $1000/ tháng
Trả góp xe Toyota Camry hay Honda Accord (là xe công nhân hay đi giá $30000) = $500/ tháng.
Mua bảo hiểm xe = $150.
Xăng : $200.
Ăn uống ( đi chợ tự nấu) = $500
Phone : $40.
Chắc cũng còn dư vài trăm đồng tháng. Nếu anh công nhân này muốn thay đổi cuộc sống thì đi làm về chịu khó đi học, dăm năm sau có bằng Đại học thì cuộc sống sẽ khác. Ở Mỹ muốn vươn lên thì chỉ có con đường học vấn.
Nước Mỹ rộng lớn, có những bang đời sống đắt đỏ như Cali nhưng cũng có những bang nghèo, lương tối thiểu chỉ $15 / giờ, nhà chỉ có $100k / căn, xăng giá $2 / gallon ( Cali thì xăng giá hơn $4/ gallon). Cũng giống như nhà ở Sài Gòn giá vài tỷ một căn trong hẻm, lương 10 triệu một người/ tháng không đũ sống, nhưng cũng có những vùng như quê ngoại em ở Bến Tre, nhà rất rẻ, người bà con của em đi làm kiếm 6 triệu một tháng cũng đũ sống.

Chỉnh sửa cuối:

nghiện TikTok

Xe đạp
Em cũng sống ở Mỹ nhưng không đi làm ( em mở business làm tại nhà) nhưng sói đi làm cho Boeing thì em biết ngoài thuế an sinh xã hội trừ vào lương mỗi paycheck , thì sói em còn tham gia quỹ hưu trí 401k vì cứ mỗi $1 sói em đóng vào quỹ thì Boeing sẽ cho thêm $1 vô ( gọi là match nhưng cho max $10k/năm thôi). Vì vậy khi về hưu , ngoài khoản hưu trí chính phủ trả thì có thêm từ khoản 401k kia ( quỹ đó sẽ kinh doanh cho mình trong thời gian đóng góp, mình có thể chọn loại hình đầu tư cho quỹ đó thực hiện cho mình, trẻ thì chọn các kiểu đầu tư mạo hiểm để có lời nhiều và ngược lại) Nên người đi làm công ăn lương có nhiều cách saving cho khi về già
Quỹ 401k được chính phủ đặt ra để bảo vệ quyền lợi của người đi làm thuê.
Người lao động hàng tháng trích lương ra khoảng 6% góp vào quỹ này. Người thuê nhân công ( gọi tắt là công ty, hãng , cơ quan chính quyền) hàng tháng sẽ góp vào quỹ này một số tiền tương đương 6 % lương của người lao động. Quỹ này sẽ dùng để đầu tư sinh lợi nhằm bảo toàn vốn trước sự lạm phát mất giá của tiền đóng góp. Chính phủ không thu thuế số tiền góp vào 401k. Khi đến 59 tuổi rưỡi người lao động sẽ được rút tiền trong quỹ của mình.
Nếu như cần tiền, muốn rút tiền ra trước 59 tuổi rưỡi sẽ bị tính thuế và bị phạt 10 %.
Nói thêm không phải công ty nào cũng có 401k ( luật pháp không bắt buộc) . Chỉ công ty có chính sách phúc lợi tốt mới có 401k cho nhân viên.
Cảm ơn mợ đã giải thích, vậy nếu đột xuất nghỉ việc và không đi làm nữa thì thế nào ạ?
Vậy thì quỹ này có vẻ cũng giống như ở VN là người lao động góp một phần, công ty góp một phần dành cho lương hưu khi về già nhỉ.

Suri15

Xe Cứu Trợ
Mợ ở Little Saigon vẫn còn vui vì khu đó chẳng khác gì VN, lại có nhiều người Việt và vẫn duy trì những nét văn hóa Việt nên những dịp lễ tết thì đỡ nhớ quê (không sure mợ sống bao năm bên đó rồi và còn nhớ quê không 😁 ). Em nhớ lần đó thích ăn canh cá kiểu VN, nghĩ rằng bên đó không có đủ gia vị để nấu, nhưng khá bất ngờ khi cà chua, rau thơm, hành ngò, quất (tắc) đủ cả. Nên những người mới sang ít ra không bị bỡ ngỡ, chứ như em thì không thể nuốt nổi mấy món bên đó.
Mợ mà thu nhập $100k ở VN thì oách xà lách luôn. Nhưng bên đó thuế phí cao quá. Đơn giản tính lương theo giờ làm, 1 giờ được $18-$21 tương đương 1 bát phở ở quán Việt bên đó. Người lao động ở VN mỗi giờ cũng được VND 30k -VND 50k (tính theo lương phổ thông) thì cũng 1 bát phở/giờ nhưng ở VN ít thuế hơn. Nếu tiết kiệm thì mua đồ ăn về tự nấu nướng thì lại rẻ mợ nhỉ.

duongtver

Xe tăng
Em đâu có nói không đũ sống bao giờ đâu. Em chỉ nói phải tiết kiệm mới có dư. Công nhân mới vào làm trong công ty em lương dưới 50k cũng có thể sống mà.
Em không muốn kê chi tiêu của cá nhân mình nên chỉ ước tính sơ sơ cuộc sống của một người độc thân, không nhà cửa, đang làm việc ở công ty em.
Lương 21 đồng 1 giờ. Một tuần làm việc 40 giờ = $840. Một tháng = $840 X 4 = $3360. Trừ thuế 15% sẽ còn lại $2850. Công ty cho bảo hiểm y tế.
Trả góp xe Toyota Camry hay Honda Accord (là xe công nhân hay đi giá $30000) = $500/ tháng.
Mua bảo hiểm xe = $150.
Chắc cũng còn dư vài trăm đồng tháng.
Nước Mỹ rộng lớn, có những bang đời sống đắt đỏ như Cali nhưng cũng có những bang nghèo, lương tối thiểu chỉ $15 / giờ, nhà chỉ có $100k / căn, xăng giá $2 / gallon ( Cali thì xăng giá hơn $4/ gallon). Cũng giống như nhà ở Sài Gòn giá vài tỷ một căn trong hẻm, lương 10 triêu người/ tháng không đũ sống, nhưng cũng có những vùng như quê ngoại em ở Bến Tre, nhà rất rẻ, người bà con của em đi làm kiếm 6 triệu một tháng cũng đũ sống.
Vâng cụ, đúng là liệu cơm gắp mắm, chứ lương như cụ nếu tính tiết kiệm như cụ kia cũng phải tiết kiệm được năm vài chục K. Với giá nhà Cali như cụ nói tầm 800K/căn thì nhẹ cụ phải tiết kiệm cỡ 15-20 năm mới mua được, vậy khác gì mình đâu cụ nhỉ. Được cái bên đấy chắc không khí nó trong lành.

TUCSON9389

Xe điện
Mua bảo hiểm xe = $150.
Chắc cũng còn dư vài trăm đồng tháng.
Nước Mỹ rộng lớn, có những bang đời sống đắt đỏ như Cali nhưng cũng có những bang nghèo, lương tối thiểu chỉ $15 / giờ, nhà chỉ có $100k / căn, xăng giá $2 / gallon ( Cali thì xăng giá hơn $4/ gallon). Cũng giống như nhà ở Sài Gòn giá vài tỷ một căn trong hẻm, lương 10 triêu người/ tháng không đũ sống, nhưng cũng có những vùng như quê ngoại em ở Bến Tre, nhà rất rẻ, người bà con của em đi làm kiếm 6 triệu một tháng cũng đũ sống.
em thấy mợ chủ tả rất thực. các cụ cứ đọc láo nháo rồi gán cho chuyện này chuyện khác mệt ghê. cộng sơ sơ các thứ thì cũng đến gần 2500 rồi, tích lũy cũng không nhiều. e nghĩ số đó là khá hợp lý.

leua

Xe tăng
Lương 100k đồng mới chỉ vừa đủ sống thôi hả cụ? Vậy cụ anh thuộc diện ăn chơi rồi:D. E có thằng rể họ ở cùng bang với cụ. Thấy con e e nó bảo ck nó tầm 130-140k vẫn mua dc nhà 930k. Mà nó mới đi làm dc hơn chục năm chút thôi.
Muốn dư nhiều thì phải có 2 vợ chồng. Còn sống độc thân thì cũng khó dư. Ở đâu cũng vậy mà cụ.

phamthoaibk

Xe buýt
Em kể có nhiều cụ không tin. Em có anh bạn người Mỹ gốc Việt (bố người Việt, mẹ người Mỹ, sinh ra lớn lên ở Mỹ), trước đây làm sếp của em ở cty cũ nhưng sau khi nghỉ thì coi nhau như anh em thân thiết. Cậu ấy cực thích sống ở VN, ăn các món ăn Việt, đặc biệt là Phở bò HN (fan ruột của 1 quán phở bên LB). Có những lần nghỉ lễ, hắn ta bay sang VN chỉ vì 1 lý do là muốn được ăn Phở.
Lần gần đây nhất gặp nhau cách đây mấy tháng, hắn kể bên chỗ hắn ở (Portland) giờ tệ nạn với người vô gia cư nhiều lắm, sống và xả thải bừa bãi trên phố.
Bản thân em nếu giờ được lựa chọn nơi để sống, em vẫn chọn VN.

cn39c2001

Xe tăng
Hay quá, đọc tút này của các cụ giúp em hình dung rõ hơn về cuộc sống bên đó.
Em cũng có người bạn qua định cư bên San Jose, thi thoảng về VN ngồi với nhau mà ngại không dám hỏi, nó cũng không chia sẻ nhiều.

Euro2CityStar

Xe lăn
Chi phí cho mua/thuê nhà thế thì cao quá cụ nhỉ.
Lương 100k vừa đủ sống thì cụ tiết kiệm cách nào? Phải tiết kiệm cho về già chứ? hay chỉ VN mới có ý nghĩ làm và tiết kiệm dành tiền khi về già?
ở bắc mỹ này .
có được một khoản trong chương trình 401k đã là hạnh phích .
xã hội cái gì cũng đắt đỏ .
về già thì bắt buộc phải dạt về nông thôn , bán cái nhà trong đô thị lấy tiền sinh sống .khi chỉ làm nhân công chân tay thời tuổi trẻ sôi nổi .
muốn có dư thì phải làm 2 tay 2 việc

Mytv

Xe điện
Muốn dư nhiều thì phải có 2 vợ chồng. Còn sống độc thân thì cũng khó dư. Ở đâu cũng vậy mà cụ.
À hình như nó liên quan đến nộp thuế đúng ko cụ? Con e e nó bảo trc độc thân ck nó nộp nhiều thuế lắm. Từ lúc lấy vk dc miễn giảm rất nhiều. Con e e nó ở nhà ko đi làm ạ

UWBothell

Xe tải
Vâng cụ, đúng là liệu cơm gắp mắm, chứ lương như cụ nếu tính tiết kiệm như cụ kia cũng phải tiết kiệm được năm vài chục K. Với giá nhà Cali như cụ nói tầm 800K/căn thì nhẹ cụ phải tiết kiệm cỡ 15-20 năm mới mua được, vậy khác gì mình đâu cụ nhỉ. Được cái bên đấy chắc không khí nó trong lành.
Mua nhà ở Mỹ đâu cần trả hết 1 lần đâu cụ ( nhưng nếu cụ có tiền mặt để trả off thì không phải trả lãi vay thôi) . Cụ có khoản tiền 3.5% trị giá nhà để down payment và công việc ổn định thì mua nhà được thôi.

leua

Xe tăng
À hình như nó liên quan đến nộp thuế đúng ko cụ? Con e e nó bảo trc độc thân ck nó nộp nhiều thuế lắm. Từ lúc lấy vk dc miễn giảm rất nhiều. Con e e nó ở nhà ko đi làm ạ
Cùng làm lương như nhau nhưng năm ngoái em bị chú Sam lấy thuế gần $25k, còn đứa đồng nghiệp của em chỉ đóng có hơn $10 nghìn vì nó có vợ con.

tqppmpc

Xe buýt
mức lương của người lao động ở đây là Gross phải ko bác ? Cali tính thuế thu nhập bn % ?

BMW X10

Xe điện
Vâng đúng là có sự khác nhau rất lớn giữa cách tính thuế thu nhập của người ở Mỹ so với người ở VN.
Cách tính thuế đại loại nó như nhau thôi bác, tụi Mỹ copy của tụi ta mà.

Có điều bên đó làm chuẩn chỉ hơn, cán bộ thuế không sâu sát nhân dân như ở ta.
Tôi ví dụ thế này:
Bên Đức, bác nhận mươi ngàn Euro vô tài khoản vãng lai, không sao cả.
Đến 50K là coi chừng; thực tế nhiều người mặc kệ và không bị ai hỏi.
Uỵch 1 phát, nó tóm 1 chú với 35K thôi, đè nghiến ra nó phạt + tận thu + hồi tố + đủ thứ trên đời.
Thế là dân ta (và tây) rén và sợ, đi khai đầy đủ.

Nó giống như bác Vượt đèn đỏ ấy: Tụi teilon vẫn vượt đèn đỏ, chẳng sao cả.
Một ngày xấu giời, nó túm 1 chú Đỏ ra toà, bắn bỏ luôn, thế là dân tình không ai dám vượt đỏ nữa.

BMW X10

Xe điện
Cùng làm lương như nhau nhưng năm ngoái em bị chú Sam lấy thuế gần $25k, còn đứa đồng nghiệp của em chỉ đóng có hơn $10 nghìn vì nó có vợ con.
Hay, bác cũng lấy vợ đi??!!
Coi ra răng.
:P

Cảm ơn bác cho anh em 1 cái nhìn chân thực về cuộc sống kiều bào ta bên bển.