[Funland] Cuộc sống ở Mỹ của một người lao động gốc Việt qua ảnh.

UWBothell

Xe tải
Đây là hình ảnh của đội bóng rổ nữ Mỹ chuẩn bị thi đấu với đội nữ El Salvador nữ ở giải U16, các tuyển thủ đều dưới 16 tuổi 😮.

Con gái em cũng mới 16 tuổi, máu Việt 100% nhưng sinh ra ở Mỹ, cao 1m82. Ngồi lái xe mà đầu gần đụng nóc xe.

Ngưỡng mộ chièu cao con gái quá ạ. Thằng con em 18 mà nó lùn tịt, chỉ được chừng 1.73m. Bảo nó ko tập môn thể thao gì giúp cho chiều cao thì nó mock em, kêu bố mẹ có cao đâu mà con cao được 🤦‍♀️. Trong khi em nó 14t chỉ thua nó 2cm. Em đang hy vọng thằng đó được hon 1.8 khi trưởng thành.

Toietmoi

Xe điện
Đây là hình ảnh của đội bóng rổ nữ Mỹ chuẩn bị thi đấu với đội nữ El Salvador nữ ở giải U16, các tuyển thủ đều dưới 16 tuổi 😮.

Con gái em cũng mới 16 tuổi, máu Việt 100% nhưng sinh ra ở Mỹ, cao 1m82. Ngồi lái xe mà đầu gần đụng nóc xe.

Chế độ dinh dưỡng khi còn nhỏ rất quan trọng cụ nhỉ. Nhìn vào người Hàn Quốc rất cao lớn hay như thanh niên TQ bây giờ cũng rất cao to, trẻ con ở VN cũng vậy, bé nhà em 14 tuổi mà giờ cũng cao hơn ba mẹ rồi.

maple_leaf

Xe điện
Thằng con em sắp đến tuổi 12 mà mới cao 1m6 nhưng em không lo, trước sau gì cũng cao vì vc em đều cao (1m82 & 1m67). Nó bơi 6 ngày mỗi tuần, mỗi ngày 2 tiếng . Mấy đứa con gái trong đội của nó (bằng tuổi ) đã cao 1m7, con gái cao sớm hơn con trai.

leua

Xe tăng
Chế độ dinh dưỡng khi còn nhỏ rất quan trọng cụ nhỉ. Nhìn vào người Hàn Quốc rất cao lớn hay như thanh niên TQ bây giờ cũng rất cao to, trẻ con ở VN cũng vậy, bé nhà em 14 tuổi mà giờ cũng cao hơn ba mẹ rồi.
Chính xác. Tương lai gần chiều cao của thanh niên Việt Nam ở các thành phố lớn như Hà Nội, Hồ Chí Minh city sẽ không thua kém gì thanh niên Hàn Quốc, Trung Quốc.

Nowherelands

Xe buýt
Thằng con em sắp đến tuổi 12 mà mới cao 1m6 nhưng em không lo, trước sau gì cũng cao vì vc em đều cao (1m82 & 1m67). Nó bơi 6 ngày mỗi tuần, mỗi ngày 2 tiếng . Mấy đứa con gái trong đội của nó (bằng tuổi ) đã cao 1m7, con gái cao sớm hơn con trai.

Bạn này hơi thấp so với tuổi nhỉ, thằng thứ 2 nhà em hơn 12 tuổi năm nay 1m70 rồi, hy vọng sau này được 1m8. Thằng anh thì năm nay vào ĐH mới được 1m75.
Nói chung dinh dưỡng và luyện tập, vận động ở độ tuổi phát triển là rất quan trọng. Hình như có công thức tính lấy chiều cao ở độ tuổi 30 tháng nhân đôi là ra chiều cao tương lai.

maple_leaf

Xe điện
Bạn này hơi thấp so với tuổi nhỉ, thằng thứ 2 nhà em hơn 12 tuổi năm nay 1m70 rồi, hy vọng sau này được 1m8. Thằng anh thì năm nay vào ĐH mới được 1m75.
Nói chung dinh dưỡng và luyện tập, vận động ở độ tuổi phát triển là rất quan trọng. Hình như có công thức tính lấy chiều cao ở độ tuổi 30 tháng nhân đôi là ra chiều cao tương lai.
Em không lo vì con em chưa dậy thì, nó cao nhất trong đám con trai bằng tuổi, mà mấy thằng kia toàn Tây. Lúc nhỏ bác sĩ khám nói lớn lên cao khoảng 1m85.

Hung Phuc

Xe điện
Em cũng mới quay lại New York đi công việc, tiện thể chạy xe sang Canada chơi, ngắm thác Niagara. Xin góp vui với bác chủ thớt tấm hình.

Times Square

Một tiệm ăn của người Tàu trên đường Broadway, Manhattan, bên ngoài rất đông các shipped sử dụng xe đạp trợ điện để ship đồ ăn

Thác Niagara Falls

Showroom xe VinFast tại một trung tâm thương mại ở Toronto

Chỉnh sửa cuối:

KGLKT_1990

Đi bộ
Em đâu có nói không đũ sống bao giờ đâu. Em chỉ nói phải tiết kiệm mới có dư. Công nhân mới vào làm trong công ty em lương dưới 50k cũng có thể sống mà.
Em không muốn kê chi tiêu của cá nhân mình nên chỉ ước tính sơ sơ cuộc sống của một người độc thân, không nhà cửa, đang làm việc ở công ty em.
Lương 21 đồng 1 giờ. Một tuần làm việc 40 giờ = $840. Một tháng = $840 X 4 = $3360. Trừ thuế 15% sẽ còn lại $2850. Công ty cho bảo hiểm y tế.
Thuê một phòng có phòng tắm riêng : $1000/ tháng
Trả góp xe Toyota Camry hay Honda Accord (là xe công nhân hay đi giá $30000) = $500/ tháng.
Mua bảo hiểm xe = $150.
Xăng : $200.
Ăn uống ( đi chợ tự nấu) = $500
Phone : $40.
Chắc cũng còn dư vài trăm đồng tháng. Nếu anh công nhân này muốn thay đổi cuộc sống thì đi làm về chịu khó đi học, dăm năm sau có bằng Đại học thì cuộc sống sẽ khác. Ở Mỹ muốn vươn lên thì chỉ có con đường học vấn.
Nước Mỹ rộng lớn, có những bang đời sống đắt đỏ như Cali nhưng cũng có những bang nghèo, lương tối thiểu chỉ $15 / giờ, nhà chỉ có $100k / căn, xăng giá $2 / gallon ( Cali thì xăng giá hơn $4/ gallon). Cũng giống như nhà ở Sài Gòn giá vài tỷ một căn trong hẻm, lương 10 triệu một người/ tháng không đũ sống, nhưng cũng có những vùng như quê ngoại em ở Bến Tre, nhà rất rẻ, người bà con của em đi làm kiếm 6 triệu một tháng cũng đũ sống.
Cho em hỏi: Nhà 100K đô có diện tích và các phòng như nào ạ? Cám ơn cụ!

leua

Xe tăng
Câu hỏi của cụ không thể trả lời được vì nó quá chung chung.
Giá nhà đất phụ thuộc vào địa điểm cụ thể.

vanpink

Xe đạp
Mấy bữa nay Cali trời âm u, làm em nhớ lại lúc mới đến Mỹ. Thời tiết cũng âm u, se se lạnh.
Hôm qua ra sân bay LA đón gia đình một người bạn mới sang định cư theo diện anh chị em bảo lãnh. Nhìn hình ảnh của họ mà như thấy lại mình nhiều năm trước.

Sau nhiều năm sống trên đất nước này, em muốn chia sẻ với những người sắp qua định cư ở Mỹ như thế này.

Ở Mỹ, ngoài sự nổ lực, cố gắng của bản thân thì bạn bè rất là quan trọng. Không cần nhiều bạn đâu, ráng kiếm cho được 3 người bạn sau đây.

Người thứ nhất là người đã từng trải và chỉ mình con đường cần phải đi. Đó phải là người đã thành công ở lĩnh vực đó. Vững chãi, chắc chắn, uy tín, có cái nhìn tổng quát. Thường những người này rất ít nói và ít chia sẻ. Nhưng những gì họ chia sẻ thì rất là quý báu và chất lượng. Người này giống như là tấm bản đồ và từ điển nước Mỹ của bạn vậy đó. Bạn muốn tồn tại trên đất Mỹ, muốn đi hết nước Mỹ thì phải ráng tìm được những người này. Ngồi nghe họ chia sẻ. Vậy là đã tiết kiệm được rất nhiều thời gian và công sức lẫn tiền bạc.

Người thứ hai, là người giúp đỡ bạn từng chút một trên con đường bạn đã chọn. Thường người thứ nhất chỉ có thể vẽ đường đi. Rồi họ sẽ quay lại với công việc, gia đình của họ. Người thứ 2 sẽ đi cùng bạn một thời gian ngắn trong hành trình đó. Ví dụ để có thể mở bank account, mở một phone line, mở internet, đăng ký job đầu tiên, đăng ký học, thi bằng lái…thì những bước đầu tiên hơi khó khăn một chút. Người bạn này là một người rất kiên nhẫn, tốt bụng, rộng rãi mới có thể giúp bạn từng chút một với tấm lòng hoan hỷ, vui vẻ. Ráng kiếm được người bạn thứ hai này.

Người thứ ba là người có thể ngồi nghe bạn kể đủ thứ chuyện trên đời mà không đưa ra lời phán xét. Ở đây, đời sống tinh thần còn quan trọng hơn đời sống vật chất. Rất nhiều người dư thức ăn, tiền bạc, đặc biệt là các bác lớn tuổi, nhưng họ vẫn không vui. Huống hồ gì người mới qua, chắc chắn có 1001 chuyện trong lòng. Nhưng đừng có chuyện gì cũng đi kể hết cho xã hội nghe. Đặc biệt là chuyện gia đình con cái. Tâm sự đúng người thì nỗi buồn sẽ nguôi ngoai. Tâm sự sai người thì nỗi buồn của bạn sẽ là trò cười cho kẻ khác. Ráng kiếm được người bạn thứ ba này.

Nếu bạn may mắn đã có được 3 người bạn này thì hãy cố gắng trân trọng họ. Cuộc sống thay đổi mỗi ngày. Khi có một sự việc, hay sự hiểu lầm xảy ra, hãy nhớ lại những việc tốt mà họ đã từng giúp bạn, hãy nhớ rằng họ còn có gia đình để chăm sóc, lo lắng. Nghĩ đến những điều đó, cái nào bỏ được thì bỏ, không bỏ được thì nhẹ nhàng cám ơn họ rồi bước tiếp.
Đừng biến 1 người bạn đã từng rất tốt thành một kẻ thù.

Ngược lại, nếu bạn là người đã và đang giúp người mới. Giúp rồi thì quên liền, đừng để trong lòng, đừng kể lễ mỗi lần gặp gỡ. Vì khi mình cho một ai đó. Họ chịu nhận. Ngoài việc họ cám ơn mình, mình cũng phải cám ơn họ. Cám ơn bạn đã nhận tấm lòng, nhận ly café, nhận cái bánh bao của tôi. Tôi giúp bạn là vì bạn đang khó khăn hơn tôi. Tôi cũng không hy vọng cuộc đời tôi bị thất bại để được bạn giúp lại. Nhưng khi bạn thành công, hãy đi giúp người tiếp theo và nói với họ những lời tôi đã từng nói với bạn.
ở đâu thì em thấy cũng cần 3 người bạn như vậy ạ

connguatrungsinh

Xe tải
Những ngày này người dân Mỹ quanh em ( hàng xóm, đồng nghiệp, bà con, bạn bè) tuyệt nhiên không ai nhắc gì tới bầu cử....
Chính vì vậy mà các ứng cử viên từ liên bang ( chức vụ tổng thống, dân biểu, nghị sĩ) cho tới tiểu bang phải tìm cách vận động, quảng cáo... rất nhiều trên TV, trên pano đường phố.... Họ phải đổ rất nhiều tiền nếu như muốn thắng cử. Tất cả đài, báo bên này đều của tư nhân và phải tốn tiền để quảng cáo...
Em nhớ chỉ có trên 50 % dân Mỹ đi bỏ phiếu vào các kỳ bầu cử.
Các cụ trong này còn quan tâm tới bầu cử Mỹ hơn bọn em.
Kì năm trước, Cậu ruột e bầu biden- mấy đứa Cháu e bầu Trum, hai bên cá độ 1 chuyến đi Hawai, cuối cùng Mấy đứa Cháu e thua. Bao 1 chuyến đi Hawai cho 02 Ông Bà Già hấp hôn luôn, vui đáo để.
P/S Kì năm đó e cũng thua 200 USD cá độ, em theo Trum, lúc đâu theo dõi thắng bang này thắng bang kia ghê lắm, sau tụt dần dần!

leua

Xe tăng
Cận cảnh Airbus A380🛩 đang chờ cất cánh vượt Thái Bình Dương.
Đây là chiếc máy bay hành khách lớn nhất thế giới.

Chỉnh sửa cuối:

bau67

Xe container

Chúc Cụ có chuyến đi nhiều điều vui vẻ, đáng nhớ và vạn sự bình an !

QueViet

Xe tăng
Cụ chủ cho hỏi người dân gốc bản địa hiện nay có tham gia hoạt động xã hội : chính trị, văn hóa, kinh doanh , sản xuất .... nhiều không ạ? Hay là họ chỉ ở tập trung tại những khu vực đã được quy hoạch của họ

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe cút kít
Lái xe dưới ảnh hưởng của rượu, thuốc ( driving under the influence ) bên này gọi là DUI. Người phạm tội DUI sẽ bị bắt giam vào tù ( cho đến khi hoàn toàn tỉnh rượu) và sau đó sẽ phải ra tòa.
Một bản án DUI ở California có thể tốn kém từ 8 đến 25 nghìn đô la, tùy thuộc vào một số yếu tố:
  • Tiền phạt
    Mức phạt tối thiểu là 390 đô la, nhưng thuế có thể làm tăng tổng số tiền lên khoảng gấp năm lần. Tòa án California cũng có thể áp dụng mức phạt lên tới 20.000 đô la cho lần lái xe khi say rượu đầu tiên.
  • Phí kéo xe và tịch thu
    Nếu xe bị kéo, có thể phải trả từ 250 đến 1.000 đô la để lấy lại xe.
  • Chi phí tòa án
    Những hình phạt này có thể tốn hơn 800 đô la, tùy thuộc vào tòa án và mức độ nghiêm trọng của hành vi phạm tội.
  • Trường dạy lái xe khi say rượu
    Chi phí cho chương trình điều trị DUI có thể lên tới hơn 600 đô la, tùy thuộc vào thời gian và địa điểm.
  • Phí DMV
    Sẽ phải trả lệ phí cấp lại giấy phép là 125 đô la cho DMV và lệ phí khôi phục lại bản án lái xe khi say rượu là 50 đô la.
  • Tăng phí bảo hiểm ô tô
    Sau khi bị kết tội lái xe khi say rượu, phí bảo hiểm của có thể tăng khoảng 185% mỗi năm trong tối đa 10 năm. Người bị tội cũng sẽ cần phải hoàn thành Giấy chứng nhận bảo hiểm của California hoặc mẫu SR-22 trong ba năm trở lên, có thể tốn 25–50 đô la để nộp.
  • Phí luật sư
    Nếu thuê một luật sư tư nhân, mức phí có thể dao động từ 3.500–15.000 đô la, tùy thuộc vào mức độ phức tạp và nghiêm trọng của hành vi phạm tội.
Tái phạm lần thứ hai sẽ bị phạt nặng hơn lần thứ nhất.
Tái phạm lần thứ ba có thể bị tước bằng lái vĩnh viễn.
Phạt kiểu này xét ra nặng hơn Việt Nam rất nhiều, kinh nhất không phải giá trị tiền mà là mớ thủ tục bắt buộc và những cái hệ lụy trực tiếp như thế kia.

Đông Gioăng

Xe buýt
Những ngày này người dân Mỹ quanh em ( hàng xóm, đồng nghiệp, bà con, bạn bè) tuyệt nhiên không ai nhắc gì tới bầu cử....
Chính vì vậy mà các ứng cử viên từ liên bang ( chức vụ tổng thống, dân biểu, nghị sĩ) cho tới tiểu bang phải tìm cách vận động, quảng cáo... rất nhiều trên TV, trên pano đường phố.... Họ phải đổ rất nhiều tiền nếu như muốn thắng cử. Tất cả đài, báo bên này đều của tư nhân và phải tốn tiền để quảng cáo...
Em nhớ chỉ có trên 50 % dân Mỹ đi bỏ phiếu vào các kỳ bầu cử.
Các cụ trong này còn quan tâm tới bầu cử Mỹ hơn bọn em.
Thì chính cụ đã nói luật Mỹ hoàn thiện quá, T.thống chỉ ngồi để cho đỡ trống ghế. Nhưng đối ngoại thì mỗi anh mỗi khác, vậy là bọn ngoài nước nó quan tâm hơn dân Mẽo

Selfie

Xe hơi

Cụ đi chuyến này có đi cùng người trợ lý không mà thấy mỗi một valy thế này?😄