Cuộc sống-Cảnh vật ở Thị trấn Hirtshals(Denmark)

maxinh84

Xe tăng
Em hỏi để biết ở bên đó, có được cuộc sống như VC mợ thì phải làm những công việc gì thôi ah. Như mợ nói thì đúng là DM mức sống quá cao rồi.
Thank mợ đã chia sẻ.
Vâng, được cái gia đình ông xã em đã ở đây cả mấy chục năm rồi nên cũng tương đối ổn định , Đan Mạch thì cứ có việc làm là ok rồi , làm hót rác hay làm giám đốc gì thì cuộc sống cũng vậy thôi . Em sẽ có 1 bài về mức sống ở bên đây sau ạ

---
Từ Tiệp sang Đan Mạch có xa ko mợ ????
Dạ đi máy bay thì khoảng cách giữa 2 thủ đô chỉ gần 2 giờ đồng hồ thôi ạ ,nói chung cũng gần, đi ô tô thì qua Đức là đụng Đan Mạch rồi

Chỉnh sửa cuối:

Suzz

Xe điện
Vâng, được cái gia đình ông xã em đã ở đây cả mấy chục năm rồi nên cũng tương đối ổn định , Đan Mạch thì cứ có việc làm là ok rồi , làm hót rác hay làm giám đốc gì thì cuộc sống cũng vậy thôi . Em sẽ có 1 bài về mức sống ở bên đây sau ạ
Thế em xin sang làm hót rác nhá, mợ xem đi chui hay là đi thẳng nhá

Bột Thượng

Xe hơi
Cuộc sống ở Đan Mạch nhìn bình yên quá nhỉ,ước gì....

altis_oldman

Xe tăng
chỗ mợ e đến rồi, đi cái tàu to đùng sang Nauy, tàu 11 tầng, từ cầu tàu lên ngang tầng 5. hầm tàu chở toàn ooto và con.
cabin ngủ như khách sạn, ăn hải sản nhòe, tàu đi từ chiều tối, sáng hôm sau đến Nauy, ra hải phận Quốc tế nó bắt đầu bán hàng miễn thuế, e mua được cái tai nghe KOSS, nghe đã lắm, cụ nào muốn mua e để lại, giá hữu nghị (100$)

nentraicay

Xe đạp
chỗ mợ e đến rồi, đi cái tàu to đùng sang Nauy, tàu 11 tầng, từ cầu tàu lên ngang tầng 5. hầm tàu chở toàn ooto và con.
cabin ngủ như khách sạn, ăn hải sản nhòe, tàu đi từ chiều tối, sáng hôm sau đến Nauy, ra hải phận Quốc tế nó bắt đầu bán hàng miễn thuế, e mua được cái tai nghe KOSS, nghe đã lắm, cụ nào muốn mua e để lại, giá hữu nghị (100$)
Sao cuộc sống vật chất nơi trời Âu nó khác mình nhiều thế cụ nhỉ? ~X(

mr_bean

Xe tải
Bên DM nhà mợ nó lãng phí quá nhỉ, làm đường chả ai đi mà cũng làm, may nó là nước TB chứ không thì họp chi bộ, mấy đồng chí làm đường bị phê bình chết:D

Cám ơn mọi người,mà em thèm ăn ốc luộc thật ! Chấm với nước mắm gừng lá chanh.. Chẹp chẹp ..
Bên này đang thời tiết cuối thu lạnh quá, nghĩ mà đc ngồi ở đầu Phan Huy Ích nhể ốc có phải sướng kg,,,
Mùa thu ở đây thì thật buồn kinh ! Nhìn ra đường chả bao giờ có ma nào .

Đây là khu em ở, hàng xóm thì thân thiện lắm, nhưng mà nhà nào biết nhà đấy thôi

Nhà thế này mà chỉ có đôi vợ chồng già ở hoặc đôi trẻ với đứa con thôi !

Em hay đẩy con xuống cảng chơi, dọc đường thường chả có ma nào bao giờ, thỉnh thoảng có chiếc xe chạy qua...
Buồn kinh !
Tầm này mùa thu cây cối vàng lá hết rồi , rụng đầy gốc !!!

maxinh84

Xe tăng
Thế em xin sang làm hót rác nhá, mợ xem đi chui hay là đi thẳng nhá
Cụ cứ xỏ xiên em, xin làm hót rác ở Đan Mạch khó phết đới, vì lương cao gấp đôi nhân viên bán hàng siêu thị ạ, chỉ có 3500usd /tháng thôi :))
-----

Có phải nhà cụ đi cái "tàu" này không ạ

Bên đây người ta gọi là phà cụ ạ. Đấy em ở đây mà đã đi lần nào đâu ...

Chỉnh sửa cuối:

INNOVAV

Xe hơi
Người đẹp, cảnh đẹp, ảnh đẹp. Cảm ơn mợ chủ nhiều vì đã cho mọi người được đi du lịch thêm một vùng đất mới. Nhưng nói thật đang sống ở Hà Nội mà sang đó sống thì chắc buồn lắm lắm mợ nhỉ.=D>

boy_xedap

Xe điện
Em đang tự hỏi nơi mợ ở, dân số có 6000 người, phố xá rộng thế lấy đâu ra người để bảo dưỡng quét dọn nhỉ?

tuance66

Xe buýt
Cảnh như tranh vẽ các cụ nhỉ!nhưng chắc là buồn không chịu được.

maxinh84

Xe tăng
Cám ơn mọi người đã ủng hộ... Cảnh ở đây thì đúng là đẹp và thanh bình rồi , và tất nhiên là sống ở đây em cũng buồn lắm . Hic hic
Em vốn là hợp với những chốn ồn ào , náo nhiệt cơ...
Mấy hôm trước trời đất âm u quá không ra ngoài ,, trời mùa thu mà lạnh ghê gớm ,,
Hôm nay có tí nắng em phải tranh thủ đẩy thằng nhóc 1 vòng xuống phố
.. Ra đến cửa là thấy như mọi khi...chả có ma nào :( !!!!

Nhìn nắng trong thế mà cũng lạnh phết , chỉ có 11"C , trời cứ hanh hanh làm da dẻ mốc meo, mồm miệng nứt nẻ...mất cả xinh :))

Đấy , ngoài đường "muôn thủa" chả có ma nào

Nhìn xuống bãi cỏ đã thấy sương buổi sớm đông thành tuyết rồi đới

Mấy khu này lúc nào cũng yên ắng,phải xuống gần cảng thì mới có tí người,

Nhà nào nhà nấy yên ắng, sạch sẽ,,, nhà nào nhiều xe thì ngoài ga-ra chính lại làm thêm cái car-pot như thế này này

Thỉnh thoảng lại thấy có nhà gắn cái biển "Cấm thả mìn " ở hàng rào :))

Nhưng người dân yêu chó và ý thức lắm, ai dắt chó đi dạo cũng thủ trong người cái túi ni-lông , hễ mà con Cún nó lỡ thả quả mìn không đúng chỗ là móc ngay cái túi ra gói cục *ứt lại ...cho vào túi áo ..,rồi mới đi tiếp :D

Còn đây là khu nhà chung cư( khu này cổ rồi ) khu mới thì kiến trúc cũng hiện đại ( nhưng max là 3 tầng thôi để không phá đi kiến trúc của cả thị trấn ! )

Cứ mỗi khu nhà lại có 2 cái thùng rác này , ngoài rác bẩn vứt ở chỗ khác thì hai cái thùng này 1 bên vứt chai lọ, một bên giấy vụn , để tái chế . Rất chi là văn minh,kinh tế !

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
Một trong hai Trường học cấp 1-2 duy nhất của thị trấn đang được sửa chữa

Đây đường dành riêng cho xe đạp ở bùng binh mới được sơn lại , tặng bác evka này ;)

Thị trấn nhỏ mà cây xăng nhiều lắm

Giờ này đang rẻ Xăng 92= 11,36 . Xăng 95=11,39
. Die-sel= 9,8 dkk
Một tí nữa quay lại nó đã lại lên 1-2 đồng rồi

Có thể mua trả tiền tự động bằng thẻ nhà băng

Hoặc trả trong quầy , nhưng sau mấy vụ cướp trạm xăng gần đây thì các trạm xăng đang lần lượt thay đổi không nhận tiền mặt nữa mà chỉ dùng kredit card thôi

Trên phố đi bộ cũng được đỗ xe , nhưng chỉ 30 phút thôi nhá

Nhà hàng khá nổi tiếng ở thị trấn ( của người Thổ )

cerato08

Xe điện
Ở vịt mình mệt mỏi sang đây ở ẩn một tháng thì sướng nhỉ mợ nhỉ, nhưng lâu hơn thì em dự em k chịu được. Sao mợ như người mẫu mà lại chấp nhận ở ẩn thế nhỉ?

maxinh84

Xe tăng
Phố đi bộ và trung tâm giờ lèo tèo vài cửa hàng , vắng lắm
Từ ngày kinh tế xuống , du lich ít hẳn đi

Nhìn lên mới để ý đã sắp Noel rồi , người ta cũng có tí trang trí rồi

Cửa hàng cũng bầy bán đầy đồ noel rồi

Rẽ vào siêu thị cũng thế

Ven đường này:

chuotlang

Xe lừa
Ở vịt mình mệt mỏi sang đây ở ẩn một tháng thì sướng nhỉ mợ nhỉ, nhưng lâu hơn thì em dự em k chịu được. Sao mợ như người mẫu mà lại chấp nhận ở ẩn thế nhỉ?
Ở buồn thế này thì em phải kiếm 2 cô người mẫu để dắt tay em đi bãi cỏ chơi ý chứ hehe

Thanh bình ko chịu đc

cerato08

Xe điện
Giờ này bên DM đang là 13h mà mợ k ngủ trưa à?

cerato08

Xe điện
Ở buồn thế này thì em phải kiếm 2 cô người mẫu để dắt tay em đi bãi cỏ chơi ý chứ hehe

Thanh bình ko chịu đc
Ra bãi cỏ đóng tuyết hết mà dở hàng ra thì chít hehe

Chỉnh sửa cuối: