Cuộc sống-Cảnh vật ở Thị trấn Hirtshals(Denmark)

ZENKA

Xe tải
Cái xe daì daì có thùng í la em thích lắm mà không được đấy!

maxinh84

Xe tăng
Em nhìn mãi mà chưa thấy đồng hồ Con gà của Tung cẩu và đồng hồ Sputnhic của anh Ngố nhỉ? Có mấy loại đó không mợ?
Không thấy có Sputnik của Nga anh ah , đồng hồ con gà thì em không biết nó thế nào nhưng hình như là cũng không có luôn , trong này có rất ít đồng hồ của Trung Quốc , chỉ có vài cái thôi :

và một it đồng hồ báo thức là của TQ ..
loại này có ở VN em cũng làm 1 cái. Hic
Thanh bình quá bác ơi.
Hôm qua mợ có tham gia hội ngày không quần ko? Tui muốn tham gia quá mà ko có bạn.
Hết rồi. hay phết . Like phát cho máu. Mai có cái mà xem.
Em oánh dấu để hóng tiếp rồi ạ :)
Cái xe daì daì có thùng í la em thích lắm mà không được đấy!
Cám ơn các bác !

maxinh84

Xe tăng
Cái này là 1 số phần máy móc của đồng hồ quả lắc

Thông thường đều đc làm bằng đồng như thế này

maxinh84

Xe tăng
Nhưng ở đây có một cái đặc biệt hơn , lại đc làm bằng gỗ như thế này , ông nói rằng cái này có từ rất lâu rồi !

maxinh84

Xe tăng
Dân xứ cảng không thể thiếu những chiếc đồng hồ hải lí trên tàu biển nhé

-------
Cái này cũng hay này , đồng hồ cho những người coi chim cảnh này :

Phía trên mỗi chiếc đồng hồ này có một cái nắp nhỏ , những con chim đã đc huấn luyện khi trở về tổ thì đậu (hay mổ ?! ) vào cái nắp đó , thì ở bên trong đã có sẵn con dấu thế này hoạt động

mỗi lần như thế con dấu sẽ in lại đúng giờ con chim về lúc mấy giờ , làm như thế người chủ sẽ biết đc hành tung của "con cháu" nhà mình ...

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
Cái này là đồng hồ đo áp suất không khí , độ ẩm gì gì đó ..ông giải thích là mấy người kỹ sư chuyên ngành xây dựng thời xưa dùng nó khi làm công trình

----

Một số đồng hồ cổ để bàn rất dễ thương khác

maxinh84

Xe tăng
Đây là những chiếc đồng hồ báo thức cổ nhất mà ông rất yêu thích , ông cất trong tủ thế này , nhưng trong đó bức hình này có một điều rất thú vị ..

Đó chính là cái đồng hồ xanh này :

(xin lỗi cái này em phóng to rồi chụp lại từ photobucket trên mobil nên dính cái quảng cáo )

Nó thực ra là một em rất bình thường bán đầy ở tiệm 10 đồng ( tiệm đồ rẻ ) , có một lần ông ghé tiệm đó mua đồ, người bán hàng đã nhận ra ông vì đã thấy trên tờ báo địa phương , người này liền nằng nặc đòi tặng cho ông một chiếc đồng hồ nhỏ làm quà kỉ niệm :)

Ông giải thích rằng ông muốn đặt nó ở trong đó cùng với những chiếc đồng hồ quí giá kia như để nói lên rằng giá trị về tinh thần lớn hơn nhiều giá trị của vật chất !

Cũng hay , sau tour tham quan ngôi nhà của ông cụ bản thân em rút ra được rất nhiều điều hay , những người già có vốn sống và những bài học về cuộc sống thật tuyệt vời , rất đáng quí , đấy cũng là một trong những lí do mà em rất thích nói chuyện với những người lớn tuổi hơn mình :-bd

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
Đồng hồ bỏ túi và đồng hồ đeo tay cũng có một số , những cái này rất cũ rồi , tiếc là em mải nói chuyện nên không kịp zoom vô xem có longines nào không :D
để lần sau vậy !!

maxinh84

Xe tăng
Và cuối cùng , là chiếc đồng hồ mà em thích nhất ở đây :) , em thấy nó rất thú vị ..

Nó đây , nó là chiếc đồng hồ mô tả lại bối cảnh rất hài hước như thế này :

Mới đầu em cũng nghĩ tới những màn giải cứu công chúa hay nô lệ gì đó thời xưa ..
Nhưng theo lời ông cụ thì lại không phải thế ,,,

Ông bảo rằng thế này : " Đây là hình ảnh các cô gái mới lớn đấy ! ..

Khi con chim ló đầu ra hót ,

tức là đã đến giờ hẹn hò với chàng rồi , nàng sẽ mở cửa sổ cho chàng bắc thang trèo lên phòng =))

Như thế này :

Nhưng chẳng may bị bố nàng phát hiện :)) :))
Anh bố vác bồ cào đuổi chàng chạy tóe khói =))

Em cũng không biết là có thật ý nghĩa nó thế không , nhưng vì ông kể rất dí dỏm nên em cũng tin ngay , còn các bác tưởng tượng ra câu chuyện nào nữa thì tùy nhá :D

------

Trên đây là đại khái những gì em đã thấy , đã chụp và đã nghe , tiếc là em cũng không hiểu biêt gì về thế giới đồng hồ cả , chỉ biết tóm tắt lại như vậy thôi..

Ngoài ra thì ông cụ còn có một căn phòng nhỏ ở phía sau với đầy đủ dụng cụ đồ nghề để có thể sửa chữa bất kì chiếc đồng hồ cổ nào, thỉnh thoảng cũng có người mang đến nhờ ông sửa giùm , ông bảo rằng tất cả là ông tự nghiên cứu và học hỏi , từ khi bắt đầu với niềm đam mê này ..

Ông có nói một câu rằng : ".. Đó là tình yêu và niềm đam mê với kỹ thuật , với tất cả những ý tưởng tạo nên những dụng cụ đo đạc "

Con người đúng là hạnh phúc nhất khi được sống với niềm đam mê của mình !

Chỉnh sửa cuối:

LeTai1979

Xe cút kít
Thank Mợ đã cho em biết thêm 1 phần về đất nước Đan Mạch. :)

maxinh84

Xe tăng
Tour thăm quan của em đến đấy là hết rồi . em cũng chỉ chụp và nhớ được đến thế thôi ..

Khi em hỏi ông rằng gia đình có ủng hộ cho hobby của ông không , ông khum khum bàn tay che nửa miêng thì thầm điệu bộ rất dí dỏm : " Bà ấy ( vợ ông ) cũng có một bộ sưu tập búp bê cổ ở trên nhà kia kìa , cả ly tách uống trà nữa .."

Ah hóa ra hai ông bà mỗi người một sở thích riêng :))
Thế thì lại càng thú vị nhỉ , Mỗi người 1 ước mơ mà :D

Ông hứa rằng lần sau em tới ông sẽ đưa em vô coi bộ sưu tập búp bê của bà , ông bảo cái đó không mở cửa cho khách thăm quan bao giờ , chỉ có khách đặc biệt ông bà mới mời vô coi mà thôi , nghĩa là em cũng là một trong những người khách đặc biệt ấy đấy :D
Nhưng nói thật , nghĩ đến búp bê cổ em cũng thấy hơi ghê ghê , từ ngày xem phim Ghost Whisperer là em ớn mấy quả búp bê ấy lắm ..

Nhưng mà anyway , dù gì thì em đã tự hứa với lòng sẽ trở lại thăm ông cụ nữa , để có thể được biết thêm nhiều điều thú vị khác nữa .

Đi ra đến cửa em mới để ý có quyển sổ lưu bút cho khách thăm quan

Em dở xem qua qua cũng thấy có khá nhiều người đã đến xem và ghi lại những dòng cảm nhận của mình
Em cũng tranh thủ ghi một dòng ..

----
Cá nhân em cảm thấy rất phấn chấn sau buổi thăm quan , thị trấn nhỏ bé tưởng như tẻ nhạt này hóa ra có rất nhiều điều thú vị đấy chứ , nhà ông cụ ở cách nhà em khoảng 3km thôi , vậy mà bây giờ em mới biết ,,
Phần vì ông rất vui vẻ dễ mến , lại nhiệt tình nữa .
Em vốn luôn ngưỡng mộ những người có hobby riêng giống như thế này , mỗi người chúng ta nên có một sở thích , thú vui riêng , sẽ cảm thấy cuộc sống thú vị và bớt nhàm chán hơn rất nhiều , phải không ạ ?! :)

giangsuki

Xe ngựa
Lại chờ xem chuyến thăm búp bê lần sau của Ma

Phongdeptrai

Xe buýt
Kết bộ sưu tập đồng hồ quá! Cám ơn cụ

vinhtrinhquang

Xe hơi
like like like

socmeo

Xe buýt
Chiếc đồng hồ này cũng lâu đời rồi , nhìn bên ngoài rất đẹp , thay vì như đồng hồ quả lắc thông thường , chỉ có quả lắc di chuyển , thì cái này cả cái đồng hồ cũng di chuyển theo luôn !

Chiếc đồng hồ "lắc toàn tập" này khi xem giờ chắc say luôn vì quay cuồng mất mợ Ma nhỉ! Ai bị tiền đình phải tránh xa ..:))

Sky84

Xe máy
Đi du lịch nơi đây thích phải biết

Dr.Teng

Xe buýt
Tour thăm quan của em đến đấy là hết rồi . em cũng chỉ chụp và nhớ được đến thế thôi ..
Ah hóa ra hai ông bà mỗi người một sở thích riêng :))
Thế thì lại càng thú vị nhỉ , Mỗi người 1 ước mơ mà :D
Cá nhân em cảm thấy rất phấn chấn sau buổi thăm quan , thị trấn nhỏ bé tưởng như tẻ nhạt này hóa ra có rất nhiều điều thú vị đấy chứ , nhà ông cụ ở cách nhà em khoảng 3km thôi , vậy mà bây giờ em mới biết ,,
Phần vì ông rất vui vẻ dễ mến , lại nhiệt tình nữa .
Em vốn luôn ngưỡng mộ những người có hobby riêng giống như thế này , mỗi người chúng ta nên có một sở thích , thú vui riêng , sẽ cảm thấy cuộc sống thú vị và bớt nhàm chán hơn rất nhiều , phải không ạ ?! :)
Một topic mà hôm nào vào đọc em cũng không thể bỏ qua. Chưa một lần đc đến Denmark, chỉ nghe kể & tưởng tượng là một đất nước thật giầu đẹp và thật thanh bình. Môti thị trấn nhỏ Hiitshals buồn nhỏ, qua lời kể của Maxinh 84 thật lãng mạn, thật nên thơ..,thật trữ tình và như mợ đang dẫn em qua từng trang tiểu thuyết.
Cảm ơn mợ nhiều và chúc mợ cùng gia đình năm mới Giáp ngọ - an khang thịnh vượng, sức khoẻ dồi dào và vạn sự hanh thông!

taxi tai

Xe tăng
quá tuyệt vời

luckyhiro

Xe điện
Ui, tuyệt vời quá. Mất toi 1 buổi tối và mấy tiếng buổi sáng nay để theo dõi hết topic. Thank mợ maxinh nhiều nhé. Tôi cũng từng ở Nhật gần 10 năm, chụp rất nhiều ảnh, đi rất nhiều nơi, nhưng để viết dc những bài như này thì bó tay :D
Chúc mừng năm mới !

maxinh84

Xe tăng
Một topic mà hôm nào vào đọc em cũng không thể bỏ qua. Chưa một lần đc đến Denmark, chỉ nghe kể & tưởng tượng là một đất nước thật giầu đẹp và thật thanh bình. Môti thị trấn nhỏ Hiitshals buồn nhỏ, qua lời kể của Maxinh 84 thật lãng mạn, thật nên thơ..,thật trữ tình và như mợ đang dẫn em qua từng trang tiểu thuyết.
Cảm ơn mợ nhiều và chúc mợ cùng gia đình năm mới Giáp ngọ - an khang thịnh vượng, sức khoẻ dồi dào và vạn sự hanh thông!
Ui, tuyệt vời quá. Mất toi 1 buổi tối và mấy tiếng buổi sáng nay để theo dõi hết topic. Thank mợ maxinh nhiều nhé. Tôi cũng từng ở Nhật gần 10 năm, chụp rất nhiều ảnh, đi rất nhiều nơi, nhưng để viết dc những bài như này thì bó tay :D
Chúc mừng năm mới !
Cám ơn các bác , thỉnh thoảng em sẽ viết tiếp , em ở chốn này cũng buồn nên viết lách chia sẻ chút ấy mà , nhưng cũng nhờ thế mà em cũng biết được nhiều cái mới , cái hay .