Cuộc sống-Cảnh vật ở Thị trấn Hirtshals(Denmark)

vumanhduy

Xe tăng
Bà ô sin bên cạnh nhà mình quê ở thái bình theo đạo công giáo xang nhà than thở với ô sin nhà này là ."Chị buồn quá con cái không nghe lời cha mẹ gì cả yêu đương để rồi có bầu đến khi cưới thằng con rể nó còn bảo nhà nó theo lương lên vợ nó không thể theo đạo được không đén nhà thờ làm lễ khi mời anh em họ hàng trả ai dến dự " mà bây giờ chị còn chịu phạt không được đến nhà thờ nghĩ mà bực mình
Ở Việt Nam là thế đấy còn nặng lề lắm không biết mợ thế nào
?
:)) nếu là ở nhà thì em đã phải rửa tội theo đạo rồi mới được về làm dâu cơ đấy , tuy nhiên bên này thì mọi người suy nghĩ thoáng hơn. Nhưng em nghe thấy bảo trong xứ giáo là họ vẫn không chấp nhận và suy ra là bọn em chưa có cưới xin gì :-B

maxinh84

Xe tăng
Em vừa lượn ra đầu bùng binh gần nhà đi chợ & đẩy thằng nhóc đi ngủ ...
Khung cảnh buồn lắm ... Hôm nay nắng trong , trời đẹp ! Nhiệt độ :2"C
Trong khi chi hội xa xứ của bọn em- những thành viên ở nhà đang chuẩn bị um sùm cho vụ offline sắp tới thì ở bên này ... :((
Em tranh thủ chup vài tấm ...

Đầu đường nhà em này : trục đường chính đấy :

------
Lúc nào cũng vắng vẻ , thỉnh thoảng mới có chiếc xe chạy qua

------
Từ nhà em đi 10 phut là tới cái siêu thị nho nhỏ cạnh bùng binh

------
Siêu thị bé tí - đồ hơi mắc , nhưng đc cái gần nhà

Giờ mở cửa :

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
Đưa mọi người vào siêu thị mua trái cây nhé :)

--------
Đây là 1 số loại rau thông dùng ở châu Âu

--------
Có it rau củ phảng phất hương vị Á châu như thế này

--------
Salat làm sẵn :

--------
Chút mứt&hạt khô : họ thường dùng ba cái này cho salat

--------
Gạo Tây ! :))

Người phương tây thường mua 1 gói này về , hoặc đổ ngập nước , nấu đến khi nước cạn, cho chut dầu ăn , muối ... Ngoáy đều , đun nhỏ lửa đến khi gạo nở là cũng ra gần giống cơm của mình !!!
Hoặc nấu chung với tạp phế lù thịt , bắp ,,,, đến khi sền sệt , nhão nhão là được !!!
Có khi rất ngon , hoặc rất kinh ... :D

----------
Thịt thà đây ! Đồ thịt tươi như thế này được kiểm tra vệ sinh rất kĩ ,đóng gói cẩn thận

------

Có những vỉ thịt rọi / thăn bò / hay đùi gà... Đã được ướp sẵn , về chỉ việc bỏ lò nướng hoặc làm luôn ..
Nhưng đồ ướp của Tây hơi khác biệt so với mình , đôi khi thấy lạt lẽo hoặc quá mặn !
Tuy nhiên khi đã ăn quen rồi thì tuyệt !
Đặc biệt là hương vị rất hợp với cốc bia hay ly rượu vang chẳng hạn !

-------
Các loại pho-mat này !
Em chỉ ăn được 1 số loại nhẹ thôi , còn lại thì chịu :(

--------
Trong siêu thị nhỏ thì dàn rượu mạnh chỉ bày ở chỗ người tính tiền thôi , còn đâu chỉ có rượu vang là bạt ngàn !!!
Thưởng thức ly rượu vang trong bữa ăn cũng là một nét văn hoá quen thuộc của người phương tây ..
Nhất là bữa ăn gia đình ngày cuối tuần hay bữa tối hẹn hò của các cặp đôi !!!

--------

Vài loại thuốc lá thông dụng ở bên này :

-------

Em chỉ chup đến đấy thôi ! Chup nữa nhân viên họ tưởng em gián điệp :))

Ra lối cửa sau cũng gặp khung cảnh vắng vẻ như thế !!

Bốn bề ..hiu quạnh ...

Chỉnh sửa cuối:
cụ cứ post cho em xin mấy cái nữa đi :D đọc cái đoạn " cá tôm chui vào cái Đùng , rồi theo cái Đùng bay vào nồi .." :)) :)) bố chồng em bảo " tay này người Bắc , người Nam sao kêu cái Đùng .." =)) =)) =))
Cái Đùng là Vinh Nguyễn nói cho em đấy mợ ợ, trong này kêu đùng với đìa, còn em gọi gọn là cái ao, cái ngòi :))

Thì nó đây nhá, coi như 1 bên đìa, 1 bên đùng =))

Rễ cây đước

Cỏ gì mà to thế

Những hình ảnh khác ở Nhơn Trạch, hy vọng cụ nhà biết hoặc ít nhất cũng thấy quen thuộc

Nhà bên lộ

Chỗ này có có khu sinh thái Bọ Cạp vàng

Đây có Cống Ông Keo

Đình Thần Ông Keo

Mấy món ăn em được măm măm, là người Bắc vô được gia đình Vinh Nguyễn ưu tiên hết sức

Khổ qua nhổi thịt với thịt kho hột vịt

Con cá gì mà trứng như bắp ngô

Em được ưu tiên măm nguyên con cua này với lý do: Hải Dương làm gì có cua ăn, ở đây tao với các em ăn hoài à
Cứ thế không lên cân mới là lạ :))

N_V_L

Xe điện
Em Oánh dấu đê hóng ơ

maxinh84

Xe tăng
@ Cụ hungalpha : tls cụ nhiều , các món nhà cụ VN đãi cụ bên này nhà em vẫn thường nấu , hè rồi bố chồng em trồng nguyên 1 giàn ổ qua ngoài nhà kính , ai ngờ nó sai quả quá , ăn ngán tới tận lỗ tai luôn , nhưng cái món trứng cá kia :42: ổng nhìn cũng chịu không biết là của loại cá gì mà khủng thế ????

weekdaysman

Xe buýt
Thớt của mợ rất tình cảm, giao lưu chân thành và nhiệt tình. Em thích chữ ký của mợ. Em vừa đọc hết một lượt và chỉ phát biểu những điều các cụ mợ khác chưa nói thôi ạ.

Em chỉ không thích được việc đi xe đạp thôi, em sợ cái bệnh của Lance Amstrong lắm! (he he, em FUN tí)

Londoner

Xe tải
Thớt của mợ rất tình cảm, giao lưu chân thành và nhiệt tình. Em thích chữ ký của mợ. Em vừa đọc hết một lượt và chỉ phát biểu những điều các cụ mợ khác chưa nói thôi ạ.

Em chỉ không thích được việc đi xe đạp thôi, em sợ cái bệnh của Lance Amstrong lắm! (he he, em FUN tí)

Hơi sai chính tả 1 tý :P... cám ơn mợ nhiều.. year end's coming chúc mợ và a e forum 2012 sức khỏe và hạnh phúc.

maxinh84

Xe tăng

Cám ơn cụ ghé đọc và có lời khen :) em thì thật đọc mãi chưa luận ra cái chữ kí của cụ :D
Thế thì bên đó mợ vẫn như ở nhà rồi.
Nhà em vào mùa hè cũng hay tự trồng những thứ lặt vặt như : hành , hẹ , tía tô ... và 1 số thứ khác cụ ạ , nếu không thì phải vác xe đi mấy chục cây số mới mua được ( hoặc có khi vài trăm cây )

maxinh84

Xe tăng
Hơi sai chính tả 1 tý :P... cám ơn mợ nhiều.. year end's coming chúc mợ và a e forum 2012 sức khỏe và hạnh phúc.
Có em biết hê hê , có những từ em muốn viết mà tự nhiên quên nghĩ mãi không ra , thế là cứ viết đại , hoặc phải đá từ cái lọ sang cái chai :), chả nhẽ lại phang luôn tiếng Tiệp hoặc tiếng Đan cho nhanh ;))

Chỉnh sửa cuối:

Londoner

Xe tải
Có em biết hê hê , có những từ em muốn viết mà tự nhiên quên nghĩ mãi không ra , thế là cứ viết đại , hoặc phải đá từ cái lọ sang cái chai :), chả nhẽ lại phang luôn tiếng Tiệp hoặc tiếng Đan cho nhanh ;))
Ra là mợ vẫn đang ol với anh e... HN đang hơn 5h pm rồi... gossip với mợ tự dưng em nhớ hồi e ở UK... ĐM mấy h rồi mợ? sáng mợ nhể?

weekdaysman

Xe buýt
Có mỗi cái chữ ký mà cụ soi từng tý làm em hóa ra xấu xý X_X

Cám ơn cụ ghé đọc và có lời khen :) em thì thật đọc mãi chưa luận ra cái chữ kí của cụ :D
FUN thôi mà mợ!

Nãy em vừa phải chạy một lúc, viết nhanh cho kịp. Giờ em chép lại chữ ký hiện nay của mợ để làm rõ cái mà em thích kẻo ngày nào mợ chợt đổi ý thì không khéo em thành ra lại thích cái khác (mà chưa biết nó là gì, he he)

Nó là vầy: "Thánh nhân nào cũng có quá khứ, tội đồ nào cũng có tương lai"

Tán thêm với mợ cho vui: Quá khứ thì không thể thay đổi được, tương lai thì có.

Chúc mợ khỏe nhé!

thienthanragsun

Xe tải
Ra là mợ vẫn đang ol với anh e... HN đang hơn 5h pm rồi... gossip với mợ tự dưng em nhớ hồi e ở UK... ĐM mấy h rồi mợ? sáng mợ nhể?
Cụ ở uk sao ko tham gia hội xa xứ, mỗi mình e ở Uk buồn quá đi

cnguyen

Xe đạp
Cảm ơn mợ, ảnh đẹp. Lúc trước em cũng có 1 thời gian ở DK, lúc em mới sang em thấy DK giống như là "Country for old man" :)

bulongocvit

Xe buýt
đẹp quá mợ, chúc nhà mợ năm mới hạnh phúc !