[Funland] Cuộc sống 3 năm bên Nhật có gì vui? (kèm ảnh)

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Em muốn làm về Brse khi về VN hoặc bất cứ ngành nghề gì cũng ddc miễn có tiền cụ ạ
Hơi tò mò mức lương cụ ở việt nam bao nhiêu?bên này kỹ sư thì trừ ăn uống.nhà cửa điện nước.ai tiết kiệm thì dư khoảng 15 man.còn k thì loanh quanh khoảng 10 man thôi

Sfgs

Xe buýt
Hơi tò mò mức lương cụ ở việt nam bao nhiêu?bên này kỹ sư thì trừ ăn uống.nhà cửa điện nước.ai tiết kiệm thì dư khoảng 15 man.còn k thì loanh quanh khoảng 10 man thôi
Lương em đang làm ở Hn là 8tr tròn chẵn đấy ạ. Em làm cũng đc 7 năm với hệ số 2.34 không thêm được khoản gì đâu cụ ạ.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Lương em đang làm ở Hn là 8tr tròn chẵn đấy ạ. Em làm cũng đc 7 năm với hệ số 2.34 không thêm được khoản gì đâu cụ ạ.
Vậy nên đi cụ ơi nếu gia đình k có nền tảng.chứ có nhà hn mà lương 8 triệu thì ở nhà cũng ổn

Sfgs

Xe buýt
Vậy nên đi cụ ơi nếu gia đình k có nền tảng.chứ có nhà hn mà lương 8 triệu thì ở nhà cũng ổn
Em ở quê 17, gia đình làm nông, nghe theo gia đình và người thân đến nơi "ổn định" nên giờ thành ra thế này cụ ạ. Chứ ngày xưa em thích đi từ khi ra trường rồi nhưng gia đình phản đối nên cũng ko đi được. Căn bản là làm lương thấp, không có tương lai nên em mới quyết tâm học thêm tiếng buổi tối và tìm cơ hội nhảy ra cụ ạ

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Em ở quê 17, gia đình làm nông, nghe theo gia đình và người thân đến nơi "ổn định" nên giờ thành ra thế này cụ ạ. Chứ ngày xưa em thích đi từ khi ra trường rồi nhưng gia đình phản đối nên cũng ko đi được. Căn bản là làm lương thấp, không có tương lai nên em mới quyết tâm học thêm tiếng buổi tối và tìm cơ hội nhảy ra cụ ạ
Chuẩn đó cụ.ở Hà Nội mà lương như vậy thì k ổn thật.đi vừa được tiền vừa được trải nghiệm. Nhưng phải thêm chút may mắn nữa.như cụ đủ điều kiện đi kỹ sư mà sao cụ k đi theo hướng đó

lucbanganh

Xe tải
Chấm cái hóng dần ạ, có bác nào tokyo ko vang em cái giao lưu ạ!

Aug

[Tịch thu bằng lái]
Em sang Nhật toàn dùng Google Maps.
Nhưng em thấy hệ thống tàu điện ngầm của Tokyo tổ chức "giao diện" phức tạp, khó hiểu với người dùng.
Cũng có thể là em vẫn chưa hiểu được cách tổ chức của nó.
Tokyo metro có nhiều hãng tàu và vé ko liên thông. Cũng đơn giản thôi nếu cụ dùng thẻ Pasmo hay Suica. Lên xuống tàu thì quẹt thẻ.

Cụ dùng JR Pass hay One day pass thì trước khi đi phải xác định đi trên các lines của cùng 1 hãng thì sẽ ko bị rắc rối, dù có mất thời gian hơn chút.
Chuẩn luôn là nếu di chuyển nhiều thì mua JR pass là tiện mà tiết kiệm nhất.
Trước em sang Nhật công tác cùng Sếp cũng đặt cái JR pass này, đăng ký mua ở Việt Nam nó có cả gói kèm SIM 4G nên không phải lo thuê Wifi cầm tay, nhập cảnh xuống sân bay làm thủ tục chỗ quầy JR là nhận được quyển sổ lưu hành, leo lên bất cứ chuyến nào của JR cũng được, giơ sổ ra khi bị kiểm tra vé là ok, tiết kiệm được bao nhiêu thời gian mua vé.

JR lines nên sử dụng đối với những ai đi nhiều và đi khoảng cách xa, còn đi thăm thú mua bán loanh quanh ở nội thành Tokyo thì JR lines lại không tiện bằng Tokyo Metro lines
Có thể dùng thẻ pasmo, thẻ này tiện sử dụng vì đi tới đâu sẽ trừ tiền tới đó, hoặc mua one day pass tại các nhà ga như cụ Hooks chia sẻ ở trên.

Chỉnh sửa cuối:

Sfgs

Xe buýt
Chuẩn đó cụ.ở Hà Nội mà lương như vậy thì k ổn thật.đi vừa được tiền vừa được trải nghiệm. Nhưng phải thêm chút may mắn nữa.như cụ đủ điều kiện đi kỹ sư mà sao cụ k đi theo hướng đó
Vì e làm trái ngành nên kiến thức cntt cũng chả còn nhớ, tiếng Nhật tuy n3 nhưng kaiwa bập bõm nên cũng ko tự tin pv.E thấy bảo đi du học xong chuyển qua shuy thì tốt nên em mới qd đi học lên tiếp

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Vì e làm trái ngành nên kiến thức cntt cũng chả còn nhớ, tiếng Nhật tuy n3 nhưng kaiwa bập bõm nên cũng ko tự tin pv.E thấy bảo đi du học xong chuyển qua shuy thì tốt nên em mới qd đi học lên tiếp
Vậy là cụ bị bọn du học nó tư véo rồi chứ vừa ra trường là đã có thể đi được rồi.như thằng cu e e nó vừa tốt nghiệp đi luôn còn k có kinh nghiệm.vì sang bên này họ đào tạo lại hết.mà du học chuyển shyu thì có cái hay là được học thêm tiếng nhưng coi như mất thêm 1 năm

Hanoi1919

Xe tăng
Xem thớt của mợ lại bồi hồi nhớ lại thời còn lang thang bên Nhật từ 2005 đến 2007. Thời đó người Việt bên đó hiếm nên ở bên đấy buồn thúi ruột. Tuy nhiên thời đó người Nhật dành cảm tình cho người Việt hơn bây h do ít sự vụ. Nói chung cảm nhận của em về người Nhật rất tốt. Bên ngoài họ tỏ ra lễ nghi, khách sáo nhưng nếu quen rồi họ cũng rất tình cảm và dễ chịu. Ngày đấy em làm cho 1 công ty Nhật, bác giám đốc kể ngày xưa tao đi biểu tình chống chiến tranh Việt Nam mà bị đình chỉ học 1 năm. Ngày nào bác cũng dành 1h để luyện tiếng Nhật cho em. Sau đấy bác về hưu thì em chuyển sang làm với một bác khác cũng rất quan tâm. Biết em ở bên đó một mình buồn nên cuối tuần hay rủ đi chơi, đi nhậu. Về nước rồi vẫn giữ liên lạc và làm với các bác ấy mãi. Về sau em chuyển ngạch, không làm tiếp mảng liên quan tới Nhật mới liên lạc thưa dần.
Cụ ở vùng nào mà 2005 - 2007 vẫn còn hiếm người Việt vậy? Tầm 2005 mà ở mấy vùng quanh Nagoya thì người Việt đã loạn lắm rồi.

Sfgs

Xe buýt
Vậy là cụ bị bọn du học nó tư véo rồi chứ vừa ra trường là đã có thể đi được rồi.như thằng cu e e nó vừa tốt nghiệp đi luôn còn k có kinh nghiệm.vì sang bên này họ đào tạo lại hết.mà du học chuyển shyu thì có cái hay là được học thêm tiếng nhưng coi như mất thêm 1 năm
Vâng thôi thì chấp nhận sự lựa chọn của mình dù nó ntn đi chăng nữa. Em đã cảm thấy sai lầm khi nghe gia đình vào " nhà nước" nên bây h khi có biến xảy ra em phải làm lại từ đầu. Giờ đi làm chỉ ngồi hết giờ rồi về.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Vâng thôi thì chấp nhận sự lựa chọn của mình dù nó ntn đi chăng nữa. Em đã cảm thấy sai lầm khi nghe gia đình vào " nhà nước" nên bây h khi có biến xảy ra em phải làm lại từ đầu. Giờ đi làm chỉ ngồi hết giờ rồi về.
E cũng ủng hộ cụ.chọn rồi thì cứ thế mà làm.phần nào đó e cũng giống cụ.dứt áo ra đi.cụ bảo cụ quê 17 phải k nhỉ?

Sfgs

Xe buýt
E cũng ủng hộ cụ.chọn rồi thì cứ thế mà làm.phần nào đó e cũng giống cụ.dứt áo ra đi.cụ bảo cụ quê 17 phải k nhỉ?
Vâng em quê 17, sai lầm là em nghe theo Cô Chú trên này, hoàn cảnh nhà em cũng hơi kì cục khi mọi thứ công việc gì cũng răm rắp nghe theo lời " Cô Chú" nỗi ám ảnh đấy từ bé rồi nên E phản kháng nhiều lần nhưng mọi người cũng không nghe. Bác hiểu cảnh nhờ vả người nhà rồi thì biết. Đến lúc có biến cố xảy ra thì mình mất luôn chỗ dựa, mà trong nhà nc thì bác biết rồi đấy. Em có thích làm nghề này đâu. Ngày xưa em từng nói với gia đình là sao cứ phải dựa dẫm làm gì, tự mình mà sống, nhỡ có biến thì mình làm sao mà chủ động đc. Mọi ng không ai nghe, giờ thì mới trắng mắt ra.

Gosu2016

Xe tăng
Mợ ăn mặc đẹp, nhưng mà không thấy nói đến chủ đề yêu đương nhỉ. Trai Nhật như thế nào mợ? Nghe đồn lập kỷ lục ở châu Á :D

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Vâng em quê 17, sai lầm là em nghe theo Cô Chú trên này, hoàn cảnh nhà em cũng hơi kì cục khi mọi thứ công việc gì cũng răm rắp nghe theo lời " Cô Chú" nỗi ám ảnh đấy từ bé rồi nên E phản kháng nhiều lần nhưng mọi người cũng không nghe. Bác hiểu cảnh nhờ vả người nhà rồi thì biết. Đến lúc có biến cố xảy ra thì mình mất luôn chỗ dựa, mà trong nhà nc thì bác biết rồi đấy. Em có thích làm nghề này đâu. Ngày xưa em từng nói với gia đình là sao cứ phải dựa dẫm làm gì, tự mình mà sống, nhỡ có biến thì mình làm sao mà chủ động đc. Mọi ng không ai nghe, giờ thì mới trắng mắt ra.
Cụ ở đâu 17 thế?e cũng quê gốc 17.Âu cũng là cái số đi Nhật hay k cũng là số.nhiều ông sang đây ngon ngờ đâu cũng chết một cách lãng xẹt.nhưng nhiều người lại phát triển vượt bậc tiêu biểu như mợ chủ

Vishnu

Xe đạp
Cũng từng làm cho Nhật 9 năm. Bọn nó rất giả tạo, phần lớn là coi thường người việt đói nghèo ngu dốt. Bọn họ người tử tế không có nhiều. Đa phần cũng ma mãnh. Ví dụ có thằng Sếp người Nhật nó cũng vừa làm cho 1 cty nó đồng thời mở 1 cty khác cung cấp vật liệu cho chính tập đoàn nó đang làm. Xét về mặt nào đấy là dạng tham nhũng. Cũng nhiều thằng sau công việc ở VN đi làm về là đi tìm gái hoặc cặp bồ. Thậm chí có thằng cặp bồ xong bỏ vợ ở quê và sang vn định cư luôn. Có những thằng chỉ tốt nghiệp cấp 3 bên Bổn sang VN được làm quản đốc (cũng gặp vài thằng như thế rồi) chửi lao động VN không phải tiếng người (đến mức phiên dịch không dám dịch lại hoặc xấu hổ, chửi tục). Nên đừng thần tượng bọn nó lên thành thần.

Vishnu

Xe đạp
Vài gần đây báo chí đang phản hồi Nhật chuẩn bị xả thải nước nhiễm phóng xạ của nhà máy hạt nhân Fukushima ra biển. Tử tế gì thứ ấy.
Nghe 1 thằng Tung Của nó bảo ở khía cạnh nào đó thì nó nói cũng đúng : " “Nhật Bản thường yêu cầu các nước khác hoàn thành trách nhiệm với quốc tế. Giờ đây, cộng đồng quốc tế đang dõi theo Nhật Bản, vì vậy họ không thể nhắm mắt làm ngơ hay lờ đi. Vấn đề này rất quan trọng. Nhật Bản cần phải có trách nhiệm với lợi ích của cộng đồng quốc tế, cũng như của người dân nước này”, ông Zhao Lijian nói...." VTC News

unfoto

Xe máy
Mợ post ảnh bạn trai, khéo khối cụ vỡ mộng

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm ở ĐHQG HN hả cụ? Thấy cụ nhắc đến khảo thí và kiểm định đh.