[Funland] Cuộc đảo chính ở Liên Xô tháng 8-1991 (MỚI)

4banhxequay

Xe điện
Hôm đấy em sáng dậy bật tv toàn thấy nhạc giao hưởng và ballet. Đi ra đường thấy xe tăng đầy đường. Thực ra xem thái đôj dân Nga là em cũng biết được đội này sẽ thua. Nhưng không hiểu sao đại sứ quán nhà mình báo về nước thế nào để lãnh đạo mình chúc mừng đội đảo chính. Sau này Elsin ghét Việt nam là vì thế
Em nhớ như buổi chiều ngày 19/8/1991. Nghe một bài tuyên bố dài của VN phát trên đài TNVN, khí thế hừng hực ủng hộ phe đảo chính. Chắc chắn bài đó có đăng báo. Cụ nào làm thư viện sưu tầm được bài đấy thì hay biết bao. Khen cho người chắp bút các cụ ạ. Trong vòng có 1-2 giờ đồng hồ mà làm bài hịch hùng hồn ủng hộ cách mạng Nga hehe

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Cụ có nhầm thời gian không súng nổ khoảng 4 giờ sáng em đang đánh chắn nhà em ngay bến 1905 ti vi thông báo không ai ra khỏi nhà bánh mỳ và sữa được phát đến chân toà nhà
Em nhầm thế nào được hả cụ. Nhà em ở số 5, Komsomolsky Prospect, gần Park Kultury
Tối trước , đang nhậu nhẹt thì TV tắt phụt, té ra lực lượng chống Yeltsin chiếm Đài truyền hình Ostankino
Bọn em giải tán
Khoảng 12 giờ đêm, tăng thiết giáp chậy ầm ầm qua cửa nhà em. Chúng em có người Nga, dưới quyền bọn em, cả hai vợ chồng quyết định chạy xuống Tula cách Moscow 200 km để lánh nạn. Bọn em có xe riêng, tây lái, hẹn 7 giờ đến đón.
Cả đêm hai vợ chồng lo lắm, không ngủ được. Đến sáng, khi xe đến, bọn em mở TV nghe ngóng và dự đoán là phe Yeltsin điều xe để thịt đám nghị sĩ Quốc hội chống ông, nên bình tâm. Em vốn máu hóng khá cao, em nói sẽ làm "CNN" ra hiện trường. Từ nhà em đến chỗ đường Kalinin chừng 3 km. Em đến đó khoảng 8 giờ 30, thấy súng AK bắn đì đẹt, xe troleybus chặn ngang đường, bị cháy từ trước. Em tìm chỗ tránh đạn nên ra chỗ giữa cầu qua sông Moscow, bên phải là Nhà Trắng, bên trái Ukraina Hotel, nơi xe tăng chĩa nòng pháo vào Nhà Trắng. Em đang vừa ngó vừa tránh (chẳng biết có tránh được không) thì người lính tăng giữ em nói tại sao ở đây, em nói đi qua xem, và nói là sinh viên (lúc đó mặt em là bố sinh viên rồi), một lát sau anh ta thả em và nói: "Biến khỏi chỗ này ngay, nguy hiểm". Ừ thì đi, em vừa quay lưng thì đạn nổ, cách đó trăm mét là xe truyền tin qua vệ tinh của CNN đang làm việc. Đường phố vẫn hoạt động bình thường dường như không bị ảnh hưởng của đạn pháo ngay cạnh, thế mới hay chứ. Em ra điện thoại công cộng gọi về nhà báo tin mình vừa ở đây. Vợ vảo về nhà đi, xem CNN truyền hình trực tiếp.
1993 – Dao chinh (18).jpg

Vị trí em bị tóm giữ, nhưng lúc đó không còn xe tăng trên đường, họ đã xuống Ukraina Hotel rồi
1. Cụ nói đúng, tiếng súng nổ từ gần sáng nhưng là đạn AK-47, ở sát đó mới nghe thấy, chứ ở phố 1905 em e khó nghe thấy
2. Em cũng đúng vì em nói là đạn pháo bắn vào Nhà Trắng

Chỉnh sửa cuối:

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
1991 Đảo chính 1991_8_19 (77).jpg

19-8-1991 – xe tăng, xe bọc thép phe đảo chính trấn giữ những đường phố Moscow. Ảnh: Alexander Chumichev
1991 Đảo chính 1991_8_19 (78).jpg

1991 Đảo chính 1991_8_19 (79).jpg

19-8-1991 – xe tăng, xe bọc thép phe đảo chính trấn giữ những đường phố Moscow.Ảnh: Alexander Chumichev và Valery Hristoforov

Em thấy Gorbachev không hề phá, LX sụp đổ là do hệ thống chính trị - kinh tế - xã hội quá trì trệ và lạc hậu nên sụp đổ là hệ quả tất yếu. Cụ tưởng tượng xứ ta mà ko mở cửa đổi mới thì...
Gor góp phần vào bằng cách cấm rượu.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
1991 Đảo chính 1991_8_19 (83).jpg

119-8-1991 – Thường dân ngồi trên xe bọc thép trong thời gian đảo chính ở Liên Xô. Ảnh: Shepard Sherbell
1991 Đảo chính 1991_8_19 (84).jpg

19-8-1991 – binh sĩ phe đảo chính phong toả một con phố ở Quảng trường Đỏ. Ảnh: Alexander Chumichev & Valentin Kuzmin
1991 Đảo chính 1991_8_19 (86).jpg

19-8-1991 – chướng ngại vât bảo vệ Nhà Trắng. Ảnh: Gennady Khamelyanin

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
1991 Đảo chính 1991_8_19 (89).jpg

19-8-1991 – Những người lính xe tăng ngăn chặn những người ủng hộ dân chủ bằng cách chặn đường. Ảnh: Vladimir Musaelyan và Eduard Pesov

19-8-1991 – nhân dân nổi dậy chặn một chiếc xe tăng tại Quảng trường Manezhnaya, Moscow. Ảnh: Andrei Solovyev

1991 Đảo chính 1991_8_19 (91).jpg

19-8-1991 – Tại ngã tư Garden Ring và phố Novy Arbat, Moscow. Ảnh: Andrei Solovyev

cairong_2011

Xe container
Năm 93 em nhớ là xem tv Nga không kênh nào bình luận gì vì không dám ủng hộ bên nào, tất cả phát lại của CNN. Bọn CNN đặt máy quay trên nóc khách sạn UCRAINA quay sang nhà trắng bình luận như tường thuật bóng đá
Khi đó em đang ở Irkutsk và xem live qua TV Nga phát của CNN

agrimeco

Xe lăn
Năm 93 em nhớ là xem tv Nga không kênh nào bình luận gì vì không dám ủng hộ bên nào, tất cả phát lại của CNN. Bọn CNN đặt máy quay trên nóc khách sạn UCRAINA quay sang nhà trắng bình luận như tường thuật bóng đá
Vụ 93 em nhớ HTV của nga có truyền trực tiếp, đây là 1 kênh tư nhân nhưng rất nổi do đưa các tin nóng và các tin lề trái so với OPT.

HTlangtu

Xe điện
Em thấy Gorbachev không hề phá, LX sụp đổ là do hệ thống chính trị - kinh tế - xã hội quá trì trệ và lạc hậu nên sụp đổ là hệ quả tất yếu. Cụ tưởng tượng xứ ta mà ko mở cửa đổi mới thì...
e tưởng bảo do Mẽo và phe tư bản phá hoại chứ ạ :P :D

Xế Độp

Xe điện
Trong group có cụ nào đi LX cuối năm 86, đầu 87 đến 88 phải về không nhỉ?

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Thời ấy Liên Xô tan rã đúng là tiếc nuối, nhưng cũng là may mắn cho VN. Có vụ này thì VN mới quyết tâm dứt hẳn khỏi bao cấp, chuyển cơ chế thị trường, kinh tế mới phát triển như bây giờ. Kể ra Liên Xô thay đổi theo cơ chế thị trường và làm đầu tàu cho các nước đàn em theo sau thì giờ quá ngon.
Nói thật, bây giờ con người VN trong các cơ quan nhà nước và ở nông thôn vẫn còn tàn dư bản chất con người thời bao cấp: lười nhác, trốn tránh trách nhiệm, lãng phí, tráo trở. Dần dần cơ chế thị trường mới xóa bớt những tính xấu trên do phải vận động thì mới có mà ăn.
Liên Xô tan rã là tất yếu - nó như cái u nhọt cần giải phẫu sớm ngày nào đỡ nhức nhối ngày ấy - Gorbachev chỉ là người không che lại thôi - em nhớ trước 1985 có 1 vị nào đó về nói chuyện thời sự có nói về học thuyết " Chiến thắng không cần chiến tranh" Của ai đó bên USA - cùng thời kỳ với ông Lê Lựu đi hội thảo hội nhà văn trong chiến tranh với Mỹ về nói chuyện về nước Mỹ -
Em nhớ câu họ hình dung là sau năm 2000 quảng trường đỏ sẽ là bãi đỗ xe cho khách du lịch khi thăm chế độ của CCCP - kết quả thì còn nhanh hơn;
Thực ra nước nào ở chế độ XHCN càng lâu thì càng khó đổi mới, vì ý thức hệ nó ăn quá sâu, phải nói là Việt Nam chúng ta chuyển hoá nhanh và kịp thời;
Kể ra bất cứ chế độ nào cũng mong ước dân giàu nước mạnh cả thôi - nhưng chỉ khác cách làm - nay thì thực tế đã chứng minh;

mihkun

Xe tăng
Ông ấy lãnh đạo mấy năm mới sụp mà cụ. Như thế phần nào đó khẳng định ông ấy đã lãnh đạo yếu kém rồi!
Bệnh nhân ung thư di căn giai đoạn cuối, bác sỹ nào cũng như nhau thôi cụ. Mà ít ra ông này còn đỡ tồi hơn các đời TT trước.

Dan du an

Xe ba gác
Đảo chính thế này mà nó thành đánh nhau thật thì kinh các cụ nhỉ, toàn xe tăng thế kia

Acmin

[Tịch thu bằng lái]
e tưởng bảo do Mẽo và phe tư bản phá hoại chứ ạ :P :D
Các thế lực thù địch chứ cụ ;))
Phải cám ơn ô TT Liên xô Gorbachev mới đúng, nếu LX không tan rã năm 1991, khéo giờ này các cụ vẫn đi xếp hàng mua lương thực, thực phẩm, hoặc tệ hơn nữa đang oánh nhau lôn xộn như bên Đông Âu rồi, chứ ko có 4rum mà rảnh chém gió đâu :))

km18 yenson

Xe buýt
Thời kỳ sụp đổ này đánh dấu sự khởi đầu cho rất nhiều soái ở đông âu nói chung và nga nói riêng,có rất nhiều lao động xuất khẩu về nước và ko ít số khác chạy đi nước thứ 3.
Ông già em đi bungaria từ năm 88 đến năm 91 thì về do hệ thống xhcn toàn đông âu sụp đổ,có kể lại rằng xã hội rất chi loạn lạc,đồ ăn thiếu thốn may mà giữ dc mạng về nước,hàng hóa chả có gì khi về ông đóng dc thùng hàng trả chậm cả tháng sau mới về tới nơi chỉ nguyên vải và áo,thêm tí thuốc tây,tiền mặt ko có 1 xu.đến bây giờ em vẫn giữ dc những cái áo từ thời đấy.

metalins

Xe tăng
Tình trạng của CCCP lúc bấy giờ tựu trung lại là: Lạnh đạo chóp bu sống xa dân, duy ý chí, đặc quyền đặc lợi, quan liêu, bao cấp, bế quan toả cảng, ôm đồm phe XHCN; không có khái niệm KTTT
Không theo kịp xu thế chung của thời đại, mức sống của dân thấp, khi ông Gorbachev lên làm TBT rồi đổi mới làm tổng thống liên bang...có thể coi có chút đổi mới so với thể chế cũ - nhưng chắc chắn không ôm đồm được hết các nước cộng hoà của CCCP cũ, bản chất họ khác nhau về văn hoá, khác nhau về địa chính trị...và kết thúc là tan dã CCCP - em thấy đó là bước ngoặt lớn cho thế giới và cho Việt Nam, nếu không giờ này em đang đi XHCN ( xếp hàng cả ngày)
Dù sao thì ông Gorbachev cũng được giải Nobel vì hoà bình; vậy là thế giới đã cảm ơn ông ấy hạ bệ một chế độ tưởng như là tường thành không bao giờ suy sụp, trong đó có dân ta;
Em ko ưa mô hình kinh tế XHCN thời bao cấp nhg văn hóa xếp hàng thì em nghĩ cần phải có dù là XH nào, TB xếp hàng trật tự cả đấy mà nó vẫn tiến lên mạnh mẽ đó thôi. Ko muốn xếp hàng thì chỉ còn cách chen lấn, chả ai tiến lên dc trừ mấy ông khôn lỏi.