[Funland] Cuộc đảo chính ở Liên Xô tháng 8-1991 (MỚI)

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
1991 Đảo chính 1991_8_21 (10).jpg

21-8-1991 – "Đả đảo bọn đảo chính". Ảnh: Georgy Pinkhassov
1991 Đảo chính 1991_8_21 (11).jpg

21-8-1991 – xe tăng của lực lượng ủng hộ Yeltsin trước Nhà Trắng. Ảnh: Georgy Pinkhassov
1991 Đảo chính 1991_8_21 (12).jpg

21-8-1991 – xe tăng của lực lượng ủng hộ Yeltsin trước Nhà Trắng. Ảnh: Georgy Pinkhassov
1991 Đảo chính 1991_8_21 (13).jpg

Dtht.laixe

Tháo bánh
Em thấy Gorbachev không hề phá, LX sụp đổ là do hệ thống chính trị - kinh tế - xã hội quá trì trệ và lạc hậu nên sụp đổ là hệ quả tất yếu. Cụ tưởng tượng xứ ta mà ko mở cửa đổi mới thì...
Liệu có là tất yếu phải có cách mạng ko nhỉ.

oishivn

Xe điện
Không liên quan
Em ghen với một số cụ

Một số cụ là công chức nhà nước, lương vẫn hưởng 100%. nằm nhà lướt web, lại được coi là "yêu nước". Chủ nghĩa CS là đây, mà em từng mơ rõ dãi lúc nhỏ. Thiên đường là đây, chứ còn ở đâu nữa?
Em mải hóng chuyện Nga, ở đó 12 năm, hậu quả thua cả mấy bác đảo chính hụt: không lương, không bảo hiểm, không nhiều thứ, hiện ăn ké tiền hưu trí của vợ nhõn 3,2 triệu/tháng. Hai vợ chồng em trông vào khoản đó vì em không có con cái để hỗ trợ. Em nói trước em không bán than đâu nhé.
Biết mình kém cỏi, vợ đau yếu, đành lau nhà, chợ búa, cơm nước 2 bữa, thời gian rảnh thì post bài hầu các cụ, lấy làm nguồn vui.
Hai chục năm nay không dám đến bệnh viện. Đau ốm cứ ra hiệu thuốc, kể bệnh. Đơn thuốc căng đét, ngon bổ rẻ, có khi giỏi hơn mấy ông bác sĩ trong bệnh viện. Đến viện bây giờ họ vặt kinh lắm: "Chỉ cần hơi ho cũng cho chụp não"
Em chắc chắn tuổi đời ít hơn cụ rất nhiều, thấy cụ tâm tư thì em mạo muội mượn 1 câu về chia sẻ với cụ: hãy cứ sống theo cách mình lựa chọn ạ. Em chúc cụ và bác gái sức khỏe dồi dào luôn có nhiều niềm vui trong cuộc sống ạ. Em chân thành cám ơn những thông tin những kiến thức bổ ích cụ đã chia sẽ với mọi người, một lần nữa em gửi lời chúc sức khỏe đến cụ ạ :)

Dtht.laixe

Tháo bánh
Hồi đó ko biết anh Tin hói ủng hộ phe nào nhỉ?

agrimeco

Xe lăn
NHỮNG HÌNH ẢNH NGÀY 21/8/1991

1991 Đảo chính 1991_8_21 (1).jpg

21-8-1991 – xe tăng lực lượng đảo chính chiếm giữ Quảng trường Đỏ. Ảnh: Peter Turnley
1991 Đảo chính 1991_8_21 (2).jpg
1991 Đảo chính 1991_8_21 (4).jpg
Cụ Ngao cho hỏi có phải sau khi ép Gorbachov ký giấy từ bỏ chức vụ TT và giải thể Liên bang SNG thì quảng trường đỏ bị đổi tên thành quảng trường cách mạng đúng ko ạ? Cùng thời điểm đó 1 loạt tên các TP lớn, tên của các đại lộ, con phố lớn mang tên một số nhân vật cs nổi tiếng cũng thay tên hết phỏng ạ?

Mũi tên bạc

Xe container
Không liên quan
Em ghen với một số cụ

Một số cụ là công chức nhà nước, lương vẫn hưởng 100%. nằm nhà lướt web, lại được coi là "yêu nước". Chủ nghĩa CS là đây, mà em từng mơ rõ dãi lúc nhỏ. Thiên đường là đây, chứ còn ở đâu nữa?
Em mải hóng chuyện Nga, ở đó 12 năm, hậu quả thua cả mấy bác đảo chính hụt: không lương, không bảo hiểm, không nhiều thứ, hiện ăn ké tiền hưu trí của vợ nhõn 3,2 triệu/tháng. Hai vợ chồng em trông vào khoản đó vì em không có con cái để hỗ trợ. Em nói trước em không bán than đâu nhé.
Biết mình kém cỏi, vợ đau yếu, đành lau nhà, chợ búa, cơm nước 2 bữa, thời gian rảnh thì post bài hầu các cụ, lấy làm nguồn vui.
Hai chục năm nay không dám đến bệnh viện. Đau ốm cứ ra hiệu thuốc, kể bệnh. Đơn thuốc căng đét, ngon bổ rẻ, có khi giỏi hơn mấy ông bác sĩ trong bệnh viện. Đến viện bây giờ họ vặt kinh lắm: "Chỉ cần hơi ho cũng cho chụp não"
Đọc đến đoạn bôi đậm chỉ biết chúc cụ luôn mạnh khỏe, vui vẻ và vạn sự như ý thôi!

bridge

Xe điện
Cụ Ngao cho hỏi có phải sau khi ép Gorbachov ký giấy từ bỏ chức vụ TT và giải thể Liên bang SNG thì quảng trường đỏ bị đổi tên thành quảng trường cách mạng đúng ko ạ? Cùng thời điểm đó 1 loạt tên các TP lớn, tên của các đại lộ, con phố lớn mang tên một số nhân vật cs nổi tiếng cũng thay tên hết phỏng ạ?
Như hồi em ở bên ấy, thì chỉ có các thành phố lớn đổi tên thôi (VD: St Peterburg, Volgagrad...)
Còn tại các thành phố, tên các ga xe điện ngầm, tàu hỏa, tòa nhà... thì phần lớn vẫn giữ tên cũ từ thời LX

old cAt

Xe hơi
Không liên quan
Em ghen với một số cụ

Ngưỡng mộ cụ Ngao5 đã lâu nay mới biết gia cảnh. Rất cám ơn cụ Ngao5 vì thông tin cụ cung cấp trong các thớt của cụ.

agrimeco

Xe lăn

Như hồi em ở bên ấy, thì chỉ có các thành phố lớn đổi tên thôi (VD: St Peterburg, Volgagrad...)
Còn tại các thành phố, tên các ga xe điện ngầm, tàu hỏa, tòa nhà... thì phần lớn vẫn giữ tên cũ từ thời LX
Vâng, em ở tỉnh lẻ thì sau biến cố năm 93 thấy 1 loạt các tên phố lớn mang tên Karmac, Angen hay tháng 10 đều bị đổi hết. Quảng trường đỏ lúc đó cũng bị đổi tên thì phải và các lễ duyệt binh kỷ niệm chiến thắng phát xít đc diễn ra tại quảng trường khác. Cũng từ thời điểm đó, ngày CM tháng 10 ko còn là ngày lễ trọng đại của người Nga nữa.

ah99x6

Xe điện
Cháu xin phép vào hóng thớt cụ Ngao!

Patriots

Xe lăn
Anh xin ra khỏi đ. ảng, có số ngoại tệ phụ cấp ít ỏi định mua cái Lada để chạy Taxi ở Lenigrad, may sao có ông thầy đưa vào làm việc chân thư ký ở toà thị chính TP. Ông thầy lúc đó là CT thành phố, con đường đi lên cũng không bằng phẳng mà 10 năm sau đã là TT LB Nga

agrimeco

Xe lăn
Anh xin ra khỏi đ. ảng, có số ngoại tệ phụ cấp ít ỏi định mua cái Lada để chạy Taxi ở Lenigrad, may sao có ông thầy đưa vào làm việc chân thư ký ở toà thị chính TP. Ông thầy lúc đó là CT thành phố, con đường đi lên cũng không bằng phẳng mà 10 năm sau đã là TT LB Nga
Thật hả cụ:D em tưởng là giám đốc cơ quan FSB cơ mà nhỉ:)

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Putin lúc đó đang ở Đức, sau về nước, làm trợ lý cho thị trưởng Saint Peterburg là Anatoli Sovchak, phe Eltsin...tất nhiên là lúc đó và sau này Putin theo phe Eltsin.
93 em có qua cảng Vladivostock,các loại tàu chiến,tàu ngầm hàng trăm cái để không rỉ hoen không có lính ở trên,dân thì đói,xếp hàng cả sáng mới mua được mỗi người 1 cái bánh mì đen và 2 lạng mỡ muối,xã hội thì loạn,tối bọn em ra đường là bị cướp đánh,ngày thì các nhóm ông bà già cầm cờ búa liềm và biểu ngữ kiểu như Yeltsin phát xít.Vậy mà hôm nọ xem tivi thấy Vladi phát triển đẹp quá,quá may mắn cho nước Nga cũng như ta
Cụ nói thế nào ấy chứ, em ở Vladivostok mấy lần vào dịp 92-93 có thấy đói kém như cụ tả đâu, thức ăn đồ uống ê hề đầy ra, gái trẻ để ngực trần nõn nà chèo thuyền trên biển, xe ô tô rẻ như xe đạp (500$ mua được xe cũ tay lái nghịch, toàn Honda, Nissan...chạy đầy đường). tàu chiến đậu ở cảng to đùng, cũng có tí han rỉ (tàu biển nào chả thế) nhưng làm gì thê thảm như cụ nói, và cũng chỉ dăm bảy cái chứ lấy đâu ra cả trăm cái tàu chiến tàu ngầm đậu ở cảng?

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
SNG là Cộng đồng các quốc gia độc lập, chính sự ra đời của SNG là khai tử cho Liên Xô.
SNG do Eltsin và tổng thống các nước cộng hòa khác lập ra chứ k phải do Gorbachov.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Anh Chốp gọi là Tổng thống từ 3/1990 báo hiệu đi theo tư bổn rồi. Các chiến hữu biết hết nhưng anh làm chậm quá.
Tổng thống là cách dịch của ta thôi.
President, Chairman, chủ tịch....đều là những từ chỉ cái địa vị, chỗ ngồi to nhất trong làng thôi, không quan trọng quay hướng nào.

Kurumasuki

Xe container
Tổng thống là cách dịch của ta thôi.
President, Chairman, chủ tịch....đều là những từ chỉ cái địa vị, chỗ ngồi to nhất trong làng thôi, không quan trọng quay hướng nào.
Trước đó chưa có chức vụ đó cụ nhé.
Nếu chỉ là cách dịch thì nói làm gì.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Mikhail Gorbachev có biết mình sẽ bị đảo chính hay không?
Câu trả lời là có. Tại sao lại không ngăn chặn, đến nỗi bị bắt giam?
Ngược dòng lịch sử. Liên bang Xô Viết trì trệ từ 1967 dưới thời Brezhnev, đến năm 1974, do chiến tranh Israel-Ả rập nổ ra, kênh đào Suez tắc nghẽn, khiresn giá dầu tăng vọt. Liên Xô đã vớ được khá nhiều tiền để phục hồi kinh tế. Đến 1979 lao vào cuộc chiến ở Afghanistan họ vẫn nghĩ rằng vừa có bơ veaf có thuốc súng. Ngờ đâu bị phương tây phong toả kinh tế, chiến tranh ngốn nhiều tiền và đặc biệt chạy đua vũ trang với Mỹ trong cái gọi là "Chiến tranh vì sao". Thêm nữa việc duy trì 500.000 binh sĩ tại Ba Lan, Đức và Tiệp Khắc khiến nền kinh tế Liên Xô kiệt quệ. Việc thiếu thốn hàng hoá xrtwf 1979 kéo dài suốt 12 năm. Đến mức khi em đến Liên Xô 1988 và 1990 thấy thay đổi ghê gớm. Trên kệ hàng sạch trơn. Không còn một hộp sữa, không còn thịt, nói cho đúng chỉ còn những miếng bèo nhèo và xương. Bánh mỳ xếp hàng dài, xúc xích hết sạch... Tệ hơn nữa muối và diêm cũng thiếu.
Quan trọng là giá dầu lúc đó rẻ quá thôi cụ ạ.
Liên Xô tan rã là tất yếu - nó như cái u nhọt cần giải phẫu sớm ngày nào đỡ nhức nhối ngày ấy - Gorbachev chỉ là người không che lại thôi - em nhớ trước 1985 có 1 vị nào đó về nói chuyện thời sự có nói về học thuyết " Chiến thắng không cần chiến tranh" Của ai đó bên USA - cùng thời kỳ với ông Lê Lựu đi hội thảo hội nhà văn trong chiến tranh với Mỹ về nói chuyện về nước Mỹ -
Em nhớ câu họ hình dung là sau năm 2000 quảng trường đỏ sẽ là bãi đỗ xe cho khách du lịch khi thăm chế độ của CCCP - kết quả thì còn nhanh hơn;
Thực ra nước nào ở chế độ XHCN càng lâu thì càng khó đổi mới, vì ý thức hệ nó ăn quá sâu, phải nói là Việt Nam chúng ta chuyển hoá nhanh và kịp thời;
Kể ra bất cứ chế độ nào cũng mong ước dân giàu nước mạnh cả thôi - nhưng chỉ khác cách làm - nay thì thực tế đã chứng minh;
Không hề tất yếu.
Nếu tất yếu thì các nước như TQ, Cuba, VN phải tan rã chế độ trước.
Tóm lại là nước Nga chọn con đường ấy thay vì chọn duy trì chế độ thôi....nếu chọn duy trì thì nó thừa sức, mặc cả với Mỹ, Đức, cắt giảm bớt chi phí là vượt qua khủng hoảng ngay. Nga của Putin bây giờ bị cấm vận bao năm có chết đâu.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
1991 Đảo chính 1991_8_21 (21).jpg

21-8-1991 – trạm y tế tạm thời phục vụ những người biểu tình bảo vệ Nhà Trắng. Ảnh: Georgy Pinkhassov
1991 Đảo chính 1991_8_21 (22).jpg

21-8-1991 – trạm y tế tạm thời phục vụ những người biểu tình bảo vệ Nhà Trắng. Ảnh: Georgy Pinkhassov
1991 Đảo chính 1991_8_21 (23).jpg

21-8-1991 – những người ủng hộ Yeltsin bảo vệ Nhà Trắng chống lại lực lượng đảo chính. Ảnh: Georgy Pinkhassov