[Funland] Cùng trao đổi, Một ngàn lẻ một câu hỏi về bảo hiểm ôtô

Trạng thái
Thớt đang đóng

trantuan2405

Xe đạp
Kính nhờ các bác cho em hỏi gấp về vấn đề bảo hiểm xe với ạ. Xe em có hợp đồng BH toàn diện với bảo hiểm quân đội MIC, vừa rồi ông bô có nhầm chân ga nên dí đầu vợ 2 ổng vào cửa sắt, thiệt hại bộ cửa nhà e,còn vợ 2 của ổng bị toét mắt, vỡ cản. Đã gọi BH chụp ảnh hiện trường xong đâu đấy dắt xe lên hãng báo giá hơn 20 chai để thay bộ đèn pha, đến lúc này thì bên BH lại ko chấp nhận và nói là để cho bên BH mua đèn về cho hãng thay,tuy nhiên là bên hãng và nhà e cũng ko chịu vì đâu biết hàng bên BH mua có phải là hàng chất lượng ko hay là của tàu khựa, thay hàng ko chất lượng thì hãng đâu chấp nhận ảnh hưởng uy tín của hãng đúng ko các cụ??? Như vậy trong trường hợp này em phải làm gì để BH phải chấp nhận hàng trong hãng cho em ạ??? Em thấy như Liberty hay Pjico Pvi đồ gì đấy đều thay phụ tùng tại hãng đc hết đúng ko vậy các cụ. Giải ngố giúp em vụ này. Em đội ơn các cụ ạ!!!

vlife

Xe hơi
Website
www.muabaohiemonline.net
Kính nhờ các bác cho em hỏi gấp về vấn đề bảo hiểm xe với ạ. Xe em có hợp đồng BH toàn diện với bảo hiểm quân đội MIC, vừa rồi ông bô có nhầm chân ga nên dí đầu vợ 2 ổng vào cửa sắt, thiệt hại bộ cửa nhà e,còn vợ 2 của ổng bị toét mắt, vỡ cản. Đã gọi BH chụp ảnh hiện trường xong đâu đấy dắt xe lên hãng báo giá hơn 20 chai để thay bộ đèn pha, đến lúc này thì bên BH lại ko chấp nhận và nói là để cho bên BH mua đèn về cho hãng thay,tuy nhiên là bên hãng và nhà e cũng ko chịu vì đâu biết hàng bên BH mua có phải là hàng chất lượng ko hay là của tàu khựa, thay hàng ko chất lượng thì hãng đâu chấp nhận ảnh hưởng uy tín của hãng đúng ko các cụ??? Như vậy trong trường hợp này em phải làm gì để BH phải chấp nhận hàng trong hãng cho em ạ??? Em thấy như Liberty hay Pjico Pvi đồ gì đấy đều thay phụ tùng tại hãng đc hết đúng ko vậy các cụ. Giải ngố giúp em vụ này. Em đội ơn các cụ ạ!!!
Nếu trong hợp đồng bảo hiểm của bác có điều khoản " Thay mới chính hãng " thì cứ chính hãng mà thay bác ợ

vlife

Xe hơi
Website
www.muabaohiemonline.net
Cụ ơi bắt đầu từ 1/4 tăng thế nào Cụ thông não cho em phát
Tăng mức phí bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự đối với xe ô tô dưới sáu chỗ ngồi không kinh doanh vận tải lên mức 437.000 đồng/năm (tăng 40.000 đồng); xe ô tô 16 chỗ ngồi kinh doanh vận tải lên 3.054.000 đồng/năm (tăng 509.000 đồng) và xe ô tô 24 chỗ ngồi kinh doanh vận tải lên 4.632.000 đồng/năm (tăng 772.000 đồng).

Mức phí đối với các loại phương tiện cơ giới còn lại vẫn được giữ nguyên; trong đó, mức phí với mô tô hai bánh là 55.000 đồng/năm – 60.000 đồng/năm tùy dung tích; ô tô không kinh doanh vận tải 6-11 chỗ ngồi là 794.000 đồng/năm…

Ngoài ra, từ ngày 1-4, cũng tăng mức bồi thường bảo hiểm cho xe cơ giới bị tai nạn. Cụ thể, số tiền tối đa mà doanh nghiệp bảo hiểm phải trả trong trường hợp có thiệt hại về người do xe cơ giới gây ra là 100 triệu đồng/người/vụ tai nạn (trước đây là 70 triệu đồng/người/vụ).

Với thiệt hại về tài sản, doanh nghiệp bảo hiểm phải trả tối đa 50 triệu đồng/vụ tai nạn nếu do xe mô tô hai bánh, xe máy gây ra (trước đây là 40 triệu đồng/vụ); tối đa là 100 triệu đồng/vụ tai nạn nếu do xe ô tô gây ra (trước đây là 70 triệu đồng/vụ)

Trong thời hạn năm ngày từ ngày xảy ra tai nạn, chủ xe phải gửi thông báo bằng văn bản và tài liệu quy định trong hồ sơ yêu cầu bồi thường tới doanh nghiệp bảo hiểm.

Doanh nghiệp phải thanh toán bồi thường cho chủ xe trong 15 ngày, từ khi nhận được hồ sơ hoặc trong 30 ngày nếu phải tiến hành xác minh hồ sơ. Thời hạn yêu cầu bồi thường là một năm, kể từ ngày xảy ra tai nạn.

datnt79

Xe hơi
em vừa mua trước tết nên thoát được tí ti ạ :))

Tùng VT

Xe tải

Nhatbaivn

Xe hơi
Cac bac tai nhiet tinh wa

lysoi67

Xe máy
Cảm ơn thông tin chia sẻ của cụ nhé

cuclinh890

Xe đạp
Xe cũ tình bảo hiểm thế nào nhỉ cụ nhỉ

LibertyVietnam

Xe máy
...tuy nhiên là bên hãng và nhà e cũng ko chịu vì đâu biết hàng bên BH mua có phải là hàng chất lượng ko hay là của tàu khựa, thay hàng ko chất lượng thì hãng đâu chấp nhận ảnh hưởng uy tín của hãng đúng ko các cụ??? Như vậy trong trường hợp này em phải làm gì để BH phải chấp nhận hàng trong hãng cho em ạ??? Em thấy như Liberty hay Pjico Pvi đồ gì đấy đều thay phụ tùng tại hãng đc hết đúng ko vậy các cụ. Giải ngố giúp em vụ này. Em đội ơn các cụ ạ!!!
Chào bác trantuan2405!

Theo em được biết thì bác nên xem lại hợp đồng bảo hiểm đang có, tìm các điều khoản có liên quan đến chữ "phụ tùng chính hãng" hoặc "chính hãng", nhất là các điều khoản loại trừ. Ngoài hợp đồng, các hãng bảo hiểm ô tô đều có một bộ thông tin chi tiết về các điều kiện, điều khoản bảo hiểm, như Liberty bên em gọi là "Quy tắc bảo hiểm tự nguyện xe cơ giới" được đính kèm với hợp đồng bảo hiểm.

Đúng như bác nói, một trong những lợi ích nổi bật của Liberty là khách hàng được đảm bảo thay thế phụ tùng chính hãng mới 100%.

Chúc bác giải quyết ổn thỏa sự cố không mong muốn này!

Chỉnh sửa cuối:

nghiacool

Xe buýt
Nếu trong hợp đồng bảo hiểm của bác có điều khoản " Thay mới chính hãng " thì cứ chính hãng mà thay bác ợ
Cụ phải kiểm tra lại giấy CNBH và HĐ bảo hiểm. Nếu có các điều khoản sau:
- Thay thế mới không tính khấu hao.
- Lựa chọn cơ sở sửa chữa chính hãng (nếu hãng xe có tại VN)
THì vụ việc của cụ sẽ được đền bù như sau:
- Đền bù đủ giá trị phải thay thế mới (đèn pha).
- Bên BH sẽ thay thế mới đèn pha cho cụ tại chính hãng (nếu hãng xe có tại VN).
Cụ cứ theo các căn cứ trên mà yêu cầu thôi.

nghiacool

Xe buýt
e hóng, vì cái bảo hiểm xe máy hôm trước mua của ng quen nên k để ý thấy cái ngày cấp từ hòi 25/12/2013 mà thấy bạn ấy ghi cho mình phần thời hạn bảo hiểm tới hản 2017 , chả hiểu có dùng được không nhỉ :(
Theo quy định BH TNDS bán theo năm một.
TH này có thể là viết nhầm.
Cũng vẫn có TH cố tình bán nhiều năm, thu tiền đủ từng ấy năm.
Tốt nhất là bác chủ mua hẳn 1 cái mới cho yên tâm.

LibertyVietnam

Xe máy
Tốt nhất là bác chủ mua hẳn 1 cái mới cho yên tâm.
Đồng ý với bác!
Em mới coi lại bảo hiểm 66k của em, thấy có ghi ở mặt sau "Lưu ý đối với chủ xe, lái xe:
...GCNBH này chỉ có giá trị khi được ký trong năm 2015."
Giấy của em ký tháng 7/2015, may. :)

Trạng thái
Thớt đang đóng