[Funland] Cùng tìm hiểu ổ cứng SSD, xu hướng mới của lưu trữ

Sleepwalker

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
forhome.vn
Trong khi sự phát triển của CPU, card đồ họa ở một tốc độ chóng mặt thì ổ cứng HDD gần như chỉ làm mới mình bằng cách tăng dung lượng lưu trữ. Việc copy hoặc load các file nặng làm tốn thời gian chờ đợi của các cụ mợ. Trong một vài năm trở lại đây, các nhà phát triển đã tìm ra hướng lưu trữ mới đó là sử dụng ổ cứng thể rắn SSD giải quyết được những nhược điểm mà ổ HDD mắc phải

So với ổ HDD thì ổ SSD có nhiều ưu điểm hơn hẳn về mặt tốc độ, nhiệt độ, an toàn dữ liệu và cả điện năng tiêu thụ. Thời gian truy cập của HDD thường ~ 5-10 mili giây, còn của ổ SSD là ~3,5-10 micro giây, nhanh gấp cả trăm lần. Nếu bỏ qua vấn đề chi phí thì việc máy tính của các cụ mợ sở hữu ổ cứng SSD sẽ là một lựa chọn sáng suốt. Sau đây là vài thông tin nếu các cụ các mợ định nâng cấp ổ cứng của mình lên SSD

1. Tuổi thọ:

Công nghệ sử dụng trên ổ SSD mang tính bảo mật cao, đặc biệt là chip điều khiển (Chip điều khiển là một bộ vi xử lí được tích hợp để điều khiển giao tiếp giữa bộ nhớ flash và máy tính). Hiện nay có 3 dạng ổ SSD dùng cho từng trường hợp là:

- SLC (Single-Level-Cell): Loại sử dụng cho doanh nghiệp, loại này đắt nhất (giá tầm 3 $/GB), hiểu nôm na là loại này 1 bit dữ liệu cho một ô nhớ
- MLC (Multi-Level-Cell): Loại này dành cho người sử dụng thông thường (giá tầm 0,9 $/GB), thường có 2 bit dữ liệu trên 1 ô nhớ
- TLC (Triple-Level-Cell): Loại này chưa xuất hiện nhiều trên thị trường phổ thông (giá tầm 0,6 $/GB)

Sự khác nhau giữa 3 loại trên là số bit dữ liệu trên 1 ô nhớ, tất nhiên số bit dữ liệu trên 1 ô nhớ càng cao thì dung lượng ổ SSD càng lớn và nhà sản xuất càng tiết kiệm chi phí sản xuất. Tuy nhiên tính ổn định của ổ có bit dữ liệu trên 1 ô nhớ cao lại không bằng loại có bit dữ liệu trên 1 ô nhớ thấp

Thường thì tuổi thọ trung bình của một ổ SSD là 10-20 năm. Các ô nhớ sẽ bị hao mòn mỗi khi các cụ ghi dữ liệu vào chúng, giống như các cụ viết bút chì vào tờ giấy rồi tẩy xóa. Vi dụ: Ổ SSD Vertex 3 120GB có chu kì danh nghĩa là 3000 chu kỳ. Nếu các cụ mỗi ngày ghi lên ổ 50GB thì thời gian sử dụng là: 120 x 3000/ 50 = 7200 ngày = 20 năm. Nếu mỗi ngày ghi 100 GB thì tuổi thọ là 10 năm

Tuy nhiên hiện nay các nhà sản xuất đang cố gắng phát triển một công nghệ mới giảm hao mòn wear-leveling (tạm dịch là cân bằng hao mòn) nhằm đảm bảo dữ liệu được ghi đều lên tất cả các ô bộ nhớ. Ngoài ra còn có thuật toán khác nhằm di chuyển những vùng dữ liệu ít thay đổi vào vùng bộ nhớ thường xuyên sử dụng. Tất cả nhằm đảm bảo ô bộ nhớ nào cũng lưu trữ và làm việc như nhau => Tuổi thọ cao

2. Dung lượng cao, hiệu suất càng lớn:

Chỉ số đánh giá hiệu suất ổ cứng là RPM (số vòng quay/phút). Hiểu nôm na tốc độ quay càng chậm thì tốc độ truy cập dữ liệu càng lâu, vì thế các cụ mợ mua HDD thông thường toàn chọn loại ổ có rpm = 7200 hoặc 11000 chứ đừng nên chọn loại 5400 rpm.

Còn về chỉ số rpm của ổ SSD lại có đánh giá là ổ có dung lượng lớn sẽ nhanh hơn ổ có dung lượng thấp (đánh giá của trang PC World). Còn theo đánh giá của cá nhân em nếu chi phí của các cụ không dư giả thì cứ rẻ nhất mà mua. Vì các ổ SSD khủng hơn thì chỉ hơn khoản benchmark, ngoài ra cũng chẳng nhanh hơn là bao.

3. Có nên dùng phần mềm để tối ưu hóa ổ cứng SSD ?

Câu trả lời là không nên. Thậm chí còn phản tác dụng, các kỹ thuật tối ưu hóa cho ổ cứng cơ HDD không áp dụng cho ổ SSD. Thông thường các ổ SSD được cắm vào main đời mới sử dụng chuẩn giao tiếp SATA III thường có tốc độ đọc ghi lên tới 550 MB/s

4. Vẫn có cách tăng hiệu suất:

Đó là dùng lệnh TRIM, cái này dành cho cụ mợ nào biết và dùng win bản quyền. Theo thời gian hiệu suất của ổ SSD sẽ suy giảm, theo định kì thường win (bản quyền) sẽ nhắc nhở các cụ mợ các dữ liệu nào không còn được dùng và có thể xóa từ bên trong. Việc này giúp ổ cứng hoạt động nhanh và hiệu quả hơn

5. Kinh nghiệm mua ổ cứng SSD:

Ưu điểm của loại ổ cứng này các cụ đã thấy. Còn nhược điểm là gì, ngoài chuyện money nhiều hơn loại ổ thông thường thì nó còn có vài nhược điểm như: Dung lượng thấp, tỉ lệ hỏng và lỗi ghi nhận cao hơn (vì vẫn đang trong giai đoạn phát triển toàn diện), nếu các cụ đánh rơi hoặc cập nhật firmware có vấn đề thì có thế dẫn tới hiện tượng "chết"

Sau đây là vài lưu ý:

- Ổ cứng SSD nên dùng để cài Hệ điều hành (thường thì thời gian khởi động tầm 5-8 giây, thậm chí biểu tượng logo của Microsoft chưa lắp ghép xong đã vào win, load văn bản thì cờ líc 1 phát lên luôn :D )và các soft nặng
- Tùy theo túi tiền các cụ có mà mua, tiền nhiều mua loại dung lượng cao, tiền ít thì cứ nhè loại thấp mà mua (Ví dụ các cụ mợ dùng văn phòng thì có thể dùng loại OCZ Agility 3 60GB giá tầm 1tr5)
- Các cụ nếu dùng win bản quyền thì nên cập nhật các bản mới nhất từ nhà phát hành để có thể sử dụng lên TRIM
- Việc sử dụng ổ SSD để lưu dữ liệu, phim ảnh, nhạc nhẽo là không nên. Vì thế các cụ nên sắm thêm 1 em HDD nữa để lưu cho sướng
- Khi mua các cụ nên chú ý tới độ bền và sự ổn định:
+ Loại SLC thì tốc độ không quá cao nhưng bền và ổn định, ghi xóa được tầm 10 vạn lần
+ Loại MLC thì tốc độ cao nhưng độ bền lại kém hơn SLC tầm 10 lần. Đây đang là loại phổ biến nhất
+ Loại TLC thì tốc độ rất cao nhưng kém bền nhất, chỉ đạt tối đa tầm 1000 lần ghi xóa, vì vậy loại này ít được phổ biến, khi mua các cụ mợ chú ý tránh mua phải loại này

Chúc các cụ các mợ mua được ổ cứng SSD như ý, cảm ơn đã đọc bài ạ

Chỉnh sửa cuối:

cairong_2011

Xe container
Công nhận cái ổ này khởi động nhanh thật. Tuy nhiên làm sao biết HDD máy mình thuộc loại SLC, MLC, TLC mà ko phải mở máy hả cụ ?

Mà mình dùng các phần mềm hàng tuần chạy tối ưu tốc độ máy tính, truy nhập mạng, sửa lỗi registry ... có ảnh hưởng đến đọc ghi của HDD kiểu này ko ?

fantasylove

Xe buýt
Mà mình dùng các phần mềm hàng tuần chạy tối ưu tốc độ máy tính, truy nhập mạng, sửa lỗi registry ... có ảnh hưởng đến đọc ghi của HDD kiểu này ko ?
bỏ ngay cụ nhá. cái này đa số là bịp bợm, hiệu quả mang lại cực thấp nếu ko mún nói là vô tích sự. cụ cứ cài win cẩn thận, ko chơi ghost, khi dùng để ý mấy cái trò vd muốn cài trình av nó khuyến mại thêm mấy cái toolbar hay soft củ chuối thì cháu đảm báo máy cụ lúc nào cũng mượt ạ

thule6

Xe điện
Em cần 1 chú SSD 120G loại SLC cụ nào không còn nhu cầu xử dụng thì nhượng lại cho em nhé
E-Mail của em thanhha8791@yahoo.com cảm ơn các cụ (b)

Sleepwalker

Xe điện
Website
forhome.vn

mAd_lOvE

Xe lăn
Website
www.myphamxachtay.com
Ổ SSD rất đáng để lắp làm ổ chạy ạ. 2 năm trước em down 1 file 30GB xong chờ IMD nó ráp nối mới move sang ổ D, E thì máy đờ ra, từ ngày em làm con SSD càii Uyn thì ngon lành hơn nhiều, he he...

Sleepwalker

Xe điện
Website
forhome.vn
Ổ SSD rất đáng để lắp làm ổ chạy ạ. 2 năm trước em down 1 file 30GB xong chờ IMD nó ráp nối mới move sang ổ D, E thì máy đờ ra, từ ngày em làm con SSD càii Uyn thì ngon lành hơn nhiều, he he...
Copy dữ liệu bằng SSD thì 30GB chẳng là gì cụ nhể :D

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt

Sleepwalker

Xe điện
Website
forhome.vn
Công nhận cái ổ này khởi động nhanh thật. Tuy nhiên làm sao biết HDD máy mình thuộc loại SLC, MLC, TLC mà ko phải mở máy hả cụ ?

Bác đọc trên thân ổ cứng là có, còn có cách nào ko mở máy mà đoán được thì em chưa biết ạ

thule6

Xe điện
Kụ tìm xong thì đến iem, iem mua backup dữ liệu tiện mang đi.
SSD chỉ lợi khi làm ổ khởi động và chạy Hệ điều hành thôi cụ ạ, còn lưu dữ liệu thì không lợi hơn nhiều.
Mang đi thì cụ nên dùng cái này:
Buffalo MiniStation Air Wifi HDW-PU3 500G có thiết kế khá chuyên nghiệp, đơn giản vuông vắn nhỏ gọn. Mặt trên bỏng bẩy đẹp mắt và các cổng kết nối phân bố phù hợp. Nó có số đo dài x rộng x cao là 13cm x 8,4 cm x 2,3cm.

Sạc pin bất cứ nơi nào với AC adapter hoặc USB trên máy tính

Pin của sản phẩm được sạc dễ dàng qua AC adapter hoặc qua cổng USB trên máy tính. Thời gian sử dụng pin lên đến 4 tiếng.

Kết nối WiFi + SuperSpeed ​​USB 3.0 giao diện kép
Sản phẩm Buffalo Wifi HDW-PU3 đặc biệt nhờ hỗ trợ WiFi và kết nối SuperSpeed ​​USB (USB 3.0) giúp bạn sử dụng dễ dàng và tiện lợi bất cứ với thiết bị nào và bất cứ nơi đâu. Ổ cứng di động Buffalo MiniStation Air Wifi HDW-PU3 500G cho phép truy cập Internet trong thời gian kết nối WiFi bằng cách sử dụng chế độ "Internet"

Dung lượng 500GB là không gian không hề nhỏ giúp bạn lưu trữ khối lượng thông tin lớn

Kết nối WiFi với độ bảo mật cao (WPA2)
Buffalo MiniStation Air Wifi HDW-PU3 500G có khả năng mã hóa không dây WPA2 để chuyển và trao đổi dữ liệu an toàn.

Em chỉ đọc hộ cụ nhé, không hề PR và đây là trang báo giá rẻ nhất ở HN tính đến thời điển này:
http://www.tamnhin.com.vn/o-cung-di-dong-buffalo-ministation-air-wifi-hdw-pu3-500g_id10028.html

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
SSD chỉ lợi khi làm ổ khởi động và chạy Hệ điều hành thôi cụ ạ, còn lưu dữ liệu thì không lợi hơn nhiều.
Mang đi thì cụ nên dùng cái này:
Buffalo MiniStation Air Wifi HDW-PU3 500G có thiết kế khá chuyên nghiệp, đơn giản vuông vắn nhỏ gọn. Mặt trên bỏng bẩy đẹp mắt và các cổng kết nối phân bố phù hợp. Nó có số đo dài x rộng x cao là 13cm x 8,4 cm x 2,3cm.

Sạc pin bất cứ nơi nào với AC adapter hoặc USB trên máy tính

Pin của sản phẩm được sạc dễ dàng qua AC adapter hoặc qua cổng USB trên máy tính. Thời gian sử dụng pin lên đến 4 tiếng.

Kết nối WiFi + SuperSpeed ​​USB 3.0 giao diện kép
Sản phẩm Buffalo Wifi HDW-PU3 đặc biệt nhờ hỗ trợ WiFi và kết nối SuperSpeed ​​USB (USB 3.0) giúp bạn sử dụng dễ dàng và tiện lợi bất cứ với thiết bị nào và bất cứ nơi đâu. Ổ cứng di động Buffalo MiniStation Air Wifi HDW-PU3 500G cho phép truy cập Internet trong thời gian kết nối WiFi bằng cách sử dụng chế độ "Internet"

Dung lượng 500GB là không gian không hề nhỏ giúp bạn lưu trữ khối lượng thông tin lớn

Kết nối WiFi với độ bảo mật cao (WPA2)
Buffalo MiniStation Air Wifi HDW-PU3 500G có khả năng mã hóa không dây WPA2 để chuyển và trao đổi dữ liệu an toàn.

Em chỉ đọc hộ cụ nhé, không hề PR và đây là trang báo giá rẻ nhất ở HN tính đến thời điển này:
http://www.tamnhin.com.vn/o-cung-di-dong-buffalo-ministation-air-wifi-hdw-pu3-500g_id10028.html
Hay tóa, tiện iem hỏi kụ luôn: kụ đã dùng cái WD cloud chưa ah. Iem cũng đang phân vân cả cái này.

Sleepwalker

Xe điện
Website
forhome.vn
Hay tóa, tiện iem hỏi kụ luôn: kụ đã dùng cái WD cloud chưa ah. Iem cũng đang phân vân cả cái này.
WD Cloud nó phục vụ cho nhu cầu dưới doanh nghiệp nhưng trên mức cá nhân, ví dụ hộ gia đình, lớp học... Cái này tổt (hàng của WD), bảo mật cao nhưng cách cài đặt hơi lằng nhằng, và chưa phù hợp với đường truyền yếu

cdk

Xe tải
Các cụ tư vấn giúp em 1 con SSD 128Gb làm ổ cài win kèm chỗ mua luôn ạ.

catpv

Xe điện
Các cụ tư vấn giúp em 1 con SSD 128Gb làm ổ cài win kèm chỗ mua luôn ạ.
Cụ dùng con M6S là chuản nhất cụ nhé, giá quanh mức 2t thì phải, hỏi anh GG ra đầy chỗ mua luôn.

tbmc

Xe tải
Cháu sẽ thử

Sleepwalker

Xe điện
Website
forhome.vn
Cụ dùng con M6S là chuản nhất cụ nhé, giá quanh mức 2t thì phải, hỏi anh GG ra đầy chỗ mua luôn.
Em thì từ trước tới giờ kết mỗi OCZ, cụ thể là em OCZ Vertex

cdk

Xe tải
Chẳng đọc tin cụ sớm hôm qua em lại vác Intel 530 rồi, đi mấy chỗ mới có hàng đấy ạ :(

vanphuong12

Xe máy
Website
minhphuongstore.com
Em thấy nhiều công ty phân phối ổ cứng SSD lắm nhưng không biết chất lượng thế nào? Nhờ bác tư vấn giúp 1 em ổ cứng tốt tốt để em sài ạ