[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Công văn ko số mà bác up đc :D
E ko up cụ nhé. Cụ kia up. E làm ban liên quan đến kế hoạch, chiến lược. Còn cụ kia chắc làm ban ptsp bán buôn bán lẻ. CV chưa lấy số vì là dự thảo cuaj. Khả năng tuần sau triển thôi :D

muabenem123

Xe lăn
Khách hàng doanh nghiệp, thế khách hàng cá nhân thì ntn vậy cụ. Mà sao công văn ko có số và ko có ngày thế cụ ?
Ký hiệu sau số cv: chính sách sản phẩm bán buôn/phát triển sản phẩm bán lẻ. Công văn này khả năng mục 1.2 sẽ là dành cho khách hàng cá nhân cụ ạ. :D

Charles2702

Xe đạp
em tàu ngầm lâu rồi nhưng thấy các cụ bàn về chỗ em đang ở nên mon men đk tk of để đưa thông tin chuẩn ạ. Nhưng đất thị trấn tiền hải khét thật ạ. Cách khu đấu giá khoảng 200 m mới bán 13,5 tỉ cho 8 mét ngang còn sâu bn thì em k rõ. Chủ mới đập hết xây mới luôn( cùng một trục đường ạ) bình thường nhà mặt đường đó rao bán trên dưới 7 tỉ/lô nhà ống 4 m mặt tiền. ( em k quen cụ nào ở đây nên đừng bảo nick chính hay phụ ạ)
Xây mới xong cho thuê được mấy triệu một tháng thế cụ :))

BinhB2018

Xe đạp
Luật đất đi mới,Lệ phí sử dụng đất sẽ tăng theo cấp độ BĐS thứ 2, 3, 4 ... Và nếu chỉ có 1 nhưng điện tích lớn sẽ chia theo các mức m2 trên đầu người cụ nhé.
Thuế cho thuê BĐS sẽ theo đường khác.
Dự án BĐS, các doanh nghiệp sân sau không có nội lực phát triển, dựa quan hệ lợi ích nhóm lập để đầu cơ, mục đích bán lại lấy lãi sẽ bị siết chặt về thủ tục cũng như thời gian thực hiện. Quy trách nhiệm cá nhân lãnh đạo địa phương để xảy ra sai phạm về quản lý, sử dụng đất sai mục đích, không hiệu quả ....
Các điều này có trong nghị quyết TW nếu các cụ muốn tìm hiểu nhé
Em nghe cái đoạn luật mới bỏ khung giá đất, giá bds theo giá thị trường. Cái này đài báo nói ầm ầm có lợi cho người dân khi được đền bù. Rồi em cũng nghe đánh thuế bds 2,3,4 ... vậy cái đoạn mà nộp thuế đất hàng năm thì tính theo giá nào các cụ? Liệu có phải cũng theo giá thị trường không. Có cụ nào am hiểu giải thích nhiều hơn cho em biết với

anphudong

Xe tăng
Hình thức thì như bán rau, còn giá thì như bán vàng :))
Trong đó đất rẻ thật, 1.000m2 (cỡ 3 sào Bắc bộ) mà có 250tr. Quê em mà rẻ thế em làm trọn 100 sổ luôn!
Đất lâm nghiệp thì chỉ ntn thôi cụ ạ :))
Cụ này cũng thức thời đấy các bác ạ:
" Từ lúc bày bán trên vỉa hè, tôi cũng bán được vài lô đất. Nhiều người mua vì nó rẻ quá, mua để cho vài năm sau mới bán", ông Trí nói.

muabenem123

Xe lăn
Xây mới xong cho thuê được mấy triệu một tháng thế cụ :))
E bảo rùi. Mấy kiểu mua và xây ntn là tính cục bộ của bds cụ ạ. Dân bản địa mà mua xây kiểu này xác định là ở + kinh doanh lâu đời luôn đấy, hoặc cho con cháu chứ ng ta ko tính thương mại trc mắt đâu. :D

binh77

Xe tăng
Em nghe cái đoạn luật mới bỏ khung giá đất, giá bds theo giá thị trường. Cái này đài báo nói ầm ầm có lợi cho người dân khi được đền bù. Rồi em cũng nghe đánh thuế bds 2,3,4 ... vậy cái đoạn mà nộp thuế đất hàng năm thì tính theo giá nào các cụ? Liệu có phải cũng theo giá thị trường không. Có cụ nào am hiểu giải thích nhiều hơn cho em biết với
Hiện tại đã đánh thuế lũy tiến với đất ở rồi cụ nhé, theo hạn mức đất ở, tuy nhiên là tỷ lệ đánh thuế theo khung giá nhà nước nên rất thấp. Luật mới chỉ cần bỏ khung giá nhà đất, tính theo giá thị trường là thuế đất tăng thêm vài chục thậm chí hàng trăm lần so với hiện tại cụ nhé.
Khung đánh thuế đất hiện tại đây nhé, theo Bộ trưởng Bộ TN MT thì luật có đánh thuế mới thì cũng theo khung theo mức độ này thôi.
Screenshot_20221030-115419_Samsung Internet.jpg

agrimeco

Xe lăn
Hiện tại đã đánh thuế lũy tiến với đất ở rồi cụ nhé, theo hạn mức đất ở, tuy nhiên là tỷ lệ đánh thuế theo khung giá nhà nước nên rất thấp. Luật mới chỉ cần bỏ khung giá nhà đất, tính theo giá thị trường là thuế đất tăng thêm vài chục thậm chí hàng trăm lần so với hiện tại cụ nhé.
Khung đánh thuế đất hiện tại đây nhé, theo Bộ trưởng Bộ TN MT thì luật có đánh thuế mới thì cũng theo khung theo mức độ này thôi.
em cũng chưa hình dung ra thu thuế phi NN thì áp giá đất như nào, nếu quả thực theo đúng giá tt là hàng năm phải nộp cũng vỡ alo đấy. Ko tới mức vài chục tới cả trăm lần như cụ trên nói, nhưng tăng lên 5-7 lần hiện tại là đủ chết với nhiều hộ gđ rồi.

BinhB2018

Xe đạp
em cũng chưa hình dung ra thu thuế phi NN thì áp giá đất như nào, nếu quả thực theo đúng giá tt là hàng năm phải nộp cũng vỡ alo đấy. Ko tới mức vài chục tới cả trăm lần như cụ trên nói, nhưng tăng lên 5-7 lần hiện tại là đủ chết với nhiều hộ gđ rồi.
Em thấy tình hình rất là khập khiễng, luỹ tiến thuế đất Xm2 quy định thì thuế suất t%, như thuế thu nhập cá nhân luỹ tiến thì logic còn hiểu đc. Đến cái đoạn mà các bác mua bán đền bù thì giá thị trường, mua xong hàng năm nộp thuế sử dụng đất vẫn theo giá thị trường thì bất ổn qua. Nhà em đang 20tr/1m2 giá thị trường, anh Vượng về xây khu đô thị cạnh nhà em, giá đất tăng vọt 100tr/1m2 thế là năm nay em đóng thuế đất theo giá thị trường mới. Em có làm gì nên tội đâu. Chưa kể bản thân các quan chức đang sở hữu rất nhiều nhà biệt thự triệu $, mỗi năm giá thị trường tăng 20-30%, có lẽ nào họ không làm gì cả mà chịu ngồi yên để nộp tăng thuế sử dụng đất ở. Nếu phần thu thuế chối quá quay lại thu thuế theo biểu khung định giá thì là thế nào

agrimeco

Xe lăn
Em thấy tình hình rất là khập khiễng, luỹ tiến thuế đất Xm2 quy định thì thuế suất t%, như thuế thu nhập cá nhân luỹ tiến thì logic còn hiểu đc. Đến cái đoạn mà các bác mua bán đền bù thì giá thị trường, mua xong hàng năm nộp thuế sử dụng đất vẫn theo giá thị trường thì bất ổn qua. Nhà em đang 20tr/1m2 giá thị trường, anh Vượng về xây khu đô thị cạnh nhà em, giá đất tăng vọt 100tr/1m2 thế là năm nay em đóng thuế đất theo giá thị trường mới. Em có làm gì nên tội đâu. Chưa kể bản thân các quan chức đang sở hữu rất nhiều nhà biệt thự triệu $, mỗi năm giá thị trường tăng 20-30%, có lẽ nào họ không làm gì cả mà chịu ngồi yên để nộp tăng thuế sử dụng đất ở. Nếu phần thu thuế chối quá quay lại thu thuế theo biểu khung định giá thì là thế nào
thế giờ cụ muốn dư lào, anh V rút đi để giá đất quay về 20tr mà nộp thuế thấp hay vẫn giữ giá 100tr thì nộp thuế cao :))

Đạt 196

[Tịch thu bằng lái]
Vậy cụ bán đi, mua đất trị giá 20tr/m để đo gs thuế cho rẻ 😂

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Mức thuế này là thấp rồi, em thấy trước nhiều cụ còn dự là 3-5% cơ!

Dự thảo đánh thuế đây hả cụ ơi

agrimeco

Xe lăn