[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Thôi xin Banker. 1tr tỷ đồng nó bằng tổng tín dụng tăng thêm của cả nền kinh tế 1 năm, chứ ko phải là con kiến mà bảo lọt được cái kim :)).Đành rằng tiền gửi quý 4 có tăng mạnh, nhưng Banker như này thì chán
E gà mà. Hóng lỏm :)). Chỉ có mấy thông tin các sếp kéo về gần hết đc mấy trăm nghìn tỷ vốn đầu tư công chờ thôi. Cũng như cách đây 2-3 tháng khi FED tăng ls mạnh, e có lên đây cmt với các cụ là các sếp trên đang họp sắp có đợt giảm ls cho vay. Các cụ bảo e bị điên, FED tăng ls điều hành tăng mà các bank lại giảm ls vay. Ngớ ngẩn. Bây h đồng loạt giảm hỗ trợ rồi đấy. Ko nhiều thì ít cũng là giảm hơn hết là giữ ls ko đua nhau chạy. :))

ManPlus

Xe tải
E gà mà. Hóng lỏm :)). Chỉ có mấy thông tin các sếp kéo về gần hết đc mấy trăm nghìn tỷ vốn đầu tư công chờ thôi. Cũng như cách đây 2-3 tháng khi FED tăng ls mạnh, e có lên đây cmt với các cụ là các sếp trên đang họp sắp có đợt giảm ls cho vay. Các cụ bảo e bị điên, FED tăng ls điều hành tăng mà các bank lại giảm ls vay. Ngớ ngẩn. Bây h đồng loạt giảm hỗ trợ rồi đấy. Ko nhiều thì ít cũng là giảm hơn hết là giữ ls ko đua nhau chạy. :))
Vẫn còn cố cãi đc à Banker.
Tôi thừa biết VCB được ưu ái trong việc Kho bạc/ NHNN gửi tiền ko kỳ hạn ở đây.
Nhưng khoản tiền gửi này nó ko đùng 1 phát về VCB trong 1 tháng/ 1 quý, nó là lũy kế tháng này qua tháng khác, và VCB đã dùng khoản tiền gửi này cũng cho vay hết xừ rồi, có tiền phải đi cho vay mà thu lãi chứ, làm chó gì có 1tr tỷ đồng sẵn có giờ để chờ giải ngân.

muabenem123

Xe lăn
Nhưng khoản tiền gửi này nó ko đùng 1 phát về VCB trong 1 tháng/ 1 quý, nó là lũy kế tháng này qua tháng khác, và VCB đã dùng khoản tiền gửi này cũng cho vay hết xừ rồi, có tiền phải đi cho vay mà thu lãi chứ, làm chó gì có 1tr tỷ đồng sẵn có giờ để chờ giải ngân.
Nó là bút toán kế toán thôi. Cụ có nắm đc các khoản cho vay liên ngân hàng trên thị trg quan đêm hoặc các khoản của VCB tại các nơi khác ko?
Có 1 điểm rất hay nhé, rất nhiều người, đặc biệt mấy bạn sv mới ra trg, mấy bạn broker đọc BCTC doanh nghiệp dám khẳng định nắm rõ doanh nghiệp. Doanh nghiệp vốn hoá, quy mô mấy chục mấy trăm ngàn tỏi mà vỏn vẹn trên chục trang A4 thì đơn giản quá cụ ơi. Lỏm thêm cho cụ biết quý 4 VCB về thêm đc mấy khoản FDI to đấy. Món này chỉ độc quyền VCB đc NHNN chỉ định. :))

ManPlus

Xe tải
Nó là bút toán kế toán thôi. Cụ có nắm đc các khoản cho vay liên ngân hàng trên thị trg quan đêm hoặc các khoản của VCB tại các nơi khác ko?
Có 1 điểm rất hay nhé, rất nhiều người, đặc biệt mấy bạn sv mới ra trg, mấy bạn broker đọc BCTC doanh nghiệp dám khẳng định nắm rõ doanh nghiệp. Doanh nghiệp vốn hoá, quy mô mấy chục mấy trăm ngàn tỏi mà vỏn vẹn trên chục trang A4 thì đơn giản quá cụ ơi. Lỏm thêm cho cụ biết quý 4 VCB về thêm đc mấy khoản FDI to đấy. Món này chỉ độc quyền VCB đc NHNN chỉ định. :))
OK, để chờ xem có đc 1tr tỷ chờ để giải ngân của VCB ko? Quá phục Banker. À mà giờ em mới thấy có người nói cho vay liên ngân hàng ko lên bctc =))

Trà đặc

Xe tăng
Phong cách của các banker trên này hình như là gợi mở mà rất ỡm ờ..=))
Nói 1tr tỷ chuẩn bị là chưa đủ đâu vì sắp sang năm mới rồi. Nếu ko có gì thay đổi thì 2023 sẽ có hơn 14tr tỷ gì đó sẽ đc bung lụa đấy, và xh sẽ ngập trong tiền như mọi khi..:))
Còn khoản tiền gửi kho bạc nghe nói nó là ko kỳ hạn thì banker lại chả nói..:))

ManPlus

Xe tải
Phong cách của các banker trên này hình như là gợi mở mà rất ỡm ờ..=))
Nói 1tr tỷ chuẩn bị là chưa đủ đâu vì sắp sang năm mới rồi. Nếu ko có gì thay đổi thì 2023 sẽ có hơn 14tr tỷ gì đó sẽ đc bung lụa đấy, và xh sẽ ngập trong tiền như mọi khi..:))
Còn khoản tiền gửi kho bạc nghe nói nó là ko kỳ hạn thì banker lại chả nói..:))
Cụ nhầm số rồi, năm 2022 dự kiến tăng trưởng tín dụng 12%. Nếu 2023 tăng trưởng tín dụng được 14% thì tổng tín dụng tăng thêm tầm 1,4 --> 1,5 triệu tỷ (chứ ko phải 14 triệu tỷ, GDP VN tính tỷ giá 24K mới đc gần 10 tr tỷ đồng, bói đâu ra mà có 14 tr tỷ bung ra)

VCB tổng cho vay giờ mới dc 1,2tr tỷ, giờ mà có thêm 1tr tỷ nữa cho vay, em bán nhà đi ôm cổ phiếu VCB.

Quê bầm

Xe điện
Cụ nhầm số rồi, năm 2022 dự kiến tăng trưởng tín dụng 12%. Nếu 2023 tăng trưởng tín dụng được 14% thì tổng tín dụng tăng thêm tầm 1,4 --> 1,5 triệu tỷ (chứ ko phải 14 triệu tỷ, GDP VN tính tỷ giá 24K mới đc gần 10 tr tỷ đồng, bói đâu ra mà có 14 tr tỷ bung ra)
Bên vay có còn TSĐB hay có phương án kinh doanh để banks duyệt cho vay ko mới là vấn đề cụ ạ, em biết một số bên sẵn sàng đi vay ls 14-15% nhiều banks lắc đầu từ trối đó cụ.

Thêm nữa khả năng hấp thụ vốn thế nào, có những bên có thể vay nhưng chưa có nhu cầu do tắc đầu ra hàng bán kém nên dù ls có chào tốt cũng chả vay để làm gì, ngại mở rộng lúc này.

Trà đặc

Xe tăng

VCB tổng cho vay giờ mới dc 1,2tr tỷ, giờ mà có thêm 1tr tỷ nữa cho vay, em bán nhà đi ôm cổ phiếu VCB.
À đấy là e nói tổng tín dụng của toàn bộ nền kt. Nhưng con số ko chính xác, đại khái nếu ko có gì thay đổi thì vẫn như mọi năm chứ ko phải là giật tít câu viu như của banker..:))

muabenem123

Xe lăn
OK, để chờ xem có đc 1tr tỷ chờ để giải ngân của VCB ko? Quá phục Banker
Cụ tin hay ko thì tùy thôi :)). Cứ coi như e chém gió đi. Cũng như năm ngoái năm.kia, khi mà e bảo các cụ trên này vay mua bds đi, lãi suất đang rẻ nhất trong vòng 10 năm trở lại đây. Thì 1 loạt các cụ (hình như có cả cụ đấy :)) ) vào bảo e lùa gà, banker đa cấp nọ kia, covid cô veo này mua bán j, rồi thì nếu ls thấp và ngon như vậy sao ko kêu cả họ nhà ô vay,.....
Hồi ấy và cả tận bây h e vẫn bảo vs các cụ là đi tham khảo lãi suất đi, rồi lên đây chửi e cũng chưa muộn. Bây h chắc nhiều cụ tiếc, cuối 2021 big4 nó vẫn còn gói ls cực thấp, thậm chí 9-9.3% cố định 3 năm luôn, cố định 1 năm thì 7%. Ngay sau hôm e cmt trên này thì bạn e bên BIDV nó còn báo e là bên nó có gói ưu đãi cho CBNV y tế vay mua nhà, lãi suất năm đầu có 5.5%/năm thôi. E cũng cmt trên này, cũng bị các cụ vào chê ỏng eo. :))
Nói chung bây h làm cái j cũng phải có người vào chê cái đã. :)

TorienT

Xe container
Em không nắm được chi tiết nhưng với mớ kiến thức còn xót lại từ thời đi làm bảo vệ ở KTQD thì tầm này bơm tiền ra là tự sát vì lạm phát sẽ lên không kìm hãm nổi. Bơm tiền nó đâu chỉ liên quan giữa người đi vay và doanh nghiệp đâu mà nó còn dựa trên các chỉ số vĩ mô. Giờ này với chỉ số vĩ mô thế này mà bơm mạnh tiền ra thì là không hợp lý rồi.

ManPlus

Xe tải
Em ko nói đến việc bơm tiền hay ko bơm, bơm bao nhiêu, vì nó ngoài tầm dự đoán của em.
Nhưng cả nền kinh tế bơm thêm đc 1,4 tr tỷ đến 1,5tr tỷ, mà mình ông VCB có 1tr tỷ thì em ngứa tai ko chịu được thôi, nhõi chứ Banker gì?
Cũng may hay táy máy tìm tòi để thỉnh thoảng Banker up bô vào mặt còn biết đường mà kiểm chứng

BìnhMinh89

Xe tăng
Tiền nhiều như thế này thì qua năm bds lại X5, X10 tiếp ah các bác >:)

muabenem123

Xe lăn
Em không nắm được chi tiết nhưng với mớ kiến thức còn xót lại từ thời đi làm bảo vệ ở KTQD thì tầm này bơm tiền ra là tự sát vì lạm phát sẽ lên không kìm hãm nổi. Bơm tiền nó đâu chỉ liên quan giữa người đi vay và doanh nghiệp đâu mà nó còn dựa trên các chỉ số vĩ mô. Giờ này với chỉ số vĩ mô thế này mà bơm mạnh tiền ra thì là không hợp lý rồi.
Chính xác nhất giai đoạn này và năm sau là vừa đấm vừa xoa cụ ạ. Vừa bơm vừa hút. :)

TorienT

Xe container
Chính xác nhất giai đoạn này và năm sau là vừa đấm vừa xoa cụ ạ. Vừa bơm vừa hút. :)
Về mặt vĩ mô ưu tiên chỉ số nào sẽ tùy thuộc giai đoạn. Như sau covid cả thế giới bơm tiền để hỗ trợ nền kinh tế thì chắc chắn sau đấy phải xiết lại và đây là giai đoạn xiết lại. 2 năm covid, chiến tranh đứt gãy chuỗi cung ứng và đẩy giá các nguyên liệu thô lên trời mà còn in tiền nữa để rơi vào lạm phát kép cả do chi phí tăng và cung tiền tăng thì nền kinh tế đi bằng mông hết. Lời giải bài toán nó cơ bản là vậy nhưng qian trọng tính thời điểm, và nếu nói về tính thời điểm thì em đánh giá Việt Nam đang làm ở mức tốt. Giờ em chỉ mong đừng đổ vỡ thị trường kiểu Achentina hay các anh lớn đừng có khùng lên đấm nhau to hơn thôi.

muabenem123

Xe lăn
Về mặt vĩ mô ưu tiên chỉ số nào sẽ tùy thuộc giai đoạn. Như sau covid cả thế giới bơm tiền để hỗ trợ nền kinh tế thì chắc chắn sau đấy phải xiết lại và đây là giai đoạn xiết lại. 2 năm covid, chiến tranh đứt gãy chuỗi cung ứng và đẩy giá các nguyên liệu thô lên trời mà còn in tiền nữa để rơi vào lạm phát kép cả do chi phí tăng và cung tiền tăng thì nền kinh tế đi bằng mông hết. Lời giải bài toán nó cơ bản là vậy nhưng qian trọng tính thời điểm, và nếu nói về tính thời điểm thì em đánh giá Việt Nam đang làm ở mức tốt. Giờ em chỉ mong đừng đổ vỡ thị trường kiểu Achentina hay các anh lớn đừng có khùng lên đấm nhau to hơn thôi.
Khối bank bọn e họp cuối năm đã có chỉ đạo các sếp năm sau r. Chắc cũng là chỉ đạo của Nhà nc nói chung thôi. Năm 2023 cố gắng duy trì cung ứng vốn để tránh đổ vỡ, tránh nhiều DN phá sản. Thành quả kinh tế 2022 quá tốt r nên năm 2023 ko chú trọng tăng trưởng nữa mà chỉ duy trì các chỉ số ở mức vừa phải. Giữ đc nền năm 2023 tốt thì kinh tế sẽ có đà chạy mạnh cho năm 2024.
2023 sẽ có nhiều chính sách ban hành nhiều khi nhanh và giật cục, chung quy cũng là để điều tiết kinh tế thôi. :)

BloodOwl87

Xe điện
Yep. Đợi gdp thấp/ suy thoái thì mới có căn cứ để bơm chứ :D

muabenem123

Xe lăn
đang năm mua nhà được chưa các cụ ?
Đỉnh ls năm sau. Nhiều ng cùng câu hỏi vs cụ. Đạn dược đang gửi bank hết r. :)). Hợp lý thì múc thôi cụ ạ. Cuối năm cụ rảnh thì đi xem, tìm hiểu trc đi. Cụ Mua thì nên vạch các tiêu chí ra để tìm cho dễ :)

Cukhoai9

Xe buýt
Khu vực phát triển hạ tầng kỹ thuật sẽ chẳng đợi nhu cầu, giá với lãi suất...
Hôm nay vừa chọn xong nhà thầu xd đường Lê Quang Đạo kéo dài từ đại lộ Thăng Long đến giáp ranh khu đô thị Dương Nội, thi công trong 810 ngày, giá điều chỉnh, đã giải phóng 40% mặt bằng