Cũng nhà thờ đổ Nam Định

hieutcnd

Xe container
Ký ức tuổi thơ

Thấy các cụ các mợ đi nhà thờ đổ chụp ảnh đẹp quá làm em cũng thấy thèm. Quê ngoại em ở luôn xã Hải Lý mà thú thực em chưa tận mắt biết mặt mũi cái nhà thờ đổ thế nào.

Demo mấy cái ảnh trc

Nhớ khi xưa còn bé, hè nào em cũng xuống Hải Lý chơi, ít thì dăm ba ngày, nhiều thì vài tuần. Hồi đó phương tiện giao thông nghèo nàn, mỗi lần xuống quê ngoại là phải chuẩn bị xe pháo đáng hoàng, kiểm tra lốp, vành, thủ thêm cái bơm, chai nước để đi dọc đường. Cả nhà lóc cóc đạp xe đạp, đi theo đường tắt, qua đò sông Ninh Cơ, xuôi qua tt Yên Định, đến ngã 3 tt Cồn thì dẽ trái vào Văn Lý. Ngày đó cứ phải xác định mất cả nửa ngày để đạp xe cho quãng đường 20km từ quê nội xuống quê ngoại
Hồi đó, ông bà còn cả, lại có các cậu, các dì cũng ngay gần đó nên cứ gọi là tha hồ mà chơi. Cứ theo cậu vác xiếc (ở đây họ gọi dụng cụ bắt tôm cá là xiếc nó là cái lưới nhỏ, có 2 tay cầm bằng tre) đi 1 buổi , ra sông và mấy con mương dọc cánh đồng muối là tha hồ có tôm cá tươi ăn.
Cái xiếc như thế này nhưng nhỏ hơn 1 chút

Ấn tượng tiếp theo là quê ngoại có rất nhiều dừa, làm cái sào dài, gắn thêm cái liềm gặt lúa rồi lựa quả to mà giật. Uống nước xong rồi bổ lấy cùi, ăn kèm với bánh đa nướng cứ gọi là bùi thôi rồi 
Nhớ hồi đó cứ đi thẳng từ chợ Văn Lý, đi qua đồn biên phòng, đi qua hai con đê là ra đến biển. Theo hình dung của em, cái nhà thờ đổ bây giờ nằm giữa 2 con đê, lúc đó chắc chưa bị đổ nên em ko có ấn tượng gì. Về sau do biển lở, đánh bay mất cả đê ngoài chỉ còn lại con đê phí trong đã dc kè đá.
Sau này các cậu, các dì đi xa lập nghiệp hết, ông bà ngoại cũng mất chỉ còn lại cậu út ở lại nhưng cũng chuyển nhà rat tt Cồn nên em ít có dịp về Hải Lý. Lại do đường xá và phương tiện giao thông thuận lợi nên mỗi lần về chỉ trong ngày rồi đi luôn nên rất ít khi ra lại biển Hải Lý. Mặc dù em vẫn về Hải Lý thăm ông trẻ và các dì các cậu con ông trẻ
Lần này về giỗ bà ngoại đúng vào CN, em lên lịch về từ T7, qua quê nội chơi 1 chút rồi chiều xuống Hải Lý chơi nhà thờ đổ.
Đường xá tốt, chạy 1 loáng là đã đến ngã 3 Ngặt Kéo. Từ đây em dẽ trái để về quê nội. Qua cầu Quần Lạc, đến cầu Cao dẽ phải là về quê em

Con sông gắn liền với tuổi thơ của em, đã uống rất nhiều nước khi tập bơi ở đây. Trc kia sông có lẽ rộng gấp 2 bây giờ, do quá trình đô thị hóa nông thông, làm đường và làm kè đã thu hẹp con sông đi rất nhiều. Ngày xưa mùa nước lũ đổ đồng, bọn trẻ con như em đóng bè chuối thả trôi trên dòng sông nước phù xa đục ngầu rất thích. Rồi thi hay leo cống thủy lợi, nhảy từ độ cao 5m xuống nước là chuyện bình thường :D

Bố mẹ em ngày xưa thường cấm bọn em tắm sông do sợ chết đuối. Nhưng thấy bọn bạn chơi thích quá, em toàn tắm chui. Để ko cho bố mẹ biết thì phải tắm “tiên”, để quần áo trên bờ, nhảy xuống sông tắm, tăm chán thì leo lên mặc lại quần áo, đứng đợi 1 lúc cho tóc khô rồi về nhà coi như ko có chuyện gì

Báo hại, có lần có 1 thằng lớn hơn nó chơi đểu cả bọn, trong lúc bọn em tắm, nó giấu quần áo đi, lúc lên bờ tìm mãi chẳng thấy quần áo đâu, làm cả bọn mỗi thằng vặt cái lá khoai che chim rồi chạy về nhà. Thế là bị bố mẹ đánh cho 1 trận :(

Nông thôn đổi mới, nhiều nhà cao tầng, đường làng ngõ xóm sạch đẹp khang trang

Sân vườn quen thuộc, vườn rộng, ao sâu nhà em giờ nhờ hàng xóm trông hộ.

https://hieutcnd.wordpress.com/

(To be continued....)

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe container
Dấu tích thời gian

Nghỉ trưa xong nhà em lại xuôi lại Quần Lạc, đi lối tắt qua cầu Lạc Quần bắc ngang qua sông Ninh Cơ
Câu ca dao đồng quê
“Cô gái Quần Lạc
Đi chợ Lạc Quần
Bán lạc mua quần
Trở về Quần Lạc”
Xuôi qua tt Yên Định, đến ngã ba tt Cồn thì dẽ trái để về Hải Lý, từ đây chạy tuốt 1 mạch lên đến đê là nhìn thấy nhà thờ đổ Hải Lý
Nhà thờ đổ có vẻ bây giờ là địa điểm hot của giới trẻ, tới nơi thấy rất đông các phượt thủ áo cờ đỏ sao vàngm quần rằng ri đang tụ tập chụp ảnh
Bãi xe khá là đông xe máy và ô tô. Lưu ý địa điểm này chỉ là du lịch tự phát, chính quyền địa phương ko khuyến khích du lịch tại đây do nhà thờ có thể đổ bất kỳ lúc nào :)
Vì vậy các bãi để xe cũng hoàn toàn tự phát, ko có ai dám đứng ra nhận trách nhiệm để trông xe mà chỉ vất bừa quanh đấy
Sự đổ nát hoang sơ bao giờ cũng có nét đẹp riêng mang dấu ấn thời gian

Trước đây, ngay bên bờ biển Xương Điền, xã Hải Lý, huyện Hải Hậu này là một quần thể gồm nhiều nhà thờ lớn nhỏ. Tuy nhiên, theo thời gian, nước biển dần dần xâm lấn đất liền làm ảnh hưởng lớn đến các công trình. Giáo dân trong vùng đã 3 lần chuyển nhà thờ vào đất liền để tránh sự "xâm chiến" của biển . Nhà thờ đổ ở bờ biển Xương Điền này mang tên Trái Tim, bị bỏ hoang từ năm 1996. Thời gian chụp hình nhà thờ đổ đẹp nhất là bình minh (khoảng 5h) và hoàng hôn (khoảng 18h). Quanh nhà thờ đổ là làng chài, không có dịch vụ nhà nghỉ. Tuy nhiên, ở đây có nhiều lán, chòi dựng tạm để người dân thu mua hải sản. Bạn có thể xin ở nhờ để sáng dậy sớm chụp bình minh và xem kéo lưới, cũng để hiểu hơn cuộc sống người dân làng chài. Vẻ đẹp hoang sơ bên cạnh cuộc sống mưu sinh của những người dân chài cần cù, chất phác giữa thiên nhiên thanh bình mang lại những cảm giác mới lạ cho du khách ghé thăm. (st)

Hai ku nhà em thì chẳng quan tâm nhà thờ đổ làm gì, bọn chúng cứ có biển để nghịch cát là thích, lại lôi đồ nghề ra để nghịch

Chơi chán thì chúng lao xuống biển tắm

Cảm nhận cá nhân view đẹp nhưng biển đục và nhiều rác, các bạn trẻ nhiều bạn vô tư ăn uống và xả rác ngay chân nhà thờ :(

Tắm biển xong cả nhà kéo về nhà bà chị ở ngay sát bãi biển Hải Chính tụ tập đánh chén. Làm 2,5kg ghẹ mua tại chợ Đập (200k/kg), đánh chén no phè

Bà chị mua 180m2 đất hết 170tr, xây nhà 2 tầng hết khoảng 400tr, chỉ để phục vụ nghỉ dưỡng cho gia đình. Nhà em dc ké theo, khi nào cần về chơi thì cứ sang bà chị lấy chia khóa rồi về nghỉ dưỡng :)

(To be continued)

Chỉnh sửa cuối:

Lantrai

Xe máy
Nghe đồn tháng 7 này ngta sẽ phá bỏ phế tích này, đúng không cụ?

muadem

Xe cút kít
Quê ngoại cụ gần ngoại em, các cụ mất đã lâu lắm dồi. Cụ đến ngã 4 TT Cồn rẽ trái đi Hải lý thì em rẽ phải qua cầu khoảng trăm mét là tới, giờ cứ Tết là em về thắp hương mong các cụ độ trì phù hộ cho con cháu chắt chút bình an :-bd

Em vửa tạt qua nhà thờ đổ hôm vửa rồi, hội tin tin nhà em đơi ;))

mevoyeuxe68

Xe tải
Năm 2013 em đi thì có 2 nhà thờ gần nhau ( nghe nói có 3 cái nhưng 1 cái đã biến mất hoàn toàn ) cái thứ 2 em chụp là đây . Cụ chủ có chụp thì up lên nhé

hieutcnd

Xe container
Quê ngoại cụ gần ngoại em, các cụ mất đã lâu lắm dồi. Cụ đến ngã 4 TT Cồn rẽ trái đi Hải lý thì em rẽ phải qua cầu khoảng trăm mét là tới, giờ cứ Tết là em về thắp hương mong các cụ độ trì phù hộ cho con cháu chắt chút bình an :-bd

Em vửa tạt qua nhà thờ đổ hôm vửa rồi, hội tin tin nhà em đơi ;))
Vậy là quê nhà cụ gần chỗ cửa hàng nem Tung ah? :D

Chỉnh sửa cuối:

vitara29y

Xe buýt
Góp vui với cụ hình em chụp nhà thờ đổ từ xa.

Ka_nhep

Xe tăng
Dấu tích hay quá,em cũng phải cố 1 lần đến chiêm ngưỡng mới được.

hieutcnd

Xe container
Nghe đồn tháng 7 này ngta sẽ phá bỏ phế tích này, đúng không cụ?
Thông tin này em ko biết cụ ạ. Nếu thế thì may cho em, kịp đi thăm trc khi bị phá :)

Năm 2013 em đi thì có 2 nhà thờ gần nhau ( nghe nói có 3 cái nhưng 1 cái đã biến mất hoàn toàn ) cái thứ 2 em chụp là đây . Cụ chủ có chụp thì up lên nhé
Chỗ này hôm em đi, có lẽ do triều cường, em chỉ thấy nhú lên mấy cái mỏm nên em ko chụp ạ

Góp vui với cụ hình em chụp nhà thờ đổ từ xa.
Cám ơn cụ đã góp vui :)

Dấu tích hay quá,em cũng phải cố 1 lần đến chiêm ngưỡng mới được.
Cũng gần mà cụ lên đường thôi

sunsun

Xe tải
Cháo đã đến nơi này, tuy chỉ là điểm du lịch tự phát nhưng nó gợi nhiều cảm xúc - đặc biệt là những người con của Nam định nói chung và Hải hậu nói riêng ạ :)

hieutcnd

Xe container
Cuộc sống thường nhật

Sáng hôm sau, dự định dậy sớm đón bình minh ở nhà thờ đổ. Nhưng do tối qua, nhậu tới bến với người thân sau bao ngày mới gặp lại (các cậu, mợ, dì, các em ở SG ra để ăn giỗ bỏ khăn áo cho bà ngoại) nên tỉnh dậy thì đã thấy năng xiên ngang đầu. Vội vàng vác máy chạy ra bãi biển Hải Chính ngay đó
Qua dốc này là ra đến biển Hải Chính, nhà chị em cách dốc này khoảng 200m

Bình minh bãi biển

Các chị em đang tập trung đợi thuyền đánh cá cập bờ để thu mua hải sản

Cái đầu tiên cập bến

Niềm vui với chiến lợi phẩm sau 1 đêm mệt nhoài

Lại một thuyền nữa cập bờ

Phân loại và thu mua tôm cá

Mỗi cân tôm tươi như thế này chỉ có giá từ 60-70k/kg

Đoàn thuyền cập bờ

Niềm vui của mẹ và chị em sau khi mua dc tôm cá tươi :)

(To be continued...)

Ferona

Xe hơi
Đẹp. Em cũng mới biết nhà thờ đổ trên tivi thôi. Em xin chủ thớt 1 cái ảnh cho lên Facebook nhé.

hieutcnd

Xe container

giacmoxe4

Xe điện
Quê nhà Cụ chủ cảnh đẹp quá.%%-

Taplai_07

Xe container
Phải nói rằng quê ngoại của bác tuyệt đẹp, cả dải men theo biển cứ đi theo đe từ rừng ngập mặn Giao Thủy về đến sát Kim Sơn ngắm đã tầm mắt. Em về đây cũng nhiều nhưng tình cờ từ năm ngoái mới đi đến đây. Ấy thế mà từ đó đến giờ làm 3 quốc về đó rồi, ngứa cẳng lại phi về đó chơi cũng hay. Nhưng đi từ TP về Hải Lý mùa gặt xong bà con đốt đồng mới hãi, khói dày đặc. Rất nguy hiểm nếu phương tiện đi lại, bác nào xoang thì khỏi phải bàn luôn. Nhưng với em thì cực thích thú vì nhiều cái hay để chụp.
Góc 1:

Góc 2:

Góc 3:

Taplai_07

Xe container
Ở quê ngoại của bác có đồng muối rất tuyệt chưa thấy bác đề cặp đến. Nếu k có thì hơi phí và chưa cho bọn trẻ chạy trên đồng muối thì hơi thiếu xót đó. Trẻ em giờ cần nhìn và hiểu thêm về giá trị cs hơn.
Vào ngày hôm sau, đồng muối sau cơn mưa.

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe container
Phải nói rằng quê ngoại của bác tuyệt đẹp, cả dải men theo biển cứ đi theo đe từ rừng ngập mặn Giao Thủy về đến sát Kim Sơn ngắm đã tầm mắt. Em về đây cũng nhiều nhưng tình cờ từ năm ngoái mới đi đến đây. Ấy thế mà từ đó đến giờ làm 3 quốc về đó rồi, ngứa cẳng lại phi về đó chơi cũng hay. Nhưng đi từ TP về Hải Lý mùa gặt xong bà con đốt đồng mới hãi, khói dày đặc. Rất nguy hiểm nếu phương tiện đi lại, bác nào xoang thì khỏi phải bàn luôn. Nhưng với em thì cực thích thú vì nhiều cái hay để chụp.
Cụ cho hỏi, chạy từ rừng ngập mặn Giao Thủy về Kim Sơn men theo đê thì có đi dc ô tô ko ạ? Em quê ở đó nhưng chưa chạy bao giò, vì trong tiềm thức của em khi xưa đê chỉ là đường đất, giờ thấy có nhiều nơi đã kè hóa bê tông nhưng em ko chắc là đã bê tông hóa hết
Ở quê ngoại của bác có đồng muối rất tuyệt chưa thấy bác đề cặp đến. Nếu k có thì hơi phí và chưa cho bọn trẻ chạy trên đồng muối thì hơi thiếu xót đó. Trẻ em giờ cần nhìn và hiểu thêm về giá trị cs hơn.
Vào ngày hôm sau, đồng muối sau cơn mưa.
Cụ nói rất đúng, em vẫn biết là có cánh đồng muối vì khi xưa em chơi ở đó suốt. Nhưng đợt này về gấp quá nên em ko dẫn bọn trẻ qua dc. Cũng tiếc hùi hụi đấy ah :(