[Thảo luận] Cùng ký tên gửi đến hãng oto hưởng ứng phong trào không mua phụ tùng chợ trời.

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Các bác tài thân mến! Trên diễn đàn này đã có nhiều topic bàn về cách chống trộm gương chiếu hậu, nẹp xe, logo ...( sau đây tôi nói gọn lại là gương).Nhiều kinh nghiệm thiết thực đã được các bác đưa ra : như cách gửi xe, cách phòng thủ, cách gắn thêm các thiết bị phụ...Thực tế cũng đã thu được kết quả. Nhưng rồi hằng ngày chúng ta vẫn luôn phải bận tâm tới gương và vẫn mất như thường...Em và một số bác đang đề nghị một kế hoạch mong hiệu quả 100% hơn về vấn đề này, đó là : Các bác tài chúng ta sẽ cùng đồng lòng chống lại bọn bất lương ăn cắp gương xe bằng cách NÓI KHÔNG với CHỢ TRỜI và ký tên vào một văn bản gửi tới các hãng xe yêu cầu họ ủng hộ chúng ta bằng cách hạ giá bán gương chiếu hậu xuống thật rẻ như cho không ấy. Sau đây là THƯ GỬI CÁC HÃNG XE em tạm soạn thảo. Mong các bác bổ sung cho hoàn chỉnh, mong Admin va cac MOD tạo ra một văn bản có chỗ để các bác ký tên. Không biết em có ảo tưởng không??? Mong các bác chỉ giáo!!!!
Không ảo tưởng bác ạ! Hội SFC bọn em đã thống nhất không sài hàng chợ giời từ lâu rồi ạ!

gà con

Xe tải
đồng hưởng ứng dù chưa cưới vợ 1 và 2 :D

vauhoi

Xe container
Em đã từng bị mất đồ.
Em đã từng có ý định không mua đồ ăn cắp và đến hãng hỏi mua, nhưng phải đặt hàng, phải chờ phải đợi để mua giá cao.
Cuối cùng không lẽ để cái xe như thế chạy ngoài đường và bị phạt.
Thế là ...................

Tran Thanh Hai

Xe buýt
Những năm 90 nạn trộm cắp cốp và nắp bình xăng xe máy phát triển rầm rộ, nhưng sau đó nhờ hàng nhái thay thế nhiều và rẻ nên nạn đó đã mất.

Thiết nghĩ các hãng góp sức thì rất tốt, ngoài ra các cửa hàng buôn bán phụ tùng oto cũng nên tìm các nguồn hàng giá rẻ (hàng mới) nhập về để phục vụ cho các xe bị mất/hỏng gương, nẹp, đèn xi-nhan, ... sẽ thúc đẩy nhanh hơn việc dẹp bỏ 'văn hóa trộm vặt' ở các thành phố lớn.

viciv

Xe buýt
e cũng chưa từng đi mua chợ trời, mặc dù đã bị vặt cả 2 tai lẫn cần gạt mưa, tổng thiệt hại khoảng 10 củ.
Không phải e thừa tiền, khi mua cũng xót ruột, nhưng nghĩ cho cùng, nếu e ko mua, thì cuối cùng bao giờ cũng thừa ra bộ của em => nếu nhiều bác làm như thế, hàng tồn ngày càng nhiều, giá nhập vào ngày càng rẻ => chúng nó sẽ ít vặt hơn.

Nếu cần ký để gửi hãng, e đăng ký một ô nhé.

spiderguy

Xe đạp
Nhắc đến vụ gương cay đắng lắm các bác ạ. Em thay đến xe thứ 3 rồi mà cả 3 xe đều dính đòn. Nặng nhất là gương C230 đời 2009. Giá trong hãng là 59 triệu một đôi. May có bảo hiểm Liberty nhưng vẫn mất 17 triệu và chờ đợi mệt mỏi, rất bực mình. Đề nghị bác nào độ xe chế cho em quả gương thò ra thụt vào. Em xin cảm ơn.

88gmail

[Tịch thu bằng lái]
Các bác giúp em , làm sao dưới thư này có thể tạo ra chỗ đề bác nào ủng hộ có thể ký tên vào. Em sẽ in ra gửi cho các hãng. Em sẽ thúc vào mông các hãng nếu các bác ký cho em khoảng vài trăm chữ ký . Em cảm ơn
THƯ GỬI CÁC HÃNG XE.( bản thảo, mong các bác bổ sung thêm)
Thưa quý vị!
Chúng tôi biết rằng khi thiết kế bất kỳ mẫu xe nào quý vị đều cố gắng đạt đến độ hoàn mỹ về kiểu dáng và hình ảnh. Nhưng ở Việt Nam, do nạn trộm cắp phụ tùng xe, mà hay gặp nhất là nạn bẻ gương chiếu hậu, quý vị sẽ thấy ở ngoài đường rất nhiều chiếc xe không còn vẻ thẩm mỹ như thiết kế ban đầu nữa. Dù không muốn, nhưng ngay khi mua xe mới, chúng tôi đã phải gắn thêm rất nhiều chi tiết để chống trộm như : bắt thêm vít, nẹp, giây xích chằng... Dù vậy, để xe ở bất cứ đâu, chúng tôi vẫn không an tâm, luôn lo lắng bị vặt gương, gỡ logo, gỡ nẹp. Trong trường hợp bị mất cắp, chúng tôi đành phải tìm đến CHỢ TRỜI mua lại ( có thể là chính là thứ xe của chúng tôi vừa bị vặt) với giá bằng 1/2 hay 1/3 giá của chính hãng . Vì giá chính hãng bán quá cao nên rất ít trong số chúng tôi có thể mua.
Để chống lại nạn ăn cắp, diễn đàn OTOFUN đang kêu gọi các thành viên hưởng ứng phong trào : NÓI KHÔNG VỚI CHỢ TRỜI, tất cả đồng lòng không mua hàng ở CHỢ TRỜI của bọn ăn cắp nữa. Chúng tôi tin rằng khi không còn người mua, bọn trộm cắp có bẻ gương, gỡ logo cũng không biết bán cho ai . Cuối cùng chúng sẽ thôi không trộm cắp phụ tùng xe nữa.
Chúng tôi không cần phải gia cố vào xe các bộ phận không cần thiết. Xe của quý vị luôn giữ đúng hình ảnh mà các quý vị đã thiết kế ban đầu, luôn đẹp và hấp dẫn.
Phong trào của chúng tôi hiện gặp khó khăn lớn nhất là : KÍNH CHÍNH HÃNG CỦA QUÝ VỊ GIÁ QUÁ CAO, CAO MỘT CÁCH BẤT THƯỜNG. Sẽ rất khó để kêu gọi tất cả các thành viên tham gia phong trào này vì rất nhiều người do tài chính khó khăn sẽ vẫn tìm ra CHỢ TRỜI mua hàng. Vì vậy, chúng tôi ký dưới lá thư này, khẩn thiết yêu cầu tất cả các hãng xe cùng tham gia phong trào với chúng tôi bằng cách : HẠ GIÁ BÁN GƯƠG CHIẾU HẬU,NẸP CHỈ, LOGO XUỐNG MỘT GIÁ THẤT THẤP, THẤP ĐẾN MỨC BỌN TRỘM CẮP KHÔNG CÒN LỢI NHUẬN NÀO KHI TRỘM CẮP CHÚNG, có thể bằng 1/5 đến 1/10 giá bán hiện nay.
Để bù lại, đảm bảo việc kinh doanh không bị ảnh hưởng ,quý vị có thể tăng giá một số phụ tùng khác mà bọn trộm cắp thường không thể dễ dàng ăn cắp được như : phuộc nhún, đèn sương mù, còi xe...
Vì vẻ đẹp của những chiếc xe, rất mong sự đồng lòng ủng hộ của quý vị.
Chúng tôi xin gửi tới quý vị lời cảm ơn chân thành và lời chào thân ái.
HỘI OTOFUN ( bên dưới là phần chữ ký của các hội viên). Mong admin, Mod tạo ra file có thể ký tên.

Chỉnh sửa cuối:

Max cabin

Xe tải
Cụ copy nguyên cái thớt này in ra gửi cho hãng, Xong!

88gmail

[Tịch thu bằng lái]

Dogia

Xe điện
Sắp tới phát triển nạn ăn cắp nguyên con xe rồi kụ ạ, hay là chúng ta nhìn xa trông rộng hơn chút, kụ sửa cái thư theo hướng đề nghị các hãng xe nó hạ giá xe xuống hết mức có thể, thấp đến mức mà bọn trộm cắp không còn lợi nhuận chỉ còn có thể lấy công làm lãi, nếu được thế thì bọn trộm cắp có mà khóc thét.

spiderguy

Xe đạp
Theo tôi bác 88gmail nên làm hẳn một cái thỉnh nguyện thư. Phần nội dung thì như ở trên bác soạn, còn chi tiết những người kí thì bác để hẳn mấy trang phía sau và liệt kê rõ tên tuổi, địa chỉ, số serie bằng lái xe, xe đang sử dụng, đã bị mất gương bao nhiêu lần, đã bị tổn thất bao nhiêu tiền cho nó mang tính thuyết phục cao. Ngoài ra bác cũng nên đề nghị hãng thiết kế lại những chi tiết dễ mất như logo, nẹp cửa cho những xe ở thị trường Việt Nam thì gắn chặt vĩnh viễn vào xe. Còn gương thì thiết kế chui vào trong cũng không phải quá bất khả thi khi những cái đó hoàn toàn không ảnh hưởng tới thẩm mĩ của xe, yếu tố kĩ thuật hay sự tiện lợi cho người sử dụng.

Leonguyenvn

Xe máy
chuyện này em ủng hộ.
em thấy chuyện mất cắp logo, gương, ...... nhà bán bảo hiểm phải làm việc chặt với các chú công an . Không biết các nhà bán bảo hiểm ở VN giàu, có thể trả bảo hiểm cho khách khi bị mất cắp đồ.
cả nhà hãy ủng hộ việc ko mua đồ ở chợ giời.
tks

DIRE

Xe buýt
Em xin bổ sung thêm là các hãng làm cả thứ 7-CN nữa đi ợ, bị vặt đồ + hỏng hóc vào weekend muốn vào hãng sửa ngay cũng ứ được, sang tuần giải quyết ^:)^

Bavaria MW

Xe đạp
Trươc tiên, em xin lỗi bác chủ thớt vì đã bàn ra, nhưng có một sự thật phủ phàng là dự án của bác không khả thi rồi.
Em không biết là do bác không biết hay quên đi một điều là: các hãng xe ngoại đều kê khai giá trị nhập khẩu linh kiện cao để hưởng chênh lệch, thu lợi nhuận. Nếu bây giở kêu mấy cụ đấy hạ giá các loại linh kiện mà bác nêu trên thỉ chả khác nào "lạy ông tui ở bụi này", lúc ấy các lại linh kiện khác thì sao? chả nhẽ các cụ ấy phải giảm giá luôn?

Muốn trị tân gốc vấn đề này thì các bác phải hợp sức đánh tan cái gọi là "Hiệp hội ô tô - VAMA kia kìa", chính nó là nguyên nhân đấy!
Chuyện còn dài lắm! Chừng nào các cụ "mắt xanh mũi lõ" còn làm chủ tịch VAMA thì giấc mơ của anh em chúng ta còn dang dở các cụ àh! Hik

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Mình k mua, hãng nó mua về bán lại cho mình còn chết nữa, thôi đành sống chung với lũ thôi ợ

cantona

[Tịch thu bằng lái]
E chưa có 4bi, vào đọc chia sẻ bức xúc với các cụ, e cũng mún được chặt ngón mấy thằng đai đóc

baobaopg

[Tịch thu bằng lái]
yêu câu hãng giảm giá là rất khó, ko khả thi, các cụ đi xe của nhà thì thường ko mua đồ chợ trời rồi, nhưng xe của công thì thig toàn đồ rẻ nhất, viết hóa đơn cao ngút. đồ rẻ nhất thì các cụ biết rồi

BlueF

Xe tải
Cụ chủ thớt cứ thảo đi, cái này bác nào có xe hay không có xe chả ký cho cụ. Mỗi tội em thấy chả khả thi.

Chúa hiểu cho lòng nhiệt tình của cụ.

88gmail

[Tịch thu bằng lái]
Trươc tiên, em xin lỗi bác chủ thớt vì đã bàn ra, nhưng có một sự thật phủ phàng là dự án của bác không khả thi rồi.
Em không biết là do bác không biết hay quên đi một điều là: các hãng xe ngoại đều kê khai giá trị nhập khẩu linh kiện cao để hưởng chênh lệch, thu lợi nhuận. Nếu bây giở kêu mấy cụ đấy hạ giá các loại linh kiện mà bác nêu trên thỉ chả khác nào "lạy ông tui ở bụi này", lúc ấy các lại linh kiện khác thì sao? chả nhẽ các cụ ấy phải giảm giá luôn?

Muốn trị tân gốc vấn đề này thì các bác phải hợp sức đánh tan cái gọi là "Hiệp hội ô tô - VAMA kia kìa", chính nó là nguyên nhân đấy!
Chuyện còn dài lắm! Chừng nào các cụ "mắt xanh mũi lõ" còn làm chủ tịch VAMA thì giấc mơ của anh em chúng ta còn dang dở các cụ àh! Hik
Cảm ơn bác về thông tin đó. Theo em nó kê cao cứ để nó kia cao không sao . Vấn đề của chúng ta là đề nghị các hãng BÁN GIÁ THẤP CHO NHỮNG THỨ HAY BỊ BỌ TRỘM CẮP VẶT như gương chiếu hậu, lo go, nẹp ...Và chúng ta còn đề nghị họ nếu họ thấy mất lợi nhuận thì có thể kê cao các phụ tùng khác để bù vào. Họ vẫn giữ nguyên được lợi nhuận, còn chúng ta thì khỏi mất các thứ dễ mất.

88gmail

[Tịch thu bằng lái]
yêu câu hãng giảm giá là rất khó, ko khả thi, các cụ đi xe của nhà thì thường ko mua đồ chợ trời rồi, nhưng xe của công thì thig toàn đồ rẻ nhất, viết hóa đơn cao ngút. đồ rẻ nhất thì các cụ biết rồi
Em biết vậy bác à . Nhưng khi các thứ ở chợ trời và trong hãng rẻ như nhau thì các bác chạy xe công ty cũng chẳng ra chợ trời mua nữa đâu, các bác ấy mua công ty. Và mặt bằng giá như thế các bác ấy dễ gì kê cao lên lấy chênh lệch giá nữa. Bác nói em hiểu thêm ý này : có nhiều bác tài xe công còn có thể " giả mất" để kê lấy tiền cơ quan. Vậy thì , bây giờ nó rẻ qu1a các bác ấy chẳng muốn làm vậy làm gì nữa. Thế thì không những diệt được bọn cắp vặt mà còn trừ được nạn kê vặt nữ bác à...