[Funland] Cùng khởi nghiệp làm sản xuất

--Lamborghini--

Xe cút kít
Tư nhân VN nếu không có đất đai cầm cố thì bó tay khi vay vốn mua thiết bị sản xuất, bọn bank cứ gọi là khinh như chóa. Trong khi đó bên Tàu thì thấy dân tình bảo Bank hỗ trợ dân làm sản xuất tốt hơn nhiều, nên ngành sx của nó mới nở rộ như thế.
Một khía cạnh khác là liệu cầm tiền có đầu tư sx thật hay làm mục đích khác ?
Để thay đổi suy nghĩ của cả một dân tộc là điều khó và cần thời gian.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Giờ mà làm thực phẩm , nuôi gà , vịt . ngon, sạch, trồng rau hữu cơ chuẩn, v.v.v nói chung là làm chuẩn ,mà tiếp cận được với dân phố , có điều kiện là vẫn sống khỏe, vì nhiều ng có tiền nhưng cứ ra chợ và siêu thị , rất khó để ăn được đồ ngon chuẩn
Cái này nh ng thử rồi cụ, nhưng có một sự thật là làm sạch thì giá nó đắt quá.
Mà đắt thì tệp khách hàng nó cũng ít, bán hàng không dễ.
Chứ cái món này e thấy nó không còn mới mẻ.

nhuataiche

Xe container
Em nghĩ để bán được giá cao, thực phẩm sạch thôi là chưa đủ, phải đặc biệt ngon nữa. Con gà con lợn gì đều phải có chế độ ăn uống và môi trường sống đặc biệt để cho loại thịt đặc biệt ngon mới được. Ngon tới mức đó thì mới dễ bán được giá cao !

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em nghĩ để bán được giá cao, thực phẩm sạch thôi là chưa đủ, phải đặc biệt ngon nữa. Con gà con lợn gì đều phải có chế độ ăn uống và môi trường sống đặc biệt để cho loại thịt đặc biệt ngon mới được. Ngon tới mức đó thì mới dễ bán được giá cao !
Ngon nó lại do khẩu vị nữa cụ ạ.
Ngoài ra cái ngon của mình là sự hoài cổ về quá khứ thiếu thốn còn bây h cái gì cũng đầy ra nên nó không còn được cái cảm giác như xưa.

thientudolong

Xe container
Nuôi chăn thả vườn mà nghĩ là sạch hơn nuôi cn quy mô lớn là hoang đường
Ngon hơn thì ok :)

--Lamborghini--

Xe cút kít

hdaitech

Xe buýt
Nó là đầu mua và phân phối lại bên tq nên nó mới cử người theo dõi chất lượng và số lượng tại vườn và kho. Mình lo gom về kho và thủ tục xuất. Làm hàng chính ngạch cụ à, có mã số xuất. Trước đây là tiểu ngạch, và tiểu ngạch vẫn tồn tại song song
Anh bạn em làm cái này mà cụ, một trong những công ty lớn nhất và xin đc mã đầu tiên làm mảng dịch vụ đó. Nhưng chỉ làm dịch vụ và cổ phẩn nhỏ với TQ thôi. Nếu đứng ra gom nữa thì vốn cực lớn và rất rủi do ah.

hdaitech

Xe buýt
Bạn em vừa báo phải thanh lý một số hàng hóa để trả nợ cuối năm. chủ yếu hàng cơ điện, tự động hóa (kiểu servor, loadcell, biến tần, HMI...) cụ nào làm mảng này inbox em số, em gửi danh mục cho ah.
Hoặc cụ nào quan tâm sản xuất cơ khí có thể bàn bạc hợp tác với bạn em mảng gia công cơ khí, đang có sẵn xưởng tại gần Tân Hội, Đan Phượng. Năm nay khó khăn quá.

t_t_7love

Xe tải
E cũng đang muốn dịch chút sang sx mà chưa biết làm gì, e lót dép hóng cùng cụ nhé. Món thương mại hay nôm na gọi là “con buôn” giờ sẽ càng ngày càng khó, lợi nhuận mỏng k thể duy trì lâu bền dc, ăn xổi thôi
Thương mại khó thì sản xuất càng khó mợ ạ. Trừ khi mình có ngành nghề hoặc sản phẩm gì đó độc đáo, khác biệt, còn không hiện tại cạnh tranh quá lớn.
Như bên e làm nội thất, sản phẩm càng ngày càng bị ép giá từ khách hàng, trong khi ngược lại chi phí ngày càng tăng ( Nhà xưởng, vật tư, chi phí nhân công )
Biên lợi nhuận đang dần bị bóp nghẹt.

kutingayxua

Xe tăng
Ý cụ là sản xuất điều hòa công nghiệp với chiller ấy ạ ?. Kho lạnh thì VN sản xuất nhiều rồi chứ điều hòa với chiller chắc để sản xuất được thì VN mình giỏi quá
Hóng hớt, cháu thấy thi công mảng kho lạnh cũng còn dư địa nhiều, vn dự tính làm trung chuyển, trung tâm logistic thì việc thi công mảng kho lạnh còn nhiều việc lắm
Máy móc chiller thì nhập của Tàu, Ấn chứ để sx trong nước chi phí cao ko có

nhuataiche

Xe container
Em không cụ à, bên này với Thái Dương ở Hưng Yên contact nhân sự cty giữ kín từ phòng bảo vệ. Không có hẹn trước là họ không gọi người trong công ty ra gặp hay mời vào phòng họp ngồi chờ dù mình có đọc đúng tên người đó. Chắc 2 công ty này họ có công nghệ, bí quyết gì lớn nên họ cần bảo mật cao. Người lạ không quen biết ai, không có số của ai trong công ty là bảo vệ họ không cho vào.
Thái Dương em có biết qua, bán hàng cho họ khó đấy do suppliers của họ ổn định hết rồi.

Casablanca thì có mảng đá nhân tạo cạnh tranh với Vicostone, họ dùng máy của Ý nên bảo mật thông tin rất ghê. Bọn em có sản xuất được 1 hóa chất không ai biết làm nhưng vẫn chưa có cách nào chào hàng vào được.

nhuataiche

Xe container
Ngon nó lại do khẩu vị nữa cụ ạ.
Ngoài ra cái ngon của mình là sự hoài cổ về quá khứ thiếu thốn còn bây h cái gì cũng đầy ra nên nó không còn được cái cảm giác như xưa.
Về mặt hóa học mà nói, con gà con lợn mà thay đổi chế độ ăn uống và môi trường sống là chất lượng, hương vị thịt thay đổi ngay. Lý thuyết là thế, nhưng thực tế thì thực hiện tốn kém quá nên không ai dám mạo hiểm làm.

hdaitech

Xe buýt
Thái Dương em có biết qua, bán hàng cho họ khó đấy do suppliers của họ ổn định hết rồi.

Casablanca thì có mảng đá nhân tạo cạnh tranh với Vicostone, họ dùng máy của Ý nên bảo mật thông tin rất ghê. Bọn em có sản xuất được 1 hóa chất không ai biết làm nhưng vẫn chưa có cách nào chào hàng vào được.
VCS ngày trước và bây giờ cũng bảo mật lắm. Trước đây ko có dây chuyền thứ 2 ở VN là do VCS ký độc quyền 3 hay 5 năm gì đó với bên chuyển giao công nghệ. Lúc đó các bên khác cũng muốn làm nhưng yếu về mảng công nghệ nên chất lượng, mẫu mã ko ăn được VCS.
Hiện tại giấy độc quyền đã hết nhưng VCS cũng đã đi được bước khá xa, việc tạo hình vân đá, chất lượng các bên khác vẫn chưa theo được.
Tuy nhiên năm nay, do thị trường ngoại (Mỹ, Canada, Úc) khó khăn, mảng xd trong nc cũng chết mà VCS phải cho công nhân nghỉ luân phiên. Hàng tồn khá nhiều.

Marble Trans

Xe tăng
VCS ngày trước và bây giờ cũng bảo mật lắm. Trước đây ko có dây chuyền thứ 2 ở VN là do VCS ký độc quyền 3 hay 5 năm gì đó với bên chuyển giao công nghệ. Lúc đó các bên khác cũng muốn làm nhưng yếu về mảng công nghệ nên chất lượng, mẫu mã ko ăn được VCS.
Hiện tại giấy độc quyền đã hết nhưng VCS cũng đã đi được bước khá xa, việc tạo hình vân đá, chất lượng các bên khác vẫn chưa theo được.
Tuy nhiên năm nay, do thị trường ngoại (Mỹ, Canada, Úc) khó khăn, mảng xd trong nc cũng chết mà VCS phải cho công nhân nghỉ luân phiên. Hàng tồn khá nhiều.
Dù sao VCS vẫn là hình mẫu mà Us masterbatch và PMJ Greentech đang học hỏi, làm theo.

Supercub_90

Xe điện
Mảng liên quan đến nhựa có vẻ được nhiều cụ quan tâm hơn cả nhỉ.

susu

Xe điện
E quan tâm tới bài học và kinh nghiệm của cụ,
và E cũng có một số background tương đồng với cụ

Nếu cụ có cafe với cụ susu, nhuataiche ở dưới thì cho E hóng với. Tks cụ
Chúng ta cùng lên lịch đi cụ. Biết đâu lại tìm ra hướng. Còn không có thêm những người bạn mới