[Funland] Cùng đánh giá xu hướng BDS trong và sau đợt bùng phát Covid thứ 4

tobe11

Xe tăng
Đầu tiên, E nghĩ giá đất phụ thuộc thời gian kéo dài của dịch! Như hiện tại giãn cách thì đứng im vì (ko mua-ko bán-ko ai ra khỏi nhà) đc. Để phủ hết vãcin và khống chế-khu trú đc dịch thì với kno. của VN thì ko quá 30/9-30/10 là xong hết 70% dân số.

Qua tháng 9 đến tháng 12 thì khả năng sẽ có làn sóng vay bank ko chịu nổi nhiệt bán ra + chính phủ bơm tiền ra chưa phân phối rộng đc thì nhìn chung thanh khoản chậm.
+ Lân cận HN (Quảng Ninh, Bắc Giang, Hải Phòng, Hà Nam..) và tại Lâm Đồng, Bình Thuận, Đà Nẵng, Huế: sẽ tiếp tục giảm 10-20% so với giá trc dịch.
+ Lân cận SG: giữ nguyên vì nhà đầu tư SG dùng đòn bẩy ít hơn.
+Trung tâm HN, SG: ko giảm mà còn nhích nhẹ.

Sang 2022:
+ Trung tâm SG,HN giá ko tăng, giao dịch vẫn chậm vì giá quá cao, tập trung chủ yếu ở phân khúc đất nền và nhà phố có sẵn...đất biệt thự ko giao dịch đc.
+ Các địa điểm còn lại giao dịch tăng dần, mạnh nhất sau Tết 2022 với mức tăng tối thiểu 30% so với giá 2021 ah.

E dự như thế!!! Cụ nào đồng quan điểm cho e xin chén rượu ah!
Em thấy cụ lạc quan quá khi 30/10 tiêm đc 70% dân số tương đương 60 triệu mũi.

Từ giờ đến đó tầm 100 ngày. Muốn tiêm đc như vậy mỗi ngày 4-500k mũi. Chưa kể ko có vx kịp pp đâu.

Diễn biến kịch bản lock down 1 2 lần 1 năm chắc phải hết năm sau. :)

bobesoc

Xe tăng

Từ giờ đến đó tầm 100 ngày. Muốn tiêm đc như vậy mỗi ngày 4-500k mũi. Chưa kể ko có vx kịp pp đâu.

E vừa làm gói mì tôm trống đói nên cứ lạc quan thế cho còn muốn sống tiếp, dịch dã nếu cứ như này sang hết năm sau thì chắc hết mì tôm chỉ còn nước tìm tầng nào cao cao mà phi xuống cụ ah. Keke

tobe11

Xe tăng
bds mình với tầu tăng giá suốt là do các bố phá giá mà ra. giờ tiền có giá bđs sẽ toi. ko in bừa đc nữa

thêm quả covid nữa là toi cơm hẳn
Em nghĩ dịch dẫn tới người ta ko làm ăn gì đc quay lại những cách đầu cơ để giữ tiền với hi vọng hết dịch ts tăng giá.

Ngoài ra lãi vay rẻ, lãi gửi cao dẫn tới thiếu thì vay.

Thêm đội cò làm giá loạn đầu năm.

Nhưng ko ai nghĩ tới dịch dài vậy. Ôm bds giá cao ko thanh khoản được cùng mớ lãi vay đến kỳ tăng lãi suất là kịch bản rất xấu với nhiều người đầu tư.

cattrang130390

Xe tăng

Tình hình này muốn phủ 70% dân số dc tiêm vacxin chắc còn dài. Chưa kể phải tiêm 2 mũi rồi nhắc lại cho ng tiêm đầu năm vì kháng thể giảm dần nữa :((

tobe11

Xe tăng
Tình hình này muốn phủ 70% dân số dc tiêm vacxin chắc còn dài. Chưa kể phải tiêm 2 mũi rồi nhắc lại cho ng tiêm đầu năm vì kháng thể giảm dần nữa :((
Em hi vọng hết quý 1 năm sau được 70% là thành công lớn rồi. Tiêm như thế thì mỗi ngày cũng phải 250k người mới đạt được. Hi vọng chính phủ có biện pháp nhân rộng điểm tiêm chủng.

xe rùa 2012

Xe container
vâng cụ . dịch dã ntn nghề nào cũng chết kể cả bđs ck...
Em nghĩ dịch dẫn tới người ta ko làm ăn gì đc quay lại những cách đầu cơ để giữ tiền với hi vọng hết dịch ts tăng giá.

Ngoài ra lãi vay rẻ, lãi gửi cao dẫn tới thiếu thì vay.

Thêm đội cò làm giá loạn đầu năm.

Nhưng ko ai nghĩ tới dịch dài vậy. Ôm bds giá cao ko thanh khoản được cùng mớ lãi vay đến kỳ tăng lãi suất là kịch bản rất xấu với nhiều người đầu tư.

cattrang130390

Xe tăng
Em hi vọng hết quý 1 năm sau được 70% là thành công lớn rồi. Tiêm như thế thì mỗi ngày cũng phải 250k người mới đạt được. Hi vọng chính phủ có biện pháp nhân rộng điểm tiêm chủng.
Khó nguồn vx nữa cụ ạ

xe rùa 2012

Xe container
tiêm đủ 150 liều hết 2022 chưa chắc đã xong

Sing nó tính 10 năm ạ :))

Bô nhêk

Xe hơi
Khó nguồn vx nữa cụ ạ
Muốn ổn được thì phải phủ vaccine ~90-95% dân số và dịch phải được kiểm soát ở quy mô toàn cầu. Kịch bản lạc quan nhất chắc cũng phải hết 2025, trong thời gian đó sẽ còn nhiều đợt bùng phát phải phong toả.
Liệu sau đó, tâm lý “tấc đất - tấc vàng” có còn tồn tại? Ngân khố kiệt quệ, thâm hụt nặng nề, liệu đám nghị gật còn đủ dũng khí để bác bỏ luật thuế bđs? hay họ thắt lưng buộc bụng bằng cách bán tài sản cha ông?
Tô hồng thì dễ nhưng thực tại lại khắc nghiệt. Con covid 19 này nó sẽ làm thay đổi triệt để thế giới - còn hơn cả những cuộc chiến tranh.

Chỉnh sửa cuối:

Vie.ABC

Xe điện
Các cuh vào đánh giá xem xu hướng BDS sẽ ra sao trong và sau đợt bùng phát Covid lần thứ 4 này
- Cá nhân e thấy tất cả các BDS ngoại ô và các tỉnh đều chững lại và ít có giao dịch, giá bắt đầu giảm , nếu cứ tình trạng này sẽ tiếp tục giảm nữa vì những nơi này trc đó đã tăng quá giá trị thực của nó roiif.
Một số dự án BDS của các tỉnh hiện bay CDT vẫn còn ngáo đá giá của thời điểm trc nên cho đôi sale thi nhau chào hàng nhưng thực tế bán đc rất ít
- Các BĐS các quận trung tâm HN và những nơi hạ tầng đầy đủ có dân cư sinh sống ổn định thì giá đã dừng và giao dịch có vẻ cũng chậm hơn
- Các BDS du lịch, khách sạn ...... vẫn tiếp tục đắp chiéu và nhiều chủ không chịu đc nhiệt nên tiếp tục cắt lỗ thoát hàng. E nghĩ tình trạng này vẫn tiếp tục xảy ra
Với tình trạng dịch lần 4 này bùng phát mạnh và rộng thế này kèm theo Vaccin phủ toàn dân cò rất chậm như này thì xu hướng sẽ ra sao ??? Mời các cụ cao kiến vào đóng góp ý kiến nhea
1- Bank nó Tăng Lãi ... thì BĐS và các thể loại Chết Chắc !....
2- Toàn bộ Người Mua thì đến 90% là đầu cơ . Thấy lãi là mua 1 lại muốn mua 2 mua 3 ... Kiểu gì cũng phải Vay . Nếu có Nguồn Thu đều , và Thoát Hàng nhanh thì Ok ... Giờ Dịch thế này Nguồn Thu Giảm ... Kéo co được bao lâu nữa ?...
3- Chủ Đầu Tư bán theo cách : cho vào 30% tiền ... 70% cho nợ 1-2 Năm . Như vậy không thoát được hàng thì 1-2 năm sau mới phải trả lãi
4- Dân Tây còn Đói Ăn hơn trước Dịch , tâm lý sẽ Ngại thậm trí là sợ đi xa . nghĩa là Tây nó sang mình ít . Nội Địa mặc định là Tiêu Dùng , Mua Sắm và Du Lịch Giảm
5 - Thiếu Hụt trong khâu sản xuất , Nhân sự và lúng túng trong khâu phân phối , Chỉ số tín dụng giảm
6- Ngân Sách Quốc Gia Giảm , và Nguồn Thu cũng Giảm rất nhiều !...
* Trên đây là em chỉ Liệt Kê theo quan điểm cá nhân thôi !...=)) Mời cụ dưới !...

tobe11

Xe tăng
1- Bank nó Tăng Lãi ... thì BĐS và các thể loại Chết Chắc !....
2- Toàn bộ Người Mua thì đến 90% là đầu cơ . Thấy lãi là mua 1 lại muốn mua 2 mua 3 ... Kiểu gì cũng phải Vay . Nếu có Nguồn Thu đều , và Thoát Hàng nhanh thì Ok ... Giờ Dịch thế này Nguồn Thu Giảm ... Kéo co được bao lâu nữa ?...
3- Chủ Đầu Tư bán theo cách : cho vào 30% tiền ... 70% cho nợ 1-2 Năm . Như vậy không thoát được hàng thì 1-2 năm sau mới phải trả lãi
4- Dân Tây còn Đói Ăn hơn trước Dịch , tâm lý sẽ Ngại thậm trí là sợ đi xa . nghĩa là Tây nó sang mình ít . Nội Địa mặc định là Tiêu Dùng , Mua Sắm và Du Lịch Giảm
5 - Thiếu Hụt trong khâu sản xuất , Nhân sự và lúng túng trong khâu phân phối , Chỉ số tín dụng giảm
6- Ngân Sách Quốc Gia Giảm , và Nguồn Thu cũng Giảm rất nhiều !...
* Trên đây là em chỉ Liệt Kê theo quan điểm cá nhân thôi !...=)) Mời cụ dưới !...
Theo cụ là chết như thế nào:

- Chết vì giầ là cái chết từ từ
- Chết đột tử
- Hay được hô hấp nhân tạo và lên một tầm cao mới.

carrot123

Xe tải
Người dân chuyển đổi đất NN thành đất CN là sao ạ? Có vụ này nữa à cụ?
Sorry cụ, em nói nhanh. Ý em là giờ có nhiều tổ chức mua lại đất NN để lập khu CN, tức là dân bán ruộng đi ấy. Nhưng cơ bản là dân cũng ko làm ruộng mấy nữa rồi, nhất là ngoài Bắc.

carrot123

Xe tải
cụ thức thời
ko đc phá gia tiền thì bds chỉ có nc đóng băng
mỹ nó cấm phá giá rồi
em nghĩ bđs ngủm củ tỏi
giờ bđs rẻ cũng ko ai đc đi xem ấy chứ
Cụ có thể giải thích kĩ hơn vụ ko được phá giá tiền liên quan gì đến bđs ko ạ?

carrot123

Xe tải
Em nghe đồn là ước lượng với tốc độ này 40 tháng nữa mới phủ hết 70% dân số ạ :(. Nói thật là giờ chả muốn tiên liệu cái gì về tương lai nữa. Giờ đúng là con người ko phải hơn nhau mảnh đất, mà hơn nhau được 2 mũi tiêm.

cattrang130390

Xe tăng
Quan trọng là nguồn vx nữa ạ. Dù công bố đặt mua dc nhiều nhưng tốc độ nhận vẫn chậm thì muốn tiêm nhanh cũng khó.

Altis 2011

Xe điện

Chuẩn vị là vậy ah. Nói chung năm nay, sang năm ko làm ăn đc gì.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có thể giải thích kĩ hơn vụ ko được phá giá tiền liên quan gì đến bđs ko ạ?
Theo hiểu biết của nhà cháu, có 1 công cụ vĩ mô là: “tài trợ thâm hụt” - khi xảy ra thâm hụt (chi nhiều hơn thu) thì NHNN sẽ xem xét phát hành thêm tiền để bù đắp thâm hụt đó. Nếu không, chỉ còn cách phát hành công cụ nợ. Vay thì phải trả (gốc+lãi) - sau 1 thời gian, các khoản vay tích luỹ này sẽ gây áp lực cực lớn lên hệ thống NSNN. Do đó, vay thì phải có kế hoạch thu, mà thu ở đâu? chủ yếu ở thuế.
Tất nhiên, song hành với tăng thu là biện pháp giảm chi (nhưng cái này khó - đặc biệt là chi cho đầu tư pt).
BĐS liên quan cực kì chặt chẽ đến kt vĩ mô. Đặc biệt trong hoàn cảnh luật thuế BĐS đang nhấp nhổm áp dụng... Các cụ lưu ý bài học Nhật bản: sau khi phải điều chỉnh tỉ giá theo y/c của Mỹ, Nhật đã tiến hành áp thuế bđs ở mức rất cao. Hiện tại, Hàn cũng thuế suất không kém - đấy là còn không có covid.

Chỉnh sửa cuối:

xe rùa 2012

Xe container
Tin hôm nay cho các cụ nào thích ven đô:
"
Đi mắc núi về mắc sống
Dẫu biết phải quyết tâm chống dịch nên cần có biện pháp mạnh nhưng giờ những người sống ở Hưng Yên (ecopark) đi làm ở nội đô như em thế này thì thật khốn khổ.
Giờ đi làm là phải chuẩn bị giấy xét nghiệm có hiệu lực 72 giờ hoặc chứng nhận tiêm đủ 02 mũi vaccine (em chưa được tiêm), giấy thông hành các kiểu,…tưởng mua cái nhà ở đây cho sinh thái, gần nhau trong gang tấc mà giờ biển trời xa cách. Thôi em chừa…."

em chôm đc cái này trên fb của otofun ạ

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Một bài học đau đớn khác từ nước Nhật, đó là bài học xã hội: giới trẻ, trước áp lực thu nhâp, áp lực chỗ ở - đã không dám (không muốn) xây dựng gia đình, có con. Một thế hệ mất mát!
Và hệ luỵ là cơ cấu dân số NB hiện tại: 1/3 dân số trên 65 tuổi.
Tàu cũng đang phi rất nhanh trên con đường đó.
Còn chúng ta?

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Jin

Xe tải
hóng các cụ thông tin, e nghĩ là vẫn tăng đấy