[Funland] Cùng đánh giá xu hướng BDS trong và sau đợt bùng phát Covid thứ 4

xe rùa 2012

Xe container
Mặc dù 95 % tài sản của e là đất nhưng e vẫn mong bđs chết, vì quá nhìu người ko có nổi tấc đất cắm dùi, họ sống quá chật chội, chúng ta ko thể sống sung sướng khi mà đồng loại đang khốn khổ đc, em ko thể có cái can đảm kiểu thu mua cưỡng chế 1 m2 đất giá 100k rồi bán lại thành 300tr để trở thành tỷ phú đc

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Mặc dù 95 % tài sản của e là đất nhưng e vẫn mong bđs chết, vì quá nhìu người ko có nổi tấc đất cắm dùi, họ sống quá chật chội, chúng ta ko thể sống sung sướng khi mà đồng loại đang khốn khổ đc, em ko thể có cái can đảm kiểu thu mua cưỡng chế 1 m2 đất giá 100k rồi bán lại thành 300tr để trở thành tỷ phú đc
Cụ là ngọn cờ đầu cho chương trình nhà ở xã hội :)

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Đời nó lại ko hay như mơ cụ nhỉ. Như cái vụ Thủ ... chắc Việt Nam! Phải có thêm bao nhiêu triệu phú $

xe rùa 2012

Xe container
Cụ là ngọn cờ đầu cho chương trình nhà ở xã hội :)
Em ko hề muốn bđs lên ntn, vì bđs rẻ nhân dân đc tiếp cận nhiều hơn, em ko ủng hộ kiểu xã hội cải lương nhưng cái cách cưỡng chế đền bù 1m2 100k rồi bán lại 200-300tr/ 1m2 đẩy người dân thành kể mất đất khốn khổ còn mình thành tỷ phú thì em sống thanh đạm ntn con hơn vạn kẻ giầu kia

Đời nó lại ko hay như mơ cụ nhỉ. Như cái vụ Thủ ... chắc Việt Nam! Phải có thêm bao nhiêu triệu phú $
em nghĩ quy hoạch là cần thiết, xd mới là cần thiết nhưng đền bù phải đc thỏa thuận, ko đc cưỡng chế tống ng ta đi tù còn mình thành tỷ phú đô la đc.
Cho nên em mong bđs xuống cho dân mua đc cái cc mà ở
-Cơ mà vụ này dứt khoát giảm hoặc chững nhất là trong Nam cụ ak

bên thằng tầu bds có vẻ ko ổn mấy https://zingnews.vn/nha-dau-tu-quoc-te-ban-thao-co-phieu-cac-cong-ty-trung-quoc-post1243896.html

Thanhtung181

Xe tải
Hiện tại em có 2 mảnh ven Hà Nội , cũng muốn bán nhanh mà lượng người mua hỏi ít quá . Giao dịch đất đai chậm hẳn , cứ tình hình này giá đất còn đi xuống nhiều

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Em nói đơn giản thế này. Đất lên xuống tùy ý từng người, nhưng tất cả cần minh bạch, công bằng.
Bác xe rùa nói đúng ah. Xã hội cần công bằng, chứ hiện tại đất bị đẩy giá lên quá cao khiến điều kiện sống của phần lớn người dân bị thiệt thòi.
Lẽ ra với mức thu nhập tb hiện tại đời sống ng dân sẽ tốt hơn nhiều nếu dễ dàng tiếp cận nhà ở

Pilota

Xe điện
Phần lớn bộ phận dân chúng cần mẫn cày cuốc kiếm tiền để mua nhà ở. Tiền chui vào túi một bộ phận nhỏ đầu tư, con buôn BĐS.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Em ko hề muốn bđs lên ntn, vì bđs rẻ nhân dân đc tiếp cận nhiều hơn, em ko ủng hộ kiểu xã hội cải lương nhưng cái cách cưỡng chế đền bù 1m2 100k rồi bán lại 200-300tr/ 1m2 đẩy người dân thành kể mất đất khốn khổ còn mình thành tỷ phú thì em sống thanh đạm ntn con hơn vạn kẻ giầu kia

em nghĩ quy hoạch là cần thiết, xd mới là cần thiết nhưng đền bù phải đc thỏa thuận, ko đc cưỡng chế tống ng ta đi tù còn mình thành tỷ phú đô la đc.
Cho nên em mong bđs xuống cho dân mua đc cái cc mà ở
-Cơ mà vụ này dứt khoát giảm hoặc chững nhất là trong Nam cụ ak

bên thằng tầu bds có vẻ ko ổn mấy https://zingnews.vn/nha-dau-tu-quoc-te-ban-thao-co-phieu-cac-cong-ty-trung-quoc-post1243896.html
Cụ so sánh thế cũng khập khiễng, ko thể so 1 miếng đất khi chưa có hạ tầng với 1 miếng đất khi đã có đầu tư. Nhưng đúng là đầy tớ cũng ăn dày và chậm chạp, làm cho mọi chi phí đội lên - cộng lãi vay nhiều nữa. Nên từ 1 miếng đất trống đến sản phẩm bđs đội lên, muốn giá giảm phải giảm được các chi phí ko tên, chứ thả ra cho dân kinh tế thị trường hoang dã thì cũng loạn, ko làm quy hoạch chỉnh chu được, ko đàng hoàng hơn to đẹp hơn được.

xe rùa 2012

Xe container
Hiện tại em có 2 mảnh ven Hà Nội , cũng muốn bán nhanh mà lượng người mua hỏi ít quá . Giao dịch đất đai chậm hẳn , cứ tình hình này giá đất còn đi xuống nhiều
đận này trong nam có khi chững. mảnh cụ ở tỉnh nào? xa quá hay đất đồi rừng thì khó đấy

Em nói đơn giản thế này. Đất lên xuống tùy ý từng người, nhưng tất cả cần minh bạch, công bằng.
Bác xe rùa nói đúng ah. Xã hội cần công bằng, chứ hiện tại đất bị đẩy giá lên quá cao khiến điều kiện sống của phần lớn người dân bị thiệt thòi.
Lẽ ra với mức thu nhập tb hiện tại đời sống ng dân sẽ tốt hơn nhiều nếu dễ dàng tiếp cận nhà ở
nhất trí với cụ

Phần lớn bộ phận dân chúng cần mẫn cày cuốc kiếm tiền để mua nhà ở. Tiền chui vào túi một bộ phận nhỏ đầu tư, con buôn BĐS.
em xin bổ xung là quan chức nữa ạ
còn bđs lên dân khổ thì em xin ví dụ:
thu nhập 1 người 6 tr/ tháng
thuê phòng hết 2,5 tr... điện nước nữa.... thế là con người ta chỉ cơm rau thôi, ko nổi 1 hột sữa, giống nòi suy kiệt.
giả dụ phương Bắc sang xâm lăng, mang bác vượng với cò bđs đi đánh giặc hay lấy dân? mà dân thì sức khỏa, giống nòi suy kiệt... ko có điều kiện học hành tiếp thu KHKT để XD và BV tổ quốc khi cần
nói rộng ra bđs có thể gây nguy cơ mất nước của 1 dân tộc.

Cụ so sánh thế cũng khập khiễng, ko thể so 1 miếng đất khi chưa có hạ tầng với 1 miếng đất khi đã có đầu tư. Nhưng đúng là đầy tớ cũng ăn dày và chậm chạp, làm cho mọi chi phí đội lên - cộng lãi vay nhiều nữa. Nên từ 1 miếng đất trống đến sản phẩm bđs đội lên, muốn giá giảm phải giảm được các chi phí ko tên, chứ thả ra cho dân kinh tế thị trường hoang dã thì cũng loạn, ko làm quy hoạch chỉnh chu được, ko đàng hoàng hơn to đẹp hơn được.
Nhất trí với Cụ nhiều điểm nhưng nói nt chưa đủ;
Bởi chỉ thu ruộng thôi mà thành tỷ phú đô la, mỗi năm lãi 20-30k tỷ không khủng thì ntn mới khủng?
chưa kể mất ruộng ng dân mất luôn mảnh đất sinh kế hàng trăm năm , hàng ngàn năm nữa... cho nên ảnh hưởng khủng khiếp lắm ạ

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
đận này trong nam có khi chững. mảnh cụ ở tỉnh nào? xa quá hay đất đồi rừng thì khó đấy

nhất trí với cụ

em xin bổ xung là quan chức nữa ạ
còn bđs lên dân khổ thì em xin ví dụ:
thu nhập 1 người 6 tr/ tháng
thuê phòng hết 2,5 tr... điện nước nữa.... thế là con người ta chỉ cơm rau thôi, ko nổi 1 hột sữa, giống nòi suy kiệt.
giả dụ phương Bắc sang xâm lăng, mang bác vượng với cò bđs đi đánh giặc hay lấy dân? mà dân thì sức khỏa, giống nòi suy kiệt... ko có điều kiện học hành tiếp thu KHKT để XD và BV tổ quốc khi cần
nói rộng ra bđs có thể gây nguy cơ mất nước của 1 dân tộc.

Nhất trí với Cụ nhiều điểm nhưng nói nt chưa đủ;
Bởi chỉ thu ruộng thôi mà thành tỷ phú đô la, mỗi năm lãi 20-30k tỷ không khủng thì ntn mới khủng?
chưa kể mất ruộng ng dân mất luôn mảnh đất sinh kế hàng trăm năm , hàng ngàn năm nữa... cho nên ảnh hưởng khủng khiếp lắm ạ
Ruộng bỏ hoang nhiều cụ. Giá trị gia tăng trên 1m2 đất ruộng rất thấp nên cứ cho dân giữ ruộng thì ko bao giờ phát triển được, dân cũng ko khá lên mà nước cũng ko mạnh hơn.

Cái dở nhất của giá đất cao là cản trở công nghiệp hóa. Như khu kinh tế Vân Phong là 1 khu đẹp có thể phát triển hub, nhưng thổi lên ồ ạt nên giá đất quá cao. Để phát triển thì phải gpmb chi phí quá cao. Chi phí cao thì ko phát triển được nữa.

carrot123

Xe tải
Ruộng bỏ hoang nhiều cụ. Giá trị gia tăng trên 1m2 đất ruộng rất thấp nên cứ cho dân giữ ruộng thì ko bao giờ phát triển được, dân cũng ko khá lên mà nước cũng ko mạnh hơn.

Cái dở nhất của giá đất cao là cản trở công nghiệp hóa. Như khu kinh tế Vân Phong là 1 khu đẹp có thể phát triển hub, nhưng thổi lên ồ ạt nên giá đất quá cao. Để phát triển thì phải gpmb chi phí quá cao. Chi phí cao thì ko phát triển được nữa.
Em đồng ý với cụ. Thực ra VN đang công nghiệp hóa, nhiều đất giờ dân cũng chuyển đổi từ mục đích NN sang CN. Mà ruộng bỏ hoang cũng nhiều. Chứ ko phải là lấy ruộng là lấy sinh kế của người dân đâu.

MrJujube

Xe hơi
Các cuh vào đánh giá xem xu hướng BDS sẽ ra sao trong và sau đợt bùng phát Covid lần thứ 4 này
- Cá nhân e thấy tất cả các BDS ngoại ô và các tỉnh đều chững lại và ít có giao dịch, giá bắt đầu giảm , nếu cứ tình trạng này sẽ tiếp tục giảm nữa vì những nơi này trc đó đã tăng quá giá trị thực của nó roiif.
Một số dự án BDS của các tỉnh hiện bay CDT vẫn còn ngáo đá giá của thời điểm trc nên cho đôi sale thi nhau chào hàng nhưng thực tế bán đc rất ít
- Các BĐS các quận trung tâm HN và những nơi hạ tầng đầy đủ có dân cư sinh sống ổn định thì giá đã dừng và giao dịch có vẻ cũng chậm hơn
- Các BDS du lịch, khách sạn ...... vẫn tiếp tục đắp chiéu và nhiều chủ không chịu đc nhiệt nên tiếp tục cắt lỗ thoát hàng. E nghĩ tình trạng này vẫn tiếp tục xảy ra
Với tình trạng dịch lần 4 này bùng phát mạnh và rộng thế này kèm theo Vaccin phủ toàn dân cò rất chậm như này thì xu hướng sẽ ra sao ??? Mời các cụ cao kiến vào đóng góp ý kiến nhea
Các cụ quay lại chủ đề chính đi ạ
Sau đợt thực hiện chỉ thị 17 của Hà Nội lần này

anhtu2006

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ quay lại chủ đề chính đi ạ
Sau đợt thực hiện chỉ thị 17 của Hà Nội lần này
Toang rồi mà cuh, bây giờ coa ai đi xem BDS nữa đâu, đi ra đường CA bắt ngay. Nhiều dưh án cuống giá và các giao dịch rất thưa thớt

xe rùa 2012

Xe container
giá bds cao cản trở XH PT, chuẩn cụ

Bô nhêk

Xe hơi
Toang rồi mà cuh, bây giờ coa ai đi xem BDS nữa đâu, đi ra đường CA bắt ngay. Nhiều dưh án cuống giá và các giao dịch rất thưa thớt
Làn sóng covid thứ 4 này khó có thể tiên liệu, nhưng khả năng lan rộng & kéo dài là khó tránh khỏi. Chi phí cho khống chế dịch lần này + thiệt hại do ngừng sx, gián đoạn chuỗi cung cấp sẽ vô cùng lớn. Thêm nữa, vừa rồi lại bị bọn Mỹ ép, phải cam kết tiền tệ... những diễn biến chưa từng có tiền lệ.
Khốn khó là có thể nhìn thấy - và BĐS vẫn sẽ tăng nóng?

xe rùa 2012

Xe container
cụ thức thời
ko đc phá gia tiền thì bds chỉ có nc đóng băng
mỹ nó cấm phá giá rồi
em nghĩ bđs ngủm củ tỏi
giờ bđs rẻ cũng ko ai đc đi xem ấy chứ

Làn sóng covid thứ 4 này khó có thể tiên liệu, nhưng khả năng lan rộng & kéo dài là khó tránh khỏi. Chi phí cho khống chế dịch lần này + thiệt hại do ngừng sx, gián đoạn chuỗi cung cấp sẽ vô cùng lớn. Thêm nữa, vừa rồi lại bị bọn Mỹ ép, phải cam kết tiền tệ... những diễn biến chưa từng có tiền lệ.
Khốn khó là có thể nhìn thấy - và BĐS vẫn sẽ tăng nóng?

Bô nhêk

Xe hơi
cụ thức thời
ko đc phá gia tiền thì bds chỉ có nc đóng băng
mỹ nó cấm phá giá rồi
em nghĩ bđs ngủm củ tỏi
giờ bđs rẻ cũng ko ai đc đi xem ấy chứ
Vâng cụ, đừng đùa với Mỹ - hãy nhìn gương Nhật Bản. Khó khăn thì bọn nó cho vay(!), phá giá đồng tiền (phá bỏ cam kết) thì xác định quay về những năm 90 thế kỷ trước.
Và trường hợp ấy bđs cũng sẽ tăng?

xe rùa 2012

Xe container
bds mình với tầu tăng giá suốt là do các bố phá giá mà ra. giờ tiền có giá bđs sẽ toi. ko in bừa đc nữa

thêm quả covid nữa là toi cơm hẳn
Vâng cụ, đừng đùa với Mỹ - hãy nhìn gương Nhật Bản. Khó khăn thì bọn nó cho vay(!), phá giá đồng tiền (phá bỏ cam kết) thì xác định quay về những năm 90 thế kỷ trước.
Và trường hợp ấy bđs cũng sẽ tăng?

bobesoc

Xe tăng
Đầu tiên, E nghĩ giá đất phụ thuộc thời gian kéo dài của dịch! Như hiện tại giãn cách thì đứng im vì (ko mua-ko bán-ko ai ra khỏi nhà) đc. Để phủ hết vãcin và khống chế-khu trú đc dịch thì với kno. của VN thì ko quá 30/9-30/10 là xong hết 70% dân số.

Qua tháng 9 đến tháng 12 thì khả năng sẽ có làn sóng vay bank ko chịu nổi nhiệt bán ra + chính phủ bơm tiền ra chưa phân phối rộng đc thì nhìn chung thanh khoản chậm.
+ Lân cận HN (Quảng Ninh, Bắc Giang, Hải Phòng, Hà Nam..) và tại Lâm Đồng, Bình Thuận, Đà Nẵng, Huế: sẽ tiếp tục giảm 10-20% so với giá trc dịch.
+ Lân cận SG: giữ nguyên vì nhà đầu tư SG dùng đòn bẩy ít hơn.
+Trung tâm HN, SG: ko giảm mà còn nhích nhẹ.

Sang 2022:
+ Trung tâm SG,HN giá ko tăng, giao dịch vẫn chậm vì giá quá cao, tập trung chủ yếu ở phân khúc đất nền và nhà phố có sẵn, chung cư...đất biệt thự ko giao dịch đc.
+ Các địa điểm còn lại giao dịch tăng dần, mạnh nhất sau Tết 2022 với mức tăng tối thiểu 30% so với giá 2021 ah.

E dự như thế!!! Cụ nào đồng quan điểm cho e xin chén rượu ah!

Chỉnh sửa cuối: