[Funland] Cùng bình luận về tiểu thuyết Bố Già - Godfather

xinchaodongchi

Xe tăng
Đọc hay hơn nhiều cụ ạ, xem trên phim các tình huống diễn ra hơi nhanh nên ko thấy gay cấn lắm.
Trong truyện này em chỉ thấy hơi khó hiểu là tại sao trùm Michael về cuối truyện lại quyết định hạ sát anh trai mình, 1 người mà khi đó đã gần như vô hại?
Khắc hoạ hình ảnh con quỷ hoàn toàn lột xác. Cháu ko ấn tượng bằng cảnh vợ & mẹ y đi nhà thờ cầu nguyện cho Don mai-cơn

tetinh123

Xe hơi
Em thấy cụ đọc qua loa :)

Truyện đó cũng được nhưng em đánh giá thấp hơn godfather

Chuẩn rồi. Thằng sonny die vì táng thằng philip thi phải
Sony die vì chơi rát ngũ đại gia quá. Nhóm kia thống nhất phải hạ được sony mới có thể điều đình. Thế nên mới có màn nhờ thằng em rể bày kế để dụ ra khúc nổi long beach để thịt. Nghe đoạn miêu tả bị bọn nó bắn với sút cho lòi tròng, đưa về nhà đòn bonaserio mà kinh

baoden_cz

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hôm nay vào xem mới thấy nhiều cụ thích tác phẩm này.
Quá hay và nói thật cụ nào mê thì trong người có chút máu XHthâm.
Chẳng qua các cụ không nói ra thôi. Lập Băng được rồi.hehe.

Em đọc thích hơn vì mình có thời gian tưởng tượng thêm theo gu của mình. Em thì thích nhất đoạn Bố già trèo tường nhà lẻn đi bắn thằng cô hồn đầu tiên trong đời.

Còn các cụ thì đoạn nào ấn tượng nhất ạ ?
Cụ nhầm nhé ông cụ nhà em dân văn nghệ sĩ mà cũng thích tác phẩm này em nhớ hồi bé cụ mua về đọc cả xóm mượn để xem, em cũng nhiễm thích đọc truyện từ thời ông cụ.

metalkidz

Xe đạp
Thế tóm lại là NY thời trong truyện là có mấy nhà nhỉ, tại vì ban đầu em nhớ là giới thiệu có 5 gia đình mafia trong đó Corleone mạnh nhất. Sau từ lúc ông trùm trúng đạn thì lại là Corleone vs 5 nhà. Hóa ra là có 6 nhà à?

em đã có tên

Xe tải
Thế tóm lại là NY thời trong truyện là có mấy nhà nhỉ, tại vì ban đầu em nhớ là giới thiệu có 5 gia đình mafia trong đó Corleone mạnh nhất. Sau từ lúc ông trùm trúng đạn thì lại là Corleone vs 5 nhà. Hóa ra là có 6 nhà à?
Lúc ấy có 1 nhà từ chỗ khác đến làm trọng tài hòa giải cho 5 nhà ở NY.

hung_kira

Xe tải
E nhớ lần đầu đọc Bố Già năm lớp 10, đến bh e vẫn nghĩ là tiểu thuyết hay nhất mà e đọc, sau e cũng tìm mấy quyển khác của Mario Puzzo để đọc nhưng e vẫn thik bố già nhất.
Trong truyện e lại ấn tượng nhất với Tom Haghen, đúng chất một tổ chức bh cũng có ông trùm, một quan văn và một quan võ.

Tamsach

Xe tăng
Đọc truyện này em ấn tượng nhất với gia tộc chuyên đi làm con tin để các nhà hòa giải

vieteuro

Xe container
Các cụ xem phim nó biến tấu đi nhiều lắm

Latte

Xe tăng
Cụ nào thích đọc, nghe truyện Mafia bắn giết thì kiếm truyện Al Capone. Truyện này Cũng được làm thành phim nhưng cực dở.

Nammeo

Xe tải
Em cũng thích " Bố già " , xem phim cũng thấy hay mà đọc truyện cũng thấy hay , nhiều câu nói của Bố già khi dậy con em thấy ..kinh điển hiii
- Một thằng đàn ông mà không lo cho vợ , cho con thì không xứng là một thằng đàn ông (lúc ông mắng thằng con cả Sony ham chơi bỏ mặc con cái )
- Mày làm sao vậy hả, Sony , đừng bao giờ nói ra những gì mày nghĩ ở trong đầu cho người khác biết , ngoài gia đình ...( Sau khi tiếp thằng người Thổ)
- Đàn bà có thể sai , con nít có thể sai , nhưng đàn ông thì không thể sai , không thể nhầm lẫn được ...
- Kẻ đầu tiên muốn làm cầu nối để dàn xếp giữa con và bọn chúng , là kẻ phản bội , hãy nhớ lấy ..
- Một khi ông là bạn của tôi , họ sẽ phải sợ ông ...
- Cách ông trùm thu phục những thằng đồ tể như Luca Brasi , một kẻ giết người không ghê tay nhưng rất sợ và nghe lời ông trùm , đó là phải làm cho nó thấy ông trùm có thừa cách để giết nó nhưng ông không thèm ...

v..v..
Nhưng "Bố già " là tiểu thuyết , em đọc cuốn "Gangster , đặc sản Hoa Kỳ " , có thể coi là cuốn tự truyện của Lucky Luciano , ông trùm đầu tiên thống nhất Mafia Ý ở Mỹ , thấy hay , thấy tầm như Luciano nó có cái đầu giỏi thật , dưới trướng Lucky Luciano toàn những tay Mafia cỡ bự như Joe Adonis, Bonano, Mayer Lansky , Costello , Genovese, Al Capone , Anastasia , Gambino v.v... Lúc nó bố trí ám sát Bugsy Siegel , hay thanh toán Masseria , Maranzano , mọi đường đi nước bước đều tính toán cực kỳ chặt chẽ , không có sai sót nhỏ nào ... nói thật , Việt nam mình cứ ồn ào băng nhóm Nam Cam , hay băng nhóm này khác , chứ so với với Mafia Ý ở Mỹ , thì thấy chưa là gì so với bọn nó cả ...(cũng có lẽ là một cái may của mình hiii)

cogang

Xe tăng
luca bradi nghe miêu tả thì thật ghê rợn nhưng chết thì quá dễ dàng. E cứ nghĩ Bố già có sai lầm không khi cử Luca đi trá hàng để đến nỗi bị thịt dễ dàng như thế.

thief_fighter

Xe buýt
- Cách ông trùm thu phục những thằng đồ tể như Luca Brasi , một kẻ giết người không ghê tay nhưng rất sợ và nghe lời ông trùm , đó là phải làm cho nó thấy ông trùm có thừa cách để giết nó nhưng ông không thèm ...
Em nhớ trong truyện thì cả thế giới ghê sợ Luca, ông trùm là người duy nhất vẫn coi trọng hắn. Chính vì thế hắn rất sợ bị ông quay lưng.

thief_fighter

Xe buýt
luca bradi nghe miêu tả thì thật ghê rợn nhưng chết thì quá dễ dàng. E cứ nghĩ Bố già có sai lầm không khi cử Luca đi trá hàng để đến nỗi bị thịt dễ dàng như thế.
Cái này chứng tỏ nhà kia cũng ghê gớm ko kém bố già chứ ko phải dễ ăn ạ

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Hôm nay vào xem mới thấy nhiều cụ thích tác phẩm này.
Quá hay và nói thật cụ nào mê thì trong người có chút máu XHthâm.
Chẳng qua các cụ không nói ra thôi. Lập Băng được rồi.hehe.

Em đọc thích hơn vì mình có thời gian tưởng tượng thêm theo gu của mình. Em thì thích nhất đoạn Bố già trèo tường nhà lẻn đi bắn thằng cô hồn đầu tiên trong đời.

Còn các cụ thì đoạn nào ấn tượng nhất ạ ?
Xin lỗi cụ em hơi nhiều chuyện tí. Có phải cụ là dân 9x không ạ? Vì thế hệ 6x, 7x và 8x đời đầu bọn em nếu ai đã đọc và đã xem Bố già thì đều mê hết ạ. 100% thì hơi quá nhưng 90% những ai đã đọc là mê ngay. Bản thân em đã xem phim 2 lần và đọc 3 lần.

WakeUp888

Xe máy
Truyện " Bố Già" thì chắc không chỉ có em mà có nhiều cụ nữa chắc là đọc từ 2 làn trở lên. Toàn bộ truyện là một quá trình quá ấn tượng về các hoạt động của các băng nhóm mafia diễn ra tại NY.
Nhưng có 2 đoạn em thấy hơi gợn tí đó là khi bố già sai Luca Brady thâm nhập vào hệ thống của thằng Thổ, không hiểu sao lúc này bố già lại có ý đồ giống kiểu thí tốt Luca( Luca lúc đó đang rất có tiếng trong giới, 2 phe đang xảy ra xung đột).
Thứ 2 là khi M. C về nước quá trình diễn biến thâu tóm và kết thúc quá nhanh chưa tương xứng với trận đánh quá lớn đó.

beto

Xe tải
Đọc hay hơn nhiều cụ ạ, xem trên phim các tình huống diễn ra hơi nhanh nên ko thấy gay cấn lắm.
Trong truyện này em chỉ thấy hơi khó hiểu là tại sao trùm Michael về cuối truyện lại quyết định hạ sát anh trai mình, 1 người mà khi đó đã gần như vô hại?
Quyết định của micheal được đưa ra từ lúc chạy loạn đảo chính ở Havana rồi
trước đó ở vụ mua lại cổ phần của Moe greene, Micheal đã cảnh báo fredo " Fredo, anh là anh trai yêu quý của tôi, và tôi yêu anh. Nhưng đừng bao giờ theo phe kẻ chống lại gia đình lần nữa. Đừng bao giờ "
tại havana, micheal trao Nụ hôn chết chóc ( kiss of death ) cho Fredo và nói "Tôi không muốn bất cứ điều gì xảy ra với anh khi mẹ chúng ta còn sống" đồng thời liếc nhìn Al nersi
và đúng như vậy, sau khi mẹ micheal và fredo chết, Micheal đã phải giằng xé tâm lý và để cho Al nersi "thi hành án"
với Micheal, đây không phải chuyện cá nhân, đây là chuyện làm ăn " It's not personel, It's Just buseness"

Xe Bò Giấy

Xe tăng
Quyết định của micheal được đưa ra từ lúc chạy loạn đảo chính ở Havana rồi
trước đó ở vụ mua lại cổ phần của Moe greene, Micheal đã cảnh báo fredo " Fredo, anh là anh trai yêu quý của tôi, và tôi yêu anh. Nhưng đừng bao giờ theo phe kẻ chống lại gia đình lần nữa. Đừng bao giờ "
tại havana, micheal trao Nụ hôn chết chóc ( kiss of death ) cho Fredo và nói "Tôi không muốn bất cứ điều gì xảy ra với anh khi mẹ chúng ta còn sống" đồng thời liếc nhìn Al nersi
và đúng như vậy, sau khi mẹ micheal và fredo chết, Micheal đã phải giằng xé tâm lý và để cho Al nersi "thi hành án"
với Micheal, đây không phải chuyện cá nhân, đây là chuyện làm ăn " It's not personel, It's Just buseness"
Em nghĩ đã là ae máu mủ thì nên cho họ cái quyền " miễn truy tố".
Cùng lắm là cách ly với gia đình để trừng phạt thôi chứ giết thì nặng quá, mà Michael cũng là người đàn ông yêu gia đình mình đấy chứ.

beto

Xe tải
Em nghĩ đã là ae máu mủ thì nên cho họ cái quyền " miễn truy tố".
Cùng lắm là cách ly với gia đình để trừng phạt thôi chứ giết thì nặng quá, mà Michael cũng là người đàn ông yêu gia đình mình đấy chứ.
với tính cách như vậy mới làm lên bố già Don Micheal corleone
Don Vito khôn ngoan, quyết đoán nhưng lại không đủ nhẫn tâm như micheal "Anh nói về việc trả thù. Liệu trả thù có thể mang con trai anh trở về với anh hay con trai tôi trở về với tôi?"
Với Micheal thì quyết đoán và nhẫn tâm hơn, ngay cả tessio cũng không được miễn trừ