[Funland] Cúi chào và phản công

Trần Đoành.

Xe container
Trực gì thì cụ hỏi BGH. Hoặc cụ gì có con đang học ở đó. Thứ 2 là vd con cụ mà trực thấy gv nó chào hay ko chào là việc của nó. Cụ lấy bằng chứng gì nói là bắt buộc. Em thấy có vẻ thông tin cụ ko đủ hoặc ko chắc nhưng cụ đang quy chụp cho Trường. Cụ rảnh đến hỏi BGH xem vì sao bắt trực cổng đó, và hs kiểu quái gì mà nhìn gv lại chào. Đấy. Cụ hỏi giúp em bank tiền xăng giúp cụ
Đừng lái vấn đề, còn cụ thừa tiền thì làm từ thiện, em ko có nhu cầu, mắt kém thì cũng phải thấy mờ mờ chứ
Vấn đề là trực cờ đỏ gì ở cổng phụ, còn bắt hs đứng trực ở đấy dĩ nhiên nhìn thấy gv là phải chào, ko bắt buộc cũng phải chào, cái lập lờ nó ở đây :))

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Đừng lái vấn đề, còn cụ thừa tiền thì làm từ thiện, em ko có nhu cầu, mắt kém thì cũng phải thấy mờ mờ chứ
Thấy theo cách cụ muốn thấy thôi. Cụ đòi khách quan nhưng lại muốn chủ quan. Em chả bênh ai. Nhưng muốn biết rõ thì đến mà hỏi. Ngồi đây phán xét cái gì. Còn đoa là thói quen của cụ thì thôi ko tranh luận với cụ nữa. Vì cơ bản là cụ ko muốn tìm đến sự thật. Mà cụ chỉ chấp nhận cái mà cụ cho là sự thật, theo ý cụ

son.nguyen.1979

Xe tăng
Ghê vậy. Sao thấy tung hô Nhật văn minh mà. Mình lên lớp dậy, cả sv và mình cúi chào nhau. Thấy bt. Vậy lúc nhỏ bạn về nhà chào ông bà chắc cũng vỗ tay?
VN thì làm đếch gì có văn hóa CÚI ĐẦU chào người khác như Nhật, Hàn mà vác ra so sánh lệch lạc thế ?!

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
VN thì làm đếch gì có văn hóa CÚI ĐẦU chào người khác như Nhật, Hàn mà vác ra so sánh lệch lạc thế ?!
À thế nhiều người lại bảo VN nên học theo Nhật cúi đầu nó mới văn minh. Mới chứng tỏ là trẻ em đc dạy dỗ đàng hoàng, có nhân cách.

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Chào là cái nên làm, cái cần nói ở đây là phân cho trực ở đấy vừa để nhắc nhở các bạn và phải cúi chào khi xe đi qua hay không? Nếu phân đứng đấy và phải cúi chào khi xe đi qua là ko đc.
Sao cụ cứ nghĩ là Phải?. Con em nếu nó đứng đó và ko ai bắt nó vẫn sẽ cúi chào. Chứ BGH em ko nghĩ rảnh bắt đứng đó để làm chính 1 việc là chào thầy cô

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cá nhân em không nhận làm sao đỏ thời đi học dù cô giáo phân công rất nhiều lần và giờ cũng không cho con cháu em làm sao đỏ. Cứ đến giờ vào học thì khoá cổng trường. Sao phải bắt các con ra đó đứng? Có thể mưa, nắng, rét đã đành nhưng còn nhiều cái thù ghét cá nhân đằng sau việc ghi sổ và bị ghi sổ.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Nhật, Hàn chúng nó cúi đầu chào nhau là văn hóa nước nó thì kệ mẹ chúng nó, không chê bai cũng không phải học theo kiểu rởm đời.

Tôi từ bé đến lớn chả cúi đầu chào ai cả. Con tôi mà cúi đầu chào ai đó tôi chỉnh ngay. Trẻ con VN nhìn thấy người lớn thì khoang tay chào chứ không cúi đầu. Nhật, Hàn họ cúi đầu chào nhau nó thể hiện sự tôn trọng lẫn nhau, không phân biệt già trẻ lớn bé, giai tầng xã hội... Lãnh đạo cúi chào nhân viên, người già cúi chào người trẻ tuổi...tức là họ cúi chào lẫn nhau. Đây học theo kiểu rởm đời một chiều bắt người yếu thế cúi chào kẻ bề trên như một dạng bợ đ.ít, tung hô nhau phát buồn nôn.

Đám tang ở một số nước họ tổ chức ăn chơi nhảy múa, cười nói vui vẻ tiễn đưa người quá cố về nơi an nghỉ trọn vẹn. Đấy là văn hóa của họ. Chứ đừng thấy đám tang ở VN mà lại nhảy vào hát hò nhảy múa chúc mừng thì gia chủ nó lại vả cho vỡ mồm đấy.

À thế nhiều người lại bảo VN nên học theo Nhật cúi đầu nó mới văn minh. Mới chứng tỏ là trẻ em đc dạy dỗ đàng hoàng, có nhân cách.
Sao cụ cứ nghĩ là Phải?. Con em nếu nó đứng đó và ko ai bắt nó vẫn sẽ cúi chào. Chứ BGH em ko nghĩ rảnh bắt đứng đó để làm chính 1 việc là chào thầy cô

sthd

Xe lăn
cổ hủ lạc hậu. mỗi cán bộ ở quê là ông vua một cõi là có thật.
xã nghèo ở huyện nghèo, ở tỉnh nghèo, không giúp đỡ trẻ con thì thôi, lại còn hành hạ chúng nó.

làm giáo viên thì làm ông vua con ở trường, bắt học sinh cúi đầu
sang ubnd xã rồi sẽ bắt dân của cả xã ra xếp hàng cúi đầu chào?
rồi tao là cán bộ, chúng mày phải thuần phục! rồi đất đai tài sản của cái xã này là của tao! Không xa đâu.
cái văn hóa ở đâu mà lại thế? Bác Hồ dạy cán bộ là Công bộc của dân, với dân phải Kính trọng, lễ phép cơ mà?

LaziCat

Xe lăn
Văn hoá đọc, nghe, nhìn ngày càng chán nhỉ! Nhiều người chỉ đọc cái tiêu đề xong là auto "chửi"! Đã có một cụ con học trong trường đó giải thích tình huống rồi mà vẫn còn chửi được thì cũng lạ!

Trần Đoành.

Xe container
Câu trước ịch mẹ câu sau, cúi chào là của nhật hàn, VN chỉ khoanh tay chào

Không về nhì

Xe tăng
cổ hủ lạc hậu. mỗi cán bộ ở quê là ông vua một cõi là có thật.
xã nghèo ở huyện nghèo, ở tỉnh nghèo, không giúp đỡ trẻ con thì thôi, lại còn hành hạ chúng nó.

làm giáo viên thì làm ông vua con ở trường, bắt học sinh cúi đầu
sang ubnd xã rồi sẽ bắt dân của cả xã ra xếp hàng cúi đầu chào?
rồi tao là cán bộ, chúng mày phải thuần phục! rồi đất đai tài sản của cái xã này là của tao! Không xa đâu.
cái văn hóa ở đâu mà lại thế? Bác Hồ dạy cán bộ là Công bộc của dân, với dân phải Kính trọng, lễ phép cơ mà?
Hs nó cúi đầu chào thì kệ cmn. Giáo viên có bắt đâu. Cái sai của giáo viên là lên mxh đôi co, chửi bới thôi

sthd

Xe lăn
Hs nó cúi đầu chào thì kệ cmn. Giáo viên có bắt đâu. Cái sai của giáo viên là lên mxh đôi co, chửi bới thôi
các cô không nhắc, hs chả bao giờ cúi đầu chào. nếu có cũng chỉ là gật đầu chào thôi. thông thường là thế.

mà nếu cô không có cái văn hóa cổ hủ của 1000 năm trước Phụ mẫu chi dân, nếu cô mà hòa đồng với trò, thì nếu chúng nó cúi đầu chào, cô còn phải nhắc nó không được cúi đầu chào

vanhai493

Xe điện
Đúng là ở nước ngoài nên hành xử cũng khác

Không về nhì

Xe tăng
các cô không nhắc, hs chả bao giờ cúi đầu chào. nếu có cũng chỉ là gật đầu chào thôi. thông thường là thế.

mà nếu cô không có cái văn hóa cổ hủ của 1000 năm trước Phụ mẫu chi dân, nếu cô mà hòa đồng với trò, thì nếu chúng nó cúi đầu chào, cô còn phải nhắc nó không được cúi đầu chào
Nó tôn trọng thì nó cúi đầu chào. Nó ko tôn trọng thì nó chửi dmm. Có gì mà hòa đồng với ko hòa đồng ở đây. Lại còn 1000 năm phụ mẫu chi dân nữa, ghê vậy. Chắc thằng Nhựt bửn nó cũng vậy, nó ko hòa đồng. =))

Không về nhì

Xe tăng

Klq lắm, nhưng mà thế này có phải do thói phụ mẫu chi dân ko??? Hay thằng tt ko hòa đồng với cầu thủ. Hay văn hóa nó thế.

Dodge Ram

Xe điện
Ở trường QT KinderWorld trên phố Vạn Bảo thì ngược lại, thứ Hai đầu tuần em thấy thầy Hiệu Trưởng người tây ra đứng cổng trường tươi cười bắt tay từng học sinh. Có những đứa mẫu giáo bé tý, thành ra Hiệu Trưởng phải cúi gập cả thằng người để mà bắt tay.
Thôi thì mỗi nước mỗi phong tục, kệ người ta.

3005

Xe tăng
Phong tục của người Việt xưa thì vái chào nhau là bình thường. Nó không giống cúi chào của Nhật vì 2 tay chắp ra phía trước. Nhưng phần cúi thì vẫn giống nhau. Học sinh vái thầy giáo thì còn có thêm kiểu khoanh 2 tay trước ngực và cúi người. Vì vậy những cụ nói người Việt không có văn hóa cúi chào thì bản thân các cụ là người mất gốc (cũng trong tình trạng chung của văn hóa VN là nền văn hóa bị mất gốc nghiêm trọng). Các cụ về cơ bản cũng không khác những người bắt chước Nhật. Chẳng qua họ bắt chước Nhật còn các cụ thì bắt chước Tây thôi. Rặt một phường mất gốc cả.