[VHGT] Cục Pháp chế: 'Đòi kiểm tra chuyên đề của CSGT là vô lý'

tnt2010

Xe tải
Hiểu biết Hiến pháp, pháp luật chỉ dừng ở câu khẩu hiểu đó thôi à. Để BIẾT được thì phải làm thế nào? BÀN được thì phải làm thế nào? LÀM được thì phải làm thế nào? và KIỂM TRA được thì phải làm thế nào? Đâu phải chỉ cần hô khẩu hiệu là thích làm thế nào cũng được. Đến qua cái cổng cơ quan chưa chắc cụ đã qua được chứ nói gì mấy cái việc kia.

Chưa kể đến mục đích đòi kiểm tra là gì, để giám sát hay để né tội.

Hiến pháp cho cụ quyền giám sát nhưng không cho cụ thực hiện quyền đó "vô tổ chức", "vô quy trình".
"kế hoạch hay chuyên đề xử phạt" của cơ quan CSGT "có thể là cần thiết" cho xã hội, nhưng nó cũng gây những phiền phức nhất định cho nhiều người tham gia giao thông, những người không vi phạm pháp luật nhưng bị chặn lại để kiểm tra. Nếu CSGT giải thích có lý, có tình và trình văn bản cho người tham gia giao thông xem thì em nghĩ đa phần người tham gia giao thông đều hợp tác và ủng hộ. Người có hành vi vi phạm pháp luật thì không thể dùng cách "đòi kiểm tra" để né tội được cụ ạ. Mục đích kiểm tra thì có một số mục đích chính như sau (các cụ có thể bổ sung thêm):
1. Tránh phải làm việc với đối tượng giả danh.
2. Tránh việc CSGT (xịn) lạm quyền, dừng phương tiện mà không có lý do.
3. Tránh việc cơ quan CSGT xây dựng những "kế hoạch" không hợp lý(thậm chí có thể vi phạm pháp luật), gây phiền hà cho người dân.

Chỉnh sửa cuối:

nguyen nghiep

Xe container
Em không nói quy trình cấm mà là quy trình thực hiện quyền kiểm tra. Ngay trong Điều 12 thông tư 01/2016 cụ có thấy chỗ nào bắt xxx phải cầm cái cụ đòi kiểm tra đi không. Đã không bắt cầm đi thì lấy gì cho cụ kiểm tra.
http://kienthuc.net.vn/soi-xet/csgt-nhan-dam-ba-chuc-sao-goi-la-tham-nhung-148125.html
Cụ đọc thêm đi, nó bưng bít nhau đây này.
Người dân, bán mặt cho đất bán lưng cho trời thì bình quân 1 tháng được bao nhiêu/người ở Việt Nam mờ có thằng nói dăm ba chục như nhà nó in được tiền đây này! Nát bét.

podr everet

Xe buýt
Em hóng trên facebook:

CHÉM GIÓ - DÙ CÓ CHỨC TO ĐĂNG BÁO VẪN VÔ GIÁ TRỊ

Gần đây xã hội liên tục xuất hiện các hành vi lợi dụng chức vu quyền hạn để chém gió, đã thế lại còn đăng báo lá cải (loại báo được biết đến trên diện rộng vì có nhiều mông vú), gây hoang mang trong dư luận, bất bình trong nhân dân. Rất nhiều người do bị bưng bít pháp luật từ nhỏ nên đã không hiểu rõ và tin lời những đối tượng này. Ở đây em xin nói ngắn gọn trước một câu cho những cụ không muốn đọc dài:

DÙ LỀU BÁO CÓ ĐĂNG TIN THỦ TƯỚNG ĐƠN PHƯƠNG KHẲNG ĐỊNH VƯỢT ĐÈN VÀNG LÀ SAI LUẬT THÌ CŨNG KHÔNG ĐÚNG VÀ KHÔNG CÓ GIÁ TRỊ PHÁP LÝ.

Đi thêm vào chi tiết một tý, cụ nào ngại đọc có thể bỏ qua vì câu trên là nắm được vấn đề chính rồi.

1. Báo lá cải không phải là công báo chính phủ. Bài đăng của báo lá cải không có giá trị pháp lý cũng như bảo đảm tính đúng đắn (đồng áp dụng cho đài phát thanh và Vua Tin Vịt.)

2. Nghị định không phải là luật, nghị định là văn bản dưới luật. Cụ thể về vấn đề GT thì luật là Luật GTĐB 2008, Nghị định 46/2016 là chế tài xử phạt. Các cụ chỉ có vi phạm Luật GTĐB chứ không vi phạm NĐ 46 (xem thêm:https://www.facebook.com/groups/otofun.ATGT/permalink/828584520575965/). Nên ko nghe những đối tượng chém gió vi phạm luật vì NĐ 46 có quy định nọ, quy định kia…

3. Luật có phải lúc nào cũng rõ ràng không? Không, luật nhiều chỗ rất mơ hồ. Có những chỗ trong luật rất rõ ràng, chỉ có thể hiểu theo một ý, những cũng có những chỗ dễ gây hiểu lầm nhiều ý khác nhau.

4. Khi luật không rõ ràng có thể gây nhầm lẫn theo nhiều ý thì cần phải giải thích luật. Đây là điểm dối lừa (Dan Brown) thường hay được sử dụng để dắt mũi dư luận. AI GIẢI THÍCH LUẬT THÌ LÀ ĐÚNG VÀ PHẢI THỰC HIỆN?

Chỉ có duy nhất ỦY BAN THƯỜNG VỤ QUỐC HỘI là cơ quan có đủ thẩm quyền để giải thích luật (Khoản 2, điều 74 Hiến Pháp 2013; Điều 85 Luật BHVBQPPL 17/2008).

Các trường hợp giải thích luật còn lại chỉ là để tham khảo, không có giá trị pháp lý. Về những vấn đề trong luật mà mỗi người hiểu một ý, nếu UBTVQH chưa ra nghị quyết giải thích thì không cơ quan, tổ chức hay cá nhân nào khác có đủ thẩm quyền để phán quyết vấn đề đó bắt buộc phải hiểu như thế nào, đúng hay sai. Do đó, về tính pháp lý, lời nói của "hàng tá" đối tượng lợi dụng chức vụ quyền hạn để chém gió không có giá trị gì hơn cuộc bàn luận chính trị của các bác xe ôm, trình độ đọc hiểu chưa chắc đã bằng bà bán trà đá kiêm lô đề chứ đừng nói chuyện so sánh với những lái xe chân chính.

Các cụ cần tỉnh táo để không bị sao, vạch hào nhoáng làm mờ mắt, bị cái uy tín chưa bao giờ có làm ù tai, mà đem bánh mỳ hối lộ kẻ xàm xi, mà mua nước lọc đút lót người xuyên tạc. Khi nghe một giải thích về luật, để đảm bảo tính chính xác, khách quan, các cụ cần chú ý đến tính logic của việc giải thích, không nên chú ý đến chức vụ, quyền hạn, bằng cấp, tầm ảnh hưởng…của người giải thích, nhất là trong tình trạng hiện nay bia bán theo lon, mua lon rất dễ. Các đối tượng có hành vi lợi dụng chức vụ quyền hạn để chém gió, lại còn đăng báo, suy cho cùng, cái họ mất chỉ là uy tín, danh dự và sự tôn trọng của người khác, còn cái họ được lại là rất nhiều tiền và khẩu nghiệp nên tội gì họ không làm.

Hy vọng các cụ tự rút ra được tính đúng sai, tính giá trị, mức độ lá cải của những bài báo khét tiếng gần đây. Cũng chẳng hơn gì tin phò khoe mông vú, cứ coi như tiếng dắm ngang tai thôi.

Chú ý: Độ chính xác khi nói về luật từ siêu thấp đến cao: xxx-->trẻ em tiểu học-->trà đá vỉa hè-->xe ôm-->chuyên văn, sử, địa.--> v.v...
Chuẩn quá!
Chúng ta ủng hộ và chấp hành tốt Luật GTĐB cũng như các luật khác...
"Người dân có quyền làm những việc mà pháp luật không cấm
Cán bộ, công chức chỉ đc làm theo quy định
Những gì pháp luật chưa rõ thì CBCC giải quyết theo hướng có lợi cho người dân.."
Thực tế Việt Nam luôn làm ngược với những gì thế giới VM đang làm!

redTop

Xe điện
Luật "Cấm" thì không được làm. Luật "không cấm" có nghĩa là được làm.
Cụ thấy chữ "cấm kiểm tra Kế hoạch - Mệnh lệnh" ở đâu. Chỉ em phát!
Nếu nó không cầm theo, em không thấy, em tham gia giao thông éo sai mờ dừng xe em thì em cũng éo cho kiểm tra giấy tờ. Thế thôi.
Em không thèm chấp mấy thằng nói mồm, miệng quan trôn... mà không dám viết thành văn bản có ký phê duyệt đàng hoàng cụ nhá!
Đấy, em đang thực hiện theo hiến pháp, pháp luật đấy cụ nhá!
Nó dừng xe cụ sai quy định chỗ nào (quy định dừng xe đâu có bắt xxx mang mang theo KH,CĐ và phải cho cụ xem) Trong khi việc cụ éo cho nó kiểm tra mới là sai quy định. Đấy cũng là HP và PL đấy.

Việc cụ đòi xem KH,CĐ là theo HP. Nó éo phạt cụ lỗi đòi xem giấy tờ. Nhưng éo có quy định hay Luật nào bắt nó phải cho cụ xem thì mới được kiểm tra cụ.

Tóm lại việc cụ không cho kiểm tra chắc chắn sai. Còn việc nó kiểm tra theo KH, CĐ hay không thì chưa chắc. Nếu đúng là nó không có KH,CĐ thì cụ thắng. Nhưng nó có thì cụ nghĩ sao. Nó sai thì lại có bài nhắc nhở cho đi. Nhưng nó đúng thì sao?

redTop

Xe điện
http://kienthuc.net.vn/soi-xet/csgt-nhan-dam-ba-chuc-sao-goi-la-tham-nhung-148125.html
Cụ đọc thêm đi, nó bưng bít nhau đây này.
Người dân, bán mặt cho đất bán lưng cho trời thì bình quân 1 tháng được bao nhiêu/người ở Việt Nam mờ có thằng nói dăm ba chục như nhà nó in được tiền đây này! Nát bét.
Cụ đưa link sai chủ đề của thớt rồi.
Vấn đề đang tranh luận là căn cứ nào để bắt xxx phái cho cụ xem cái cụ đòi. Nếu không có thì phải cận thận trong việc đòi thực hiện quyền giám sát của mình. Làm theo tít của mấy lều báo là có ngày chết

podr everet

Xe buýt
"đầy tớ" bi giờ phản lại hết "ông chủ" rồi!!!

Ninh Doan

Xe hơi
Nó dừng xe cụ sai quy định chỗ nào (quy định dừng xe đâu có bắt xxx mang mang theo KH,CĐ và phải cho cụ xem) Trong khi việc cụ éo cho nó kiểm tra mới là sai quy định. Đấy cũng là HP và PL đấy.

Việc cụ đòi xem KH,CĐ là theo HP. Nó éo phạt cụ lỗi đòi xem giấy tờ. Nhưng éo có quy định hay Luật nào bắt nó phải cho cụ xem thì mới được kiểm tra cụ.

Tóm lại việc cụ không cho kiểm tra chắc chắn sai. Còn việc nó kiểm tra theo KH, CĐ hay không thì chưa chắc. Nếu đúng là nó không có KH,CĐ thì cụ thắng. Nhưng nó có thì cụ nghĩ sao. Nó sai thì lại có bài nhắc nhở cho đi. Nhưng nó đúng thì sao?
Cụ nói cũng có phần đúng, nhưng nếu không được kiểm tra thì XXX lấy gì ra để chứng minh là họ được phép kiểm tra người tham gia giao thông? Bây giờ có anh XXX ở Thanh Hóa ra Hà Nội vẫy xe đòi kiểm tra thì cụ làm thế nào? Hoặc là chuyên đề chỉ cho kiểm tra hành chính mà nó bắt cụ thổi kèn thì cụ có chịu không?

redTop

Xe điện
"kế hoạch hay chuyên đề xử phạt" của cơ quan CSGT "có thể là cần thiết" cho xã hội, nhưng nó cũng gây những phiền phức nhất định cho nhiều người tham gia giao thông, những người không vi phạm pháp luật nhưng bị chặn lại để kiểm tra. Nếu CSGT giải thích có lý, có tình và trình văn bản cho người tham gia giao thông xem thì em nghĩ đa phần người tham gia giao thông đều hợp tác và ủng hộ. Người có hành vi vi phạm pháp luật thì không thể dùng cách "đòi kiểm tra" để né tội được cụ ạ. Mục đích kiểm tra thì có một số mục đích chính như sau (các cụ có thể bổ sung thêm):
1. Tránh phải làm việc với đối tượng giả danh.
2. Tránh việc CSGT (xịn) lạm quyền, dừng phương tiện mà không có lý do.
3. Tránh việc cơ quan CSGT xây dựng những "kế hoạch" không hợp lý(thậm chí có thể vi phạm pháp luật), gây phiền hà cho người dân.
Để kiểm soát, kiểm tra nhưng hành vi vi phạm mà không thể trực tiếp hay dùng phương tiện phát hiện được thì không dùng KH, CN thì làm thê nào? Ví dụ hành vi không mang giấy tờ, uống rượi, bia.

redTop

Xe điện
Cụ nói cũng có phần đúng, nhưng nếu không được kiểm tra thì XXX lấy gì ra để chứng minh là họ được phép kiểm tra người tham gia giao thông? Bây giờ có anh XXX ở Thanh Hóa ra Hà Nội vẫy xe đòi kiểm tra thì cụ làm thế nào? Hoặc là chuyên đề chỉ cho kiểm tra hành chính mà nó bắt cụ thổi kèn thì cụ có chịu không?
Nếu không biết chắc "chuyên đề chỉ cho kiểm tra hành chính mà nó bắt cụ thổi kèn" thì phải chịu.

Ninh Doan

Xe hơi
Nếu không biết chắc "chuyên đề chỉ cho kiểm tra hành chính mà nó bắt cụ thổi kèn" thì phải chịu.
Thế thì phải chứng minh được là tôi có quyền bắt ông thổi chứ. Muốn khám nhà phải có lệnh khám, muốn kiểm tra thì cũng phải chứng minh được tôi có quyền kiểm tra chứ. Cứ mặc cảnh phục lên muốn làm gì thì làm sao.

redTop

Xe điện
Thế thì phải chứng minh được là tôi có quyền bắt ông thổi chứ. Muốn khám nhà phải có lệnh khám, muốn kiểm tra thì cũng phải chứng minh được tôi có quyền kiểm tra chứ. Cứ mặc cảnh phục lên muốn làm gì thì làm sao.
Vấn đề là để khám nhà thì quy định phải làm việc đó nhưng để đối với vi phạm giao thông thì không.

thao_hiep

Xe buýt
Theo em đây là chém gió. Cứ ra cái văn bản thì mới mổ xẻ được

nguyen nghiep

Xe container

Không chứng minh được lỗi thì dừng xe cái kiểm tra cái éo gì hả cụ nếu không có kế hoạch mệnh lệnh?

Vấn đề là để khám nhà thì quy định phải làm việc đó nhưng để đối với vi phạm giao thông thì không.
Quy định nào, quy trình nào ghi "phải cho xem lệnh khám nhà" hả cụ?
Cụ chỉ cho em xem phát!

redTop

Xe điện
Không chứng minh được lỗi thì dừng xe cái kiểm tra cái éo gì hả cụ nếu không có kế hoạch mệnh lệnh?

Quy định nào, quy trình nào phải cho xem lệnh khám nhà hả cụ?
Cụ chỉ cho em xem phát!
Quy định (Luật XPHC) bắt chứng minh lỗi của người vi phạm chứ không bắt chứng minh làm đúng quy trình dừng xe nhé

MrHo4ng

Xe máy
nói túm lại . người dân chỉ hiểu nhanh như này . nếu mấy con xxx làm đúng ko lạm quyền thỳ sao mà ko dám cho dân kiển tra

Hoang2016

Xe tải
Vấn đề ở đây các cụ phải nói cho rõ
1. Đi đúng luật mà xxx gọi vào kiểm tra thì hiển nhiên phải bắt nó đưa kế hoạch vs chuyên đề.
2. Dân ta bh cứ vi phạm là vào hạnh hoẹ bắt xxx nó xuất trình để tránh bị phạt.
Nó chả liên quan j đến việc dân chủ cả. Tất cả các nc trên thế giới cảnh sát dừng xe là phải tuân thủ. Còn nó dừng mình lại để phạt mà mình đúng thì chiến đấu vs nó.
Các bác cứ đao to búa lớn dân bàn - làm - ktra, nói mẹ nó ra chả ở đâu trên thế giới này đc như thế. Cái thằng dân mà đc thế thì nó phải rất giàu, giàu hơn mấy thằng quan.

nguyen nghiep

Xe container
Không bỏ cái gì cả. Nhưng không phải cái để bắt xxx phải CM cái nó không phải CM
Nếu không chứng minh thì sao em biết, thành bắt láo à? Gây sách nhiễu cho người dân, cản trở giao thông hả cụ?

Chỉnh sửa cuối:

redTop

Xe điện
Nếu không chứng minh thì sao em biết, thành bắt láo à? Gây sách nhiễu cho người dân, cản trở giao thông hả cụ?
Sao cụ cứ bắt xxx CM cái mà nó không có nghĩa vụ phải CM. Vấn đề là cụ có quyền được biết nhưng lại không có quyền bắt xxx CM theo cách của cụ (đòi xem KH,CĐ tại chỗ)