CỰC GẤP - NAN GIẢI KHI XÂY DỰNG NHÀ Ở nhờ các cụ tư vấn

manhhungle

Xe tải
Số là em đang xây nhà, cũng chỉ mới ép cọc xong thôi thì gặp tình huống thế này. việc hệ trọng nên em muốn nhờ các cụ nhà mình tư vấn thêm để em có thêm nhiều luồng thông tin cho nó khách quan. em xin trình bày:
-
Chủ đầu tư bất động sản có 3 lô đất bán cho tôi, 1 người ở giữa tên L, và 1 người kế tên T liền kề nhau.

ông L xây đầu tiên (8/2)
khi tôi được giấy phép xây dựng thì cũng xây luôn (27/2)
lúc này nhà ông L đã xây xong móng và có cột bê tông, xây tường tô tầng 1
nhưng chưa đổ mái
móng là cọc tre (1.5m) móng băng
sau khi đóng cọc tre thì dải cát rồi làm sắt đổ dầm luôn

tôi thì ép cọc bê tông
trước đó bên ông L có bày tỏ lo lắng
và thầu xây dựng bên tôi cũng nói rõ phương pháp ép cọc (khoan dẫn moi đất lên rồi ép cọc xuống)
và đảm bảo là ko sao
nhưng khi ép đến đài cọc giữa thì xuất hiện vết nứt trên tường nhà ông L
vị trí vết nứt là chỗ tiếp giáp giữa cột bê tông và gạch xây dọc xuống gần tới móng
vì việc đấy nên tôi và ông L làm cái biên bản xác nhận hiện trạng
và bên ông L đồng ý dừng công trình lại để nhà tôi ép cọc tiếp cho xong
rồi nghiệm thu xem có thêm vết nứt hay phát sinh hỏng hóc gì thì bên tôi sẽ có phương án đền bù, khắc phục

đến hôm qua nhà tôi ép xong và di dời máy móc đi rồi
hiện trạng là vết nứt khít lại
và sau 1 ngày, tức hôm nay (2/4) thì nhà ông T đến ngày cuốc móng
do đó

tôi nói với ông L là xác nhận hiện trạng cho tôi. để bên tôi có phương án khắc phục, vì ông T bắt đầu làm rồi, nhỡ sau có vấn đề gì, tôi muốn thực hiện hết trách nhiệm và nghĩa vụ của mình, sau này ko liên quan nữa

nhưng ông L không muốn xác nhận với 2 lý do chính:
1. Ông L quả quyết là nhà tôi ép cọc đã làm biến dạng móng của ông L, và việc hư hại không thể thấy được bằng mắt thường
2. Ông L vẫn quả quyết về việc ko phải đơn giản tường nứt mà còn hư hại cả móng, việc hư hại có thể ko thấy ngay, mà sau này 3-6 tháng mới xảy ra

do bên ông T đã tiến hành làm. nên tôi muốn thể hiện rõ quan điểm là
nếu ông L ko thể xác minh hiện trạng, thì sẽ mời đơn vị thẩm định dộc lập, đồng thời trong thời gian đó, ngừng việc thi công của nhà ông T
vì nếu ông T tiếp tục làm có thể làm mất hiện trạng, gây sai lệch kết quả thẩm định, tôi sẽ ko chịu trách nhiệm

trước mắt, ngày mai tôi muốn sang để cùng ông L làm biên bản xác nhận "bằng mắt" trước.

còn sau đó mời thẩm định xuống kết quả thế nào nhà tôi sẽ có trách nhiệm.

Cảm ơn các cụ đã comment. em update tình hình:
- Nhà bên cạnh đã lập biên bảng xác nhận hiện trạng cho em sau khi ép cọc thì vết nứt khép lại và ko xuất hiện thêm vết nứt mới.

Xin nghe tư vấn các cụ ạ :) Cảm ơn và Vodka đến say ạ <3

Chỉnh sửa cuối:

DuongHL

Xe container
Mời đơn vị kiểm định độc lập đi cụ, vừa có lý vừa có pháp lý.

manhhungle

Xe tải
cảm ơn cụ DuongHL, lên cho các cụ khác cho em xin ý kiến với :)

Haisaoviet

Xe tải
Em không có chuyên môn , em đọc hơi rối . Cụ nào biết vhir dùm cụ chủ đi :D

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net
Trước tiên phải mời Thanh tra xây dựng xuống lập biên bản và đình chỉ thi công, sau đó mời đơn vị kiểm định được sự đồng ý của cả 2 bên. Đó là theo trình tự. Còn theo kinh nghiệm của e, bác sang hỏi xem ông ý cần bao nhiêu?!

manhhungle

Xe tải
Trước tiên phải mời Thanh tra xây dựng xuống lập biên bản và đình chỉ thi công, sau đó mời đơn vị kiểm định được sự đồng ý của cả 2 bên. Đó là theo trình tự. Còn theo kinh nghiệm của e, bác sang hỏi xem ông ý cần bao nhiêu?!
Hiện em đưa ra phuơng án thế này nhưng chưa được sự đồng ý. Em thiện chí khắc phục nên nếu 2 nhà tự thương lượng, ko muốn lằng nhằng kiểm định thì cụ ý kiểm định rồi xác nhận vào cho em. thay vì chi phí mời kiểm định độc lập thì phần chi phí ấy (áng chừng) em sẽ gửi sang bên cụ ấy luôn. nhưng có lẽ chưa vừa miếng hay sao mà bên nhà ấy vẫn chưa đồng ý :)

quebo

Xe đạp
Cụ ơi,
Nếu không hiểu về kỹ thuật thì không thể đánh giá độ lún nứt theo trực quan là nguyên nhân do đâu.
---

không biết cụ ép cọc sâu bao nhiêu, theo sơ đồ dồn đất khi ép cọc thường các hộ liền kề ít ảnh hưởng so với các hộ cách cọc ép xa tương đương độ dài cọc.
--

Cụ kiểm tra xem nhà bác L khi xây tường tiếp giáp cột có râu thép liên kết tường xây với cột không. em đồ rằng đây là nguyên nhân chính.
---

thường nhà dân với mật độ cọc ép thưa - thực tế để ảnh hưởng đến nhà lân cận là không đáng kể.
Cụ cũng mới chỉ là ép cọc thôi làm gì có chuyện ảnh hưởng nặng đến bên cạnh.
---
Nếu nhà cụ cao to thì khi cụ đã xây xong _ nghĩa là chất tải bản thân công trình lên toàn bộ cọc và móng thì mới nói chuyện ảnh hưởng nhé !

quebo

Xe đạp
Nói cụ đừng buồn,
Ông nào tư vấn cụ ép cọc khoan rồi thả cọc xuống ép.
----
Cọc ép làm việc là do ma sát giữa bề mặt cọc và đất. Hi vọng khoan ở đây là lấy vì thôi-thợ cũng lắm bài...

dungnt161

Xe buýt
Website
www.http
Khoai vì cụ làm đã ký cái đơn lúc đầu rồi. Em làm cũng dính 2-3 nhà hàng xóm củ khoai, lại thêm kiện lên kiện xuống nhưng cuối cùng vẫn xong cụ à. Cơ mà quan điểm của cụ là cụ lờ nó đi. Làm cái biên bản có xác nhận của tổ trưởng tổ dân phố về mọi thứ đang diễn ra như là: nhà ông thứ 3 đang xây,...
Sau này họ hoàn thành, theo thiển nghĩ của em thì cũng chẳng sao nữa bởi lúc đó các nhà liền và kề vào nhau rồi cụ à

manhhungle

Xe tải
Nói cụ đừng buồn,
----
Cọc ép làm việc là do ma sát giữa bề mặt cọc và đất. Hi vọng khoan ở đây là lấy vì thôi-thợ cũng lắm bài...
Khoan mồi có 1 mũi hơn mét. cọc em ép 8m/cọc cụ ạ

Bố khỉ 123

Xe điện
cụ ép cọc xong cứ để đấy vài tháng rồi hãy thi công, không việc gì phải vội, khi đất đã ổn định cụ chất tải là ok nhất, còn h cứ để 2 bên kia cho họ GQ với nhau

manhhungle

Xe tải
cụ ép cọc xong cứ để đấy vài tháng rồi hãy thi công, không việc gì phải vội, khi đất đã ổn định cụ chất tải là ok nhất, còn h cứ để 2 bên kia cho họ GQ với nhau
người ở giữa với em cần phải giải quyết trước cho xong hết đi đã chứ ạ. mong cụ đọc lại phần trình bày giúp em với :(

Danngoaidao

Xe tăng
Nói cụ đừng buồn,
----
Cụ này chắc trong nghề, khoan rồi thả cọc xuống thì ép cọc làm gì. Nếu đúng thế thì phải là khoan cọc nhồi, chống lên tầng đấy cứng chứ ko phải cọc ép.

Việc cụ em thấy xem đặt thằng vấn đề, cần bao nhiêu. Không thì đập tường đi xây lại, phần cột bê tông và tường xây không phải là 1 kết cấu nên khi có tác động nứt là bình thường.
Hòa nhã với nhau thôi, dù sao cũng là hàng xóm. Còn nhà ông L đưa lý do thế thì cũng có lý, dù sao cũng trả đánh giá cụ thể được nên cứ nói thế cho chắc. :D
Nhưng em thấy nhà ông L ở giữa, 2 nhà 2 bên mà xây xong thì lo gì nhẩy.
Nói chung xây nhà là mệt mỏi. Chúc cụ may mắn, mau qua sự cố này.

thaonguyen_car

Xe tăng
Cụ mới ép cọc thì chưa có gì phải bàn Cụ ạ. Nếu ép cọc sẩy ra vấn đề gì thì nó đã sẩy ra rồi. Còn khi nào Cụ chất lên đấy càng cao càng nặng thì nó mới ảnh hưởng nhà bên cạnh.

tazzan_man

Xe tăng
Cụ cũng có lý, ông L cũng có ý. Phương án tốt nhất là mời bên thứ 3 giám đđịnh và kết luận.

xuanquanbmc99

Xe tăng
Em có ý dư này, nứt này là vị trí tiếp giáp giữa tường và cột, như vậy em dự là kết cấu móng chẳng ảnh huưởng gì, chẳng qua là do chấn động khi thi công làm tách tương..nên cụ cứ qua đàm đạo vs lão ý bẩu để nhà cháu xây lại bức đấy, cam kết sau này nó nứt lại khắc phục lại cho bác đến khi xây xong. Em chắc chắn là chả vc giề đâu cụ ạ, lây naayc mất tiền mất vc ợ

Taihoatu

Xe lăn
Cụ mềm mỏng đến thế thôi, vì càng mềm nó càng lấn, thử áp dụng kiểu chí phèo xem thế nào

MinhKhoi2007

Xe tăng
Cụ chụp ảnh, quay phim hiện trạng, làm biên bản xác nhận đại diện tổ dân phố vào. Mà ép cọc bê tông khu dân cư liền kề có quy định điều kiện gì không hả các cụ ? Nếu không thì hai nhà cùng xây mới, nhà ông kia làm móng kém thì cũng phải chịu trách nhiệm một phần chứ cấm người ta được à ?.

Xe bọ xít

Xe container
Nói chung kiện cáo dù bên nào đúng hay sai đều mệt mỏi và mất thời gian giải trình và các cơ quan quản lý NN phải vào cuộc và phân xử đúng sai, rất mất thời gian cho cả 2 bên bởi CQNN làm việc cũng phải có thời gian thì mới kết luận được.
Việc nhà cụ xây nhà ảnh hưởng tới nhà hàng xóm thì cũng phải xác định được nguyên nhân đã, nhưng hiện tại thì cũng khó xác định được nguyên nhân vì nếu nhà cụ xây mà làm ảnh hưởng tới nhà bên cạnh khi nhà bên cạnh người ta ở ổn định rồi cơ, đây cả 2 nhà cùng đang xây dựng, có chênh lệch về tiến độ và khối lượng thi công thôi, nên em nghĩ cụ nên bám vào tình tiết này mà làm việc với nhà kia để mình có tiếng nói và chủ động chứ ko để nhà kia ép mình quá.
Còn về việc nhà cụ ép cọc theo hình thức khoan dẫn để tránh ảnh hưởng nhất tới địa chất các nhà lân cận thì cũng OK, còn phương pháp ép cọc nếu tốt nhất là ép cừ xung quanh tránh địa chất biến đổi cong bênh nhà hàng xóm nhưng phương pháp này vô cùng tốn kém, việc cụ ép cọc có khoan dẫn và chiều dài cọc ép 8m cũng là bình thường, em nghĩ sẽ ko ảnh hưởng lắm, cụ xem lại hồ sơ địa chất, phương pháp thi công của đơn vị thi công xem đúng quy trình chưa và cụ nên làm ngay với đơn vị tư vấn thiết kế trên cơ sở hồ sơ địa chất và đơn vị thi công để tìm ra nguyên nhân ảnh hưởng tới nhà bên cạnh (nếu có). Bởi cũng có thể nhà bên cạnh bị nứt giữa tường và cột là do chưa khô mà nhà cụ ép ...nên ảnh hưởng rung và gây ra nứt thôi.
Cụ nên làm việc với 3 đơn vị tư vấn thiết kế, khảo sát địa chât, đơn vị thi công, để họ xem nguyên nhân và khẳng định mình làm đúng đã, rồi mới làm việc với nhà bên cạnh nếu 3 đơn vị kia khẳng định 1 trong 3 có vấn đề thì cụ cũng nên thiện chí với nhà bên, còn khẳng định mình làm đúng thì nên để nhà kia tìm nguyên nhân. Không nên vội vàng nhận lỗi về mình khi chưa biết nguyên nhân cụ ạ
Xây nhà là mệt, và xảy ra vấn đề gì nên giải quyết dứt điểm để yên tâm làm cụ ạ, chúc cụ sớm có căn nhà như ý:))

roninVN

Xe buýt
Vài ý kiến cá nhân với bác chủ:
1/Nguyên nhân nứt nhà ông L:
Lúc nhà bác ép cọc ( mặc dù có khoan mồi tạo lỗ) cũng có nhưng rung động nhất định, trong khi nhà ông L chưa đổ sàn tầng 2(theo như bác nói) nên tường và cột nhà ông L chưa được "khóa" đầu nên có gây nứt tách cột và tường.
2/Giải quyết:
-Đàm phán 2 bên: cách này là tốt nhất, để hiệu quả 2 bên nên mời ng quen có chuyên môn ngồi với nhau mới thấy vấn đề không nghiêm trọng và giải quyết bằng đền tiền . Nên chốt ngay vì nhà đó xây móng nông nay mai lên thêm tầng tự nó lún nứt lại rách việc.
- Thuê bên Kiểm định : Rách việc không hiệu quả vì thuê mất tiền , ng ta cũng chỉ ý kiến chung chung còn quyết ntn lại phải "cơ quan chức năng" xong việc mùa quýt