[Funland] Cuba cử đoàn bác sĩ và chuyên gia y tế và thuốc sẵn sàng chung sức cùng Quảng Nam, Đà Nẵng

Modkiller

[Tịch thu bằng lái]
Chiến tranh cục bộ, Chiến tranh đặc biệt, VN hóa chiến tranh, Linebacker II, support TQ tấn công phía bắc, Pol Pot tấn công phía tây nam, cấm vận kinh tế 20 năm: tất cả bài vở, đòn phép đã đc đem ra sử dụng nhưng vẫn ko khuất phục đc VN nên Mỹ buộc phải thể hiện mình là kẻ dám làm dám chịu, xứng đáng là siêu cường dẫn dắt TG bằng cách thừa nhận sự hiện diện hợp pháp của VN trên bàn cờ địa chính trị, chuỗi cung ứng toàn cầu do Mỹ set up.

Cuba chưa đạt đến giới hạn cuối cùng như VN nên e rằng US sẽ khó buông...
Giá trị của Cuba với Mỹ nó trên tầm Việt Nam nhiều. 1 hòn đảo ngọc nằm sát nách Mỹ. Đặt hột nhân ở đây có thể quăng gạch vào Nhà Trắng bất cứ lúc nào. Về địa chiến lược thì rõ là Mỹ lúc nào cũng muốn nuốt Cuba. Bảo nó nhẹ tay là hơi khó. Ngày xưa Cuba, Đức, Triều Tiên có lẽ là các nước được Liên Xô bơm đồ nhiều nhất. Việt Nam chỉ có giá trị với Trung Quốc, Nhật, Đông Nam Á thôi

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Cuba cho đến giờ vẫn là nước tử tế và tình quốc tế vô tư nhất.
Bên đó tình hình dịch thế nào rồi các cụ nhỉ?
Việt Nam cũng hỗ trợ lại ít đồ bảo hộ là thứ họ đang thiếu, vậy là đẹp cả đôi bên rồi.
Khà khà! Đơn giản là bạn chỉ có vài nước như Trièu Tiên và VN là bạn, không khắng khít thì khắng với ai? 😁😁😁

cocsku

Xe cút kít
Trước đây Cuba nhiều người tài lắm.

vandatAT

Xe container
Trong trường hợp này câu: "bán anh em xa mua láng giềng gần" sai 100& rồi ;)).
Thằng láng giềng xứng đáng cầu đầu trảm.

Bigmoto

Xe container
Thế đận tháng 3 họ có sang giúp TQ không cụ? Anh cả của phe XHCN đấy.
TQ họ đủ lực rồi, Cuba cũng không phải nước giàu để tung tóe khắp nơi được. Ý toang hơn TQ thì họ giúp Ý thôi, có gì khó hiểu đâu :|

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
TQ họ đủ lực rồi, Cuba cũng không phải nước giàu để tung tóe khắp nơi được. Ý toang hơn TQ thì họ giúp Ý thôi, có gì khó hiểu đâu :|
Thực ra lực thì Ý nó còn hơn xa TQ đó cụ. Cái này lý do chính là quan hệ. Mang tiếng là XHCN nhưng không còn hệ thống nữa, mỗi thằng mỗi kiểu, sống chết mặc bay, chửi nhau và cả đánh nhau như rạm.

Bigmoto

Xe container
Thực ra lực thì Ý nó còn hơn xa TQ đó cụ. Cái này lý do chính là quan hệ. Mang tiếng là XHCN nhưng không còn hệ thống nữa, mỗi thằng mỗi kiểu, sống chết mặc bay, chửi nhau và cả đánh nhau như rạm.
Cụ cứ thích lồng ghép chính trị vào thì cụ thấy thế, em quan điểm kinh tế thì cứ thằng nào lợi là chơi, không lợi thì giải tán. Cuba họ đi giúp các nước thì họ cũng xây dựng được hình ảnh tốt của họ trong mắt bạn bè quốc tế.
Riêng quan hệ VN-CB đặc biệt rồi không tính, nhưng trên phương diện QT, giúp thằng Ý oai hơn giúp TQ nhiều, thế cho nhanh, chính trị chính em cái khỉ mẹ gì cho đau đầu \m/

Linh Xa

[Tịch thu bằng lái]
Họ vẫn sang giúp Ý đấy, chắc Ý không phải là bạn à cụ?!
Em thắc mắc 1 điều:
Nước Ý là thành viên NATO, EU, là đồng minh thân cận của Hoa kỳ.
Lúc dịch COVID hoành hành tại Ý, mỗi ngày chết hàng ngànngười lại chả thấy đồng minh Hoa kỳ đâu.
Tự dưng lòi ra anh Quy ba là 1 nước CS, theo mồm người tử tế trong thiên hạ đồn là nước này sắp diệt vong tới nơi lại cử 1 đoàn chuyên gia sang Ý giúp dập dịch. Kết quả hoạt động của đoàn cũng chả hề tệ khiến chính quyền bản địa phải lập tượng đài ghi công.
Vậy thế là làm sao ???
:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?

Không có đường bay đến VN đâu cụ. Họ qua là kết hợp theo chuyến VNA viện trợ hàng đi Havana tuần trước.

Chục năm trước em gặp 1 bạn Cu hết nhiệm kỳ ngoại giao ở Lào về Havana quá cảnh Hà Nội. Bạn ý lố 2 kiện hành lý đứng khóc với nhân viên.
Hội NV ra khóc lại, em ra đầu tiên tưởng tây ba lô ăn vạ. Sau thấy bạn ý trình bày rồi chìa passport ngoại giao ra bảo tao nghèo không có tiền thực sự để đóng cước.

Em buông 1 câu bảo hồi VNW bọn mày máu viện trợ bọn tao còn không tiếc - lẽ nào tao lại thu tiền mày. Nhưng ở Paris mày nhớ trình bày với Air France khéo nhé. Tao cho gửi hành lý thẳng HAV rồi, nhưng bọn AF nó ky bo lắm.
Thấy bạn ý rớm nước mắt rồi bắt tay cám ơn lia lịa.
Nói thế thôi, sau em cũng phải báo đại diện AF hỗ trợ chặng CDGHAV. May được bà chị đại diện AF là con bác sĩ Tôn Thất Bách rất dễ thương cũng hỗ trợ luôn.

Mấy đứa em em đi học ở Cuba về sau này đều thành đạt nhờ vốn tiếng Tây Ban Nha + kiến thức Cuba dạy rất bài bản.

Hè bọn SV nó về nghỉ ở VN 2 tháng đi làm tour guide + xách 1 con laptop sang lại HAV là đủ tiền vé 2 chiều.
Cụ mới là người có tinh thần QT vô sản đấy, nhân cách tốt là đây chứ đâu

LeTai1979

Xe cút kít
Là người VN đa số quý Cu Ba anh em .Chỉ thắc mắc một điều .VN đã khá thành công khi mở cửa với thế giới và thực hiện kinh tế thị trường .Vậy sao VN không giúp bạn cái cần câu là tư vấn giúp đỡ bạn thực hiện nền kinh tế thị trường nhỉ ? .Hình như Cu Ba vẫn bị Mĩ cấm vận thì phải ?
Thằng Mỹ khốn nó vẫn đang cấm vận Cụ ạ.

LeTai1979

Xe cút kít
Cụ cứ luyên tha luyên thuyên vớ vẩn. Không nói được câu nào tốt thì em nghĩ ko nhất thiết phải còm kiểu cạnh khoé thế.
Em chơi of hơn hơn chục năm chưa thấy ai chửi Cuba cả.
Cái thớt hôm Cụ Fidel mất cái đám ấy nhiều lắm Cụ ạ.

Dở người

Xe điện
Riêng về y học Cuba chữa vô sinh là số 1 thế giới
Công nghệ sinh học của Cuba mạnh lắm cụ.
Trong nghề nông nghiệp em biết, có công ty Cuba mở xưởng sản xuất phân vi sinh ở saigon, chất lượng tuyệt hảo. Mà sẵn sàng chuyển giao công nghệ cho các công ty, đối tác nông dân. Kỹ sư Cuba làm việc rất tận tâm, nhiệt tình, không dấu nghề.
Hồi bé em tiêm vaccin bạch hầu Cuba hỗ trợ đây cụ.
Nói gì nói, đất nước bên kia bán cầu ấy kì lạ thật. Nghèo truyền thống mà sẵn sàng bớt miếng ăn chia sẻ cho người dân của đất nước khác hoàn toàn vô tư, không vụ lợi.

Hải Hoà

Xe tăng
Không có đường bay đến VN đâu cụ. Họ qua là kết hợp theo chuyến VNA viện trợ hàng đi Havana tuần trước.

Chục năm trước em gặp 1 bạn Cu hết nhiệm kỳ ngoại giao ở Lào về Havana quá cảnh Hà Nội. Bạn ý lố 2 kiện hành lý đứng khóc với nhân viên.
Hội NV ra khóc lại, em ra đầu tiên tưởng tây ba lô ăn vạ. Sau thấy bạn ý trình bày rồi chìa passport ngoại giao ra bảo tao nghèo không có tiền thực sự để đóng cước.

Em buông 1 câu bảo hồi VNW bọn mày máu viện trợ bọn tao còn không tiếc - lẽ nào tao lại thu tiền mày. Nhưng ở Paris mày nhớ trình bày với Air France khéo nhé. Tao cho gửi hành lý thẳng HAV rồi, nhưng bọn AF nó ky bo lắm.
Nói thế thôi, sau em cũng phải báo đại diện AF hỗ trợ chặng CDGHAV. May được bà chị đại diện AF là con bác sĩ Tôn Thất Bách rất dễ thương cũng hỗ trợ luôn.

Mấy đứa em em đi học ở Cuba về sau này đều thành đạt nhờ vốn tiếng Tây Ban Nha + kiến thức Cuba dạy rất bài bản.

Hè bọn SV nó về nghỉ ở VN 2 tháng đi làm tour guide + xách 1 con laptop sang lại HAV là đủ tiền vé 2 chiều.
Cảm ơn, Việt nam còn nhiều người như cụ, Cu ba mãi trong lòng Việt nam.

cmyk77

Xe điện
Công nhận em thấy câu hát rất hay và ý nghĩa "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..." đọc các câu chuyện về tình nghĩa với Cuba từ thời chiến tranh tới nay họ vẫn là những con người hết sức tình nghĩa. Cảm ơn các bạn.

Mesocsic

Xe điện

Cảm ơn cụ đã chia sẻ câu chuyện đẹp

sontranvu

Xe điện
Hình như 3 ku ko chơi với khựa nhỉ các cụ.