CỬA KHẨU VIỆT NAM: Những cung đường huyền thoại.

hoankiem

Xe hơi
Hì hì, em chỉ nói là cái ải không phải của các cụ nhà mình thôi. Còn chuyện lấn 200m thì em cũng không rõ lắm. Nhưng cái bọn Pháp nó nói với em là cột mốc số 0 bây giờ của QL 1 đúng là tại vị trí cột ngày xưa chứ không phải bị lùi lại. Còn chuyện ngày xưa sao chúng nó xác định vị trí đấy là số 0 mà không phải là sát ải thì đang tìm hiểu. Nếu tìm hiểu đúng thì đã không cãi nhau.

Các cụ nhà mình ngày xưa chiến ác lắm cơ, cứ mỗi lần đến Nam Ninh là em lại bồi hồi, cụ Lý Thường Kiệt đến đó rồi về. Chúng nó bảo em Việt Nam chúng mày thôn tính triệt tiêu cả một đất nước, rồi lại lấn thêm vài nước khác.

Oài, đi vào mấy cái lịch sử này dễ lại chính trị chính em, rức đầu, Thôi thì ta cứ cửa khẩu nào hiện có ta đi bác nhỉ.

p.s: em gửi rồi mới đọc được bài bác cvn, hì hì, bác yên tâm, em có kinh nghiệm về cái vụ duy trì nội dung rồi. Bác Lãng du bức xúc tí thôi, em với bác ấy cũng mời nhau vài chai rồi. Say là hết ấy mà.

Chỉnh sửa cuối:
Lãng Du nói:
có thể đúng là cái ải do Tầu xây, là của Tầu. nhưng vấn để là chức năng của nó là phân định 1 bên là Tầu, 1 bên là Ta.
năm 1994 em lên đó chơi, đến tận ải, bên này là đất mình, bên kia là đất nó, cái ải nằm ở giữa. bây giờ mình ko những mất ải mà mất thêm 200m, thế thì bác nói tôn trọng gì ạ?:'(
Năm 1991 em đi Tàu qua cửa khẩu Hữu Nghị và thấy thế này: qua đồn biên phòng VN làm thủ tục xuất cảnh rồi đi bộ khoảng 200m thấy cột mốc biên giới, đi tiếp 200m đến nơi làm thủ tục kiểm dịch và nhập cảnh vào TQ ngay trước Ải Nam Quan. Năm ngoái em lại đi nữa thì thấy cái cột mốc biên giới nó vẫn ở chỗ ấy. Nếu bọn Tàu nó lấn lúc nào từ thời xa xưa thì ko biết nhưng ko phải là sau khi ký hiệp định biên giới vừa rồi mình phải nhượng đất.

Em cũng nghe nói là Ải Nam Quan là do người TQ xây dựng, xưa kia gọi là Trấn Nam Quan để phòng ngừa dân VN mình sang đó. Thực tế thời Lý Thường Kiệt các cụ đã đánh tới tận Nam Ninh, Bằng Tường - cướp bóc và đốt phá sạch (cái này là lời của một giáo sư sử học người TQ sống ở Nam Ninh) - Sau này khi quan hệ hữu hảo, Mao Trạch Đông đã cho đổi tên cái cửa khẩu này thành Ải Nam Quan như hiện nay.

Lãng Du

Xe tải
hihihi, thanks bác Hoàn kiếm về chai của bác. hôm nào em mời bác 1 chai voka nghiêm chỉnh, đảm bảo để xe lại đi...taxi về.:)
quay lại hình ảnh các cửa khẩu nhá,
đây là Bờ Y - Kontum, gần ngã 3 Đông dương, cửa khẩu này hướng qua Lào.
khi lên đây em có hỏi anh chị em ở tỉnh là cửa khẩu này có gì, chỉ thấy trả lời bằng nụ cười. gần đến nơi thì câu trả lời là có nhiều...cây. sau đó em phát hiện ra là còn có những con chó buồn bã trong nhà chờ nữa.
vắng tanh vắng ngắt còn hơn chùa bà Đanh:)) :))

hoankiem

Xe hơi
Cửa khẩu Lao Bảo

hoankiem

Xe hơi
Lâu rồi em không vào lại đây cứ đánh võng trên đường suốt. Với lại thằng em em nó cứ dùng nick rồi bảo anh kô được gửi qua 50 bài để thành đi xe máy. Chẳng hiểu nó làm cái gì.

Hôm nay nhân dịp bác 6 sắp đi Xuyên Việt với lại bác Nakio mắng là không thấy gửi ảnh cộng với trót qua 50 bài rồi thì gửi tiếp vậy.

Bác Lãng du có ảnh cửa khẩu Bờ Y vui quá. Hôm em lên nhà làm việc đóng cửa kín vì không có khách ra vào. Nhưng có cái chỗ này được coi là ngã ba Đông Dương dành cho đường bộ, vì ở ngã ba này có 3 hướng đi 3 nước Lào , Việt , Cam

Cửa khẩu BỜ Y

Còn đây phía xa xa là Lào

Còn xa xa ở đây thì là Cam

Cửa khẩu A ĐỚT

Chỉnh sửa cuối:

hoankiem

Xe hơi
Cửa khẩu LA LAY - Quảng Trị

Drifter

Xe buýt
Em chú thích thêm nhé, ở Lạng Sơn bác Hoàn Kiếm post thiếu cửa khẩu Cổng Trắng. Đây là cửa khẩu tiểu ngach. Và nếu nói cho vui thì còn có cửa khẩu Hang Dơi do các đại ca bốc vác và chủ hàng lậu quản lý. Còn về cột mốc biên giới km0 thì từ lúc em sinh ra tới giờ nó vẫn ở đấy các bác ạ. Chỉ có một số các cột mốc khác nằm dọc theo đường biên là vẫn bị phía TQ dịch chuyển để lấn đất của VN ta. Đấy là thông tin cấp dưới báo cáo em thế, các bác dùng tạm. Em chưa có rượu nên chưa mời bác HK được, em phục bác đấy. Lúc nào bác lên Lạng Sơn chơi nữa thì báo em, em xin phép được đưa bác đi chơi.
P/S: các bác ơi em không thấy mấy cái simple trạng thái đâu cả, chỉ em với.

MINA

Xe buýt
Bác Drifter: Vì do bác viết bài vào "Đáp nhanh" nên không thấy,lần sau bác nếu vẫn viết vào đó thì bác bấm vào"Chỉnh trang bài tý đã.." ,hoặc bác post bài thì bấm vào "Post reply" .
Bài của bác Hoankiem thật hay và mang tính thời sự.Em mừng bác chai nửa lít!:D

Drifter

Xe buýt
Cám ơn bác Mina! Dạo này bác còn để hàng ria con kiến không?:P

hoankiem

Xe hơi
Lâu lăm rồi không chạy trên các con đường bộ nhỉ.

Có bác nào chạy tiếp các cửa khẩu Việt Nam không? Giữa tháng 5 em định qua Lào chơi vài hôm nhân dịp được cấp thêm hộ chiếu mới.

HSBC

Xe buýt
Các bác ơi?Ở Mường Khương - Lào Cai có cái cửa khẩu Sín Tẻn và Pha Long (Cái kết thúc của đường 4G ấy, E ngiá cái này rồi) nữa.

SƠN HÀ

Xe tải
Cái cửa khẩu Thanh Thủy nhìn khác quá nhỉ , nhưng ở bên đấy thì chả có gì nhiều đâu , vào hôm có chợ thì toàn rau là rau thôi :D

captivaltz

Xe điện
Hà Giang bên ta nghèo thì bên Tàu cũng có giàu đâu bác Vit nhề, thế nó mới hàng cân chứ lị:D

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
mình mất một ít đất (có thể) nhưng mình được cái danh giới rõ ràng bác a. Em nghe nói cái chợ ở bên kia phía Tàu (cửa khẩu ở Lang Sơn) thực chất là cái lô cốt đấy (khi có chiế sự)