[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

Pumzen

Xe ba gác
F1 nhà cháu hồi thi vào PTTH, nó đỗ vào CNN và CVA, lúc đó nhà cháu cũng lăn tăn k biết hướng nó vào trường nào. Đăng ký thi vào CNN chỉ là thử xem trình con mình ở mức nào, không ngờ nó thừa hẳn 2đ, vào CNN thì yên tâm về chất lượng giáo dục ở đây rồi nhưng mỗi tội khoảng cách trường với nhà xa quá, nếu con theo học, tiếp tục phải đi xe buýt tới trường và dậy thật sớm. Còn CVA thì chỉ cần đi xe đạp hoặc bố mẹ đèo đến trường nhoằng cái là đến.
Suy đi tính lại cuối cùng nhà cháu quyết định cho nó vào CNN.

phihanhgia

Xe container
Là phụ nữ với em tiêu chí đầu tiên phải là xinh, ko xinh đc mới cần phải cố gắng:))
Xinh cũng không đảm bảo có tiền đâu :)) Xinh rồi phải phụ thuộc thằng đối tác (xấu/tốt) có nhiều tiền, thì cũng hên xui 50-50. Mình không tự quyết được cuộc đời của mình mà phụ thuộc vào đối tác thì cực kỳ mong manh dễ vỡ.
Nữ hiện đại phải cố gắng bằng hoặc nhiều hơn nam thì mới tự làm chủ cuộc chơi, hoặc ít nhất làm một người chơi bình đẳng.

beloren2021

Xe buýt
Quan điểm em hơi khác, đã mơ là mơ lớn và cùng cố gắng xem chúng ta đi xa được đến đâu. Con học, bố cày tiền. Vạch đích của bố là vạch xuất phát của con.
Nhà em thì trao đổi thẳng với con, đừng có Mỹ Miếc gì nhé. Bố mẹ không có xèng.
F1 nhà cháu hồi thi vào PTTH, nó đỗ vào CNN và CVA, lúc đó nhà cháu cũng lăn tăn k biết hướng nó vào trường nào. Đăng ký thi vào CNN chỉ là thử xem trình con mình ở mức nào, không ngờ nó thừa hẳn 2đ, vào CNN thì yên tâm về chất lượng giáo dục ở đây rồi nhưng mỗi tội khoảng cách trường với nhà xa quá, nếu con theo học, tiếp tục phải đi xe buýt tới trường và dậy thật sớm. Còn CVA thì chỉ cần đi xe đạp hoặc bố mẹ đèo đến trường nhoằng cái là đến.
Suy đi tính lại cuối cùng nhà cháu quyết định cho nó vào CNN.
con có kêu học nặng, bài vở nhiều, chuyên hết các môn không cụ?

starsn

Xe điện
Xinh cũng không đảm bảo có tiền đâu :)) Xinh rồi phải phụ thuộc thằng đối tác (xấu/tốt) có nhiều tiền, thì cũng hên xui 50-50. Mình không tự quyết được cuộc đời của mình mà phụ thuộc vào đối tác thì cực kỳ mong manh dễ vỡ.
Nữ hiện đại phải cố gắng bằng hoặc nhiều hơn nam thì mới tự làm chủ cuộc chơi, hoặc ít nhất làm một người chơi bình đẳng.
Con bé nhà em bé nhất nhà nên toàn mặc quần áo cũ của anh chị, giờ nó toàn cái gì mềm mát mới mặc, mà mấy cái đấy trông rất lôi thôi.

Em bảo, sang năm cần recommendation letter của cô giáo mới, thôi ném hết quần áo cũ đi, mua mới mặc cho tử tế để thầy cô có ấn tượng tốt. Chồng em kêu sợ muộn rồi, giờ nó giống hệt em rồi 8-}

starsn

Xe điện
Ko, Nhưng nếu đậu cận chuyên em cũng ko cho con học vì nó là con gái, em ko muốn nó căng mình ra để theo đc các bạn giỏi hơn quá nhiều. Là phụ nữ với em tiêu chí đầu tiên phải là xinh, ko xinh đc mới cần phải cố gắng:))
Bm ảnh hưởng đến con nhiều lắm đấy cụ, cụ nghĩ vậy em thấy hơi thiệt thòi cho cháu, theo quan điểm sống của em. Hy vọng cháu gặp chồng tử tế & thích làm nội trợ. Chứ lại thích sống cuộc đời tự do nhiều ý nghĩa, nhiều đóng góp thì lại gian truân.

OxIT

Xe buýt
Các cụ mợ có ai biết cho em hỏi. Giữa lựa chọn hệ CLC của PTTH KHXH&NV với một trường công bình thường như Quang Trung thì lựa chọn nào ổn hơn nhỉ. Căn bản cái trường PTTH KHXH&NV nó mới quá nên không có số liệu so sánh

bonongcoc

Xe buýt
Các cụ mợ có ai biết cho em hỏi. Giữa lựa chọn hệ CLC của PTTH KHXH&NV với một trường công bình thường như Quang Trung thì lựa chọn nào ổn hơn nhỉ. Căn bản cái trường PTTH KHXH&NV nó mới quá nên không có số liệu so sánh
PTTH KHXH&NV : đây là trường chuyên của đại học QG nên dù mới em vẫn nghĩ là hơn.

Vo_thuong

Xe điện
Mỹ thì đúng là lục tốn thật cụ ạ, học bổng 100% chắc cũng mất 1-2 tỏi cho 4-5 năm học => cụ nào có nền tảng rất vững + con thực sự giỏi thì có thể nghĩ đến phương án này.
Còn không thì giờ có nhiều lựa chọn khác ở châu Âu hoặc Canada đủ tốt và chi phí hợp lý hơn nhiều, thế nên việc của bố mẹ là cùng con nghiên cứu định hướng ở những chỗ này ạ.

bluemoon1974

Xe buýt
Cụ mợ nào có thông tin khi nào bên trường Xã hội Nhân văn báo điểm không ạ, giờ em hóng tiếp trường này.
Nhà cháu giống cụ, siêu nhân anh đỗ CSP và tự nhiên rồi, nhăn nhở suốt ngày, siêu nhân em chưa biết điểm Xã hội nhân văn, suốt ngày chành choẹ với thằng anh, tội nó quá.

LuckyCar

Xe container
Nhà cháu giống cụ, siêu nhân anh đỗ CSP và tự nhiên rồi, nhăn nhở suốt ngày, siêu nhân em chưa biết điểm Xã hội nhân văn, suốt ngày chành choẹ với thằng anh, tội nó quá.
Cụ sinh đôi siêu nhân à, đẳng cấp quá.

banmotnucuoi

Xe lăn
Bm ảnh hưởng đến con nhiều lắm đấy cụ, cụ nghĩ vậy em thấy hơi thiệt thòi cho cháu, theo quan điểm sống của em. Hy vọng cháu gặp chồng tử tế & thích làm nội trợ. Chứ lại thích sống cuộc đời tự do nhiều ý nghĩa, nhiều đóng góp thì lại gian truân.
Tất nhiên là phải tự chủ cuộc sống, nhưng em thấy như đa phần các mợ CEO này nọ phải đánh đổi quá nhiều, vừa phải làm tốt công việc công ty, gia đình rồi họ hàng làng xóm soi mói... nói thật lòng em ko muốn như vậy. Tất nhiên đấy là ý thích của mình nhưng hoàn toàn phụ thuộc vào chúng nó.
Cs vừa phải, không tham vọng với phụ nữ vẫn tốt hơn, trừ khi là thiên tài

LuckyCar

Xe container
Vâng cụ, ngày xưa em kê giấy than nên 2 liên giống nhau.
Mà lại được cả nếp lẫn tẻ phải không cụ, cụ quá đẳng cấp trong cả việc kê giấy than và nuôi dạy F1. Bạn nhà em đỗ CNN rồi, nhưng lại thích học văn hơn nên vẫn phải hóng.

starsn

Xe điện
Tất nhiên là phải tự chủ cuộc sống, nhưng em thấy như đa phần các mợ CEO này nọ phải đánh đổi quá nhiều, vừa phải làm tốt công việc công ty, gia đình rồi họ hàng làng xóm soi mói... nói thật lòng em ko muốn như vậy. Tất nhiên đấy là ý thích của mình nhưng hoàn toàn phụ thuộc vào chúng nó.
Cs vừa phải, không tham vọng với phụ nữ vẫn tốt hơn, trừ khi là thiên tài
Giỏi có nhiều cấp độ mà cụ, thu nhập từ 30tr đến vô cùng, chỉ cần xinh không cần giỏi thì em nghĩ đến 10-20tr.

Mơ mộng CEO hơi xa vời vì ít người đạt được (dù giỏi hay không), nhưng cứ target 1-200tr chắc nhiều cơ hội. Cứ gì pn, đàn ông tham vọng cũng rất vất vả, tùy mỗi người muốn gì trong cs thôi.

Còn đã CEO như chị Hương TH chẳng hạn có khi họ hàng đội cả lên đầu ý chứ, soi mói gì ạ :P

starsn

Xe điện
Nói chuyện soi mói, em từ lúc rất bé (7-8t) đã có tính ghét người soi mói & cảm thấy những người xung quanh không bao giờ tầm thường hoá được mình thông qua soi mói và định kiến.

Em nuôi con gái với giấc mơ Mỹ như vậy "you can be whatever you want to be". Thật là phí phạm cuộc đời này nếu đặt hạnh phúc của mình vào tay người khác. Lúc đó hạnh phúc là không tồn tại.

moly

Xe điện
Giỏi có nhiều cấp độ mà cụ, thu nhập từ 30tr đến vô cùng, chỉ cần xinh không cần giỏi thì em nghĩ đến 10-20tr.

Mơ mộng CEO hơi xa vời vì ít người đạt được (dù giỏi hay không), nhưng cứ target 1-200tr chắc nhiều cơ hội. Cứ gì pn, đàn ông tham vọng cũng rất vất vả, tùy mỗi người muốn gì trong cs thôi.

Còn đã CEO như chị Hương TH chẳng hạn có khi họ hàng đội cả lên đầu ý chứ, soi mói gì ạ :P
có tiền sẽ đẹp, Tiền ko có suốt ngày nhầu nhĩ cũng già đi thôi

Mytv

Xe điện
Hóng theo các cụ, cảm giác con trượt các trường mục tiêu của nó lúc đó rất thương. Con em năm ngoái CNN, CSP, Minh Khai, tạch hết. Điểm chấp chới mới khổ.

May sau đó nó chọn HES (ban đầu tính chỉ thi cho vui) vì có thằng bạn thân từ lớp 7 rủ thi & cùng đỗ, mặc dù sau đó NTT hạ điểm thì thằng bạn thân được gọi nhưng nó ko vào mà ở lại học cùng con em.

Cuối cùng rồi mọi thứ cũng ổn, giờ con vui vẻ với trường lớp, lại yêu và học tốt môn toán hơn nhiều so với cấp 2.
Nói chung đâu sẽ vào đó hết. Đích tiếp theo vẫn là đại học đã. Khi vào cùng 1 trường chúng nó sẽ chẳng care lắm đứa nào học cấp 3 trường gì đâu.
Con e năm sau thi. Tình trạng cũng chấp chới hết cụ ạ. E đang tìm hiểu xem có trường tư nào thì làm phương án dự phòng. :((

Pumzen

Xe ba gác
Khả năng giáo trình ở CNN cũng khá nặng, nếu quen với chương trình nặng thì ko vấn đề gì vì hs vào đây đều có năng khiếu, tố chất rồi. F1 nhà cháu thì tập trung vào 3 môn chính, Toán, Văn, NN, 3 môn sau này dùng để thi ĐH, và hồi nó thi vào FTU nhẹ như lông hồng. Có 1 chi tiết khá ngạc nhiên là lớp PTTH nó sĩ số 35 hs thì sau này có đến 17 đứa cùng học chung 1 lớp ở đại học FTU, số còn lại đi du học hoặc cũng đều vào các trường ĐH top tên tuổi.

Chỉnh sửa cuối:

khtn

Xe tải
Kết quả thi tốt nghiệp cấp 2 có liên quan gì không nếu các cháu đã đỗ chuyên như sư phạm, ngoại ngữ hay khoa học tự nhiên các cụ nhỉ?

phuongan

Xe điện
Kết quả thi tốt nghiệp cấp 2 có liên quan gì không nếu các cháu đã đỗ chuyên như sư phạm, ngoại ngữ hay khoa học tự nhiên các cụ nhỉ?
Cụ là phụ huynh hay học sinh hỏi đấy ạ? Vì cấp 2 xét tốt nghiệp mà, có thi đâu?