[Funland] Cửa cống ngay đầu sông Tô

xukute

Xe tăng
Thiếu cái quan trong nhất là bổ cập nước cụ ạ.
Để làm sạch, trong nước Tô Lịch thì 70-80% là do nguồn nước bổ cập, 20-30% là thu gom và xử lý nước thải. Nếu cụ xem các bài viết của em trước đây về sông Tô thì có thể tham khảo.
Nhưng ví dụ đơn giản như thế này:
- Chỉ cần mấy ngày mưa, hoặc khi hồ Tây xả nước với lưu lượng ước tính khoảng 150.000m3/ngày là mực nước sông Tô lịch dâng lên, có dòng chảy và trong xanh lại
- Nếu giả dụ thu nước thải, thì sông Tô lịch càng cạn, như cái rãnh nước và bùn đen dưới vẫn hôi bẩn, tù túng; và lúc đó có thể ko gọi là sông Tô mà là rãnh, là mương cụ ạ
Em nghĩ cụ nhầm số liệu rồi
Công suất xử lý của NmNt Yên Xá là 270,000m3/ngày đêm. Gấp đôi cái lưu lượng ước tính mà cụ đưa ra.

Xế Độp

Xe điện
Nghe nói có dự án xử lý nước thải để sông Tô trong xanh trở lại nhưng chưa rõ bao giờ vận hành. Em hay đi bộ khu vực đầu HQV và quan sát cửa cống đầu vào sông Tô. Không hiểu họ làm cái gì nhưng cái tường bê tông được thi công kia lại thây cản đường nước cháy vào sông Tô ?

View attachment 8668953
Cái cống này giờ còn thông với Hồ Tây không cụ ?

TieuFu

Xe container
Khả năng là hệ thống gom nước thải dọc 2 bờ sông. Dự án cải tao sông Tô là tách nước thải đi rieeg ko cho xả vào Tô.

Mục tiêu Seagame tới đây sẽ cho chơi Trialon và bơi cự ly dài trên sông Tô.
Thế thì mình ẵm nguyên bộ HC à cụ ! quả là lãnh đạo có tầm ! :))

cairong_2011

Xe container
Cái cống này giờ còn thông với Hồ Tây không cụ ?
Theo quan sát thì có vì khi mưa to, HT mà xả thì thấy nước ở đây chảy khá mạnh. Có thể có hệ thống cống ngầm chạy dọc theo đường Võ Chí Công hay Lạc Long Quân gì đó chảy về miệng cống chỗ cái miếu cây đa trên đường VCC phía bên này đường