[Funland] Cử tri đề nghị xử lý hành vi 'làm sai lệch hồ sơ vụ án Hồ Duy Hải'

Trạng thái
Thớt đang đóng

Gcar

Xe container
Em không hiểu ý bác ntn? Các mốc 7-10-11/2013 theo bác là làm việc quá chậm trễ? Nếu bác nói ý đó thì em lại cho là quá thần tốc ấy chứ :))
Theo mấy cụ trên đây thì khi Lý Nguyễn Chung ra thú tội thì phải được xem là suy đoán vô tội, phải chờ tòa xử Chung vào 2 năm sau thì mới được tha ông Chấn! :))

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Em đề nghị gửi thám tử CAO đi xuyên thời gian ngược về ngày 13/1/2008 để đột nhập BĐ Cầu Voi rình xem ai là thủ phạm, rồi chụp cái ảnh, quay lại đây trưng ra cho các cụ Of xem...hỹ hỹ...:))
Ít ra anh ta kg chém gió suông, anh ta tạo dựng clip 3D bưu điện CV để mọi người có thể hình dung hiện trường và đối chiếu với cáo trạng.

Nhờ clip Cao, cộng ảnh thực nghiệm hiện trường, em phát hiện vị trí Hải cầm ghế chờ Vân bị ngáng đường bởi xác Hồng và không thể tránh khỏi vũng máu dưới chân. Chạy ra kg chừng bị trượt té.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tôi nói với cụ rất nhiều lần rồi, cụ cứ bỏ qua thôi.
Thanh tra rất nhiều từ TW: Liên ngành tư pháp, bộ công an, Tổ kiểm tra độc lập của QH - ko đơn vị nào kết luận có yếu tố mớm/ép cung thì cụ nên tin chứ ?
2 án oan nổi tiếng là NTC và HVN đều dc giải ở cấp tối cao sau phiên Giám Đốc thẩm còn HDH thì ko. Tỷ lệ 2/3. Vậy về logic nên nghi ngờ Tòa Giám Đốc thẩm thối nát hay HDH thực sự ko oan ?
Xin phép bổ sung cùng bác là: Tôi không rõ "HDH thực sự ko oan " hay Có oan. Kệ nó.
Và tôi cũng không đặt vấn đề chỗ đó một chút nào.

Các cấp kiểm tra đều chỉ đặt ra vấn đề và giải quyết vấn đề: Thằng Hải không oan đâu!!!!
Có thể lắm. Cá nhân tôi, hơn 1 lần, cũng chia sẻ niềm tin đó.

Vậy là, các cậu Điều tra đánh đúng Bản chất huyền thoại rồi, phỏng ạ??
Và vụ án tới, ta cứ nhắm đúng Bản chất là xong, phỏng ạ?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ý tôi là: Bác GrapQR cho rằng: Vụ bác Chấn, bên Viện KS biết hết rồi, điều tra hết rồi, cậu Chung lộ rồi. Kêu gọi vận động mãi, cháu nó mới mò ra.
Và thực tế là, ông Chấn chỉ được thả sau khi cậu Chung về đối diện sự thật.

Tôi bắt buộc phải hiểu rằng: Nếu cậu Chung cứ ì ra ở đâu đó, thì ông Chấn cứ việc cơm cân tiếp tục.
Và tôi bắt buộc suy luận rằng: Hóa ra, ông Chấn được cho là bị oan khi và chỉ khi đã có 1 thằng Chung nào đó giơ tay nhận lỗi.

Tạm kết luận: Đành đợi có 1 Lê Lai, thì Lê Lợi mới về nhà được.
Không tự thú thì bắt, tốn thêm tg cho cả 2 bên còn việc tự thú rồi sẽ đơn giản hơn nhưng cũng vẫn phải lấy lời khai và xác minh lại cho chắc chứ đâu phải tự thú là xong. Cái này có vẻ tiêu chuẩn kép nhé :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Theo mấy cụ trên đây thì khi Lý Nguyễn Chung ra thú tội thì phải được xem là suy đoán vô tội, phải chờ tòa xử Chung vào 2 năm sau thì mới được tha ông Chấn! :))
Không, cụ ấy muốn phải thả ngay vì đã "điều tra" rồi :))

Gcar

Xe container
Tôi bắt buộc phải hiểu rằng: Nếu cậu Chung cứ ì ra ở đâu đó, thì ông Chấn cứ việc cơm cân tiếp tục.
Và tôi bắt buộc suy luận rằng: Hóa ra, ông Chấn được cho là bị oan khi và chỉ khi đã có 1 thằng Chung nào đó giơ tay nhận lỗi.
Có vụ Hàn Đức Long không tìm được thủ phạm đấy, ngoài ra cũng không tìm được vân tay, dao, thớt, không xác định thời gian chết.... có vẻ cụ mở top Hàn Đức Long thì hợp hơn!:))

Joan_tèo

Xe tải
Đêm ấy nghe nói dân phòng kg ai trực. Trùng hợp hay ngẫu nhiên khi nhiệm vụ dân phòng là trực đêm?
Dân phòng là HDH chứ ai. Bên luật sư của HDH không phản đối điều này (còn dựa vào đó nói là vì vậy mà HDH biết chi tiết vụ án)
HDH có lời khai là dựng xe ở chốt dân phòng (lúc đó là cái chòi nát) rồi mới đi vào bưu điện.
Hôm đó có phải phiên trực của HDH không thì không ai nói.

Gcar

Xe container
Có lẽ không phải ngẫu nhiên mà 3 vụ án oan Chấn, Long, Nén.. đều đã oan bao nhiêu lâu nhưng đều được đồng loạt phá giải bởi 1 người Viện trưởng Viện KS tên Bình! :))

Có khi đồng chí Trí cũng muốn học tập đàn anh, nhưng mà trình kém quá!

Chỉnh sửa cuối:

Gcar

Xe container
HDH có lời khai là dựng xe ở chốt dân phòng (lúc đó là cái chòi nát) rồi mới đi vào bưu điện.
Lời khai này ở đâu nhỉ xin cụ link. Hải ở ấp khác, nhà cách đó 2km, có lẽ chỉ biết nhau thôi (và biết dân phòng không trực! :D ) chứ không trực ở đây. Với lại tối đó Hải vừa đi từ Sài Gòn về không lẽ chỉ để trực dân phòng!

Chỉnh sửa cuối:

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Dân phòng là HDH chứ ai. Bên luật sư của HDH không phản đối điều này (còn dựa vào đó nói là vì vậy mà HDH biết chi tiết vụ án)
Hôm đó có phải phiên trực của HDH không thì không ai nói.
Càng cần có lời khai của ông trưởng chốt về lịch trực, người trực.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Có lẽ không phải ngẫu nhiên mà 3 vụ án oan Chấn, Long, Nén.. đều đã oan bao nhiêu lâu nhưng đều được đồng loạt phá giải bởi 1 người Viện trưởng Viện KS tên Bình! :))

Có khi đồng chí Trí cũng muốn học tập đàn anh, nhưng mà trình kém quá!
Công phá án oan kg phải ô Bình, cụ đừng nhận vơ cho ô ta.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]

masterlazy

Xe tải
Thế cụ xem nơi bà ấy nộp đơn và chứng cứ có phải VKSNDTC ko ?
Sau đó thì VKSNDTC thụ lý, âm thầm điều tra lại. Đủ cơ sở rồi thì kháng nghị TANDTC xử Giám đốc thẩm, Giám đốc thẩm giải oan, có đúng ko ? Hay là Giám đốc thẩm dìm chết luôn để bao che địa phương "y hệt HDH" ? Cụ nói 1 lời thôi ?
Bao nhiêu cán bộ địa phương làm sai giờ đang lao lý, tù tội đấy chứ có nhơn nhơn hưởng thái bình đâu.
Án HDH còn ở cấp địa phương thì tin theo hướng oan sai là có cơ sở nhưng đã ra đến TW, xử GĐT, lên cả QH tầm này rồi mà còn y án thì cụ nên cân nhắc kỹ trước khi kiên trì suy nghĩ Hải bị oan.
Vậy cụ cũng nên cân nhắc kỹ tại sao đến GĐT rồi mà dân tình vẫn tin HDH bị oan dù rõ ràng là HDH đã thú tội tới 25 lần.
Theo cụ là vì sao? Hay cụ lại lôi bài do dân tình ái phạm nhân???

Cụ kêu qua bao lần điều tra lên điều tra lại vẫn kết luận HDH có tội, vậy thưa cụ vì sao VKSTC vẫn đề nghị điều tra lại?
Vì sao CTN hoãn thi hành án?
Vì sao điều tra 5 lần 7 lượt vẫn ko có nổi 1 tang chứng, vật chứng, hay 1 nhân chứng nào?
Toàn bộ chứng cứ chỉ có chỉ có mỗi lời tự thú và suy đoán theo kinh nghiệm bao năm là thằng đấy khai thế đương nhiên nó có tội.

Khi 1 việc quá khiên cưỡng, quá bảo thủ, cố gắng vận dụng 1 cách máy móc luật pháp để khép tội 1 người thì nó sẽ tạo nên sự phản đối tiến dần đến sự phẫn nộ của dân chúng, cụ đã lường hết chưa?

3 câu em hỏi, thực sự cụ vẫn loanh quanh không trả lời nổi. Ai cũng biết ngoài 25 bản tự thú thì HDH còn có nhiều bản chống án, khẳng định mình vô tội, cụ làm trong ngành hay có khả năng leak ra thì nhờ cụ leak tiếp hộ để anh em có cái để bàn.

Em có đọc qua biên bản toà sơ thẩm và phúc thẩm: Em thấy điểm kì lạ: tại sao cả 2 phiên toà đều ko hỏi kiểu hôm đó giờ đó HDH đang ở đâu? Mà toàn hỏi theo kiểu: tao biết mày có tội rồi, nên tao hỏi lắt léo bẫy mày để mày thú nhận.
Đơn cử nhé: tất nhiên đây là cách suy luận thôi trong biên bản phúc thẩm: toà hỏi rất quái chiêu: em ghi tóm tắt:
- Trưa ngày ... anh có gọi điện đến BĐ
- HDH: Có
- tối.... anh nói chuyện với ai ở BĐ
-HDH: cô Vân

thôi thế là xong, HDH tự thú

Nhưng nếu các cụ để ý sẽ thấy, đây là câu hỏi bẫy, nếu chỉ cần nghe ko rõ từ buổi tối hoặc đầu óc căng thẳng bấn loạn thì sẽ nghĩ là đang trả lời câu hỏi trên:
anh gọi điện đến BĐ nói chuyện với ai?

1 câu lỡ mồm là xong đời, coi như tự thú.

Mà toà ko hề có bất cứ câu hỏi nào hỏi
rõ ràng kiểu:
Tối 13/1... anh ở đâu? làm gì....
Nếu toà chưa bắt đầu xét xử mà cá nhân hội đồng xét xử đã tự nghĩ là phạm nhân có tội thì thử hỏi biên toà có công tâm nổi không?

Còn Bản GĐT thì em hết ý kiến, thực sự sợ 17 ngài

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ kêu qua bao lần điều tra lên điều tra lại vẫn kết luận HDH có tội, vậy thưa cụ vì sao VKSTC vẫn đề nghị điều tra lại?
Vì sao điều tra 5 lần 7 lượt vẫn ko có nổi 1 tang chứng, vật chứng, hay 1 nhân chứng nào?
Để em trả lời hộ cho nhanh :))

1- Vì H, gđ và ls kêu oan thêm nữa cơ quan tố tụng có vi phạm thủ tục tố tụng.
2- Vì 1
3- Cụ sai, đầy chứng cứ (cụ có thể nghiên cứu "chứng cứ" là gì để tự trả lời)

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
Vậy cụ cũng nên cân nhắc kỹ tại sao đến GĐT rồi mà dân tình vẫn tin HDH bị oan dù rõ ràng là HDH đã thú tội tới 25 lần.

Toàn bộ chứng cứ chỉ có chỉ có mỗi lời tự thú và suy đoán theo kinh nghiệm bao năm là thằng đấy khai thế đương nhiên nó có tội.

Khi 1 việc quá khiên cưỡng, quá bảo thủ, cố gắng vận dụng 1 cách máy móc luật pháp để khép tội 1 người thì nó sẽ tạo nên sự phản đối tiến dần đến sự phẫn nộ của dân chúng, cụ đã lường hết chưa?

3 câu em hỏi, thực sự cụ vẫn loanh quanh không trả lời nổi. Ai cũng biết ngoài 25 bản tự thú thì HDH còn có nhiều bản chống án, khẳng định mình vô tội, cụ làm trong ngành hay có khả năng leak ra thì nhờ cụ leak tiếp hộ để anh em có cái để bàn.

Em có đọc qua biên bản toà sơ thẩm và phúc thẩm: Em thấy điểm kì lạ: tại sao cả 2 phiên toà đều ko hỏi kiểu hôm đó giờ đó HDH đang ở đâu? Mà toàn hỏi theo kiểu: tao biết mày có tội rồi, nên tao hỏi lắt léo bẫy mày để mày thú nhận.
Đơn cử nhé: tất nhiên đây là cách suy luận thôi trong biên bản phúc thẩm: toà hỏi rất quái chiêu: em ghi tóm tắt:

Nhưng nếu các cụ để ý sẽ thấy, đây là câu hỏi bẫy, nếu chỉ cần nghe ko rõ từ buổi tối hoặc đầu óc căng thẳng bấn loạn thì sẽ nghĩ là đang trả lời câu hỏi trên:

rõ ràng kiểu:
Nếu toà chưa bắt đầu xét xử mà cá nhân hội đồng xét xử đã tự nghĩ là phạm nhân có tội thì thử hỏi biên toà có công tâm nổi không?

rách việc nhỉ

theo e thì cứ đem thằng Hải cẩu này ra giết ngay đi cho sớm ạ, để lâu thấy rách việc quá

Gcar

Xe container

rõ ràng kiểu:
Bẫy thì có thể, nhiệm vụ của Tòa phúc thẩm không phải là hướng dẫn kêu oan mà là xác định có tội hay không có tội, kiểm chứng hồ sơ đã xử lần trước.

Bẫy thì chỉ bẫy kẻ gian thôi chứ ai lại bẫy được người vô tội vào án tử hình chỉ bằng vài câu nói! :D Ông Tòa cũng không có bảo là vì mày trả lời thế nên tao cho y án. Y án là vì chồng chứng cứ kia kìa, và hôm nay không thấy trình bày thêm gì mới. Chứ còn mày trả lời có tội thì trong hồ sơ đã có rồi, không tăng thêm tội đâu!

Sau đó thì tha hồ trình bày các kiểu chứ có phải không cho nói đâu.

Chỉnh sửa cuối:

hongins174

Xe buýt

rõ ràng kiểu:

Cụ cứ mất công cãi nhau với chí Phèo. Vụ này ai chả hiểu là ép cung.

Viola2009

Xe buýt
Lời khai này ở đâu nhỉ xin cụ link. Hải ở ấp khác, nhà cách đó 2km, có lẽ chỉ biết nhau thôi (và biết dân phòng không trực! :D ) chứ không trực ở đây. Với lại tối đó Hải vừa đi từ Sài Gòn về không lẽ chỉ để trực dân phòng!
Hải hỏi công an xã tên Nguyễn Thanh Hải(Họ e ko nhớ chính xác nhưng tên đệm và tên là Thanh Hải)chứ ko phải HDH là công an xã-dân phòng!

Trạng thái
Thớt đang đóng