Cụ Tom Duy cho hỏi là có phải nhà cháu bị viêm răng k?

thuysinh.tl

Xe container
Nhà cháu đang bị sưng ở chân răng hàm bên trong nên ăn uống khó chịu quá. Hôm nay được người nhà tư vấn bảo uống Rodogyl của Pháp cho nhanh khỏi. Cụ cho nhà cháu hỏi liệu uống thuốc đó có được không? Nếu không thì uống thuốc nào là tốt nhất?

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Viêm nướu uống thuốc đó là ok rồi.
Tuy nhiên cụ nên đi kiểm tra cái răng đó xem thế nào: nếu nhiều cao răng thì lấy CR, nếu là răng hàm bị túi lợi sâu cũng cần phải xử lý, nếu là lợi trùm răng số 8 thì xử lý luôn... nói chung phải tìm nguyên nhân xử lý tận gốc chứ dùng KS chỉ là giải quyết phần ngọn thôi ạ.

hoangvoila

Xe tăng
Cụ Tom cho em cái số dây thép luôn với em bị cái món số 8 như cụ nói, hôm nào qua cụ dổ hộ cái dăng, hay cắt cái nợi hở cụ

xperiax10

Xe hơi
Phiền cụ Tomduy cho em hỏi một chút ạ. Em có cái tiền sử bệnh viêm lợi, trước đây đã từng cắt lợi ở bệnh viên Răng hàm mặt trung ương và tình trạng thấy khá là tốt. Tuy nhiên sau đó một thời gian thì lại tái phát, em lại khám tiếp thì được chỉ định nạo túi lợi và lấy cao răng, đồng thời uống rodogyl. Sau khi làm mấy cái này thì rõ ràng tình trạng của em hết luôn ạ. Hic. Nhưng dạo này lại tiếp tục rồi, cụ thể là máu răng thì không chảy như trước kia, chỉ là ban đêm em ngủ mới ra một ít, đồng thời nước bọt ban đêm cũng tiết rất nhiều làm em thấy miệng hôi và phải thức dậy giữa đêm để nhổ. Cụ xem triệu chứng có thể tư vấn cho em phương hướng giải quyết với ạ ? vì cứ thế này mà em đã gầy lại chỉ còn xương mất. Em đội ơn cụ. Mong tin cụ ạ
p/s em đánh răng 2 ngày một lần rất đều đặn ạ. Nói chung vệ sinh khá là tốt ko hiểu do làm sao nữa

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Cũa cụ hoặc cắt túi lợi chưa triệt để hoặc chưa hết(vì thường cắt túi lợi vik trí 2 3 chân răng chứ không cắt hết cả hàm nếu nhiều răng bị). Vì vậy cụ nên khám lại đánh giá toàn bộ túi lợi hai hàm và tình hình nha chu thì mới có hướng giải quyết triệt để được.
Thân!

Linh_Chi

Xe buýt
Em cũng phiền cụ TOMDUY chút ạ, bà nội em bị rụng gần hết răng rồi, còn 3 cái răng cửa 2 trên một dưới với 2-3 cái răng hàm. Em định sang tuần rảnh sẽ đưa bà đi làm lại răng? Như trường hợp bà em có trồng thêm răng được ko ạ? Cụ cho em hỏi thêm là phương án nào tiết kiệm và đem lại hiệu quả tương đối với ạ, ngân quỹ chắc em chỉ tài trợ cho bà được tầm 5 củ đổ lại thôi ạ ko biết có đủ tiền làm ko ;)), năm nay hơi đói văn kém quá! Thanks cụ.

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Bác đưa bà cụ qua em khám sớm rồi lên Phương án cụ thể ạ. Cũng gần tết rồi.
Làm R thì vô cùng lắm ạ bởi vì giá thành nó phụ thuộc vào cách làm và vật liệu làm nữa, 5 tr hoặc ít hơn vẫn có thể làm được. Tuy nhiên phải thăm dò thực tế răng của bà thì em mới khẳng định chắc chắn được.
Có gì bác cứ PM cho em nhé!

Linh_Chi

Xe buýt
Bác đưa bà cụ qua em khám sớm rồi lên Phương án cụ thể ạ. Cũng gần tết rồi.
Làm R thì vô cùng lắm ạ bởi vì giá thành nó phụ thuộc vào cách làm và vật liệu làm nữa, 5 tr hoặc ít hơn vẫn có thể làm được. Tuy nhiên phải thăm dò thực tế răng của bà thì em mới khẳng định chắc chắn được.
Có gì bác cứ PM cho em nhé!
Vâng cám ơn cụ, để em thu xếp thời gian rồi phiền cụ nhá :))

mây bay đi

Xe đạp
Cụ Tom ơi cho e làm phiền cụ chút, răng e rất hay bị chảy máu, đặc biệt chảy nhìu trong lúc ngủ (vì khi ngủ dậy bọt e đầy máu) và e bị khô miệng lúc ngủ dậy nữa, bây giờ lợi e còn bị hơi sưng, động vào là chảy máu cụ ạ, như thế có pải là e bị viêm lợi ko? e nên đi đến phòng khám lấy cao răng, hay là đến đâu để khám vậy cụ? cụ chỉ dumg e với cụ nhé, Thanks c nhìu

BsMạnh

Xe đạp
Cụ Tom ơi cho e làm phiền cụ chút, răng e rất hay bị chảy máu, đặc biệt chảy nhìu trong lúc ngủ (vì khi ngủ dậy bọt e đầy máu) và e bị khô miệng lúc ngủ dậy nữa, bây giờ lợi e còn bị hơi sưng, động vào là chảy máu cụ ạ, như thế có pải là e bị viêm lợi ko? e nên đi đến phòng khám lấy cao răng, hay là đến đâu để khám vậy cụ? cụ chỉ dumg e với cụ nhé, Thanks c nhìu
Cụ ngủ có bị thở bằng miệng không mà khô miệng? Chảy máu như cụ nhiều phần do viêm lợi, cụ cần được lấy cao răng, hướng dẫn vệ sinh răng miệng và thực hành tốt hàng ngày, uống một đợt thuốc sẽ tốt.

mây bay đi

Xe đạp
Cụ ngủ có bị thở bằng miệng không mà khô miệng? Chảy máu như cụ nhiều phần do viêm lợi, cụ cần được lấy cao răng, hướng dẫn vệ sinh răng miệng và thực hành tốt hàng ngày, uống một đợt thuốc sẽ tốt.
Cảm ơn cụ nhé, hum qua e đi lấy cao răng và chấm thuốc rùi, bác sỹ có cho e thêm 1 lọ thuốc về chấm nữa, chắc mấy ngày nữa là khỏi hẳn thui

Bí thư chi bộ

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi lần hôn Gấu xong mồm đầy máu nhỉ :-&:-&:-&

BsMạnh

Xe đạp
Cảm ơn cụ nhé, hum qua e đi lấy cao răng và chấm thuốc rùi, bác sỹ có cho e thêm 1 lọ thuốc về chấm nữa, chắc mấy ngày nữa là khỏi hẳn thui
Cụ cần uống một đợt thuốc nữa mới ổn hẳn ạ: Rovamycin 3MUI x 10 viên, sáng 1 v, tối 1 v; Flagyl 250 x 20 viên, sáng 2v, tối 2v; Alpha Choay x 20v, sáng 2 v, tối 2v. Vitamin C thêm nữa. Nên xúc miệng bằng Chlohexidine trong vòng 1 tuần.