[Funland] Cụ ông 72 tuổi đỗ thủ khoa đầu ra thạc sỹ

Arabia

Xe tăng
Việc cụ í thích học thì ko bàn, nó giống như sở thích.
Nhưng việc báo chí ca tụng thì hơi lố, nhiều bằng cấp hay thậm chí học giỏi cũng ko có gì đáng nói nếu chưa có đóng góp ích lợi gì cụ thể cho xã hội. Học là cho bản thân, cống hiến đc gì từ kiến thức học vấn đó mới đáng bàn.
Ca ngợi tinh thần học tập, làm cảm hứng học tập cho người khác, lên báo có gì sai đâu ạ? Kể cả ở Mỹ thì cũng vẫn lên báo như thường.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Nó ko đơn giản như 1 lời nói.đi học nhưng có học đc hay ko cũng là vấn đề,học dễ thì toàn học sinh giỏi cả rồi ko có học sinh yếu kém
Chương trình học thì ngày nặng.học bổ túc mà đỗ được đại học thì các trường chuyên lớp chọn giải tán hết đi
Em thấy anh đang có ý miệt thị dân học bổ túc nhỉ? Thôi bàn cãi nhiều mệt lắm...
10 năm sau em đăng cái bằng Học Viện Báo Chí Và Tuyên Truyền lên để chứng minh dân học bổ túc không phải hạng bất tài. :D :D :D

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nó ko đơn giản như 1 lời nói.đi học nhưng có học đc hay ko cũng là vấn đề,học dễ thì toàn học sinh giỏi cả rồi ko có học sinh yếu kém
Chương trình học thì ngày nặng.học bổ túc mà đỗ được đại học thì các trường chuyên lớp chọn giải tán hết đi
Học viện báo chí tuyên truyền hiện tuyển sinh theo hình thức chính quy (thi/ xét tuyển đại học) và hình thức vừa học vừa làm (tại chức).
Hình thức tại chức bao gồm thi hoặc xét tuyển học bạ. Chất lượng đào tạo tại chức không bao giờ bằng được chính quy và rất ít người kiếm cơm thực lực được bằng kiến thức đã học từ cái bằng này (vì thời gian học bị rút ngắn, thường học vào buổi tối hoặc thứ 7, chủ nhật,...). Về cơ bản thì bằng tại chức chả có giá trị gì trong xã hội (chỉ có giá trị với những người muốn giữ ghế hoặc lên chức nên mới có tên gọi tắt như thế).
Với hình thức chính quy, điểm chuẩn khối ngành báo chí năm 2021 từ 24-28 điểm/3 môn khối R. Sơ sơ có hơn 8 điểm 1 môn thôi. Tổ hợp môn thi khá đa dạng: văn + năng khiếu báo chí + toán/ tiếng Anh/ tổ hợp khoa học xã hội. Ở 1 thread khác khi giới thiệu sách cho cụ dưới, tôi đã nói với cụ rằng chương trình học bổ túc cắt bớt nội dung, thời lượng và một số môn nên chịu khó mua sách về tự học nhưng cụ nhặt được mỗi quyển sử thì tôi cũng không hiểu cụ làm thế nào để thi đại học chính quy? Chả ai muốn miệt thị cụ cả. Mọi người, như cụ TÔN đang cố gắng giải thích cho cụ hiểu nhưng có vẻ không ăn thua. Muốn thi đại học chính quy thì phải chịu khó tự học thêm vì chương trình bổ túc không đủ kiến thức được. Mà tự học được hay không mới là vấn đề khi tiếng Anh thì cụ kêu không thuộc được bảng chữ cái, toán thì cụ bẩu học toán để làm gì?
Em thấy anh đang có ý miệt thị dân học bổ túc nhỉ? Thôi bàn cãi nhiều mệt lắm...
10 năm sau em đăng cái bằng Học Viện Báo Chí Và Tuyên Truyền lên để chứng minh dân học bổ túc không phải hạng bất tài. :D :D :D

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Học viện báo chí tuyên truyền hiện tuyển sinh theo hình thức chính quy (thi/ xét tuyển đại học) và hình thức vừa học vừa làm (tại chức).
Hình thức tại chức bao gồm thi hoặc xét tuyển học bạ. Chất lượng đào tạo tại chức không bao giờ bằng được chính quy và rất ít người kiếm cơm thực lực được bằng kiến thức đã học từ cái bằng này (vì thời gian học bị rút ngắn, thường học vào buổi tối hoặc thứ 7, chủ nhật,...). Về cơ bản thì bằng tại chức chả có giá trị gì trong xã hội (chỉ có giá trị với những người muốn giữ ghế hoặc lên chức nên mới có tên gọi tắt như thế).
Với hình thức chính quy, điểm chuẩn khối ngành báo chí năm 2021 từ 24-28 điểm/3 môn khối R. Sơ sơ có hơn 8 điểm 1 môn thôi. Tổ hợp môn thi khá đa dạng: văn + năng khiếu báo chí + toán/ tiếng Anh/ tổ hợp khoa học xã hội. Ở 1 thread khác khi giới thiệu sách cho cụ dưới, tôi đã nói với cụ rằng chương trình học bổ túc cắt bớt nội dung, thời lượng và một số môn nên chịu khó mua sách về tự học nhưng cụ nhặt được mỗi quyển sử thì tôi cũng không hiểu cụ làm thế nào để thi đại học chính quy? Chả ai muốn miệt thị cụ cả. Mọi người, như cụ TÔN đang cố gắng giải thích cho cụ hiểu nhưng có vẻ không ăn thua. Muốn thi đại học chính quy thì phải chịu khó tự học thêm vì chương trình bổ túc không đủ kiến thức được. Mà tự học được hay không mới là vấn đề khi tiếng Anh thì cụ kêu không thuộc được bảng chữ cái, toán thì cụ bẩu học toán để làm gì?
Em nhặt được đúng quyển sử vì nhà trường họ còn chưa chọn sách giáo khoa nào để dạy nên em chưa mua sách giáo khoa ạ.
Em nhớ báo chí em thi khôi D được mà nhỉ? D04 (Ngữ văn, Toán, Tiếng Trung)

Arabia

Xe tăng
Thật ra muốn là sẽ có đường, cơ bản là quyết tâm đến độ nào. Dù đúng tại chức có thể ko bằng chính quy, nhưng nó vẫn đủ ok để có thể đường đường chính chính hành nghề nếu học nghiêm túc. Và sau này tuyển dụng người ta cũng ko chỉ nhìn vào mỗi chính quy hay tại chức, cụ nói nó ko có giá trị gì em nghĩ chưa hẳn, tùy, nếu 1 người phải rất rất nỗ lực để đạt tới thì nó rất có giá trị, dù là tại chức. Xã hội sẽ vẫn có người coi trọng cái đó.

Còn về thi cử, gặp việc nó sẽ mở ra con đường. Quan trọng là ko nản chí. Em luôn ủng hộ đi học, kể cả là từ xa, có khi còn ít giá trị hơn tại chức, miễn là học thật, học vì mục tiêu kiến thức

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em nhặt được đúng quyển sử vì nhà trường họ còn chưa chọn sách giáo khoa nào để dạy nên em chưa mua sách giáo khoa ạ.
Em nhớ báo chí em thi khôi D được mà nhỉ? D04 (Ngữ văn, Toán, Tiếng Trung)
Em xin lỗi cụ chủ thread và các cụ mợ vì comment này không liên quan ạ.

Tôi khuyên cậu mua sách chương trình cũ về cày để bổ sung gấp kiến thức, nhất là trong thời gian rảnh rỗi này.
Còn HV báo chí, năm ngoái khối R:

Còn năm nay khối D, nhưng là D1, D72, D78 - đều có tiếng Anh cả.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Thật ra muốn là sẽ có đường, cơ bản là quyết tâm đến độ nào. Dù đúng tại chức có thể ko bằng chính quy, nhưng nó vẫn đủ ok để có thể đường đường chính chính hành nghề nếu học nghiêm túc. Và sau này tuyển dụng người ta cũng ko chỉ nhìn vào mỗi chính quy hay tại chức, cụ nói nó ko có giá trị gì em nghĩ chưa hẳn, tùy, nếu 1 người phải rất rất nỗ lực để đạt tới thì nó rất có giá trị, dù là tại chức. Xã hội sẽ vẫn có người coi trọng cái đó.

Còn về thi cử, gặp việc nó sẽ mở ra con đường. Quan trọng là ko nản chí. Em luôn ủng hộ đi học, kể cả là từ xa, có khi còn ít giá trị hơn tại chức, miễn là học thật, học vì mục tiêu kiến thức
Em cũng đã đề cập trong comment trên.
rất ít người kiếm cơm thực lực được bằng kiến thức đã học từ cái bằng này

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Em xin lỗi cụ chủ thread và các cụ mợ vì comment này không liên quan ạ.

Tôi khuyên cậu mua sách chương trình cũ về cày để bổ sung gấp kiến thức, nhất là trong thời gian rảnh rỗi này.
Còn HV báo chí, năm ngoái khối R:

Còn năm nay khối D, nhưng là D1, D72, D78 - đều có tiếng Anh cả.
Cảm ơn mợ đã cung cấp thêm cho em thêm thông tin...
Em nghĩ lượng kiến thức hiện tại của em đủ sài để tốt nghiệp THCS còn khi nào lên lớp 10 rồi tính tiếp ạ.

Easy girl

[Tịch thu bằng lái]
thật. Học thạc sĩ xong chả làm gì thì khác gì ra chợ mua bao gạo về quẳng gầm giường. Tất nhiên tiền của ông này thôi nhưng lãng phí tài nguyên xã hội

Trục

Xe ba gác
Không có gốc thì xây cái gốc trồng cãi rễ xuống thôi. 7 năm nó trôi nhanh như cơn gió mùa xuân vậy à :D :D những thứ phức tạp đều bắt đầu từ cái đơn giản, vỡ lòng đã xong chẳng lẽ không qua nổi trung cấp rồi đến cao cấp.
Muốn có gốc rễ tốt thì hạt giống phải tốt, cỏ dại không sánh được với đại thụ, cụ em hiểu không?

Supercub_90

Xe điện
Cụ có ý chí học như vậy là tốt rồi, học hỏi cũng là thú vui thay vì chơi lan, chơi chim...hay tiêu cực hơn là rượu chè, đề đóm...Nói gì thì nói, học để tốt nghiệp thì không quá khó nhưng học để tốt nghiệp thủ khoa thì thực sự cần sự chuyên tâm và rất nghiêm túc mới có thể đạt được. Rất đáng trân trọng!
Ở tuổi 72 thay vì phải chiến đấu với bệnh tật, tật đãng trí khó tính, nhờ vả con cái... thì cụ vẫn đủ minh mẫn để học. Tuyệt👍

born2go

Xe điện
Nói chung các cụ học nhiều là em nể, vì ai cũng cần học để nâng cấp mình lên. Nhưng đặc biệt là nể những cụ có tuổi rồi vẫn đến trường lớp học để trả bài, rồi lĩnh bằng, thật sự là ý chí mạnh mẽ mãnh liệt.

Mấy chục năm trước lúc chuyển việc, bên tuyển dụng hỏi dò rằng "em có dự định đi học cao lên hơn không", em trả lời là em sợ học lắm rồi, nhưng nếu công ty trả lương cao gấp 2 rồi cho em đi học thì em sẽ cố gắng hoàn thành =))

hoviethung

Xe lăn
Cụ có ý chí học như vậy là tốt rồi, học hỏi cũng là thú vui thay vì chơi lan, chơi chim...hay tiêu cực hơn là rượu chè, đề đóm...Nói gì thì nói, học để tốt nghiệp thì không quá khó nhưng học để tốt nghiệp thủ khoa thì thực sự cần sự chuyên tâm và rất nghiêm túc mới có thể đạt được. Rất đáng trân trọng!
Ở tuổi 72 thay vì phải chiến đấu với bệnh tật, tật đãng trí khó tính, nhờ vả con cái... thì cụ vẫn đủ minh mẫn để học. Tuyệt👍
Không biết chủ thớt bên kia coi việc học tiến sĩ ở trời Tây là nhục nhã khi đọc thớt này có suy nghĩ gì không?

Trục

Xe ba gác
Không biết chủ thớt bên kia coi việc học tiến sĩ ở trời Tây là nhục nhã khi đọc thớt này có suy nghĩ gì không?
Thanh niên nào khinh nghề đi học trọng nghề cày thế cụ?

Trục

Xe ba gác
Đang có thớt bàn về cái này trong of đó cụ.
Em vừa lướt qua xem cái nhục của cụ ấy rồi. Theo mô tả thì cái sự học ấy chỉ làm công cụ cho người khác mà không hữu dụng cho bản thân. Trong khi thước đo hạnh phúc của cụ ấy là $, nhục là vì không có tiền, và là con tốt của giới chủ. :)

quy la tien

Xe điện

dvan_pvan

Xe đạp
tưởng cụ thủ khoa đầu vào đại học, chứ thủ khoa đầu ra cao học Kinh tài thì ..... à mà thôi
Nói thật là cụ này em quen. Trình độ của cụ thì khỏi phải bàn. Cụ là nguyên Phó Cục trưởng một Cục thuộc Bộ GT. Cụ là người vừa có trình độ vừa có tâm huyết. Trong thời gian còn công tác, cụ còn tham gia làm giảng viên ĐH GT HCM giảng dạy về bộ môn công ước và luật quốc tế. Mà cụ đi dạy chỉ nhận lương tương trưng, chủ yếu để truyền đạt kiến thức. Sách vở của môn cụ dạy cụ đều tự bỏ tiền phát hết cho sinh viên.
Hai ngày trước gặp cụ cụ bảo học để đầu óc minh mẫn, bổ sung kiến thức. Kiến thức về luật, kinh tế cụ học được có thể không làm gì to tát nhưng cũng đủ để cụ đã và đang tư vấn, trợ giúp cho gia đình và người thân xung quanh khi vướng mắc.

Được gửi từ . - Otofun

Chỉnh sửa cuối:

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Muốn có gốc rễ tốt thì hạt giống phải tốt, cỏ dại không sánh được với đại thụ, cụ em hiểu không?
Đại thụ dễ chết hơn cỏ dại ven đường hay mấy mớ bèo dạt dưới ao hồ đó cụ ạ.