[Funland] Cụ nào xem trực tiếp Nasa hạ cánh thiết bị trên Sao Hỏa không?

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Đây là bước đầu mà cụ, tất nhiên sẽ rất phức tạp, vì bây giờ các chuyển bay lên Sao Hỏa chỉ có đi mà không về do không đủ nhiên liệu. Nhưng thấy các nhà khoa học trích xuất được oxy đã là tài năng cụ ạ.
Ngày nào em cũng xem : latest images from Mars, mới thấy hành tinh này khắc nghiệt thật, toàn đất, cát và đá.
Em vừa search google theo từ khóa của cụ thì thấy ảnh này:

Lúc đầu em nhìn thấy răng cưa đen đen thì cứ nghĩ là do máy ảnh để trong tàu vũ trụ, rồi nó mở khoang cửa ra để chụp nên ảnh như vậy. Nhưng giờ mới nhớ ra là chắc chụp theo kiểu panorama gì đó nên ảnh gốc thế nào thì các bố ý cũng up lên mạng luôn chứ ko chỉnh sửa cắt xén gì nữa. Nhìn ảnh cũng thấy khung cảnh trong veo như trên trái đất luôn, thế mà ko có oxy, chỉ là 1 hành tinh chết. Nghĩ cũng sợ thật.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Em vừa search google theo từ khóa của cụ thì thấy ảnh này:

Lúc đầu em nhìn thấy răng cưa đen đen thì cứ nghĩ là do máy ảnh để trong tàu vũ trụ, rồi nó mở khoang cửa ra để chụp nên ảnh như vậy. Nhưng giờ mới nhớ ra là chắc chụp theo kiểu panorama gì đó nên ảnh gốc thế nào thì các bố ý cũng up lên mạng luôn chứ ko chỉnh sửa cắt xén gì nữa. Nhìn ảnh cũng thấy khung cảnh trong veo như trên trái đất luôn, thế mà ko có oxy, chỉ là 1 hành tinh chết. Nghĩ cũng sợ thật.
Theo tính toán thì nếu để em và cụ không có đồ bảo hộ trên Sao Hỏa, thì chỉ sống được không quá 2 phút đấy cụ, không Oxy, áp xuất khí quyển quá thấp, trọng lực thấp hơn Trái Đất 6 lần, ...nhiệt độ quá lạnh.
Nhưng nhìn ảnh chụp công nhận thấy giống Trái Đất thật, ở những vùng khô cằn ấy.
Chẳng biết khoa học có đủ hiện đại để đưa người lên đó sớm không cụ, nghĩ đến hành trình 7 tháng mà hãi.

TranCB

Xe tăng
Em sức khỏe yếu chắc không lên xem trực tiếp được, toàn phải xem qua ti vi và máy vi tính.

wave-tau

Xe container
E nhầm, đây là sao hỏa thì việc có ngày và đêm thì sẽ có bóng.
Hôm trước e có đọc 1 bài viết về việc Amstrong đặt chân lên mặt trăng dc chụp lại thì hình ảnh của Amstrong phản chiếu xuống mặt đất. E hỏi các cụ việc này có logic ko ạ
Em cũng ko hiệu tại sao cụ tin cái cái đó hoặc cụ chưa diễn đạt hết ý, bóng chiếu mình dùng đèn pin còn tạo ra đuợc bóng huống gì nằm trong hệ mặt trời.
Còn 1 cái nữa là khi đứng ở mặt trăng chính trái đất cũng sẽ trông rất sáng, nó cũng phản chiếu 1 phần lên mặt trăng nên có bóng là việc bt mà. :D

Roman

Xe điện
Chính ra con nguoi mang it rêu và con gián lên đó thì hay. Biết đâu sau này lại tiến hoá thành chủng tộc mới.

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Em cũng ko hiệu tại sao cụ tin cái cái đó hoặc cụ chưa diễn đạt hết ý, bóng chiếu mình dùng đèn pin còn tạo ra đuợc bóng huống gì nằm trong hệ mặt trời.
Còn 1 cái nữa là khi đứng ở mặt trăng chính trái đất cũng sẽ trông rất sáng, nó cũng phản chiếu 1 phần lên mặt trăng nên có bóng là việc bt mà. :D
Thế cụ cho em hỏi nhờ có ánh sáng mặt trời mà ở trái đất có ngày có đêm. Vậy theo ý em hiểu là ở ngoài vũ trụ, thì nó cũng phải có khoảng sáng, vùng sáng chứ? Ít ra là tính từ sao Hỏa đến mặt trời thì trong khoảng cách đó là phải sáng như ban ngày chứ nhỉ? Vậy mà em xem những ảnh chụp bên ngoài trái đất thì toàn thấy tối thui? Em hỏi thật mong cụ giải đáp giúp em ạ.

wave-tau

Xe container
Chính ra con nguoi mang it rêu và con gián lên đó thì hay. Biết đâu sau này lại tiến hoá thành chủng tộc mới.
Xin cụ. biết đâu vài năm sau lên vừa vào vùng khí quyển đã bị con gì nó đớp, hoá ra con gián năm xưa. :))

wave-tau

Xe container
Thế cụ cho em hỏi nhờ có ánh sáng mặt trời mà ở trái đất có ngày có đêm. Vậy theo ý em hiểu là ở ngoài vũ trụ, thì nó cũng phải có khoảng sáng, vùng sáng chứ? Ít ra là tính từ sao Hỏa đến mặt trời thì trong khoảng cách đó là phải sáng như ban ngày chứ nhỉ? Vậy mà em xem những ảnh chụp bên ngoài trái đất thì toàn thấy tối thui? Em hỏi thật mong cụ giải đáp giúp em ạ.
Em mạnh dạn trả lời cụ mặc dù am hiểu cũng ở mức loạng quạng.
Bản chất của sự việc ta nhìn thấy 1 vật là do vật đó phản chiếu ánh sáng đến mắt ta, mặt trời chiếu vào 1 bề mặt, bề mặt đấy phản chiếu ánh sáng nên máy ảnh có thể bắt đuợc, còn trong ko gian ko có "bề mặt" vật chất để nó phản chiếu nên sáng sáng ko thể đến mắt ta nên ko thấy là đuơng nhiên mặc dù các hạt mang năng luợng có đi qua mồi truờng ý. :D

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Em mạnh dạn trả lời cụ mặc dù am hiểu cũng ở mức loạng quạng.
Bản chất của sự việc ta nhìn thấy 1 vật là do vật đó phản chiếu ánh sáng đến mắt ta, mặt trời chiếu vào 1 bề mặt, bề mặt đấy phản chiếu ánh sáng nên máy ảnh có thể bắt đuợc, còn trong ko gian ko có "bề mặt" vật chất để nó phản chiếu nên sáng sáng ko thể đến mắt ta nên ko thấy là đuơng nhiên mặc dù các hạt mang năng luợng có đi qua mồi truờng ý. :D
Em cũng có thoáng nghĩ như cụ nói, nhưng em thấy nếu cụ ra chỗ vùng đồng ruộng tối thui tối mò, rồi cụ lấy cái đèn pin bật lên chiếu vào khoảng trời xa xăm, thì cụ vẫn sẽ thấy có 1 luồng ánh sáng từ đèn pin theo hướng của cụ chiếu? Còn với mặt trời và ở ngoài vũ trụ thì tại sao lại ko thấy đc điều đó ạ?
Em gửi cái ảnh mô tả cho cụ dễ hình dung:

wave-tau

Xe container
Em cũng có thoáng nghĩ như cụ nói, nhưng em thấy nếu cụ ra chỗ vùng đồng ruộng tối thui tối mò, rồi cụ lấy cái đèn pin bật lên chiếu vào khoảng trời xa xăm, thì cụ vẫn sẽ thấy có 1 luồng ánh sáng từ đèn pin theo hướng của cụ chiếu? Còn với mặt trời và ở ngoài vũ trụ thì tại sao lại ko thấy đc điều đó ạ?
Cái này lại về mảng môi truờng không khí và chân không nó khác nhau mà cụ.
Không khí ở trái đấy còn có bụi, hơi nuớc và nhiều chất có thể phản chiếu ánh sáng. :D

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Đây là bước đầu mà cụ, tất nhiên sẽ rất phức tạp, vì bây giờ các chuyển bay lên Sao Hỏa chỉ có đi mà không về do không đủ nhiên liệu. Nhưng thấy các nhà khoa học trích xuất được oxy đã là tài năng cụ ạ.
Ngày nào em cũng xem : latest images from Mars, mới thấy hành tinh này khắc nghiệt thật, toàn đất, cát và đá.
Cụ chưa xem film gì sao hỏa à :D có tay bị bỏ rơi lại, tự tạo ra vườn và sống tới khi đồng đội tới đón :D có khác gì thực đâu.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Nó giống là chuyến bay lịch sử, vì nó chứng minh rằng có thể bay bằng cánh quạt trong môi trường không có không khí ở một hành tinh khác.
Cần phải có thực nghiệm mới chứng minh được cái này á? :D

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Xin cụ cho biết xem "Ảnh chụp ngoài trái đất" của cụ chính xác là cái nào, vị trí nào?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ chưa xem film gì sao hỏa à :D có tay bị bỏ rơi lại, tự tạo ra vườn và sống tới khi đồng đội tới đón :D có khác gì thực đâu.
Phim thôi cụ ơi, thực tế nó khác đấy, sống ở hành tinh khác chứ có phải Trái Đất đâu, lớ ngớ bỏ mạng liền .

wave-tau

Xe container
Đang nói cảnh như thực :D
Phim the martian, tất nhiên họ nghiên cứu kỹ mới dựng thành phim được, chưa kể cho chuyên gia tư vấn, có thế mới lấy được tiền của thiên hạ được. :D

honda acura

Xe điện
NASA vừa biến CO2 trên sao Hỏa thành khí oxy, mở đường cho con người chinh phục vũ trụ

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E nhầm, đây là sao hỏa thì việc có ngày và đêm thì sẽ có bóng.
Hôm trước e có đọc 1 bài viết về việc Amstrong đặt chân lên mặt trăng dc chụp lại thì hình ảnh của Amstrong phản chiếu xuống mặt đất. E hỏi các cụ việc này có logic ko ạ
Mặt trăng trừ khi bị Trái Đất che còn 1 mặt của nó lúc nào cũng được chiếu bởi Mặt Trời. Việc có bóng là bt cụ ạ. Chưa kể nếu tối họ có thể bật đèn pha :))

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Mặt trăng trừ khi bị Trái Đất che còn 1 mặt của nó lúc nào cũng được chiếu bởi Mặt Trời. Việc có bóng là bt cụ ạ. Chưa kể nếu tối họ có thể bật đèn pha :))
Vâng, chuẩn cụ ạ. Thế mà e ko nghĩ ra.kkk

Thanhrosa

Xe tải
Tàu của Nasa giờ lại đi soi cả tàu Trung Quốc trên Sao Hỏa. Cái tính rình mò lên tận đó rồi vẫn không đổi. Giờ mà nhiều người lại gào lên Trung Quốc nó fake thì cũng đắng. Chắc giờ chỉ còn cách khen vệ tinh Mỹ chụp ảnh nét quá. Mỹ là số 1
Vệ tinh Mỹ "soi" tàu thăm dò sao Hỏa Trung Quốc