[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

namphong12

Xe lăn
Cứ khi nào dùng đầu bắt vít. Bắn được vít tự khoan. Thì chả ngại vật liệu nào nữa.

tientung000

Xe điện
Các cụ tư vấn giúp em với.
Phao ngắt nước (phao cơ) k ổn.
Nước máy chảy trực tiếp lên bình chứa nhà em mạnh quá, nên phao cơ đã lắp hỏng, nước tràn ra ngoài. Các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp em loại phao cơ nào dùng tốt ạ.
Cụ dùng phao theo bồn à. Cái đấy không bền đâu. Nhà em lúc làm nhà ông thợ nước bảo " cái theo bình nó đểu lắm" em ra mua cái phao khác. 6 năm nay chả sao cả. Nhà hàng xóm nhà em cũng mới phải thay hôm vừa rồi.
Lực đóng van tối đa bằng thể tích nước của quả bóng nhân cánh tay đòn. Khi áp lực nước cấp vào mạnh hơn vẫn bị rò.
Cụ xem nếu caosu van còn tốt thì 1 cách là cụ thay bóng to hơn.
Cách khác là nối tiếp 2 van với nhau. Có thể mua mới van 1 là van thông minh có đầu ra sẵn ren, dùng cút nối nối tiếp van 2 là bóng (van cũ có thể vẫn tận dụng được). Chỉnh mực nước cho cân giữa 2 van.

formen

Xe lăn
Cứ khi nào dùng đầu bắt vít. Bắn được vít tự khoan. Thì chả ngại vật liệu nào nữa.
Ví tự khoan thì em bắn đc, xong inox là em toàn làm gãy mũi, chán, sau em toàn né inox hoặc thuê thợ sẵn lỗ về dùng.

namphong12

Xe lăn
Lực đóng van tối đa bằng thể tích nước của quả bóng nhân cánh tay đòn. Khi áp lực nước cấp vào mạnh hơn vẫn bị rò.
Cách khác là nối tiếp 2 van với nhau. Có thể mua mới van 1 là van thông minh có đầu ra sẵn ren, dùng cút nối nối tiếp van 2 là bóng (van cũ có thể vẫn tận dụng được). Chỉnh mực nước cho cân giữa 2 van.
Cái đấy van côn mà.

namphong12

Xe lăn
Ví tự khoan thì em bắn đc, xong inox là em toàn làm gãy mũi, chán, sau em toàn né inox hoặc thuê thợ sẵn lỗ về dùng.
Cụ chế cái dưỡng. Hay mua cũng được.
Em khoan kính thì em phải dùng dưỡng. Em hãy lấy chuôi của mỏ lết làm dưỡng khoan kính

Euro2CityStar

Xe lăn
cụ có chỗ nào bán giới thiệu em với, em vừa sợt trên mạng hết khoảng 1 triệu đấy
thay chưa .
thay cái loại rác 100k ấy vào thì còn toi nhanh hơn .
thanh magie cũng thay loại xịn cho lành .
không bằng vài cốc bia .
tiết kiệm được công thuê thợ là ok rồi

namphong12

Xe lăn
Cụ nên cầm khoan bằng 1 tay. Cầm dịch lên phía trên của khoan. Cầm vào phần hõm trên báng khoan ấy.
Giữ khoan gần cơ thể nhất có thể. Nhưng đừng gồng cứng người . Thả lỏng thôi. Ấn vừa phải thôi. Không cần ấn quá mạnh. Mũi khoan lúc nào cũng vuông góc.

Euro2CityStar

Xe lăn
Mũi khoan (Senka) đã về. Đánh vật 15 phút mới khoan thủng được 1 lỗ. Tôi nghĩ do chưa biết cách làm thôi. Còn 11 lỗ nữa phải khoan, tôi kéo lên hỏi thêm các cụ:

- Tôi dùng mũi khoan 5mm. Tìm thông tin trên mạng thấy nói tốc độ khoan inox với đường kính mũi khoan này là khoảng hơn 400 vòng/phút. Máy khoan có tốc độ tối đa 2800 rpm. Vậy là chỉ mớm cò tí thôi nhỉ?

- Tôi không biết để mua cái tu lấy dấu ngay từ lần trước đặt hàng. Tìm trên shopee thấy bán nhiều loại bung tu tự động (có lò xo bên trong), giá 3-4 chục nghìn. Loại này có dùng được không hay chỉ phí tiền?

- Với tay a-ma-tơ thì khi muốn lỗ cuối cùng là 5mm, có nên dùng mũi 3mm khoan thủng trước rồi dùng mũi 5mm khoan rộng ra sau không? Hay dùng luôn mũi 5mm từ đầu thì dễ làm hơn?

- Khi khoan có cần ấn (dọc thân khoan) mạnh tay không?

Cảm ơn các cụ.
tu thì cứ truyền thống búa mà giã.
đầu tu thì hay xài vonfram (kim hàn tig)
.

mũi khoan ,kiếm mũi khoan chống tâm bãi mà dí , mũi mới khả năng đóng bỉm ngang 99,99%

NguyenAnhPhan

Xe container
Mũi chuyên inox là giải quyết được cụ ạ. Chú ý nhất khi khoan inox là lực vừa phải, tốc vừa phải và bắt buộc trợ giải nhiệt. Không thì cháy hết mũi.

Killer13

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi máy bơm tăng áp bị rò điện ra vỏ có dễ sửa không ạ? Em đặt mua shoppee 1 cái về dùng mà kiểm tra thấy máy có hiện tượng rò điện, trao đổi với shop thì thấy bảo phải nối tiếp địa cho máy. Nhưng nếu ko xử lý hiện tượng rò mà chỉ nối tiếp địa em thấy không yên tâm lắm? Xin các cụ lời khuyên ạ? Và các loại máy bơm khác có hay xảy ra hiện tượng rò điện này không ạ

cobangchuacotien

Xe tăng
Cụ dùng phao theo bồn à. Cái đấy không bền đâu. Nhà em lúc làm nhà ông thợ nước bảo " cái theo bình nó đểu lắm" em ra mua cái phao khác. 6 năm nay chả sao cả. Nhà hàng xóm nhà em cũng mới phải thay hôm vừa rồi.
Dạ em cảm ơn cụ nhiều ạ.

cobangchuacotien

Xe tăng
Em cảm ơn cụ nhiều ạ!

bing-bing

Xe tăng
. để sau có gì hòngr nhờ các cụ chỉ dẫn

GLK AMG 250

Xe tải
em có nắp bồn cầu thông minh mà bây giờ nó không sấy ấm chỗ ngồi, bấm điều chỉnh thì nó nháy cả 3 đèn chỗ điều chỉnh sưởi, các cụ có kinh nghiệm hướng dẫn em sửa được không ạ
Đội ơn các cụ!

formen

Xe lăn
em có nắp bồn cầu thông minh mà bây giờ nó không sấy ấm chỗ ngồi, bấm điều chỉnh thì nó nháy cả 3 đèn chỗ điều chỉnh sưởi, các cụ có kinh nghiệm hướng dẫn em sửa được không ạ
Đội ơn các cụ!
Đúng hôm giời lạnh cay thế nhờ.
Em k biết món bồn cầu thông minh này, cụ nào rành nghiên cứu giúp cụ.

GLK AMG 250

Xe tải
Đúng hôm giời lạnh cay thế nhờ.
Em k biết món bồn cầu thông minh này, cụ nào rành nghiên cứu giúp cụ.
Cay thật cụ ạ, gọi bảo hành (hết thời gian bảo hành rồi) thì họ bảo thay nắp chỗ ngồi và đặt hàng hơn tháng mới có.

congchi

Xe điện
Ngoài việc ấm đít ra, chứ chức năng xịt thua cái vòi xịt bồn cầu đểu nhà e (thiếu điều trĩ ngoại thành trĩ nội)
Nếu không phải xứ lạnh thì thôi. Dẹp

Pumzen

Xe ba gác
Mấy hôm thời tiết nồm vừa rồi, quần áo phơi phải dùng đến máy sấy thì mới khô được. Bỏ máy sấy ra dùng, đúng lúc cần thì nó lăn ra hỏng mới acay. Thời tiết nồm chắc vẫn còn nên nhà cháu phải bỏ ra check xem có sửa đc không, nếu không thì phải tậu cái khác thay thế.
Tháo ra kiểm tra ruột gan xem sao, trước tiên phát hiện quạt thổi khí nóng lên cao không hoạt động, đây là nguyên nhân dẫn đến máy sấy hỏng:

Nhà cháu tháo motor ra lau dầu lại, tuy nhiên khi bật thì lúc được lúc không, phải dùng tay đề pa thì nó mới chạy.

Trước khi đi mua quạt thay thế, nhà cháu kiểm tra xem dàn nhiệt còn tốt không, nhìn bằng mắt thường đã biết là vẫn ngon, test bằng đồng hồ vạn năng thì ra kết quả tốt luôn:

Đi mua quạt thay thế thôi! Ra chợ giời xà vào hàng bán đồ phụ kiện, hàng tháo máy để hỏi chiếc quạt tản nhiệt 12V DC kich thước 9x9 cm, bà già phủ đầu luôn:
- Chú mua để lắp vào máy sấy à?
Khá bất ngờ và ngạc nhiên với câu hỏi của bà già bán hàng, điều này chứng tỏ loại quạt của máy sấy hay bị hỏng nên bà ta như đi guốc vào trong bụng vậy. :D
Có rất nhiều loại quạt kiểu này với các thông số khác nhau về công suất, vòng chạy mỗi phút.... Sau 1 hồi cân nhắc nâng lên hạ xuống, cho quạt chạy thử... nhà cháu quyết định lấy loại có kích thước to hơn loại cũ.
Kích thước thì chỉ dầy hơn 1 phân thôi, nhưng công suất lớn hơn, quạt mạnh hơn hẳn loại cũ:

Cắm chạy thử ngon lành luôn, gió thổi phần phật mát rượi, mỗi tội quạt dầy hơn, vỏ lồi cao hẳn lên thành body máy. Nhưng không sao, vì nó nằm trong ruột bầu máy, vẫn đảm bảo mỹ thuật:

Nguyên nhân gây hỏng quạt có lẽ là bộ hẹn giờ bị hỏng, quạt vận hành nhẽ chỉ 1h thôi, nhưng có lần chạy 3-4 tiếng đồng hồ, lên kiểm tra vẫn thấy máy hoạt động:

Nhớ ra là có loại hẹn giờ lên giây cót của 1 chiếc quạt hỏng, nhà cháu lôi ra kiểm tra, may kích thước y chang luôn:

Thế là xong, lắp vào thôi và máy sấy trở lại bình thường, thậm chí còn tốt hơn trước vì bây giờ quạt chạy mạnh hơn, điều này khiến quần áo nhanh khô hơn:

Sửa lại chiếc máy sấy này mất 25k, tích kiệm ngân sách cho gấu phải cỡ 1 củ rồi. :D