[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

kienvinh

Xe lăn
E thì dùng bơm này với áo mưa vệ sinh điều hòa 100k, vừa rửa xe, rửa sân vừa vệ sinh điều hòa ngon choét.
Xài cái này đầu vào của nó ta lấy từ vòi nước thủy cục (thành phố) hoặc vòi trên bể sân thượng xuống được không, hay phải lấy từ một cái chậu (hoặc thùng) nước?

minhngocthaomy

Xe tải
Cửa nhà em thì lại bị bung nẹp, giờ mỗi đinh cũ đóng vào chỉ vài bữa lại bong. Cụ có kinh nghiệm chỉ giúp em cách đóng đinh hoặc bắt vít nẹp vào cửa chắc mà ko bị nứt gỗ với ạ. Cửa lim đại hội nên đinh nhỏ đóng không ăn thua.:(
Cụ mua keo non ( hay còn gọi là keo sữa) dán gỗ cụ ạ.bôi keo xong rồi cụ đóng lại đinh.cụ bôi ít thôi để k phì ra ngoài gây xấu

Wall1

Xe buýt
Xài cái này đầu vào của nó ta lấy từ vòi nước thủy cục (thành phố) hoặc vòi trên bể sân thượng xuống được không, hay phải lấy từ một cái chậu (hoặc thùng) nước?
Lấy nước chỗ nào cũng được cụ, lấy trong chậu thì nó tự hút lên.

Mitomxoan

Xe tăng

Wall1

Xe buýt
Dùng máy rửa xe đc ko cụ?
Máy rửa xe tốt quá, nhưng cụ lưu ý chỉnh bép phun rộng ra cho giảm áp lực, phun vuông góc với mặt điều hòa ko phun chéo là đổ hết cánh tản nhiệt.
Và khi phun có phản lực đẩy tay mình lại, và phun trong phòng nên mình cố gắng để đầu phun sát giàn lạnh cho đỡ bắn bẩn nhưng khi ngắt cò nhớ kéo lui tay vì lúc đó hết lực đẩy là mình đấm luôn cả vòi phun vào giàn lạnh đấy.

timeout

Xe điện
Cụ chụp nguyên bản 2 cánh khi khép vào nhau...ảnh thứ 2 chụp hèm khung gờ trên đươi. Phải thấy rõ mới chỉ giúp cụ được. Chắc cụ ở HN nhỉ ???
Cụ mua keo non ( hay còn gọi là keo sữa) dán gỗ cụ ạ.bôi keo xong rồi cụ đóng lại đinh.cụ bôi ít thôi để k phì ra ngoài gây xấu
Cảm ơn các cụ. Em xử lý tạm ổn rồi ạ. Mất công ra mua một cái mũi khoan gỗ kim để khoan mồi rồi bắn vít ạ. Cửa đại hội 4 cánh, một vế bị xệ nên lúc chêm cánh đó lên thì khi đóng là auto bị chèn vào nẹp. Chắc để cho nó ngon lành thì phải nhờ tới thợ thôi ạ.

MotoG

Xe tăng
Cái này đơn giản, bác kiếm thanh nẹp đóng vào 1 bên cánh để phủ sang cánh kia là đc, kiểu như hình dưới
Đóng nẹp vào thì ko hay lắm do chưa chắc kín mà chỉ che cái lỗ hở thôi. Em muốn kín thực sự. Mặt khác theo e nẹp cũng ko hợp mắt lắm.
Ý e muốn tìm vật liệu nào đó chét vào cái khoảng hở hoặc dán gỗ hay tre thẳng vào đó nhưng vẫn chưa tìm thấy cái phù hợp.

NguyenAnhPhan

Xe container
Thợ "người quen" cụ ah. Sau vụ làm cửa là đang từ thân thành hết thân...
Muốn xử lí triệt để tình trạng này, chỉ có 1 cách thôi. Đo khe hở, ra xưởng mộc, đặt họ 1 cái rìa gỗ (dải dài, không có thì ghép) với hèm cánh y như vậy (cái này phải đo đạc chính xác). Không thì cụ gọi họ vào để đo. Sẽ chuẩn hơn. Cụ hãy yêu cầu họ gia công chuẩn vào. Không chỉ cái nẹp sau này, mà hèm cánh cửa nếu không chuẩn thì cũng phải bào đi. Nhưng phải giữ hình dáng hèm cũ nhé. Không cho họ cắt phăng cái hèm đó đi đâu. Không thì hụt chiều rộng cánh, trộm dễ đợt nhập.
- Gia công xong, yêu cầu họ khoan mồi trước khi lắp. Không cho đóng đinh. Phải bắt vít chìm xuống. Giữa 2 lớp gỗ ghép, phải cốn kín, như đổ hồ dán giấy ấy. Nó mới chắc, sau không bị mẻ, vỡ hèm. Cốn phủ kín bề mặt. Sau cùng để khô, mài, ráp mịn, dán 1 nẹp mỏng (mỏng như giấy, loại chuyên viền cạnh bàn, ghế, tủ ấy). Cùng mầu dán trong ngoài để che vết ráp nối dọc theo hèm cửa.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Em thì từ vệ sinh bình nóng lạnh, máy giặt, lo vi sóng, quạt điện, nước nôi ... các loại xơi tất, lắm lúc còn chế cháo. Xưa học chuyên lý nên cứ máu me - nói chung đàn bà mụ nào cũng y mụ nào.
Sửa đồ thì hay mua linh kiện thay thế dư một cái là nó ngoạc cái mồm ra "Sao mua lắm thế", "Cái bóng cao áp lò vi sóng 300K (cả ship) thì mua lò mới cho rồi...". Dưng cứ chậm không sửa một cái là nó cũng lại ngoạc mồm ra "có mỗi cái x,y, z hỏng mãi chả thèm sửa". cái từ "mãi" = 2 ngày thôi các cụ ợ!
Biết làm cũng đỡ khổ dưng không biết làm thì còn đỡ khổ hơn ợ!

Ksxdcd

Xe điện
Thế đưa nó nhờ bác, bác có trưng dụng luôn không??? b-) b-) b-) :D :D :D

Có thằng lắp măng sông ren như này mà mắm môi mắm lọi quấn băng tan, em nói còn gân cổ lên. Em kệ pà. Vợ nó dùng chảy nước tong tỏng, chạy nhờ em. Em cắt cụ nó cái măng sông mang về mình dùng, hơ lửa đoạn ống gắn vào cho nó ( keo bắt nó mua, còn thừa em trưng dụng nốt ) :D

VNV

[Tịch thu bằng lái]
Cho em xin chân hội viên hội :D

Nhà em có mấy thứ đang cần sửa là cái máy giặt, cái điều hoà chập chờn và cái quạt thông gió trong nhà vs.

Em ké cái thùy link dưới đây để về tháo thử ra nghiên cứu

Các cụ cho em hỏi: quạt thông gió thì nó phải cơ chế là hút ngược ra đúng không, quạt nhà em đang quay thành quạt thổi gió mát, em nghi là do một lần nó kêu quá em tháo xuống rồi đấu lại bị ngược :D

Thêm cái máy giặt nhà em bị lệch tâm (lồng giặt bị lệch em đang đoán do gẫy lò xo đỡ hoặc chệch/trượt lò xo đỡ lồng giặt) mà em tìm cách tháo nó, mãi chưa được. Tháo máy giặt khó thế các cụ nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Cho em xin chân hội viên hội :D

Nhà em có mấy thứ đang cần sửa là cái máy giặt, cái điều hoà chập chờn và cái quạt thông gió trong nhà vs.

Em ké cái thùy link dưới đây để về tháo thử ra nghiên cứu

Các cụ cho em hỏi: quạt thông gió thì nó phải cơ chế là hút ngược ra đúng không, quạt nhà em đang quay thành quạt thổi gió mát, em nghi là do một lần nó kêu quá em tháo xuống rồi đấu lại bị ngược :D

Thêm cái máy giặt nhà em bị lệch tâm (lồng giặt bị lệch em đang đoán do gẫy lò xo đỡ hoặc chệch/trượt lò xo đỡ lồng giặt) mà em tìm cách tháo nó, mãi chưa được. Tháo máy giặt khó thế các cụ nhỉ.
Cụ xem lại cái công tắc đảo chiều của nó nếu cụ chưa tháo ra mắc lại tụ thì khả năng lớn quạt của cụ có công tắc đảo chiều. Còn nếu không có công tắc đảo chiều thì cụ tháo ra mắc lại tụ dư hình sau là ổn... chịu khó mày mò tí ợ! Thường quạt thông gió nó có 3 dây (2 cuộn dây lệch nhau 90 độ) và 1 tụ, cụ chỉ cần mò ra rồi đấu lại theo là sẽ đảo được chiều ợ!

VNV

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xem lại cái công tắc đảo chiều của nó nếu cụ chưa tháo ra mắc lại tụ thì khả năng lớn quạt của cụ có công tắc đảo chiều. Còn nếu không có công tắc đảo chiều thì cụ tháo ra mắc lại tụ dư hình sau là ổn... chịu khó mày mò tí ợ! Thường quạt thông gió nó có 3 dây (2 cuộn dây lệch nhau 90 độ) và 1 tụ, cụ chỉ cần mò ra rồi đấu lại theo là sẽ đảo được chiều ợ!
View attachment 4624305
Vậy chắc là đúng.
Em cũng đoán là em đấu dây sai 😂 hôm đấu dây (có 3 dây) em có gọi điện cho cậu bạn (nó chuyên làm về điện) nó bảo cứ đấu bừa đi không quan trọng dây nào đâu, chạy là được :D em đã nghi lắm rồi.

NguyenAnhPhan

Xe container
Vậy chắc là đúng.
Em cũng đoán là em đấu dây sai 😂 hôm đấu dây (có 3 dây) em có gọi điện cho cậu bạn (nó chuyên làm về điện) nó bảo cứ đấu bừa đi không quan trọng dây nào đâu, chạy là được :D em đã nghi lắm rồi.
Đấu ngược quạt chạy ngược ngay chú lị. Quạt mát trong phòng cũng thế đấy...
- Bạn thợ điện của cụ giỏi ghê...

VNV

[Tịch thu bằng lái]
Hehe. Thảo nào em cứ nghĩ quạt thông gió (hút gió) mà chạy mát như quạt nhà 😂
Để rảnh em lại lôi xuống đấu lại vậy

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Quạt điện xoay chiều (AC) điện lưới nhà ta thì đấu ngược (xoay ngược phích cắm) nó sẽ chả quay ngược được ợ. Nếu muốn nó quay ngược thì phải đổi vị trí cuộn dây bằng cách mắc. Quạt thông gió thì không có cuộn số (thay đổi tốc độ) nên chỉ cần đổi cách nối dây như hình tôi đã kèm trên là được vì thường sẽ có 3 đầu dây ra để đấu với tụ nữa ợ!