[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Vananh2810

Xe đạp
Em vào ngó xem các cụ nói gì thôi chứ nhìn qua thì có vẻ e k sửa được

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Tháo tung ra, :), rồi cho hỗn hợp cả nước rửa bát cả dụng dịch Vim cụ ạ ! Nói chung mất tg 1 chút mới sạch được. Món này nhà cháu đã làm 2 lần, lần nào cũng sạch sẽ như mới luôn.
Vâng Cụ; E biết chắc chắn là phải có "gia nhiệt" thì mới khả thi được; nhưng đang băn khoăn vì nếu chỉ ngâm nước nóng thì trong 1 khoảng thời gian chưa đủ nó sẽ lại nguội đi; vậy E đang muốn chơi kiểu "đun nóng", nhưng chưa nghĩ ra cái dụng cụ gì (kiểu như cái máng tôn/inox...) để chứa được 2 cái tấm lọc đó mà đun; Mà nếu chế ra cái dụng cụ đó thì cũng rất ít khi dùng đến nó nên cũng lãng phí...

Pumzen

Xe ba gác
Vâng Cụ; E biết chắc chắn là phải có "gia nhiệt" thì mới khả thi được; nhưng đang băn khoăn vì nếu chỉ ngâm nước nóng thì trong 1 khoảng thời gian chưa đủ nó sẽ lại nguội đi; vậy E đang muốn chơi kiểu "đun nóng", nhưng chưa nghĩ ra cái dụng cụ gì (kiểu như cái máng tôn/inox...) để chứa được 2 cái tấm lọc đó mà đun; Mà nếu chế ra cái dụng cụ đó thì cũng rất ít khi dùng đến nó nên cũng lãng phí...
Nhà cháu tháo tung 2 tấm lọc đó ra, để vào cái chậu rồi xả nước nóng từ bình nóng lạnh ra, nước nóng từ bình cũng nóng phết đấy, cần gì phải đun.

formen

Xe lăn
nhà em có cái khay đỡ nước chỗ úp bát, tí về làm chuột bạch cho cụ xem ntn. giờ mới nhớ là cái lọc hút mùi mình lười vệ sinh.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Nhà cháu tháo tung 2 tấm lọc đó ra, để vào cái chậu rồi xả nước nóng từ bình nóng lạnh ra, nước nóng từ bình cũng nóng phết đấy, cần gì phải đun.
Vâng Cụ; nếu Cụ đã trải nghiệm qua thì E sẽ thử theo cách của Cụ; và có lẽ E sẽ chơi cái ấm siêu tốc đun nước sôi dội vào ngâm cho chắc ăn; chứ nước tắm chắc vẫn chưa đủ nhiệt. Món này E nghĩ có rất nhiều Cụ/Mợ cần đến và các báo/tạp chí v.v.... cũng bày nhiều mẹo khác nhau. Nhưng E muốn theo các Cụ đã trải nghiệm thực tế, chứ theo lều báo khéo chỉ mất thời gian, phí công...

nhà em có cái khay đỡ nước chỗ úp bát, tí về làm chuột bạch cho cụ xem ntn. giờ mới nhớ là cái lọc hút mùi mình lười vệ sinh.
Chuẩn Cụ, mấy cái thứ gan lỳ này chắc phải có biện pháp mạnh mới thành công được.

Pumzen

Xe ba gác
Vâng Cụ; nếu Cụ đã trải nghiệm qua thì E sẽ thử theo cách của Cụ; và có lẽ E sẽ chơi cái ấm siêu tốc đun nước sôi dội vào ngâm cho chắc ăn; chứ nước tắm chắc vẫn chưa đủ nhiệt. Món này E nghĩ có rất nhiều Cụ/Mợ cần đến và các báo/tạp chí v.v.... cũng bày nhiều mẹo khác nhau. Nhưng E muốn theo các Cụ đã trải nghiệm thực tế, chứ theo lều báo khéo chỉ mất thời gian, phí công...

Chuẩn Cụ, mấy cái thứ gan lỳ này chắc phải có biện pháp mạnh mới thành công được.
Cụ đun nước nóng quá, ko cẩn thận chậu nhựa lại biến dạng vì nước nóng đấy. Chủ yếu làm sạch vẫn là bàn chải cọ cùng với các loại dung dịch tẩy thôi cụ.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Cụ đun nước nóng quá, ko cẩn thận chậu nhựa lại biến dạng vì nước nóng đấy. Chủ yếu làm sạch vẫn là bàn chải cọ cùng với các loại dung dịch tẩy thôi cụ.
E cũng nghĩ đến tình huống này; nhưng khi dội nước sôi vào 2 cái tấm đó thì nhiệt độ nó cũng hao đi nhiều rồi Cụ ah; Trừ hao như vậy chắc cũng vừa, mà nếu được thì nó cũng nhàn cho công kỳ cọ của mình hơn; cùng lắm thì hy sinh cái chậu (máng nhựa) cũ cũng rẻ thôi Cụ nhỉ; Tất nhiên khi đó vẫn cầm ngâm cho nó nguội hẳn thì mới kỳ cọ được mà...

formen

Xe lăn
E cũng nghĩ đến tình huống này; nhưng khi dội nước sôi vào 2 cái tấm đó thì nhiệt độ nó cũng hao đi nhiều rồi Cụ ah; Trừ hao như vậy chắc cũng vừa, mà nếu được thì nó cũng nhàn cho công kỳ cọ của mình hơn; cùng lắm thì hy sinh cái chậu (máng nhựa) cũ cũng rẻ thôi Cụ nhỉ; Tất nhiên khi đó vẫn cầm ngâm cho nó nguội hẳn thì mới kỳ cọ được mà...
Cái khay nhà e băng inox, hy vọng nó đun đc nc trên bếp từ thì chuẩn bài luôn

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Cái khay nhà e băng inox, hy vọng nó đun đc nc trên bếp từ thì chuẩn bài luôn
Chỉ E rằng cái khay ấy nó ko đủ sâu (khoảng >5cm) thì đun mới hiệu quả được Cụ ah; nếu khay mỏng quá thì ta đun kiểu trở mặt như rán cá; Hóa chất cộng với nhiệt độ cao hy vọng mấy món cứng đầu kia cũng phải tiêu; Cụ thử nghiệm xong post lên cho mọi người cùng có kinh nghiệm Cụ ah.

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho E hỏi kinh nghiệm: E muốn tẩy rửa cái tấm lọc của máy hút mùi trong BẾP, nó cũng lâu ngày rồi mà bám các chất trong bếp nấu thì cũng gan lì lắm. Nên E cũng đang lăn tăn chưa biết có thành công hay không? Liệu có phải NGÂM và đun nóng (gia nhiệt) cho nó bở ra rồi mới kỳ cọ được vậy; Biết là nó cũng khó nhưng vẫn phải làm để trải nghiệm thực tế. Cảm ơn các Cụ.
Cụ làm cái chậu to, nửa lọ sunlight, nước sôi đủ ngập. Ngâm, xịt, cọ. Dăm lần may thì ra.

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Tiện các cụ cho em hỏi, em có 2 điều hòa samsung 1 12K BTU có 4 nấc quạt còn nhát kia 24 K chỉ có 3 nấc quạt. Em lấy điều khiển 4 nấc dùng cho cái to thấy vẫn điều chỉnh lên được. Đôi khi cần làm mát phòng nhanh mà làm thế có sao không ạ ?

Pumzen

Xe ba gác
Tiện các cụ cho em hỏi, em có 2 điều hòa samsung 1 12K BTU có 4 nấc quạt còn nhát kia 24 K chỉ có 3 nấc quạt. Em lấy điều khiển 4 nấc dùng cho cái to thấy vẫn điều chỉnh lên được. Đôi khi cần làm mát phòng nhanh mà làm thế có sao không ạ ?
Chiếc 24 k của cụ, fanspeed max rồi, cụ dùng đk cùng hãng, khi bấm nó vẫn nhận và biểu thị ở đk nấc quạt số 4 thôi, nhưng thực tế trên máy nó đã chạy max rồi.

formen

Xe lăn
Chỉ E rằng cái khay ấy nó ko đủ sâu (khoảng >5cm) thì đun mới hiệu quả được Cụ ah; nếu khay mỏng quá thì ta đun kiểu trở mặt như rán cá; Hóa chất cộng với nhiệt độ cao hy vọng mấy món cứng đầu kia cũng phải tiêu; Cụ thử nghiệm xong post lên cho mọi người cùng có kinh nghiệm Cụ ah.
Đúng là trở mặt như rán cá cụ ợ. Hehe.
Em có mỗi cái lọ vim nên đổ vào cùng nc. Rồi đun nóng, vệ sinh. Khá sạch, chứ không sạch hết đc.

Ảnh hầu cc

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Chiếc 24 k của cụ, fanspeed max rồi, cụ dùng đk cùng hãng, khi bấm nó vẫn nhận và biểu thị ở đk nấc quạt số 4 thôi, nhưng thực tế trên máy nó đã chạy max rồi.
Em nghe tiếng cục lạnh với sờ gió quạt thấy tăng mà.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Em có mỗi cái lọ vim nên đổ vào cùng nc. Rồi đun nóng, vệ sinh. Khá sạch, chứ không sạch hết đc.

Ảnh hầu cc

Sạch như ảnh chụp vậy là đạt yêu cầu rồi Cụ ah: Tuyệt nhất là Cụ lại có cái khay Inox thần thánh như vậy; E chắc rằng với việc đun nóng (trên bếp) trực tiếp như vậy thì cái khâu kỳ cọ được giảm đi rất nhiều rồi.

NguyenAnhPhan

Xe container

Ảnh hầu cc

Cụ để ngửa tấm lọc (như hình 1) rồi đổ xăng vào ngâm. Phải kiếm tấm tôn mà đậy lên (gỗ hay nhựa đều không được. Đậy kín. Tránh để hơi xăng bay ra nhiều. Làm bốc hơi hết. Ngâm tầm 1h. Sau đó lấy ra, dùng giẻ lưới mà cọ. Chưa sạch hẳn thì dùng nhám siêu mịn mà đánh. Bay hết. Mà không gây trầy trụa lưới lọc. Chỉ khác mầu đi tí thôi. Muốn sạch hơn dùng xăng thơm thay xăng thường.
- Hoặc mua chai tẩy dầu mỡ (dầm, mỡ ăn) về đổ vào mà ngâm (vẫn phải đậy thật kín). Ngâm 1h- vài giờ. Xong bỏ ra lấy giẻ lưới mà chà.
--> Néu đậy không kín hoàn toàn, có thể dùng giấy viết mà đậy bề mặt khay (như khay hình 1 của cụ). Rồi lấy tấm tôn phẳng đậy lên trên cho kín hoàn toàn.
* Mấy cách trên là để giải quyết trường hợp vết bám quá lâu, dai và cứng như keo.

edc

Xe lăn
Hôm trước có cụ nào đó chia sẻ với nhà cháu rằng, nếu ko có dung dịch tẩy sạch cặn can xi bám vào thanh nhiệt đốt của bình nóng lạnh, dấm có thể dùng được. hôm nay nhà cháu chuột bạch luôn với tư vấn này. Cái bình Picenza hôm trước đc thay thế bằng chiếc Ariston, mở ra ruột gan còn mới hơn chiếc Ariston (nhà cháu nhớ thay cho bọn nv khoảng 5-6 năm rồi):

Vị trí lắp thanh Magie của bình này cũng giống bình Ariston, ngoài ra còn có thêm 1 ống niox kín 1 đầu để nhét thanh cảm biến dẫn nhiệt, khi nhiệt nóng đủ, rơ le nhiệt sẽ cắt nguồn điện. Cũng giống như bình Ariston trước, thanh Magie cũng đã rụng, thậm chí nó còn tan vụn ra khi nhà cháu thò tay vào bình tìm. Chứng tỏ chất lượng thanh magie của loại bình này kém. Thanh nhiệt đốt can xi bám ko mức độ

Đương nhiên trước khi vệ sinh làm sạch phải đo kiểm tra xem thanh đốt còn tốt hay ko, chứ mất công vs xong, kiểm tra thanh đốt chết nghẻo rồi thì...:D

Sẵn có chai dấm của gấu, nhà cháu đổ luôn vào ngâm, chỉ độ 1/3 chai thôi, chắc mất mấy k. :))

Ngâm khoảng 2 tiếng, thỉnh thoảng mò vào lấy bàn chải cọ 1 chút, có sạch nhưng ko triệt để :

Sốt ruột nhà cháu bỏ dấm đi, lại đổ dung dịch cọ bồn cầu vào :

Chỉ chưa đầy 1/2' các vết bẩn bay sạch cứ như ảo thuật í :

Kết luận: cứ phải trực tiếp chuột bạch mới ra câu trả lời, dấm có làm sạch đc can xi cặn bám nhưng đầu lâu và ko sạch hết bằng nước vs bồn cầu ( nhà cháu dùng lọ Duck của Thái dúi). Với dung dịch này, nếu bát sen bị tắc, có thể bơm vào rồi dùng bàn chải cọ, các chất cặn sẽ bị đánh bay.
Em 5 năm rồi, chưa tháo vệ sinh.

edc

Xe lăn
Tranh thủ chém gió hỏi các cụ một chút. Trên này có cụ nào đã dùng cái Máy rửa siêu âm chưa ạ. Em thỉnh thoảng ngứa ngáy chân tay hay lôi máy đồng hồ ra vệ sinh và châm dầu. Nghe nói máy đó rửa rung mấy đồ linh kiện nhỏ, trang sức, đồng hồ... khá ok cho dân diy, cụ nào dùng qua review em với nhé.
Em chỉ chưa dùng máy rủa siêu âm phục vụ cho đồng hồ thôi. Còn máy rửa rung siêu âm em đã dùng từ công suất to và nhỏ. Vấn đề là cụ định dùng nó rửa cái gì. những cái dễ rửa, thì cụ có thể rửa bằng tay. Không cần dùng đến máy siêu âm. Cái nào chi tiết nhỏ, chổi không cho vào được mấy phải dùng.

timeout

Xe điện
Em chỉ chưa dùng máy rủa siêu âm phục vụ cho đồng hồ thôi. Còn máy rửa rung siêu âm em đã dùng từ công suất to và nhỏ. Vấn đề là cụ định dùng nó rửa cái gì. những cái dễ rửa, thì cụ có thể rửa bằng tay. Không cần dùng đến máy siêu âm. Cái nào chi tiết nhỏ, chổi không cho vào được mấy phải dùng.
Em đã thấy máy rửa siêu âm cỡ vừa hay dùng nhiều để rửa đồ y tế, đồ thí nghiệm, đồ thuỷ tinh. Tính sắm một cái nho nhỏ (2-3 lít) phục vụ cho cả rửa đồ thuỷ tinh nhỏ, trang sức nhỏ lẫn phục vụ mấy món lặt vặt trong nhà và cơ quan ạ, đơn giản vì thấy giá bán giờ cũng không đắt lắm. Vấn đề là chưa có kinh nghiệm với loại cỡ nhỏ nên phải hỏi các cụ xem sao ạ.