[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

LePhanOAnh

Xe đạp
Cụ nào đã làm máy CNC có kinh nghiệm thì gợi ý em chút.
Đề bài: Chế tạo thiết bị đảo hạt phơi trên các giá cố định vị trí dài 5.5->6m rộng 1m trong lòng nhà dài 24m, rộng 6m.
Vì nông dân chỗ em phải thuê nhân công phơi sản phẩm (dạng hạt) trong 3 tháng với chi phí 3 người/ ngày/ 300K nên trong 1 vụ cũng tốn đến ~ 60 triệu tiền công. Em đang tính thiết kế một giàn đảo tự động chạy bằng ESP32 cùng các động cơ bước để hỗ trợ điều khiển qua wifi. Ý tưởng như sau:
Đặt ray trượt chạy dọc nhà (24m) 2 bên bằng thép 4x8 (Trục x), cứ 6 m có 1 cột đỡ và giàn cẩu chạy ở giữa với thiết bị đảo dạng quay với khả năng tự định vị các thanh biên của giàn phơi rồi hạ thiết bị đảo xuống sát dàn để đảo hạt sau mỗi 30 phút hoặc sau khi lấy mẫu rồi đánh giá độ ẩm, nhiệt độ rồi quyết định thời điểm đi đảo.
View attachment 8792438
Phần lấy mẫu, đánh giá độ ẩm và đảo thì em thấy có thể làm khá tốt.
Riêng phần di chuyển giàn cẩu dọc chiều dài 24m (trục x) thì em băn khoăn giữa mấy lựa chọn sau:
+ Giải pháp 1: Dán các miếng nam châm định vị dọc 2 ray biên cách quãng đều để định vị khoảng chạy (dựa vào cảm biến tiệm cận từ tính) cho motor và bánh tì động lực, sau đó dựa vào phản hồi vị trí từ các cảm biến (siêu âm) cạnh giá phơi thì phát lệnh để điều chỉnh vị trí 2 con lăn trên 2 thanh dọc. Giải pháp này em chưa nghĩ ra được loại bánh xe động lực nào phù hợp vì sẽ xảy ra độ trượt nhất định dẫn đến di chuyển không đồng bộ làm lệch giàn cẩu. Chính vì lí do này nên em mới nghĩ ra giải pháp đếm định vị các cảm biến tiệm cận từ tính dán dọc thanh ray 24m để đánh giá khoảng chạy.
+ Giải pháp 2: Dùng 2 tời kéo loại nhỏ và mô tơ tời đặt trên 2 đầu giàn cẩu để nó xoay tời và di chuyển. Phần này thì cần có các bánh xe đỡ tời để giảm độ võng và thiết kế cơ cấu kiểu cáp treo. Tuy nhiên giải pháp này sẽ làm tăng chi phí. Máng gom cáp có ký hiệu màu đỏ để đưa cáp vào đúng rãnh cuốn và giải quyết tình huống tời bị võng.
View attachment 8792458
Em mới ở giai đoạn lên ý tưởng. Các cơ cấu giữ, hãm giàn cẩu cũng như di chuyển giàn đảo (trục y, Z) thì em đã rõ thiết kế và đảm bảo đủ độ chịu lực do khẩu độ lớn.
Các cụ nào có kinh nghiệm về CNC thì cho em xin ít chỉ giáo ạ.
trân trọng.
Hồi trước em có làm về máy cưa xẻ đá khối lớn.

Máy cưa xẻ đã khối lớn QSQ-2500.jpg

Em tham khảo mẫu máy bên anh hàng xóm, thấy có máy cưa giàn có kết cấu gần giống như giàn đảo hạt của cụ, cụ thử tham khảo xem nhé.

1. https://www.wanlongstone.com/vi/bridge-multiblade-block-cutter.html

2. https://jobornstonemachinery.en.made-in-china.com/product/itnpTZXDYGcj/China-Joborn-Sqc700X-Patent-Technology-45-Degrees-Tilt-Cutting-Infrared-Stone-Cutting-Machine-Laser-Bridge-Saw-for-Stone-Slab-in-South-Africa-Algeriareference.html

Em thấy ở các máy này, để tránh hiện tượng trượt của bánh tỳ với ray ở 2 bên không đều dẫn đến lệch giàn thì chuyển động dọc của giàn sẽ được dẫn hướng ở 2 bên theo phương án:

1. Dùng hệ thống 2 vít me đai ốc bi song song như máy QSQ-2200/2500/3000 (link 1).
Giới thiệu về máy cưa SQS 2200_2500_3000.png

Hệ thống dịch chuyển dọc của giàn cưa đặt cố định ở một đầu và được điều khiển bởi 1 động cơ nối với hộp số giảm tốc vuông góc

Động cơ và hộp giảm tốc vuông góc chuyển động tiến lùi máy cưa QSQ-2500.png

và cơ cấu trục các đăng, cặp bánh răng côn (thẳng hoặc xoắn, hai trục ăn khớp 90 độ) đến vít me đai ốc bi 2 bên
Trục các đăng truyền động tiến lùi máy cưa QSQ-2500.png

Máy này dùng encoder đo hành trình tiến lùi của giàn cưa
Encoder máy cưa xẻ đá.png

2. Dùng hệ thống thanh răng bánh răng và ray trượt bi vuông như máy cưa Joborn-Sqc700X (link 2)
Hệ thống thanh răng và ray trượt máy cưa JOBORN SQC700X.png

Hệ thống truyền động tiến lùi máy cưa JOBORN SQC700X cũng dùng động cơ và hộp số giảm tốc vuông góc (màu bạc) nhưng được đặt trên giàn cưa
Hệ thống truyền động tiến lùi máy cưa JOBORN SQC700X.png

Cụ cứ ngâm cứu các cách trên xem thế nào.

Em là kỹ sư Điện khí hóa xí nghiệp (Bằng Tốt nghiệp ghi vậy), đã từng làm về máy CNC: nâng cấp lên máy CNC, sửa chữa, bảo dưỡng, lập trình hệ thống điện điều khiển, lập trình gia công chạy máy...
Có gì cần giúp thì cụ đừng ngại, cụ cứ inbox, ới em 1 câu, em biết đến đâu sẽ giúp cụ đến đấy.
Chúc cụ có 1 giàn máy ưng ý làm việc năng suất, hiệu quả.

Chỉnh sửa cuối:

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hehe Em đưa vd lên thôi chứ relay nó có đủ dải nhiệt độ cho cụ thích nhé, còn phòng là của cụ và tiền trong túi cụ cứ làm thoả mái mình thích mà ...
Mấy thứ phục vụ sinh hoạt thường ngày cũng phải tính toán kỹ lắm ạ :x

Sonduong.BMV

Xe container
Sài cũng ổn. Cơ mà lâu lâu sài thì được. Bình nhớt có tí xíu thôi.
Nhược điểm:

Nguy hiểm, cơ cấu truyền động nó khác với máy cưa xích chuyên dụng. Nó hoạt động cùng lúc với động cơ nên dù có buông tay thì lưỡi vẫn chạy -> nguy hiểm. Với máy cưa xích chuyên dụng thì khớp li hợp li tâm đảm bảo được sự an toàn do cụ buông tay ga thì lực ly tâm không đủ tác động cho xích chạy.

Nhược điểm thứ 2 là hại máy, dùng vài lần thì trục cốt máy mài dễ bị đảo. Nên nếu có dùng thường xuyên thì nên trang bị riêng cho nó 1 con máy mài
Nghiệp dư thôi cụ.

quanggialai

Xe tăng
Nghiệp dư thôi cụ.
Cụ có thể kiếm con máy mài góc có công tắc ở đuôi thì sài an toàn hơn.
Giống con này

Còn về công dụng, công năng thì ổn. Em từng đốn và xả thử vài cây có đường kính 35 cm. Nói chung ổn, có điều là châm nhớt mỏi. Có điều là sài không liên tục nên không đánh giá hơn được.

MrFank

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Sonduong.BMV

Xe container
Cụ có thể kiếm con máy mài góc có công tắc ở đuôi thì sài an toàn hơn.
Giống con này

Còn về công dụng, công năng thì ổn. Em từng đốn và xả thử vài cây có đường kính 35 cm. Nói chung ổn, có điều là châm nhớt mỏi. Có điều là sài không liên tục nên không đánh giá hơn được.
Loại nào dùng lưỡi nào cụ?

quanggialai

Xe tăng
Cắt tốt không cụ?
Sài ổn thôi ợ. Gỗ mềm, củi chiến tốt. Quan trọng là cái dây xích cụ phải biết cách dũa, hạ bậc lưỡi khi nó mòn, để hơi chùng nói chung cũng giống máy chuyên dụng về cách dùng.

Có điều không an toàn và hơi bất tiện do bình nhớt nhỏ. Như em đã nói.
Sài cũng ổn. Cơ mà lâu lâu sài thì được. Bình nhớt có tí xíu thôi.
Nhược điểm:

Nguy hiểm, cơ cấu truyền động nó khác với máy cưa xích chuyên dụng. Nó hoạt động cùng lúc với động cơ nên dù có buông tay thì lưỡi vẫn chạy -> nguy hiểm. Với máy cưa xích chuyên dụng thì khớp li hợp li tâm đảm bảo được sự an toàn do cụ buông tay ga thì lực ly tâm không đủ tác động cho xích chạy.

Nhược điểm thứ 2 là hại máy, dùng vài lần thì trục cốt máy mài dễ bị đảo. Nên nếu có dùng thường xuyên thì nên trang bị riêng cho nó 1 con máy mài

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Hồi trước em có làm về máy cưa xẻ đá khối lớn.

Máy cưa xẻ đã khối lớn QSQ-2500.jpg

Em tham khảo mẫu máy bên anh hàng xóm, thấy có máy cưa giàn có kết cấu gần giống như giàn đảo hạt của cụ, cụ thử tham khảo xem nhé.

1. https://www.wanlongstone.com/vi/bridge-multiblade-block-cutter.html

2. https://jobornstonemachinery.en.made-in-china.com/product/itnpTZXDYGcj/China-Joborn-Sqc700X-Patent-Technology-45-Degrees-Tilt-Cutting-Infrared-Stone-Cutting-Machine-Laser-Bridge-Saw-for-Stone-Slab-in-South-Africa-Algeriareference.html

Em thấy ở các máy này, để tránh hiện tượng trượt của bánh tỳ với ray ở 2 bên không đều dẫn đến lệch giàn thì chuyển động dọc của giàn sẽ được dẫn hướng ở 2 bên theo phương án:

1. Dùng hệ thống 2 vít me đai ốc bi song song như máy QSQ-2200/2500/3000 (link 1).
Giới thiệu về máy cưa SQS 2200_2500_3000.png

Hệ thống dịch chuyển dọc của giàn cưa đặt cố định ở một đầu và được điều khiển bởi 1 động cơ nối với hộp số giảm tốc vuông góc

Động cơ và hộp giảm tốc vuông góc chuyển động tiến lùi máy cưa QSQ-2500.png

và cơ cấu trục các đăng, cặp bánh răng côn (thẳng hoặc xoắn, hai trục ăn khớp 90 độ) đến vít me đai ốc bi 2 bên
Trục các đăng truyền động tiến lùi máy cưa QSQ-2500.png

Máy này dùng encoder đo hành trình tiến lùi của giàn cưa
Encoder máy cưa xẻ đá.png

2. Dùng hệ thống thanh răng bánh răng và ray trượt bi vuông như máy cưa Joborn-Sqc700X (link 2)
Hệ thống thanh răng và ray trượt máy cưa JOBORN SQC700X.png

Hệ thống truyền động tiến lùi máy cưa JOBORN SQC700X cũng dùng động cơ và hộp số giảm tốc vuông góc (màu bạc) nhưng được đặt trên giàn cưa
Hệ thống truyền động tiến lùi máy cưa JOBORN SQC700X.png

Cụ cứ ngâm cứu các cách trên xem thế nào.

Em là kỹ sư Điện khí hóa xí nghiệp (Bằng Tốt nghiệp ghi vậy), đã từng làm về máy CNC: nâng cấp lên máy CNC, sửa chữa, bảo dưỡng, lập trình hệ thống điện điều khiển, lập trình gia công chạy máy...
Có gì cần giúp thì cụ đừng ngại, cụ cứ inbox, ới em 1 câu, em biết đến đâu sẽ giúp cụ đến đấy.
Chúc cụ có 1 giàn máy ưng ý làm việc năng suất, hiệu quả.
Cảm ơn Cụ, em đã chọn giải pháp dùng xích xe đạp/ xe máy gắn vào thành ray dọc (vừa rẻ tiền và cũng tương đối ổn). Độ lệch tương đối hành trình sẽ tương đương với chiều dài 1 mắt xích. 4 cảm biến siêu âm định vị cạnh giá phơi sẽ chịu trách nhiệm báo sự sai lệch về chiều dọc để hiệu chỉnh giàn cẩu!
E đang chuẩn bị dự án cá nhân này, khi có điều cần hỏi về cơ khí thì em sẽ tham vấn cụ ạ.

Đèn led downlight này, nếu không sáng thì 90% hỏng nguồn. Nhiều người không biết, khi đèn cháy toàn mua cả đèn thay thế (đèn có giá phải gần 100k), trong khi bóng vẫn còn tốt. Nhà cháu 4 tầng, có khoảng hơn 100 chiếc đèn downlight này nên thỉnh thoảng đèn không sáng hoặc sáng lập loè là phải xử lý. Trong 7-8 năm từ khi lắp đèn này, xử lý phải cỡ 20 chiếc rồi. Trong 20 chiếc may ra có 1 chiếc bị cháy bóng, còn lại đều bị hỏng nguồn.
Thay thế nguồn chỉ tầm 15k/ chiếc thôi.
Nguồn nó dư lày:
Chỉ cần đúng chân (giắc cắm) và công suất của driver lớn hơn hoặc bằng công suất bóng đèn là được thôi.
Em có mấy cái ,cụ xem đúng loại thì lấy nhé
View attachment 8794320
Cảm ơn các cụ, em làm được rồi ạ. Lần đầu bỡ ngỡ nên mất 15p và suýt vỡ trần thạch cao. :((
Em ra hàng điện chỉ có cái drive MTL 12w giá 35k. Không biết có đắt không nữa.

Pumzen

Xe ba gác
Cảm ơn các cụ, em làm được rồi ạ. Lần đầu bỡ ngỡ nên mất 15p và suýt vỡ trần thạch cao. :((
Em ra hàng điện chỉ có cái drive MTL 12w giá 35k. Không biết có đắt không nữa.
Quá chát rồi cụ! Sao cụ không đặt trên shopee, đặt lấy 3-4 cái dùng dần, có 15k/ chiếc thôi.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nay rảnh em ngâm cứu mạch điện và vận hành em máy sưởi Philips
SIGNUS Chữ sấu xin đừng chê cười :D