[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

80Bê

Xe buýt
Em thử bàn chải đánh răng, rẻ lau nhưng không hết đc chỗ giáp đó. Mà nó cứ nhầy nhầy như kiểu trong ống thoát nước chậu rửa bát ý, ghê lắm
Trước e nghe các cụ mách mua oxy già 50% trên shopee đổ vào ngâm 1 tiếng xong xả ra bẩn kinh khủng. Đổ ít thôi vì oxy già 50% nó rất mạnh. Mà cẩn thận đeo găng tay, nó giây ra tay rất nguy hiểm. Sau đó có cái áo trắng bị mấy vết ố em cũng đổ oxy già 50% vào ngâm 1tiếng trắng tinh luôn. Nhớ đeo găng tay không để dây vào da.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Trước e nghe các cụ mách mua oxy già 50% trên shopee đổ vào ngâm 1 tiếng xong xả ra bẩn kinh khủng. Đổ ít thôi vì oxy già 50% nó rất mạnh. Mà cẩn thận đeo găng tay, nó giây ra tay rất nguy hiểm. Sau đó có cái áo trắng bị mấy vết ố em cũng đổ oxy già 50% vào ngâm 1tiếng trắng tinh luôn. Nhớ đeo găng tay không để dây vào da.
em sợ đổ vào gioăng cao su nó phá hỏng mất ạ

Vanh234

Xe buýt
Đợt covid em tháo tung bao nhiêu thứ và sau đó lắp lại đến 50% không hoạt động được hoặc thậm chí không lắp được.
Đây là “lòng mề” cái Elec em rã ra “vệ sinh” đây các cụ - chính vì vậy nên em bảo không nên tháo ra làm gì cả 🤣🤣🤣

Vanh234

Xe buýt
Dùng loại đậm đặc khá nguy hiểm - không khuyến khích dùng cụ ạ.

Vanh234

Xe buýt
lúc trước lần đâu tháo cũng như cụ
hên ngồi tính tính sao lại ráp vô dc và sài dc lun ,
Kinh nghiệm của em là phải sắm nhiều chậu - chưa lắp lại được thì cứ nhét gầm giường, thi thoảng lôi ra ráp như lego ấy - nhã lắm :)):)):))

vuaphahoai

Xe hơi
Kinh nghiệm của em là phải sắm nhiều chậu - chưa lắp lại được thì cứ nhét gầm giường, thi thoảng lôi ra ráp như lego ấy - nhã lắm :)):)):))
h có kinh ngiệm rùi , đang tập qua mấy món khó hơn , mà kiếm đồ hư về phá chứ đồ nhà phí quá @@

Dan du an

Xe cút kít
Chắc phải pha loãng ra nó ok hơn các cụ nhỉ

formen

Xe lăn
Vâng, túi vải đựng rác, bụi là hợp lý, chỗ chứa rác nhiều hơn mấy dòng đời mới là ô bằng nhựa có lõi là giấy lọc.
Nhà cháu đưa ảnh cái túi vải để cụ formen tham khảo.
Miệng túi nối với đầu ống hút bằng miếng nhựa cứng, miếng nhựa này cài vào khe của bình chứa máy hút:

Khi rác đầy( nó sẽ báo trên nắp đậy máy hut bụi) túi vải đựng rác có đáy, kẹp kín túi rác này là thanh kẹp nhựa hình chữ U, thanh kẹp này lùa vào mép vải đáy túi là kẹp kín túi. Tháo thanh kẹp này ra lấy rác, bụi trong túi.

Khí hút từ ngoài vào, xiên qua lớp vải ra theo đường cánh quạt hút của động cơ rồi đẩy ra khe thoát bên sườn máy, rác sẽ nằm lại trong túi.
để rảnh em lọ mọ chế cái túi vải này, cảm ơn cc tư vấn.

vudinhtung85

Xe tải
Chào cccm. E xin tư vấn máy lọc nước nhà e mới bị hiện tượng chỉ còn lọc được 1 bình nước 1,5-2l, xong là chạy rỉ rỉ rất ít, phải khóa vòi đợi 1-2h sau mới lọc được thêm nên hơi khó chịu khi cần nhiều nước. Trước không bị hiện tượng này, 3 lõi lọc e mới tự thay tầm 4-5 tháng, ngó vào hệ thống lọc vẫn thấy tiếng bơm, sờ cụ nguồn Adaptor bên ngoài thấy khá nóng, ko biết là liên quan đến nguồn/bơm không ạ (bơm thì ở sau bên trong em chưa ngó được)? Loại của nhà em như hình, cccm có kinh nghiệm xin giúp bắt bệnh sửa chữa ạ.

Noname_2015

Xe tăng
Chào cccm. E xin tư vấn máy lọc nước nhà e mới bị hiện tượng chỉ còn lọc được 1 bình nước 1,5-2l, xong là chạy rỉ rỉ rất ít, phải khóa vòi đợi 1-2h sau mới lọc được thêm nên hơi khó chịu khi cần nhiều nước. Trước không bị hiện tượng này, 3 lõi lọc e mới tự thay tầm 4-5 tháng, ngó vào hệ thống lọc vẫn thấy tiếng bơm, sờ cụ nguồn Adaptor bên ngoài thấy khá nóng, ko biết là liên quan đến nguồn/bơm không ạ (bơm thì ở sau bên trong em chưa ngó được)? Loại của nhà em như hình, cccm có kinh nghiệm xin giúp bắt bệnh sửa chữa ạ. View attachment 8654757
Hihi, chắc giống bệnh máy lọc nước nhà em.

Bác xem ở đây, em đã làm theo hướng dẫn của các bác trên này và OK.

vneseman

Xe lăn
Em xin hướng dẫn với ạ, thanks cụ, bx kêu mấy ngày nay mà chưa có cách khắc phục.
Bệnh này 90% là quả bóng hơi trong bình chứa nước của cụ bị xuống hơi rồi. Cụ lấy cái bơm xe đạp, tìm cái núm trên bình chứa nước là cái chân van, bơm cho nó vài nhát thì nước sẽ mạnh chở lại thôi.

Pumzen

Xe ba gác
Chào cccm. E xin tư vấn máy lọc nước nhà e mới bị hiện tượng chỉ còn lọc được 1 bình nước 1,5-2l, xong là chạy rỉ rỉ rất ít, phải khóa vòi đợi 1-2h sau mới lọc được thêm nên hơi khó chịu khi cần nhiều nước. Trước không bị hiện tượng này, 3 lõi lọc e mới tự thay tầm 4-5 tháng, ngó vào hệ thống lọc vẫn thấy tiếng bơm, sờ cụ nguồn Adaptor bên ngoài thấy khá nóng, ko biết là liên quan đến nguồn/bơm không ạ (bơm thì ở sau bên trong em chưa ngó được)? Loại của nhà em như hình, cccm có kinh nghiệm xin giúp bắt bệnh sửa chữa ạ. View attachment 8654757
1 pan thường gặp của máy lọc nước RO. Khả năng thay các lõi lọc định kỳ của cụ ko được chuẩn, các phụ kiện của máy lọc đã xuống cấp. Để xử lý phải kiểm tra từng bước 1 khá chi tiết.
Các lỗi hay gặp là:
- Lõi lọc RO bắt đầu tắc
- Máy bơm yếu
- Bộ nguồn( nắn dòng DC cấp cho máy bơm) yếu
.....túm lại thớt đã có nhiều bài về tình trạng máy lịc RO này rồi, cụ chịu khó lội lại xem.
Có 1 điều quan trọng để tự xử lý được thì bản thân cụ cũng phải hay lọ nọ tự làm lấy, nếu chưa từng làm thì tốt nhất gọi thợ đến xử lý.

Sherk

Xe buýt
Hihi, chắc giống bệnh máy lọc nước nhà em.

Bác xem ở đây, em đã làm theo hướng dẫn của các bác trên này và OK.
-cái này khả năng cao là bình tích áp mất hơi. Nhưng căn bệnh này là bình chứa bị thủng, do lâu ngày bị rỉ sét, đa phần chổ rò nằm ở phía dưới bình. (2 đời máy RO nhà em bị như vậy).
-Cái này cụ tự bơm thêm hơi, (Nếu cụ có bơm xe đạp), còn nếu ko cụ tháo bình tính áp đem ra hàng xe máy bơm. Nếu lỗ to cụ sẽ nghe thấy tiếng xì hơi, nếu nhỏ thì ko thấy. Để 1 vài hôm thấy mất hơi là chính nó.
- Cụ mua bình mới (Ra cửa hàng hoặc shoppee) về tự thay là xong (Bây giờ họ hay dùng bình nhựa, đã bơm hơi sẵn)

dongnat123

Xe container

Pumzen

Xe ba gác
Hè năm 2020, nhớ đợt đó Covid cách li với giãn cách toàn HN. Đợt đó nhà cháu sang trông CH cho gấu. Rỗi rãi nhà cháu bắt đầu đại phẫu cái máy lọc nước RO, cái máy này bị hỏng, gấu đã nhiều lần gọi thợ đến sửa chữa thay thế.
Hiện tượng của nó là cắm điện máy bơm chạy cả ngày không ngắt. Nhà cháu tháo tung ra từng chi tiết phụ kiện để vệ sinh, sau đó thay thế gần như hết các phần, như máy bơm, lõi lọc, van điện từ, van áp cao. Có còm trong thớt này về vụ đó.
Sau khi phục hồi xong, kể từ đó nhà cháu thực hiện thay định kỳ các lõi lọc đúng với lịch ghi date vào lõi. Hơn 4 năm nay chiếc máy lọc này chạy rất ổn định, ngon lành cành đào.