[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

formen

Xe lăn
Em có cái ấm siêu tốc WMF stelio. Gần đây gạt công tắc mà vài lần mới được. Có cụ nào xài con này rồi thì chỉ giáo giúp em với ah. Hoặc cụ nào có địa chỉ sửa đồ điện loanh quanh khu Linh Đàm giới thiệu em với ah

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun
Thay c tắc cụ ợ, tự thay mua c tắc shoppe,
Còn ra tiệm sửa thì cụ kiếm tiệm gần nhà.

quanggialai

Xe điện
em có nhu cầu cần mua 1c máy cắt gỗ cầm tay. Đang ngắm chiếc Dekton 185mm (giá 650k). Nhu cầu của em chỉ cắt tấm nhỏ, gỗ mềm đóng giá, kệ thôi. Cụ nào rành món này tư vấn giúp em ạ.
Hàng nội địa điện 100v thì hơi bất tiện vì e ngại đổi nguồn ạ.
View attachment 8635805
Nếu gỗ nhỏ, mềm, mỏng tầm 20mm đổ lại Cụ kiếm máy lưỡi 110 mm cho đầm, êm, nhẹ.
Xả ván khối lượng lớn với ván dày hơn 20mm thì mới cần máy dùng lưỡi 185.
Cá nhân em dùng cả 2 máy, nhưng con 110mm thì dùng thường xuyên hơn. Vì nó nhẹ, thao tác dễ.
Nếu dùng ít thì sao cũng được, dùng nhiều thì cụ ngâm cứu loại có hộp thu bụi

P/s nếu dùng lưỡi 185 thì công xuất đó ok rồi. Chỉ sợ là công xuất ảo thôi. Máy em dùng công xuất có 1250 thôi. Xả cũng hàng trăm tấm ván (1220×2440), thay mý chục lưỡi cắt rồi. Ngoài ra nếu xả nhiều loại ván thì cụ nên trang bị kèm thêm vài cái lưỡi cắt. Ví dụ Lưỡi xả ván MDF riêng, xả ván gỗ riêng

Mấy thể loại máy cầm tay này Cụ nên phi ra cửa hàng mà chọn. Không nên mua qua online, con máy xả ván đầu tiên của em xả chưa được 4 đường cắt thì bốc khói, con này em mua online. Tức tốc em phi thẳng ra cửa hàng bốc gấp 1 con khác về, trộm vía là tới giờ 6-7 năm rồi nó vẫn chạy đều hàng tuần.

Ngoài ra thì cụ nên dùng loại phổ thông tức là điện 220v chứ điện 110 lích kích lắm, nhiều lúc nổi hứng lên lôi đi đâu đó thì đúng khổ. Chưa kể ông nào lại mượn mà mình quên báo thì về quấn lại motor có ngày. Hoăc hôm nào đó mình đãng trí chẳng hạn.

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Cá nhân em dùng cả 2 máy, nhưng con 110mm thì dùng thường xuyên hơn. Vì nó nhẹ, thao tác dễ.

P/s nếu dùng lưỡi 185 thì công xuất đó ok rồi. Chỉ sợ là công xuất ảo thôi. Máy em dùng công xuất có 1250 thôi. Xả cũng hàng trăm tấm ván (1220×2440), thay mý chục lưỡi cắt rồi. Ngoài ra nếu xả nhiều loại ván thì cụ nên trang bị kèm thêm vài cái lưỡi cắt. Ví dụ Lưỡi xả ván MDF riêng, xả ván gỗ riêng

Mấy thể loại máy cầm tay này Cụ nên phi ra cửa hàng mà chọn. Không nên mua qua online, con máy xả ván đầu tiên của em xả chưa được 4 đường cắt thì bốc khói, con này em mua online. Tức tốc em phi thẳng ra cửa hàng bốc gấp 1 con khác về, trộm vía là tới giờ 6-7 năm rồi nó vẫn chạy đều hàng tuần.

Ngoài ra thì cụ nên dùng loại phổ thông tức là điện 220v chứ điện 110 lích kích lắm, nhiều lúc nổi hứng lên lôi đi đâu đó thì đúng khổ. Chưa kể ông nào lại mượn mà mình quên báo thì về quấn lại motor có ngày. Hoăc hôm nào đó mình đãng trí chẳng hạn.
- Công suất của máy OEM thì cứ trừ đi 10-20% là được. Bọn Dekton này không đến nỗi ảo lắm đâu cụ ạ. Như máy cưa đĩa ở trên thì tầm 1050-1250w.
- Trước em có máy cưa đĩa 1050w cưa ầm ầm.
- Em toàn mua online. Quan trọng phải biết cách mua cụ ạ.
- Em không dùng 110V vì nó phiền phức.

toechuoi

Xe tăng
Em đoán công tắc hỏng. Muốn sửa phải tháo ra mỡi biết cụ ạ. Hỏng thì thay mới. Đặt mua shopee hoặc đem hiệu gần nhà sửa.
- Chờ cụ nào biết hiệu nào gần đấy thì chỉ giúp cụ vậy
Cảm ơn cụ. Thế chắc em tìm hiệu nào gần nhà sửa. Chứ giờ tháo ra mới xem công tắc nó như nào rồi mua shopee, mất 1-2 hôm k có ấm dùng, con gấu nó lại cằn nhằn ợ :D

NguyenAnhPhan

Xe container
Cảm ơn cụ. Thế chắc em tìm hiệu nào gần nhà sửa. Chứ giờ tháo ra mới xem công tắc nó như nào rồi mua shopee, mất 1-2 hôm k có ấm dùng, con gấu nó lại cằn nhằn ợ :D
Kkk. Cụ có thể tháo ra xem. Rồi đặt mua sau có mà sửa. Không thì mua thêm cái nữa :D .
- mấy loại này hỏng thường xuyên ấy mà cụ.

quanggialai

Xe điện
- Công suất của máy OEM thì cứ trừ đi 10-20% là được. Bọn Dekton này không đến nỗi ảo lắm đâu cụ ạ. Như máy cưa đĩa ở trên thì tầm 1050-1250w.
- Trước em có máy cưa đĩa 1050w cưa ầm ầm.
- Em toàn mua online. Quan trọng phải biết cách mua cụ ạ.
- Em không dùng 110V vì nó phiền phức.
Em thích ra cửa hàng hơn là vì lý do bảo hành bảo dưỡng ạ.

Con máy đầu tiên em mua lúc đó là làm nội thất cho gia đình, máy đang cắt bốc khói muốn bảo hành cũng phải đợi ít nhất cả tuần trong khi mình đang cần gấp. Mấy lần sau cũng có thiết bị trục trặc nhưng do mua tiệm gần nên phóng thẳng ra gửi họ kiểm tra, mượn máy khác của họ về làm tiếp để không nhỡ việc của mình.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em thích ra cửa hàng hơn là vì lý do bảo hành bảo dưỡng ạ.

Con máy đầu tiên em mua lúc đó là làm nội thất cho gia đình, máy đang cắt bốc khói muốn bảo hành cũng phải đợi ít nhất cả tuần trong khi mình đang cần gấp. Mấy lần sau cũng có thiết bị trục trặc nhưng do mua tiệm gần nên phóng thẳng ra gửi họ kiểm tra, mượn máy khác của họ về làm tiếp để không nhỡ việc của mình.
Vậy là cụ "không may thôi".
- Em mua cả tá thiết bị qua mạng. 1 sỗ đơn hàng 5-7tr lận (mua gộp nhiều thứ 1 lúc). Cho đỡ tiền ship.
Chưa bị lỗi cái gì phải đổi trả cả.
Mà mỗi đơn mua ở 1 shop. Vì shop đã mua lại không có mấy thứ ấy. Nên shop nào có nhiều thứ đang cần là gọi 1 đơn luôn thể.
* Những shop đó em đều không quen biết gì họ hết. Và đều ở rất xa.

phamhien.

Xe hơi
Dekton em có nhiều máy. Nên đánh giá chung là ổn/tầm giá cụ ạ.

Em cảm ơn 2 cụ, e dùng gia đình chủ yêu gỗ mềm nên chắc hơi to, nhưng chót chốt luôn con máy đó rồi ạ. Điện 110v thì e cũng không dùng vì ít dùng xong lại lích kích đổi nguồn.

phamhien.

Xe hơi

Máy lưỡi 110 là máy cắt gạch phải không cụ?

meodenminh

Xe điện
Bồn rửa em tắc suốt, có thể nối thẳng như mũi tên đỏ không các cụ, hay thợ đi như vậy là tối ưu rồi

Gionam72

Xe lăn
Bồn rửa em tắc suốt, có thể nối thẳng như mũi tên đỏ không các cụ, hay thợ đi như vậy là tối ưu rồi

Chịu khó lâu lâu tháo ra vệ sinh. Chứ nối thẳng là cụ đục nền nhà đấy. Lúc đấy nó chuyển chỗ tắc xuống dưới ống âm nền

NguyenAnhPhan

Xe container
Máy lưỡi 110 là máy cắt gạch phải không cụ?
Máy cắt đa năng và máy mài góc cụ ạ (2 loại này khác nhau).
- Cưa xẻ gỗ nhỏ, không quá to... nên dùng máy cưa đĩa, lưỡi 185mm trở lên là an toàn và hiệu quả nhất trong số các loại máy cầm tay có thể lắp được lưỡi cắt.
- Máy cưa đĩa còn có thể biến thành máy cưa, xẻ bàn (lật ngược lại, chế cháo thêm mặt bàn...là thành máy cưa bàn loại nhỏ được).
- Máy đa năng là 1 dạng khác : Thao tác 1 tay, nhỏ gọn cơ động, an toàn, luồn lách được ở mức độ nhất định (cưa đĩa thì không). Cắt mọi vật liệu mà vẫn đảm bảo an toàn cao hơn máy mài góc lắp lưỡi cắt. Nó thua máy mài góc ở kích thước cồng kềnh hơn, không thao tác góc hẹp hay vướng víu, chật trội, không luồn lách chỗ khó được vì nó chỉ cắt được đường thẳng. Và tất nhiên không mài được :D

phamhien.

Xe hơi
Máy cắt đa năng và máy mài góc cụ ạ (2 loại này khác nhau).
- Cưa xẻ gỗ nhỏ, không quá to... nên dùng máy cưa đĩa, lưỡi 185mm trở lên là an toàn và hiệu quả nhất trong số các loại máy cầm tay có thể lắp được lưỡi cắt.
- Máy đa năng là 1 dạng khác : Thao tác 1 tay, nhỏ gọn cơ động, an toàn, luồn lách được ở mức độ nhất định (cưa đĩa thì không). Cắt mọi vật liệu mà vẫn đảm bảo an toàn cao hơn máy mài góc lắp lưỡi cắt. Nó thua máy mài góc ở kích thước cồng kềnh hơn, không thao tác góc hẹp hay vướng víu, chật trội, không luồn lách chỗ khó được vì nó chỉ cắt được đường thẳng. Và tất nhiên không mài được :D
Máy mài góc thì e biết ạ, lúc đầu cũng định mua cái máy cắt gạch lưỡi 110 mà thi thoảng thấy ae thợ cắt ván nó văng máy nên cũng ghê, mà e lại amater nên k dám dùng loại đấy.

printer05

Xe điện
em có nhu cầu cần mua 1c máy cắt gỗ cầm tay. Đang ngắm chiếc Dekton 185mm (giá 650k). Nhu cầu của em chỉ cắt tấm nhỏ, gỗ mềm đóng giá, kệ thôi. Cụ nào rành món này tư vấn giúp em ạ.
Hàng nội địa điện 100v thì hơi bất tiện vì e ngại đổi nguồn ạ.
View attachment 8635805
Cụ mua chiếc này là OK rồi, đừng dùng cái loại máy mài góc lắp lưỡi cưa 110 vào. Hai máy cho các mục đích khác nhau. Con máy mài vòng tua nó gần 10k khi cưa gỗ dễ bị cháy gỗ, lúc kickback có khi còn tai nạn. Còn con máy này vòng tua nó chỉ khoảng 3-4K đỡ bị cháy gỗ và đỡ nguy hiểm hơn.
Em có đến 3 máy cưa gỗ, 1 cái lưỡi 16.5, 18.5 và 23.5

printer05

Xe điện
Máy mài góc thì e biết ạ, lúc đầu cũng định mua cái máy cắt gạch lưỡi 110 mà thi thoảng thấy ae thợ cắt ván nó văng máy nên cũng ghê, mà e lại amater nên k dám dùng loại đấy.
Máy cắt gạch cũng không cụ nhé, nó vẫn có vòng tua rất cao.

phamhien.

Xe hơi
Cụ mua chiếc này là OK rồi, đừng dùng cái loại máy mài góc lắp lưỡi cưa 110 vào. Hai máy cho các mục đích khác nhau. Con máy mài vòng tua nó gần 10k khi cưa gỗ dễ bị cháy gỗ, lúc kickback có khi còn tai nạn. Còn con máy này vòng tua nó chỉ khoảng 3-4K đỡ bị cháy gỗ và đỡ nguy hiểm hơn.
Em có đến 3 máy cưa gỗ, 1 cái lưỡi 16.5, 18.5 và 23.5
e cũng tìm máy 165 mà toàn thấy máy pin với Makita và máy nội địa.