[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Bác mua bao tiền thế?
Tôi đợt rồi tự làm cái phòng ăn,bếp...cần cũng mua 1 chiếc. Nhưng nó là loại có chân, kiểu như hội thợ hay dùng. Loại tia màu xanh và hàng kha khá,1,250.000k
Giờ lại bỏ không. Pin tôi dùng on liên tục cỡ 5 tiếng.
Cụ tặng em đi.cho đỡ phí.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tặng em đi.cho đỡ phí.
Bác cứ inbox,trả nợ tôi vụ bia là cái máy đó thuộc về bác. Với tôi k quan trọng.
Mà bia tôi cũng mời. Nợ là bác nợ tôi lời hẹn uống bia.

Em và Bia bác chọn ai?

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Bác cứ inbox,trả nợ tôi vụ bia là cái máy đó thuộc về bác. Với tôi k quan trọng.
Mà bia tôi cũng mời. Nợ là bác nợ tôi lời hẹn uống bia.

Em và Bia bác chọn ai?
Em nhân hậu chọn bác. :))))))) còn bộ này cụ cứ giữ. Sang tháng em xin nếu miễn phí. Chết cười với con này. Em sửa nhà tắm lắp kính chục năm trước. Thằng cu nó lên mình trợn mắt ơ thế mày đo bằng mắt à ? Nó bảo vâng anh. Đặt 1 góc nhìn tia vàng bắn ra. Done. Về hưu thôi.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Em nhân hậu chọn bác. :))))))) còn bộ này cụ cứ giữ. Sang tháng em xin nếu miễn phí. Chết cười với con này. Em sửa nhà tắm lắp kính chục năm trước. Thằng cu nó lên mình trợn mắt ơ thế mày đo bằng mắt à ? Nó bảo vâng anh. Đặt 1 góc nhìn tia vàng bắn ra. Done. Về hưu thôi.
Ok.

timtoi

Xe tăng
Thay cái mới thôi. Bản lề hơi rẻ mà. Nhân tiện cụ xem Nguyên nhân gây ghỉ, mục như vậy nhé, thông thường thì do mắm muối hoặc nhỏ nước, xử lý tận gốc cái này vẫn hơn.
Cái bản lề này chỗ ngăn tủ bồn rửa bát, đúng là thi thoảng có nước bắn xuống thật

Nam việt nam

Xe buýt
Nhà cháu xin kinh nghiệm setup lọc tổng của các cụ trên này ah:
1. Nước máy nhưng có nhiễm canxi
2. Khử clo
3. Kinh phí hạn hẹp ah
Cháu đội ơn các cụ

NguyenAnhPhan

Xe container
Bác mua bao tiền thế?
Tôi đợt rồi tự làm cái phòng ăn,bếp...cần cũng mua 1 chiếc. Nhưng nó là loại có chân, kiểu như hội thợ hay dùng. Loại tia màu xanh và hàng kha khá,1,250.000k
Giờ lại bỏ không. Pin tôi dùng on liên tục cỡ 5 tiếng.
Em mua cũng 1250k cụ ạ.
12 tia. Loại em dùng cũng có chân 1.2m. Đi kèm còn cả tá phụ kiện như bát gắn tường các kiểu nữa.
Pin thì dùng nhòe. Có 2 viên nữa

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Em mua cũng 1250k cụ ạ.
12 tia. Loại em dùng cũng có chân 1.2m. Đi kèm còn cả tá phụ kiện như bát gắn tường các kiểu nữa.
Pin thì dùng nhòe. Có 2 viên nữa
Thế tôi chủ quan không để ý. Căn bản nghĩ dùng xong việc thanh lý hoặc bỏ nên k tìm hiểu mua chiếc như của bác thì hay hơn.

NguyenAnhPhan

Xe container
Thế tôi chủ quan không để ý. Căn bản nghĩ dùng xong việc thanh lý hoặc bỏ nên k tìm hiểu mua chiếc như của bác thì hay hơn.
Vâng cụ. Nhiều tia nó dễ kiểm soát 3 chiều hơn.
- Loại này dùng trong nhà hoặc ngoài sân. Môi trường rộng lớn,nhiều nắng sẽ không khả thì vì bị mờ nhiều cụ ạ.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ. Nhiều tia nó dễ kiểm soát 3 chiều hơn.
- Loại này dùng trong nhà hoặc ngoài sân. Môi trường rộng lớn,nhiều nắng sẽ không khả thì vì bị mờ nhiều cụ ạ.
À. Đương nhiên bác. Vì nó phải đảm bảo cường độ sáng của tia trong ngưỡng an toàn. Còn việc kiểm soát 3 chiều thì tôi nghĩ là hiện tại với máy 8 tia là đã dư ( với dân kỹ thuật rồi),còn tới 12 tia thì mấy ông thợ nửa mùa có khi còn đếch chỉnh đc theo máy hoặc đếch biết cách đặt máy tối ưu nhất nữa cơ.
Nhưng tôi hơi tiếc vì chủ quan. Có lẽ mai ra hỏi loại như của bác xem nó có có cho đổi các hay không. Kể ra tiện hơn thật. Đỡ phải xác định nhiều góc đặt máy để kiểm tra. ( vì nó nhiều tia và nhiều chiều hơn). Thank bác nhiều.

Noname_2015

Xe tăng
Bình chứa nước cụ bơm căng quá, nước lọc xong có khi còn không đẩy được vào nếu máy bơm yếu, và nếu đẩy được vào thì bình chứa được rất ít nước. Cấu tạo của bình chứa nước nó gồm 2 khoang, 2 khoang này như 2 quả bóng cao su. Khoang phía đáy có van bơm vào là chứa khí, tạo áp lực để đưa nước được lên vòi trên cao. Khoang phía trên là phần chứa nước. Khi lọc nước, máy bơm tạo ra sức nén, áp lực tầm 5-6 kg( nhà cháu nhớ mang máng chỉ số này), áp lực này thắng được áp lực của khoang chứa khí trong bình nên nước vẫn đưa vào bình chứa được.
Thường bơm vào bình tích này chỉ tầm 1,2-1,5 ký thôi.
Hiện tượng máy lọc cho ra ít nước có nhiều nguyên nhân, những nguyên nhân cơ bản sau:
- Lọc RO kém, tắc không lọc được
- Máy bơm yếu
- Nguồn 24 vonDC cấp cho máy bơm kém => máy bơm ko đủ nguồn để tạo ra áp lực đẩy nước lọc vào bình.
Để check mấy thứ này thì phải từng bước, bước đầu tiên quan trọng nhất là kiểm tra áp suất máy bơm, cái này phải có đồng hồ check áp lực nước. Kiểm tra cục nguồn 24v, cho máy bơm hoạt động rồi dùng đồng hồ vạn năng đó điện đầu vào máy bơm, nếu thấy trên 22v là bình thường, nhưng dưới 20v là nguồn bị kém.
Ngoài ra test nhanh bằng cách tháo đầu nước vào của bình chứa nước, xem nước vào mạnh yếu thế nào, nếu yếu tháo tiếp đường ra của lõi lọc RO xem, cứ như thế mình dùng phương pháp loại trừ.
Sau khi có hướng dẫn của các bác trên này, em về làm theo như sau:

- Thay lõi RO, vẫn như thế, nước vẫn chảy ít rồi ngừng.

- Em ngắt nước, vác cái bình chứa nước ra ngoài hàng sửa xe máy họ có máy bơm khí có đồng hồ áp. Đọc ở vỏ bình có nói nếu áp dưói 3 Psi thì bơm lại lên 6PSI. Em mở van xả ở bình nước đồng thời bơm vào, mục đích xả hết nước ra. Sau đó đóng van nước lại, bơm lên đến tầm 6PSI. Về lắp lại, thấy chảy được bình thường.

Đỡ được mấy chục K công nếu gọi thợ :)

Cám ơn các bác!

hoangtu119

Xe tải
À. Đương nhiên bác. Vì nó phải đảm bảo cường độ sáng của tia trong ngưỡng an toàn. Còn việc kiểm soát 3 chiều thì tôi nghĩ là hiện tại với máy 8 tia là đã dư ( với dân kỹ thuật rồi),còn tới 12 tia thì mấy ông thợ nửa mùa có khi còn đếch chỉnh đc theo máy hoặc đếch biết cách đặt máy tối ưu nhất nữa cơ.
Nhưng tôi hơi tiếc vì chủ quan. Có lẽ mai ra hỏi loại như của bác xem nó có có cho đổi các hay không. Kể ra tiện hơn thật. Đỡ phải xác định nhiều góc đặt máy để kiểm tra. ( vì nó nhiều tia và nhiều chiều hơn). Thank bác nhiều.
Nhân tiện nhắc đến máy cân bằng laser, các cụ cho em hỏi nếu nhu cầu chỉ thỉnh thoảng dùng (năm -2 lần) để căn cữ, lắp đặt, treo đồ trong nhà thì mua loại máy nào, bao nhiêu tiền cho tiết kiệm nhất mà vẫn đủ dùng ạ. Mấy lần em định mua rồi mà search thấy nhiều loại, nhiều giá quá.

Euro2CityStar

Xe lăn
Nhà cháu xin kinh nghiệm setup lọc tổng của các cụ trên này ah:
1. Nước máy nhưng có nhiễm canxi
2. Khử clo
3. Kinh phí hạn hẹp ah
Cháu đội ơn các cụ
đất rộng thì chơi bay hơi , ngưng tụ lại

Pumzen

Xe ba gác
Nhân tiện nhắc đến máy cân bằng laser, các cụ cho em hỏi nếu nhu cầu chỉ thỉnh thoảng dùng (năm -2 lần) để căn cữ, lắp đặt, treo đồ trong nhà thì mua loại máy nào, bao nhiêu tiền cho tiết kiệm nhất mà vẫn đủ dùng ạ. Mấy lần em định mua rồi mà search thấy nhiều loại, nhiều giá quá.
Amateur thỉnh thoảng mới dùng đến thì cụ sài loại này, có mấy chục k trên shopee thôi:

nivo cân bằng kết hợp cùng laser tia ngang dọc và giọt nước cân bằng 3 chiều( ngang- dọc- chéo 45 độ). Ngoài ra còn có 1 thước rút 3m, phần đế có thước đo nhanh 15 cm và 6 inch.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu cho người ngoài thuê tầng 1 làm nơi kinh doanh. Trong mặt bằng có luôn phòng vs để người thuê sử dụng. Thuê được 4 năm nay rồi, tiền nước thì chả đáng bao nhiêu nên nhà cháu bánh bao luôn, chỉ có điều dùng hỏng cái gì thì bên thuê phải thuê thợ sửa chữa hoặc mua thay thế. Hôm vừa rồi nhà cháu vào p vệ sinh thì phát hiện ra cái vòi nước ở chậu rửa mặt chảy ri rỉ, khoá đi khoá lại vòi vẫn chảy. Để thế này 24/24 tốn nước phết, mà tiền nước thì đã có Liên xô tài trợ nên mấy t cu thuê nhà cứ để kệ. Nhắc nó thì nó ậm ừ vâng vâng dạ dạ, nhưng chắc còn lâu bọn nó mới gọi thợ đến sửa. Thôi thì lại mất công mất việc giúp bọn nó coi như làm cho mình vậy, chứ nhìn nước chảy tong tỏng sốt hết cả ruột.
Xử lý pan này rất đơn giản, nó bị rò là do phần gioăng ép vào thân vòi, nơi có đường lỗ cấp lên bộ phận khoá nước, cái gioăng này ép chặt, khi mở khoá thì nước mới theo phần khoá ra đầu vòi.
Chỉ cần cắt miếng cao su(cắt từ săm xe máy) hình tròn bằng kích thước của gioăng (màu đỏ)

Đặt lọt vào bên trong van khoá:

Rồi đặt lại gioăng của vòi vào:

Khi đặt vào thì độ dầy nó sẽ dầy hơn lúc trước bằng độ dầy của miếng săm:

Sau đó lắp lại phần khoá vào vòi, lúc này khi siết chặt, gioăng sẽ ép vào thân vòi chặt hơn, nước sẽ không rỉ, rò qua nữa.
Mất 15' xử lý, tích kiệm cho thèng cu cháu thuê nhà hơn 1 lít. :))

NguyenAnhPhan

Xe container
Nhà cháu cho người ngoài thuê tầng 1 làm nơi kinh doanh. Trong mặt bằng có luôn phòng vs để người thuê sử dụng. Thuê được 4 năm nay rồi, tiền nước thì chả đáng bao nhiêu nên nhà cháu bánh bao luôn, chỉ có điều dùng hỏng cái gì thì bên thuê phải thuê thợ sửa chữa hoặc mua thay thế. Hôm vừa rồi nhà cháu vào p vệ sinh thì phát hiện ra cái vòi nước ở chậu rửa mặt chảy ri rỉ, khoá đi khoá lại vòi vẫn chảy. Để thế này 24/24 tốn nước phết, mà tiền nước thì đã có Liên xô tài trợ nên mấy t cu thuê nhà cứ để kệ. Nhắc nó thì nó ậm ừ vâng vâng dạ dạ, nhưng chắc còn lâu bọn nó mới gọi thợ đến sửa. Thôi thì lại mất công mất việc giúp bọn nó coi như làm cho mình vậy, chứ nhìn nước chảy tong tỏng sốt hết cả ruột.
Xử lý pan này rất đơn giản, nó bị rò là do phần gioăng ép vào thân vòi, nơi có đường lỗ cấp lên bộ phận khoá nước, cái gioăng này ép chặt, khi mở khoá thì nước mới theo phần khoá ra đầu vòi.
Chỉ cần cắt miếng cao su(cắt từ săm xe máy) hình tròn bằng kích thước của gioăng (màu đỏ)

Đặt lọt vào bên trong van khoá:

Rồi đặt lại gioăng của vòi vào:

Khi đặt vào thì độ dầy nó sẽ dầy hơn lúc trước bằng độ dầy của miếng săm:

Sau đó lắp lại phần khoá vào vòi, lúc này khi siết chặt, gioăng sẽ ép vào thân vòi chặt hơn, nước sẽ không rỉ, rò qua nữa.
Mất 15' xử lý, tích kiệm cho thèng cu cháu thuê nhà hơn 1 lít. :))
Cứ bắt bọn ý sửa, hoặc trả công. Không thì bắt trả tiền phí nước tháng. Như vậy nó mới có ý thywcs.
- Khômg là còn phá hỏng hoặc kệ cho hỏng nhiều mục nữa.
* Không đáng bao nhuêu,nhưng mình đã tử tế thì họ phải biết điều. Không thì cứ thẳng mà phang cụ ạ.

80Bê

Xe buýt
Cụ nào rành lắp giàn phơi thông minh em nhờ hỏi tư vấn chút, địa hình nhà e mái tôn, ko có thanh ngang, 2 bên ko có tường lắp dẫn hướng đôi.