[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

QueViet

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi? Nhà e đang bị điện chập chờn mất có liên tục,gọi bên ĐL kiểm tra,thì khả năng bị dây cũ từ cột vào nhà lâu rồi nó nát,bên Đl báo em 107k/m cả dây và công.Từ nhà e ra cột khoảng gần 50m,giá kia có chuẩn ko ạ?Sao nó đắt thế ạ? E có thể tự mua dây rồi nhờ bên khác đi dây hộ được ko ạ?
Trách nhiệm của DL là đến hết hộp công tơ. Cáp sau công tơ là 2x6 hoặc 2x10, cụ tự mua tự lắp hoặc thuê ai tùy ý.

NguyenAnhPhan

Xe container
Các cụ cho e hỏi? Nhà e đang bị điện chập chờn mất có liên tục,gọi bên ĐL kiểm tra,thì khả năng bị dây cũ từ cột vào nhà lâu rồi nó nát,bên Đl báo em 107k/m cả dây và công.Từ nhà e ra cột khoảng gần 50m,giá kia có chuẩn ko ạ?Sao nó đắt thế ạ? E có thể tự mua dây rồi nhờ bên khác đi dây hộ được ko ạ?
Chém à. Như cụ trên nói. Và cụ tự thay bth. Đi mua mà thay. Họ tính cônh vào thì chả đắt.
Dây 2×10, 3 lớp tha hồ xài. Dây 7 lõi sợi to, cụ nhân 3 công suất của hộ gia đình bth cũng không thể quá tải được.
- Hơn 10 năm trước em đi mua cho Ông Cậu. Đến giờ xài bth. Chẳng thấy tốn điện gì cả.
- Hỏi bọn điện lực trừ khi cụ dư dả thôi

80Bê

Xe buýt
Các cụ dùng cách nào đánh bóng kim loại bị xỉn? Em thấy shopee có mấy loại kem như mental polise cụ nào dùng chưa?

NguyenAnhPhan

Xe container
Các cụ dùng cách nào đánh bóng kim loại bị xỉn? Em thấy shopee có mấy loại kem như mental polise cụ nào dùng chưa?
Loại này dùng được cụ ạ.
Nhưng xài xong nên dùng xi măng trắng, hoặc dễ hơn là bột mì (cụ không đọc nhầm đâu)...tẩy sạch hết lớp kem đó đi (sau khi đã lau chùi bằng giẻ khô). Dùng nước xà phòng tắm.pha loãng để rửa sạch. Xả lại bằng nước sạch. Lau khô.
- Nếu xỉn bth có thể dùng nỉ xanh + nước rửa bát hoặc mước rửa xe chuyên dụng mà đánh. Xả lại bằng nước sạch. Lau khô.

80Bê

Xe buýt
Loại này dùng được cụ ạ.
Nhưng xài xong nên dùng xi măng trắng, hoặc dễ hơn là bột mì (cụ không đọc nhầm đâu)...tẩy sạch hết lớp kem đó đi (sau khi đã lau chùi bằng giẻ khô). Dùng nước xà phòng tắm.pha loãng để rửa sạch. Xả lại bằng nước sạch. Lau khô.
- Nếu xỉn bth có thể dùng nỉ xanh + nước rửa bát hoặc mước rửa xe chuyên dụng mà đánh. Xả lại bằng nước sạch. Lau khô.
Dùng xi măng trắng hoặc bột mì để tẩy đi hết lớp kem đánh bóng đó à cụ? Nó quảng cáo là lớp kem đó để bảo vệ kim loại!

Euro2CityStar

Xe lăn
dây ít khi hỏng .
kể có ngoài giời .
nếu cáp đen tròn .

nguyenthang87

Xe tải
Chém à. Như cụ trên nói. Và cụ tự thay bth. Đi mua mà thay. Họ tính cônh vào thì chả đắt.
Dây 2×10, 3 lớp tha hồ xài. Dây 7 lõi sợi to, cụ nhân 3 công suất của hộ gia đình bth cũng không thể quá tải được.
- Hơn 10 năm trước em đi mua cho Ông Cậu. Đến giờ xài bth. Chẳng thấy tốn điện gì cả.
- Hỏi bọn điện lực trừ khi cụ dư dả thôi
Cảm ơn các cụ. Điện nhà e chả hiểu sao mây hôm nay nó cứ có lại mất liên tục mấy phát,xong lại có ổn định gần ngày lại bị,chả tìm đc nguyên nhân. Còn mỗi cách thay dây ngoài,có cụ nào làm mảng này giúp e đâu dây vơi ạ

coolpix8700

Xe ngựa
Cảm ơn các cụ. Điện nhà e chả hiểu sao mây hôm nay nó cứ có lại mất liên tục mấy phát,xong lại có ổn định gần ngày lại bị,chả tìm đc nguyên nhân. Còn mỗi cách thay dây ngoài,có cụ nào làm mảng này giúp e đâu dây vơi ạ
Thường là do đầu nối.
Bác chịu khó lần theo dây điện vào nhà xem có chỗ nối nào đâng bị "mô vê" không để đấu lại. Nếu trước làm ẩu thì chỉ được nối bằng cách xoắn các sợi dây lại với nhau, lâu ngày chỗ đó sinh nhiệt, dây đồng bị cháy, tiếp xúc kém. Cẩn thận thì thường họ dùng cút, dây to hơn là kẹp mới đảm bảo được. Nếu không tìm được thì thay dây đến ổ điện chính (nơi có bảng mạch với hệ thống áp tô mát phân phổi điện đến các nơi trong nhà) cũng là 1 biện pháp. Nhưng khi thay dây vẫn phải chú ý chỗ nối từ đồng hồ vào (thường dây đến đồng hồ do ĐL đi nên chắc họ cũng làm khá tốt, nhưng cẩn thận vẫn nên xem lại nếu khong tìm được lỗi sau đồng hồ vào nhà)!

nguyenthang87

Xe tải
Thường là do đầu nối.
Bác chịu khó lần theo dây điện vào nhà xem có chỗ nối nào đâng bị "mô vê" không để đấu lại. Nếu trước làm ẩu thì chỉ được nối bằng cách xoắn các sợi dây lại với nhau, lâu ngày chỗ đó sinh nhiệt, dây đồng bị cháy, tiếp xúc kém. Cẩn thận thì thường họ dùng cút, dây to hơn là kẹp mới đảm bảo được. Nếu không tìm được thì thay dây đến ổ điện chính (nơi có bảng mạch với hệ thống áp tô mát phân phổi điện đến các nơi trong nhà) cũng là 1 biện pháp. Nhưng khi thay dây vẫn phải chú ý chỗ nối từ đồng hồ vào (thường dây đến đồng hồ do ĐL đi nên chắc họ cũng làm khá tốt, nhưng cẩn thận vẫn nên xem lại nếu khong tìm được lỗi sau đồng hồ vào nhà)!

Cảm ơn cụ chỉ giáo,dây bh nó bó 1 mớ lần cũng khó quá ạ,em hỏi thay dây mới nó báo hơn 100k/m mặn chát. Mình tự thay ko biết nó có chấp nhận ko ạ

coolpix8700

Xe ngựa
Cảm ơn cụ chỉ giáo,dây bh nó bó 1 mớ lần cũng khó quá ạ,em hỏi thay dây mới nó báo hơn 100k/m mặn chát. Mình tự thay ko biết nó có chấp nhận ko ạ
Sau đồng hồ là của nhà bác, người ĐL có nhận cũng chỉ là kiếm thêm, thuê họ hay không là quyền của bác, nhưng trước đồng hồ thì bác không thể động vào. Về nguyên tắc nếu dây điện đến đồng hồ có vẫn đề thì ĐL phải thay vì là hệ thống của họ, nhưng lúc nào họ thay lại là chuyện khác. Nhưng như em nói nếu chỉ điện yếu và dây rất nóng thì có thể do dây, còn điện nhà mình chập chờn mà nhà bên cạnh không sao thì thường là do các mối nối dây. Làm lại mối nối dây, ngoài công ra, có khi chỉ thêm tiền mua cái kẹp nối, còn dây điện họ bán theo kích thước dây đồng nên khá đắt.
Hộ dùng điện nhiều dễ được làm nhanh hơn và người ta có thể "tác động"!

NguyenAnhPhan

Xe container
Có 1 thực tế là mấy ông thợ ĐL đấu dây từ công tơ tổng ra (hoặc từ nguồn ra bảng công tơ xóm) rất ẩu và láo nháo. Đặc biệt là dây mát. Đã có kiểu đấu dây mát từ nhà nọ sang dây mát nhà kia (xóm em thời gian trước thường xuyên có nhà bị chập, mất điện (mô ve mất pha mát) là bì lí do này. Hoặc 1 dây mát từ dây cáp nguồn đầu cột xuống bảng công tơ xóm không có hộp chia. Cứ vậy bấu dây từ công tơ các hộ gia đình vào đấy. Vặn xoắn tạm bợ cho xong. Lâu ngày mấy chỗ đó mô ve, điện chập chờn hết nhà nọ đến nhà lia. Chưa hết, bản thân cái dây mát "Cái" ấy cũng bị mô ve, oxi hóa...nên tiếp xúc giữa nó với các mát nhánh của các hộ gia đình cũng bị chập chờn. Dẫn đến điện khi mất khi có. Nguy cơ chập điện rất cao và nguy hiểm.
* Mấy trường hợp trên rất nhiều. Cụ kiểm tra nguồn vào công tơ và từ công tơ ra xem có bị như trên không.
* Nguồn vào công tơ thì không đụng vào được (thường sẽ kẹp chì niêm phong). Nếu họ đấu 1 mát cái cho cả xóm kiểu trên, thì cụ không động vào được. Do dễ xẩy ra chập điện cả xóm. Muốn sửa phải cắt điện hết xóm. Mà muốn làm được vậy thì chỉ thợ ĐL mới có quyền. Nên cụ không mó vào được.
* Giải pháp là "Thuê" riêng thợ ĐL (khi gần hết giờ), họ đến cắt điện xóm rồi họ làm cho. Chỉ cần họ xử lí nguồn vào công tơ. Sau đó thì do cụ làm. Nếu họ "Căng" thì chấp nhận để họ đấu vào đến Sino nhà. Dây của cụ. Chỉ trả công họ thôi.

hat65

Xe điện
Cụ thay at ngoài đồng hồ trước đi. Rất hay bị chập chờn ở điểm này đấy. Ngoài ra cụ kiểm tra đường dây từ đho vào nha xem có chỗ nào gập dây hoặc điểm treo dây bị võng quá thì lay, bẻ mạnh xem có xảy ra chập chờn không.

formen

Xe lăn
Ae đl làm thêm thì thg lấy đắt chát luôn, xong đc việc, nên em v thuê nếu p đấu nối gần cột của đl. Hoặc gọi hỗ trợ lắp dây cả trc và sau c tơ cùng lúc.

Của cụ gì trên đi lại dây với k tra này nọ trong nhà thì gọi thợ cho rẻ.
Điện chập chờn thì cc đã chỉ ra ng nhân và cách tìm k phục r.

Anphat Bds

Xe tải
Các cụ cho hỏi có địa chỉ nào sửa bo uy tín khu vực Cầu giấy không ah

coolpix8700

Xe ngựa
Có 1 thực tế là mấy ông thợ ĐL đấu dây từ công tơ tổng ra (hoặc từ nguồn ra bảng công tơ xóm) rất ẩu và láo nháo. Đặc biệt là dây mát. Đã có kiểu đấu dây mát từ nhà nọ sang dây mát nhà kia (xóm em thời gian trước thường xuyên có nhà bị chập, mất điện (mô ve mất pha mát) là bì lí do này. Hoặc 1 dây mát từ dây cáp nguồn đầu cột xuống bảng công tơ xóm không có hộp chia. Cứ vậy bấu dây từ công tơ các hộ gia đình vào đấy. Vặn xoắn tạm bợ cho xong. Lâu ngày mấy chỗ đó mô ve, điện chập chờn hết nhà nọ đến nhà lia. Chưa hết, bản thân cái dây mát "Cái" ấy cũng bị mô ve, oxi hóa...nên tiếp xúc giữa nó với các mát nhánh của các hộ gia đình cũng bị chập chờn. Dẫn đến điện khi mất khi có. Nguy cơ chập điện rất cao và nguy hiểm.
...
Chỗ nhà em thì dây ĐL đi khá bài bản.
4 sợi dây xoắn, đến từng chỗ nhánh họ dùng kẹp đấu 4 sợi rẽ rồi mới đến đồng hồ của từng nhà. Nhánh cuối cùng nhà em dùng 3 pha nên được đấu riêng 4 sợi. Khi em về khu này 1 thời gian họ mới đi lại nên nhìn rất chuyên nghiệp. Xóm (xóm em nhỏ lắm, chỉ hơn chục nhà) định đề nghị đi ngầm, nhưng có vẻ hơi phức tạp nên hiện vẫn đi dây trên cột.
Nhưng cũng có hồi điện vào nhà em chập chờn. Dây vào nhà em đi ngầm từ cái cột ở cổng, khi về em đã đấu lại dây trong nhà nhô ra ở đầu cột với dây từ đồng hồ lên và dùng cốt bấm, bọc khá cẩn thận. Em ra ngó lại mới phát hiện ra bên hàng hàng xóm làm lại mái, đặt bảng hiệu làm lệch cái mái chụp che mớ dây điện nối làm nước mưa chảy vào gây chập. Em lại phải tháo hết ra, bấm lại cốt và làm mái che mưa!

NguyenAnhPhan

Xe container
Vẫn phải mua về để thỉnh thoảng sử dụng cc ạ. Loại này và kìm nước trước giờ em chưa mua qua

QueViet

Xe tăng
nguyenthang87 1)nếu at ngoài cột bị nhảy liên tục thì do at kém chất lượng. 2) nếu đã kiểm tra kỹ đường dây vào nhà , hoặc dây mới thay bảo đảm ko hỏng, thì nhiều khi do các kẹp nối trong hộp công tơ bị gỉ và lỏng gây ra mất điện. Cả hai trường hợp đã nêu thì cụ gọi cho ĐL yêu cầu thay thế, sửa chữa và hoàn toàn không mất chi phí gì cả.