[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

A98

Xe container
Em sửa lại cái bàn cũ, thừa ra một tấm mặt đáy và một ngăn kéo. Nhà có cái máy in khá to, để trên bàn thì cồng kềnh, nên em quyết định đóng một hộc tủ 52x41x27.
Em ra La Thành mua một tấm gỗ ván ghép 120x60 và một mảnh gỗ nhỏ nữa, hết 170k.

Các cạnh tấm gỗ không hoàn toàn vuông nên cần lấy 1 cạnh làm chuẩn và cắt cho vuông:

Sau đó mới đo và cắt các tấm.
Tai nạn thường gặp của thợ vườn: quên không tính đường cưa 2mm nên mảnh gỗ 410mm thành 408mm:

Để ghép các mặt gỗ với nhau, em dùng vít chéo kiểu Kregs. Đây là cữ khoan chéo.

A98

Xe container
Cắt chính xác rất dễ nếu có cữ cắt chuẩn. Tuy nhiên ghép các mảnh chính xác không dễ tí nào. Hộc tủ làm ra vẫn bị lệch một chút:

Lắp bánh xe, em mua bánh xe ở cửa hàng đồng giá Daiso, 40k một cặp.

Mai em đi mua ray bi để làm nốt cái ngăn kéo.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Cụ nào giúp em ca này với. Em cần tìm thợ sửa máy giặt gấp ạ.
Chả là cái máy giặt LG lồng ngang mã wd-13600 nhà em mấy bữa trước tết đã có triệu chứng báo lỗi OE liên tục, em thông tắc vệ sinh đường thoát các kiểu mà chạy phập phù lúc được lúc mất. Em đoán bơm xả chắc teo đến nơi rồi, đến hôm nay thì teo thật. Giờ chắc thay cái bơm khác là xong, có điều không biết có thợ nào tin tưởng để thuê sửa ạ.
Cảm ơn các cụ.
Nếu cụ đã tự xác định được hỏng bơm xả thì em nghĩ cụ tự tháo ra rồi đi mua cái khác về thay lấy được mà! Bơm thải thường nằm dưới đáy, sát bên phải thùng máy, cũng dễ tháo thôi! Thợ sửa máy giặt rất nhiều ông lởm, lợn lành thành lợn què, cò quay lấy tiền (xin lỗi các cụ thợ chân chính).

muonbiet

Xe tải
Mua chợ giời hên xui.
Còn mua trong hiệu kim khí thì nơi bán đồ đảm bảo, nơi thì cũng đồ láo nháo lắm.
- Nếu cụ muốn chắc ăn, mua tại cty bán chuyên nghiẹp luôn. Hàng tốt, thương hiệu có tiếng mà giá cả phù hợp. Theo đúng nghĩa đen.
- Shoppee hên xui cụ ạ.
Cụ cần mua những dụng cụ nào, xài mục đích gì inbox cho em. Em chỉ chỗ cho.
Vì ở dd nào cũng thế, dẫn link web khác có thể vi phạm quy tắc của dd đó cụ sj. Nên em không post vô đây được.
Cụ inbox cho e xin nơi mua dụng cụ làm cơ khí và mộc ở Hà Nội đc ko ạ? E cảm ơn cụ nhiều

ngocquybk

Xe điện
Em cũng tự tháo cái lọc kk nội địa ra xem và vs =)) dịch dã chán quá, tự tạo cv cho vui

Đào Tử Thi

Xe container
Em cứ động cào cái gì là hỏng cái đấy nên Đồ nhà hỏng em toàn lừa lừa vợ đi vắng gọi thợ đến sửa xong về khoe mình tự sửa lấy tí uy :))

timeout

Xe điện
Nếu cụ đã tự xác định được hỏng bơm xả thì em nghĩ cụ tự tháo ra rồi đi mua cái khác về thay lấy được mà! Bơm thải thường nằm dưới đáy, sát bên phải thùng máy, cũng dễ tháo thôi! Thợ sửa máy giặt rất nhiều ông lởm, lợn lành thành lợn què, cò quay lấy tiền (xin lỗi các cụ thợ chân chính).
Ngày xưa mấy cái máy giặt lồng đứng cổ lỗ sĩ thì em cũng tháo tự thay mạch, thay đồ suốt rồi ạ. Giờ đồ điện tử lằng nhằng hơn, nên em cũng tự lượng sức mình không dám mở linh tinh mấy con dòng cao DD của LG ạ. Ngại nhất tháo ra lắp vào lỡ đứt dây cảm biến nào thì thôi xong luôn ạ. Đang tính nếu không kiếm thợ được thì đành báo hãng làm vậy.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em cứ động cào cái gì là hỏng cái đấy nên Đồ nhà hỏng em toàn lừa lừa vợ đi vắng gọi thợ đến sửa xong về khoe mình tự sửa lấy tí uy :))
Tập sửa lấy kinh nghiệm cụ ạ. Trước khi tháo gì thì tìm hiểu về nó cho biết đã. Tháo từng bước, từng lớp. Chậm cho chắc. Tháo đến đâu ghi nhớ đễn đấy. Đồ linh kiện để gọn gàng, quy rs từng khu vực 1. Tháo gì ra trước thì lắp vào sau. Tập tháo, thì chọn cái gì hỏng rồi ấy để làm. Làm vài lần sẽ có kinh nghiệm.
- Tất nhiên phải nhớ dễ hãy làm. Khó vượt khả năng thì đừng sờ đến. Cố quá là lại...

SIGNUS

Xe container
Người OF
Ngày xưa mấy cái máy giặt lồng đứng cổ lỗ sĩ thì em cũng tháo tự thay mạch, thay đồ suốt rồi ạ. Giờ đồ điện tử lằng nhằng hơn, nên em cũng tự lượng sức mình không dám mở linh tinh mấy con dòng cao DD của LG ạ. Ngại nhất tháo ra lắp vào lỡ đứt dây cảm biến nào thì thôi xong luôn ạ. Đang tính nếu không kiếm thợ được thì đành báo hãng làm vậy.
Bơm xả nó nằm dưới gầm, kg có cảm biến nào ở đó đâu cụ, mạnh dạn mà tháo thôi :). Cụ xem thêm cái này:

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Đào Tử Thi

Xe container
Tập sửa lấy kinh nghiệm cụ ạ. Trước khi tháo gì thì tìm hiểu về nó cho biết đã. Tháo từng bước, từng lớp. Chậm cho chắc. Tháo đến đâu ghi nhớ đễn đấy. Đồ linh kiện để gọn gàng, quy rs từng khu vực 1. Tháo gì ra trước thì lắp vào sau. Tập tháo, thì chọn cái gì hỏng rồi ấy để làm. Làm vài lần sẽ có kinh nghiệm.
- Tất nhiên phải nhớ dễ hãy làm. Khó vượt khả năng thì đừng sờ đến. Cố quá là lại...
Em từng tháo một cái đài Sony của ông già ra thay dây cu roa, sau đó tình cảm bố con đi xuống nghiêm trọng gần tháng :))

Aziz Nesin

Xe tăng
Em cũng thích sửa đồ linh tinh dù thời gian với tiền mua linh kiện còn hơn mua cái khác.
Nhân tiện hỏi có cụ nào thạo về bộ điều khiện nhiệt trong bếp từ, nồi chiên không dầu .. cho em hỏi chút :-w

NguyenAnhPhan

Xe container
Em từng tháo một cái đài Sony của ông già ra thay dây cu roa, sau đó tình cảm bố con đi xuống nghiêm trọng gần tháng :))
☺☺☺ vậy ạ cụ. Ý em khi nãy là "tìm hiểu rõ về thứ mình đang quan tâm, rồi hãy tháo". Chứ bập vào tháo tung ra ngay, thì có mà toi. Trừ người nhiều kinh nghiệm.
- Thế sau cái đài ý ra sao hả cụ ? Đem đổi thuốc lá với bà hàng ve chai ạ ? 😚

Đào Tử Thi

Xe container
Em cũng thích sửa đồ linh tinh dù thời gian với tiền mua linh kiện còn hơn mua cái khác.
Nhân tiện hỏi có cụ nào thạo về bộ điều khiện nhiệt trong bếp từ, nồi chiên không dầu .. cho em hỏi chút :-w
Cụ lại mới sửa lúc gấu còn đang xử dụng tốt à?

Đào Tử Thi

Xe container
☺☺☺ vậy ạ cụ. Ý em khi nãy là "tìm hiểu rõ về thứ mình đang quan tâm, rồi hãy tháo". Chứ bập vào tháo tung ra ngay, thì có mà toi. Trừ người nhiều kinh nghiệm.
- Thế sau cái đài ý ra sao hả cụ ? Đem đổi thuốc lá với bà hàng ve chai ạ ? 😚
Chả giấu gì cụ, tiếp theo đó là cái đồng hồ ODO của bà già được tặng hồi xưa, em tháo ra tính dầu mỡ và rồi tình cảm mẹ con cũng tan nát mất gần năm :))

Cái đài thì ra đi rộng chỗ luôn sau đó vài tuần cụ ơi

NguyenAnhPhan

Xe container
Chả giấu gì cụ, tiếp theo đó là cái đồng hồ ODO của bà già được tặng hồi xưa, em tháo ra tính dầu mỡ và rồi tình cảm mẹ con cũng tan nát mất gần năm :))

Cái đài thì ra đi rộng chỗ luôn sau đó vài tuần cụ ơi
Như vậy là cụ lên tay rồi đấy ạ :)):)):))