[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn bác.
Cái vòi nhà tôi chính xác như cái ảnh của Google đấy bác ạ.

Tôi copy lại:
View attachment 5924001

Do " ... phần cổ ngỗng liên kết với củ van khoá ko có ren gắn kết, nó đơn giản chỉ nhét vào lỗ đế ..." ==> Đơn giản là rút phắt cái ống rửa ra thôi phải không bác?
Để tối về tôi thử.
Chụp ảnh thực,chi tiết em xem nào! Như cái anh minh họa thì chưa chắc đã là loại rút thẳng ra mà được đâu nhé bác.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi bác, bác nhìn kỹ phần giáp ranh thân ống với cổ bát khoá, nếu không gắn kết bằng ren hay long đen nhựa hãm thì chỉ rút mạnh là rời ngay ra. Trước khi rút bác lay thử ngang, nếu có độ rơ ngang thì vòi của cụ là loại thông thường, ko có hãm.
Bác đúng ạ: Lắc ngang thì có độ rơ, có lúc lắc.
Bằng mắt thì không nhìn thấy "gắn kết bằng ren hay long đen nhựa hãm".

Nếu rút được ==> 2 cái ren cao su mua ngoài Tạp hóa điện nước được không bác nhỉ?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chụp ảnh thực,chi tiết em xem nào! Như cái anh minh họa thì chưa chắc đã là loại rút thẳng ra mà được đâu nhé bác.
Ảnh thật thì tối tôi mới chụp được.
Nhưng hình thức thì đúng như ảnh Google đấy bác ạ.
Đúng như này luôn.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Bác đúng ạ: Lắc ngang thì có độ rơ, có lúc lắc.
Bằng mắt thì không nhìn thấy "gắn kết bằng ren hay long đen nhựa hãm".

Nếu rút được ==> 2 cái ren cao su mua ngoài Tạp hóa điện nước được không bác nhỉ?
Mua được lão ạ! Nhưng loại vòi đó 98% là phải vặn ren! Tháo phần bát này,nhìn kỹ có vết ghép đấy bác,ngay thân vòi.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Mua được lão ạ! Nhưng loại vòi đó 98% là phải vặn ren! Tháo phần bát này,nhìn kỹ có vết ghép đấy bác,ngay thân vòi.
Để tôi ngó kỹ cái đã. Tối nay ạ, giờ đang ngồi văn phòng rồi.

Về hình thức thì có vẻ y hệt như bác Pumzen miêu tả: Không nhìn thấy bất cứ liên kết nào.
Mặc dù tôi cũng khá ngạc nhiên.

Cái vòi máy lọc nước của bác Bumsen, áp lực khá yếu ==> có thể cắm như thế.
Cái vòi rửa bát, áp lực mạnh hơn, quay đi quay lại tối ngày, mà lại không có liên kết gì.

Nếu có liên kết vặn ren thì vặn ra chỗ nào bác Raptor?

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Để tôi ngó kỹ cái đã. Tối nay ạ, giờ đang ngồi văn phòng rồi.

Về hình thức thì có vẻ y hệt như bác Pumzen miêu tả: Không nhìn thấy bất cứ liên kết nào.
Mặc dù tôi cũng khá ngạc nhiên.

Cái vòi máy lọc nước của bác Bumsen, áp lực khá yếu ==> có thể cắm như thế.
Cái vòi rửa bát, áp lực mạnh hơn, quay đi quay lại tối ngày, mà lại không có liên kết gì.

Nếu có liên kết vặn ren thì vặn ra chỗ nào bác Raptor?
Em vừa post còm trên đấy bác.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]

Chỗ em khoanh đó, 1 là có ren để tháo phần em kẻ.2 là sẽ có con vít chí định vị cổ vòi ở mặt lưng cụ nhé!
Ai da, Ren chỗ kẻ ngang thì không có rồi bác. Không vặn cái cổ ẩy ra được.

"2 là sẽ có con vít chí định vị cổ vòi ở mặt lưng": Cái này để tôi ngó đã.
Vì mặt lưng nó chĩa ngay vào tường, cách có 3-5cm, gần như không nhìn thấy và không thể thò cái gì vào để vặn nó ra.
Ví dụ giống cái dưới đây, nhà tôi y hệt như này luôn:

Nếu "sẽ có con vít chí định vị cổ vòi ở mặt lưng " , thì cóc vặn nó ra được, vì không có chỗ.
Cái vít định vị của bác - nếu có -, sẽ nằm ở mặt lưng, hướng vào tường và ngay chỗ bị buộc dây đỏ, phải không bác?

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Ai da, Ren chỗ kẻ ngang thì không có rồi bác. Không vặn cái cổ ẩy ra được.

"2 là sẽ có con vít chí định vị cổ vòi ở mặt lưng": Cái này để tôi ngó đã.
Vì mặt lưng nó chĩa ngay vào tường, cách có 3-5cm, gần như không nhìn thấy và không thể thò cái gì vào để vặn nó ra.
Ví dụ giống cái dưới đây, nhà tôi y hệt như này luôn:
View attachment 5924132

Nếu "sẽ có con vít chí định vị cổ vòi ở mặt lưng " , thì cóc vặn nó ra được, vì không có chỗ.
Cái vít định vị của bác - nếu có -, sẽ nằm ở mặt lưng, hướng vào tường và ngay chỗ bị buộc dây đỏ, phải không bác?
Vâng bác! Và bác có thể xoay cả cụm vòi để mặt lưng nó lộ ra nhé! Cụm vòi gắn trên chậu bằng con ecu to ở dưới gầm. Bác có thể dùng tay xoay cả cụm vòi đó ngược chiều kim đồng hồ,nó sẽ lỏng ra.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vâng bác! Và bác có thể xoay cả cụm vòi để mặt lưng nó lộ ra nhé! Cụm vòi gắn trên chậu bằng con ecu to ở dưới gầm. Bác có thể dùng tay xoay cả cụm vòi đó ngược chiều kim đồng hồ,nó sẽ lỏng ra.
Tôi sẽ thử ạ. Tối nay.

Cảm ơn bác.

DKC

Xe tải
View attachment 5923835
Chào bác.

Nhà tôi có cái vòi rửa bát, đang bị đùn nước lên, chỗ Mũi tên đỏ.
Không nhiều, nhưng khá khó chịu.
Nếu kéo sang vị trí nước lạnh: Nó rỉ ra nhiều hơn.
Ở vị trí nước nóng: Nó rỉ ra ít hơn.

Xử lý như nào cho nó đơn giản gọn nhẹ bác nhỉ??

Tháo riêng cái vòi nước ra: Chắc là tháo được, nhưng vòi này gắn liền với Bồn rửa nhà tôi, tháo bên dưới khá khó.
Dễ nhất là Tháo + Nhấc toàn bộ bồn rửa ra, nhưng như thế là cách rách quá.

Bác có bài gì không, làm ơn chỉ giùm.
Cảm ơn bác và Chúc mừng năm mới!!!
vòi nhà em mọi hôm cũng thế, (áp lực vị trí nước lạnh trực tiếp nên mạnh hơn, rỉ nhiều hơn thôi). tháo ra được như này, ra điện nước tìm 2 gioăng cao su đen mua thay vào.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
vòi nhà em mọi hôm cũng thế, (áp lực vị trí nước lạnh trực tiếp nên mạnh hơn, rỉ nhiều hơn thôi). tháo ra được như này, ra điện nước tìm 2 gioăng cao su đen mua thay vào.
Bác Hoangraptor cũng bảo tôi có thể vặn ra được.
Nếu vặn ra được như bác, có lẽ đơn giản hơn.
Nhưng nếu không vặn được - không có chỗ để vặn, thì mệt phết.

" ra điện nước tìm 2 gioăng cao su đen mua thay vào": Gioăng cao su này mua dễ không bác?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi bác, bác nhìn kỹ phần giáp ranh thân ống với cổ bát khoá, nếu không gắn kết bằng ren hay long đen nhựa hãm thì chỉ rút mạnh là rời ngay ra. Trước khi rút bác lay thử ngang, nếu có độ rơ ngang thì vòi của cụ là loại thông thường, ko có hãm.

Chỗ em khoanh đó, 1 là có ren để tháo phần em kẻ.2 là sẽ có con vít chí định vị cổ vòi ở mặt lưng cụ nhé!
Tôi vừa hỏi cu con: Đằng sau vòi nước, có 1 cái lỗ nhỏ (nó sờ bằng tay).
Chắc đấy là cái "con vít chí định vị cổ vòi ở mặt lưng" như bác Raptor chỉ.
Thế thì có lẽ không rút thẳng lên được rồi, bác Pumzen ạ.

DKC

Xe tải

" ra điện nước tìm 2 gioăng cao su đen mua thay vào": Gioăng cao su này mua dễ không bác?
bác tháo mang cả cái cổ ngỗng ra họ lựa giăng cho vừa khít, cửa hàng điện nước chắc ko thiếu

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ảnh đây bác.

Cu con bẩu, có lẽ có 1 cái vít đằng sau , chỗ hướng vào tường.

Như thế, tôi sẽ:
- Xoay cụm vòi ngược chiều kim đồng hồ.
- Vặn vít định vị ra.
- Rút cái cổ ngỗng ra, thay gioăng cao su.

Phải vậy không bác?

NguyenAnhPhan

Xe container

Gioăng mua dễ hay không phải phụ thuiocj cửa hàng điện nước có hay không cụ ạ. Những loại chuyên biệt thế này, cụ đến cửa hàng bán nội thất (không phải bàn ghế giường tủ đâu ạ). Mà là cửa hàng nội thất bán thiết bị vệ sinh, gạch men...vv. ấy ạ.
- Tùy từng loại vòi mà có ốc hãm (mặt trơn hoặc có 2 gờ mỏng để dùng cle hay mỏ lết vặn) hoặc không có ốc hãm. Loại rút thẳng lên được là loại cũ. Giờ không làm vậy nữa. Mà có ốc vặn (như nói ở trên). Loại tiếp theo là không rút cũng không vặn ở đó được. Mà phải tháo cả củ rời ra. Bên trong mới có ốc, hoặc nẫy hãm (sao cho cái vòi xoay kiểu gì cũng không tung ra được). Loại có ốc thiết kế hơi khó tả. Lâu em cũng quên rồi. Phải có công cụ chuyên dụng mới tháo được. Vì không gian hẹp. Loại nẫy hãm thì dùng bằng cá (kiểu con cá chặn đầu trục cánh quạt không đầu trục tụt vào quá sâu trong lỗ tâm cánh ấy). Loại này dùng kìm nhỏ nhọn hoặc dụng cụ phù hợp là tháo được. Còn loại cá nữa là kiểu chặn như phe chặn đầu trục máy mài (phần vòng bi tải trục lắp đá mài ấy ạ). Loại này xài kìm banh để lấy ra.
- Một số loại ít gặp. Cứ phải đụng đến mới biết. Với ốc hãm chân vòi mà không có gờ ngoài thì không dùng Cle hay Mỏ lết vặn được. Phải xài dây cao su, đai cudoa (mỏng) để vặn ra. Nết két gỉ sét thì lại chơi bài RP7 xịt vào. Búa cao su nhỏ, búa gỗ, búa nhựa đầu nhỏ gõ nhẹ nhàng. Và đều xung quanh cho dễ tháo.
--> Khuyên các cụ nên tháo hẳn vòi ra sửa. Kẻo trong lúc thao tác, vặn cố nó gẫy ren nối ống (nhất là với những vòi vặn trực tiếp vô tường) là xong luôn đấy.

NguyenAnhPhan

Xe container
Ảnh đây bác.
View attachment 5924315

Cu con bẩu, có lẽ có 1 cái vít đằng sau , chỗ hướng vào tường.

Như thế, tôi sẽ:
- Xoay cụm vòi ngược chiều kim đồng hồ.
- Vặn vít định vị ra.
- Rút cái cổ ngỗng ra, thay gioăng cao su.

Phải vậy không bác?
Cụ nới con ốc hãm bên dưới bồn lỏng ra. Rồi xoay vị trí vòi từ phía sau ra phía sang ngang là được (1 số vòi lắp vướng, xoay ngược từ sau ra trước bị căng dây dưới nên xoay 180° không được).
- Nếu cụ muốn biết phía sau có ốc hay vít không, mà lại không thể quay được ra trước (hoặc không muốn xoay)...thì cụ lấy cái gương để phía sau vị trí cần xem. Là sẽ nhìn thấy ngay. Đây cũng là cách để soi phía sau, bên dưới cái gì đó mà không thể nhìn trực tiếp, hay lôi kéo nó ra được. Nếu bị che tối, thì cụ bấm đèn vô mặt gương, rồi nghiêng đi 1 góc thích hợp. Sao cho vừa xem được vị trí cần xem, vừa không bị ánh đèn pin phản chiếu chói mắt.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nới con ốc hãm bên dưới bồn lỏng ra. Rồi xoay vị trí vòi từ phía sau ra phía sang ngang là được (1 số vòi lắp vướng, xoay ngược từ sau ra trước bị căng dây dưới nên xoay 180° không được).
- Nếu cụ muốn biết phía sau có ốc hay vít không, mà lại không thể quay được ra trước (hoặc không muốn xoay)...thì cụ lấy cái gương để phía sau vị trí cần xem. Là sẽ nhìn thấy ngay. Đây cũng là cách để soi phía sau, bên dưới cái gì đó mà không thể nhìn trực tiếp, hay lôi kéo nó ra được. Nếu bị che tối, thì cụ bấm đèn vô mặt gương, rồi nghiêng đi 1 góc thích hợp. Sao cho vừa xem được vị trí cần xem, vừa không bị ánh đèn pin phản chiếu chói mắt.
Cảm ơn bác.