[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

vneseman

Xe lăn
Êm vô đây hỏi các bác cái này:
Êm có cái Máy bắt vít Makita, cũ rồi.
Model code: Makia 6270D.

View attachment 8393269

Pin đi kèm:
View attachment 8393271

View attachment 8393283

Giờ, máy khoan vẫn chạy ngon, 2 pin original thì hỏng lâu rồi.
Trước đây êm đã làm 1 viên pin tương tự (họ chế lại), giờ con pin ấy cũng chai rồi, mà giá viên pin chế lại khá đắt.

Không rõ các bác biết chỗ nào bán viên pin tươn

g tự thế này không, làm ơn cho xin địa chỉ.
Cảm ơn các bác.
Cụ lên fb, tìm các hội nhóm đóng pin Li-ion 18650 thì họ đóng cho cụ phát một. Em tay ngang còn tự đóng được, giá cũng không phải quá cao đâu. Với pin này nếu cụ đóng 6 viên 18650 thì sẽ bị kênh lắp nên giống em, nếu đóng 3 viên thì sẽ vừa. Chắc tầm 300-400k là dùng pin tốt rồi.

BMW X11

Xe điện
Cụ lên fb, tìm các hội nhóm đóng pin Li-ion 18650 thì họ đóng cho cụ phát một. Em tay ngang còn tự đóng được, giá cũng không phải quá cao đâu. Với pin này nếu cụ đóng 6 viên 18650 thì sẽ bị kênh lắp nên giống em, nếu đóng 3 viên thì sẽ vừa. Chắc tầm 300-400k là dùng pin tốt rồi.
Cảm ơn bác.
Đúng là 300-400K thì cũng đáng để mua 1 viên pin và tiếp tục sử dụng cái máy cũ.

Kế tiếp là, có khi đấu dây thành Bắt vít có dây, bác ạ, nhưng cũng loằng ngoằng, với 1 cục accu bên cạnh.

Để tôi lọ mọ trên facebook.

vneseman

Xe lăn
Cảm ơn bác.
Đúng là 300-400K thì cũng đáng để mua 1 viên pin và tiếp tục sử dụng cái máy cũ.

Kế tiếp là, có khi đấu dây thành Bắt vít có dây, bác ạ, nhưng cũng loằng ngoằng, với 1 cục accu bên cạnh.

Em còm thêm là nếu đóng cụ nên dùng 1 số dòng pin tốt để dùng lâu dài như samsung 25R, Sony VTC5/VTC6, dùng hàng 2nd cũng rất tốt, chọn người đóng uy tín chút là cụ yên tâm dùng lâu dài.

BMW X11

Xe điện
Em còm thêm là nếu đóng cụ nên dùng 1 số dòng pin tốt để dùng lâu dài như samsung 25R, Sony VTC5/VTC6, dùng hàng 2nd cũng rất tốt, chọn người đóng uy tín chút là cụ yên tâm dùng lâu dài.
Thank you bác lần nữa.

Để tôi lọ mọ.
Khoản searching trên facebook, tôi kém lắm.
Mới nhìn trên mấy nhóm, thì các Seller bán pin là chính.
Chưa thấy thợ.

Mon.In

Xe máy
Cảm ơn bác.

theo em cụ cứ thanh lý đi, kiếm 1 con khoan điện cũ (makita tầm 500k) + vài mũi vít unika (tầm 100k/mũi) dùng gia đình đảm bảo ngon luôn, còn ko thì làm vài cái mũi khoan tàu
chứ cụ đấy accquy chạy ko ổn lắm

BMW X11

Xe điện
theo em cụ cứ thanh lý đi, kiếm 1 con khoan điện cũ (makita tầm 500k) + vài mũi vít unika (tầm 100k/mũi) dùng gia đình đảm bảo ngon luôn, còn ko thì làm vài cái mũi khoan tàu
chứ cụ đấy accquy chạy ko ổn lắm
Bác chuẩn ạ.
Kiếm 1 con khoan điện, rồi dùng ngon hơn cái anh accu này.

Tôi nhỡ có rồi thì phải xài thôi.

Chu An

Xe điện
Nhưng chúng chỉ thích hợp với âm thanh nhỏ nhẹ nhàng, với tiếng ù, rung do cộng hưởng của âm bass karaoke thì mấy cái rèm hầu như không có tác dụng gì!
Ngoài mấy cách làm tiêu âm đủ dầy bằng vật liệu chuyên (người ta ít quan tâm đến tán âm cho phòng karaoke vì thường cái main cho công suất đủ lớn để không phải lo), người ta có thể khắc phục thêm bằng cách thay đổi vị trí cục SUB, dùng vang để cắt bớt những vùng tần số gây ù, cộng hưởng với các đồ vật, cửa sổ kính trong phòng,... Lúc này cái vang cần có càng nhiều vùng âm thanh chỉnh được cho cả music, micro và cục SUB càng tốt. Hỗ trợ thêm bằng app với điện thoại để xác định nhanh những tần số này sẽ giúp đỡ phải mò (ngoài ra cũng giúp tiếng người hát nghe nịnh hơn)!
Đấy là can thiệp vào kỹ thuật rồi bác. Để cut tần số tránh ù hoặc feedback thường thì người ta sẽ dùng DBX. Ở đây, e chỉ nhận xét về thực tế căn phòng của bác thôi. Xử lý tiếng bass dư, đa số sẽ dùng cột chân voi ở các góc nhà. Mỗi một tần số có 1 cách xử lý riêng về vật liệu.

Trừ khi bác đầu tư chuyên nghiệp cho căn phòng thì em không bàn, nếu vẫn ở dạng gia đình thì quanh quẩn vẫn cao su non, xương thạch cao, bạt xốp Cát Tường, bông thủy tinh, thạch cao tạo vách để làm cách âm. Bề mặt tiêu âm thì vẫn thạch cao phun sần, vải bọc mút, rèm nhung, gỗ vơ -nia.

Em tranh luận trên góc nhìn của 1 người đã từng làm trong ngành nội thất và âm thanh karaoke (15 năm) thậm chí kinh doanh karaoke (9 năm) và hiện tại trong nhà vẫn còn 9p đã từng đón khách cách đây 7 năm về trước, bác à.

coolpix8700

Xe ngựa
...
Em tranh luận trên góc nhìn của 1 người đã từng làm trong ngành nội thất và âm thanh karaoke (15 năm) thậm chí kinh doanh karaoke (9 năm) và hiện tại trong nhà vẫn còn 9p đã từng đón khách cách đây 7 năm về trước, bác à.
Và bác bảo treo cái rèm cho nó hút âm!
Bộ Karaoke ở gia đình thường được đặt phòng khách (và TV hay cho dựa vào chân cầu thang), nơi rất khó để đặt hay treo thêm các đồ vật khác ngoài những thứ chỉ giành cho trang trí.
Lúc đó chỉ có "biện pháp" kỹ thuật kia để hạn chế đến mức có thể mấy cái hiệu ứng không mong muốn. May là nhạc cho Karaoke không quá khó tính. Có bị cắt bớt đi vài dải âm có khi người hát vẫn thấy mê.

Tụi em hay đi lang thang các tỉnh, nhiều người cũng thích hát karaoke, cũng có người khá khó tính.
Đây là 2 buổi hôm kia và hôm kia trên Sơn La. Em không cầm mic (trừ lúc cả hội HN lên đồng ca em cũng tham gia máy môi - không mic), vì họ chỉnh micro bị lỗi.

Chỉnh sửa cuối:

Chu An

Xe điện
Và bác bảo treo cái rèm cho nó hút âm!
Bộ Karaoke ở gia đình thường được đặt phòng khách (và TV hay cho dựa vào chân cầu thang), nơi rất khó để đặt hay treo thêm các đồ vật khác ngoài những thứ chỉ giành cho trang trí.
Lúc đó chỉ có "biện pháp" kỹ thuật kia để hạn chế đến mức có thể mấy cái hiệu ứng không mong muốn. May là nhạc cho Karaoke không quá khó tính. Có bị cắt bớt đi vài dải âm có khi người hát vẫn thấy mê.

Tụi em hay đi lang thang các tỉnh, nhiều người cũng thích hát karaoke, cũng có người khá khó tính.
Đây là 2 buổi hôm kia và hôm kia trên Sơn La. Em không cầm mic (trừ lúc cả hội HN lên đồng ca em cũng tham gia máy môi - không mic), vì họ chỉnh micro bị lỗi.

Nội thất karaoke có mấy việc cơ bản: cách âm, tiêu âm và tán âm.Treo rèm là 1 cách đơn giản, dễ làm nhất để tiêu âm đấy bác. Nhưng bác nhớ hộ em đấy là rèm nhung, sóng gần 20cm chứ k phải rèm phẳng. Nhà dân đa số không có bất cứ thứ gì ngoài đồ đạc nên chuyện bị lắc- sen là rất hay gặp.

Hồi xưa làm cho dân kinh doanh karaoke thì đến 99% không có cắt tần số nên việc căn chỉnh rất mệt, không theo ba-rem nào và phụ thuộc chủ yếu vào địa hình cụ thể và trang thiết bị nhà khách hàng. Combo hồi đấy gần như không thay đổi, loa gồm Bose 301 seri III + BMB252. Tăng âm có: Jaguar 203N (Cali 128B) + Power Crown (trước nữa là Sega nội địa). Micro đa số BG48, SM 58 hoặc SD565....Đơn giản như thế nên rú rít là chuyện rất bình thường. Rất rất hiếm nhà dám đầu tư bàn Mixer và DBX cắt tần.

Cách âm cũng đơn sơ. Ban đầu chỉ mút xốp + rèm (bình dân), có nhà đóng cốt gỗ dán thêm mút bọc nỉ phủ bề mặt. Sau đấy cải tiến dần dần (như nhà em) có: lớp cao su non trong cùng, sau đến bông thủy tinh (nhà ít tiền sẽ đổ trấu - ví dụ Lasvegas Lê Đức Thọ), tiếp đến lớp bạt xốp Cát Tường, ngoài cùng là thạch cao. Bề mặt (cũng là lớp tiêu, tán âm) sẽ là thạch cao lỗ, gỗ vơ-nia, mút bọc nỉ xen kẽ với thạch cao phun sần. Cách đây 17-18 năm thì đấy là công nghệ cao nhất cho các hộ kinh doanh karaoke, mức chi phí khoảng 500k/m2 tường.

Bây giờ công nghệ tân tiến, khác lắm rồi!

cairong_2011

Xe container
Các cụ hay dùng nước tẩy gì cho vách kính buồng Tắm vậy ? Nó có hiệu quả làm sạch kính hay không hay chỉ được 1 phần ?

Pumzen

Xe ba gác
Các cụ hay dùng nước tẩy gì cho vách kính buồng Tắm vậy ? Nó có hiệu quả làm sạch kính hay không hay chỉ được 1 phần ?
Nhà cháu dùng loại Antikal của Đức, tẩy khá nhanh cặn can xi bám vào mặt kính, tuy nhiên chỉ sạch độ 80% thôi. Như cái cửa kính này, nhà cháu để mấy năm, nước đọng bám cặn nên khó làm sạch. Nếu muốn sạch 100% thì phải chịu khó vệ sinh thường xuyên, khi kính còn mới.
Cửa kính để 6-7 năm, hàng ngày hệ thống tưới cây tự động nó phun, dính vào cửa, tích tụ thành cặn bám mờ tịt, trắng xoá dư lày:

Mua lọ tẩy Antikal của Đức:

Xịt vào kính, chờ khoảng 3-5' cho nước tẩy ngấm vào cặn can xi:

Sau đó dùng miếng bùi nhùi kim loại lau, vệ sinh. Cứ lau thoải mái ko sợ kính xước đâu, vì bản chất kính cứng hơn loại bùi nhùi :

Lau vệ sinh xong thì mặt kính đã sạch, tuy vẫn còn mờ mờ lớp vẩy bám, nhưng như thế là cải thiện nhiều lắm rồi:

Mon.In

Xe máy
cụ ra mấy cửa hàng chuyên bể cá hoặc mấy ông nuôi cá ấy, có loại chuyên tẩy cặn canxi thì phài

coolpix8700

Xe ngựa
Nội thất karaoke có mấy việc cơ bản: cách âm, tiêu âm và tán âm.Treo rèm là 1 cách đơn giản, dễ làm nhất để tiêu âm đấy bác. Nhưng bác nhớ hộ em đấy là rèm nhung, sóng gần 20cm chứ k phải rèm phẳng. Nhà dân đa số không có bất cứ thứ gì ngoài đồ đạc nên chuyện bị lắc- sen là rất hay gặp.
...
Cánh cửa ra vào đủ nặng không nói, nhưng mấy cái cánh cửa sổ, đồ vật trong phòng khách nhẩy canh canh theo nhạc thì loại rèm nào đỡ được?
Càng nhiều đồ có mặt phẳng trong phòng càng cần nhiều cần của mấy cái equalizer. Mỗi một thứ đồ có 1 tần số cộng hưởng riêng để cái cần equalizer đặt đúng vào rồi dẹp nó xuống.
Ngoài việc tường, trần được bọc vật tiêu ẩm, thì trong 1 phòng karaoke ngoài quán sẽ không có nhiều đồ vật như vậy.
Thực ra thì ở phòng nghe nhạc em cũng có 2 tấm bông khoáng nhại theo cái rèm. Nhưng bông khoáng rất nặng và độ dầy của lớp bông khoáng em dùng là 15cm (không tính lớp vải bọc bên ngoài).
Để 2 tấm này ở góc phía sau 2 cái loa cột thì tiếng ù, rền của âm bass gần như không còn.
Nhưng đó là để nghe nhạc, chứ không phải nơi tiếng bass nghe gần cảm thấy tức ngực!

Chỉnh sửa cuối:

muadem

Xe cút kít
Loanh quanh vào thớt này vẫn thấy nhiều cụ lọ mọ giống em, từ bình nước nóng, vòi sen, đến tivi, hay quạt điện, ... em đều mày mò tự bảo dưỡng sửa chữa nhỏ. Cũng là 1 thú vui tiêu khiển :D

Chu An

Xe điện
Cánh cửa ra vào đủ nặng không nói, nhưng mấy cái cánh cửa sổ, đồ vật trong phòng khách nhẩy canh canh theo nhạc thì loại rèm nào đỡ được?
Càng nhiều đồ có mặt phẳng trong phòng càng cần nhiều cần của mấy cái equalizer. Mỗi một thứ đồ có 1 tần số cộng hưởng riêng để cái cần equalizer đặt đúng vào rồi dẹp nó xuống.
Ngoài việc tường, trần được bọc vật tiêu ẩm, thì trong 1 phòng karaoke ngoài quán sẽ không có nhiều đồ vật như vậy.
Thực ra thì ở phòng nghe nhạc em cũng có 2 tấm bông khoáng nhại theo cái rèm. Nhưng bông khoáng rất nặng và độ dầy của lớp bông khoáng em dùng là 15cm (không tính lớp vải bọc bên ngoài).
Để 2 tấm này ở góc phía sau 2 cái loa cột thì tiếng ù, rền của âm bass gần như không còn.
Nhưng đó là để nghe nhạc, chứ không phải nơi tiếng bass nghe gần cảm thấy tức ngực!
Việc của bác là chỉnh crossover của subwoofer sao cho hợp lý thôi. Nếu bác thấy tức ngực có nghĩa cross bác đang cắt hơi cao và volume đẩy lên cũng hơi lớn. Bác hạ thấp thêm cross xuống cho tiếng bass nó mềm mại, thăm thẳm là ổn thôi. Cách này áp dụng cho cả sub hơi và điện.

Thêm nữa, bác test kỹ xem loa front và sub đã cùng phase chưa? Lệch là nó sẽ lùng bùng, gây khó chịu. Nghe tưởng khó nhưng trên thực tế chỉ cần gạt cái cần phía sau cục sub là đc.

beomap2

Xe container
Tiện cụ tháo vệ sinh ntn thay luôn thanh nhiệt, và rơ le, chống giật mới, dùng tiếp chục niên nữa, bản chất là giữ cái vỏ bình còn tốt, còn đâu thay mới toàn bộ.
Nhà tôi dùng bình 50 lít từ năm 1998 đến 2020 mới bỏ vì mục nát vỏ