[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Killer13

Xe tăng
Khả năng đầu vòi nước, sạn, cặn bẩn bám vào lưới lọc rồi. Nhà cháu lần nào sửa chữa đg nước, khi khoá đi, lúc mở lại mà thấy đầu ra chảy nhỏ, thậm chí tắc luôn, tháo đầu vòi ra y như rằng có cặn bẩn bám đầy lưới lọc.
Không phải đâu cụ à, em mới sửa nhà, thay mới toàn bộ đường ống và thiết bị rồi. Em nghĩ là do bị nghẹt khí giống như cụ ở trên nói ấy. Khả năng phải chỉnh lại cái bồn nước để nước luôn luôn có trong bồn chứa.

khanhtb

Xe điện
nồi chiên o dầu của e tịt ngóm o lên điện, bị làm sao và chi phí sửa khoảng bn ạh

namphong12

Xe lăn
nồi chiên o dầu của e tịt ngóm o lên điện, bị làm sao và chi phí sửa khoảng bn ạh
Cụ đã cắm điện cho nó chưa?. Em đùa đấy. Nhưng cụ tả bệnh như thế thì kỹ sư chế tạo ra chiếc nồi đó cũng bó tay thôi.

TXM3b

Xe buýt
các cụ có biết bác thợ nào sửa bếp không ạ, e cần xử lý cái bếp nhà e chút, cho nó hợp lý sử dụng, e hà nội

Pumzen

Xe ba gác
Cứ phải tháo ra kiểm tra mới biết hỏng phần gì. Có lẽ cụ ko nắm được phần nguyên lý hoạt động của nckd nên cụ chỉ ra kết luận khá đơn giản như vậy. Nckd có 2 kiểu vận hành, loại điều khiển điện tử( phím bấm các chế độ, thời gian, nhiệt độ...vv) và loại hoạt động theo kiểu cơ (chỉnh nhiệt độ + lên giây cót hẹn giờ). Nếu nckd của cụ là cơ thì xử lý đơn giản hơn là kiểu vận hành điện tử. Khả năng hỏng sợi đốt hoặc chân nối nguồn ở bộ phận cót hẹn giờ trục trặc. Cũng có thể do quạt thổi hơi nóng bị hỏng, khi đó nó sẽ cắt luôn nguồn, như kiểu máy sấy tóc. Túm lại là mang ra thợ sửa thôi. Bây giờ thợ sửa điện tử vặt kiểu này phát triển cũng khá nhiều, hầu như các khu CC, tập thể đều có.

thanhduy_2020

Xe tải
Em cũng theo trường phái hỏng gì tự sửa đấy. Trước tiên cứ tháo ra đã, xem nó như nào, sửa được hay không tính sau nhưng cũng để biết xem trong nó ra sao. Đặc biệt ghi điểm trong mắt vợ :D

PhongFood

Xe điện
Em có cái lò vi sóng elex, bây giờ điều khiển nó còn 1 nấc nóng nhất. Các cụ cho em hỏi mua cái gì để thay thế nhỉ.

kienvinh

Xe lăn
Nhiều cái "tịt ngóm không lên" tí đèn nào ấy là do một lý do rất đơn giản: mất điện cấp cho board mạch, mà nguyên nhân là do hỏng cái biến áp bé xíu cấp điện 5V (10V, 12V...) cho bo mạch. Chứ còn hỏng lung tung trong cái bo mạch ấy thì chả thợ nào sửa được mà họ chỉ có cách thay luôn một bo mạch mới, nếu có sẵn trên thị trường.

Hôm nọ tôi có cái nồi cơm điện "tịt ngóm không lên" như vậy, mang ra thợ người ta tính công 500k, hỏi hỏng gì thì bảo hỏng biến áp nguồn.

Các bác định tự sửa thử mày mò theo hướng ấy trước. Nếu tự thay được thì chỉ mất vài chục k.

formen

Xe lăn
Em có cái lò vi sóng elex, bây giờ điều khiển nó còn 1 nấc nóng nhất. Các cụ cho em hỏi mua cái gì để thay thế nhỉ.
Nếu của cụ kiểu điện tử nút nhấn thì lôi ruột ra chế cháo cái cơ này vào- có thể phức tạp chút.
Còn loại vặn cơ thì thay thôi

datinh

Xe container
Em cũng theo trường phái hỏng gì tự sửa đấy. Trước tiên cứ tháo ra đã, xem nó như nào, sửa được hay không tính sau nhưng cũng để biết xem trong nó ra sao. Đặc biệt ghi điểm trong mắt vợ :D
em tháo ra lắp vào thì toàn thừa ra ốc nhái. cũng tiết kiệm được ối.

huusang

Xe buýt
Em cũng hay lọ mọ sửa đồ gia đình: tủ lạnh, máy giặt, nồi cơm...các loại van ống nước đến đèn đóm, oto, xe máy, xe đạp. Tất nhiên là có những cái sửa được, có cái ko tùy từng vật dụng và điều kiện. Hôm nay em khoe các cụ về vụ bả lại chỗ tường bị bong tróc ( bả xong nhìn trông nhấp nhô cũng vui mắt ) .

matizac

Xe tăng
Em đang mày mò cải biên cái xe đạp thêm bộ trợ lực bằng pin để khi cần lên dốc hay đi xa dùng cho đỡ mỏi. Lướt gg một vòng thấy có bán sẵn các bộ nhưng giá khá cao 5-7tr, thậm chí trên 10tr, chi phi gần bằng mua một xe mới. Một số rẻ hơn 2-3tr thì thấy có vẻ hàng trôi nổi, tự chế nhiều, chưa tin tưởng vào chất lượng, nhất là phần pin Li. Các cụ có kinh nghiệm vụ này chưa ?

jobber

Xe tăng
Em cũng hay lọ mọ sửa đồ gia đình: tủ lạnh, máy giặt, nồi cơm...các loại van ống nước đến đèn đóm, oto, xe máy, xe đạp. Tất nhiên là có những cái sửa được, có cái ko tùy từng vật dụng và điều kiện. Hôm nay em khoe các cụ về vụ bả lại chỗ tường bị bong tróc ( bả xong nhìn trông nhấp nhô cũng vui mắt ) .
Món bả rồi sơn này e làm suốt, nhất là cuối năm, e toàn bả thạch cao, các cụ có bả matit ko

Chỉnh sửa cuối:

vneseman

Xe lăn
Em đang mày mò cải biên cái xe đạp thêm bộ trợ lực bằng pin để khi cần lên dốc hay đi xa dùng cho đỡ mỏi. Lướt gg một vòng thấy có bán sẵn các bộ nhưng giá khá cao 5-7tr, thậm chí trên 10tr, chi phi gần bằng mua một xe mới. Một số rẻ hơn 2-3tr thì thấy có vẻ hàng trôi nổi, tự chế nhiều, chưa tin tưởng vào chất lượng, nhất là phần pin Li. Các cụ có kinh nghiệm vụ này chưa ?
Phần pin Li thì lại quá dễ. Nếu đã tự chế cụ có thể yêu cầu người ta dùng các dòng pin Li-ion 18650 chất lượng tốt như samsung 25R, Sony VTC4/5/6... chẳng hạn, hoặc đề xuất tự mua phần pin. Cụ dùng tẹt ga luôn mỗi tội đau ví :D

Euro2CityStar

Xe lăn
làm non đi
để khô hẳn
quệt thêm lớp mỏng

thế mới dễ làm .

Noname_2015

Xe tăng
Bác bả bằng thứ này à?