[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

NguyenAnhPhan

Xe container
Nghe câu: "ngày trước suốt ngày cài Win dạo", đặc biệt từ suốt ngày nó nói lên là việc đó nó tốn thời gian thế nào.

Nhưng giờ, à mà cũng 5-7 năm rồi, cài Win nhanh lắm bác ah. Chắc cỡ 10 phút là imaging xong một bản Win chạy tốt, cài sẵn Office và nhiều phần mềm hữu dụng.
Ấy là bản ghost rồi cụ. Nếu All program thì phải là bant ghost. Còn win sạch không, thì chỉ có win thôi. Office kèm theo là bản win license. Chứ Crack thì không xài được bth đâu.
-Trong các kiểu cài win, thì usb là nhanh và ổn định nhất. Thẻ nhớ nó nhỏ, không có tản nhiệt...nên cài dễ die thẻ. Nóng nữa. Chỉ usb là ok và nhanh, gọn,tiện. 10p xong.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cánh bơm đồng không dùng vam 3 càng vam ra được vì nó có khe hở rất nhỏ. E nhớ không nhầm thì trên cánh bơm nó có 2 lỗ ren M6 2 bên, mình dùng 2 con vít M6 vặn vào vam ra cụ ạ.
View attachment 8306309
Khônb phải cánh nào cũng có cụ ạ. Bơm nhà em không có. Nhưng chỉ cần 2 cái tuốc đầu dẹt , để đối diện nhau - nậy lên là ra luôn. Lắp vô cũng gõ cái là ok.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em có con bơm Panasonic, trước tháo ra thay phớt vì nó rỉ nước nhỏ. Loay hoay gãy bố 2 con ốc. Một con hàn tháo ra được, con kia gãy hơi sâu đành phải xẻ rãnh tai ốc. Xong đến đoạn tháo cái cánh quạt bằng đồng, em loay hoay các kiểu mất nửa ngày không tháo được, đành tặc lưỡi lắp lại hôm nào rỉ nhiều nước thì mang ra thợ, đến 2 năm rồi mà vẫn chưa mang đi :D
Quác.
Nó gẫy ngậm thân bulon tromg lỗ thì cụ dùng mũi khoan nhỏ hơn mà khoan phá. Mũi phải gần bằng đk thân bulon (bulon 8 thì mũi 5 hoặc 5.5mm. Lấy dấu thật chuẩn,khoan giữa tâm. Có khoan bàn là ok nhất).
Xong có thể dùng mũi lấy ốc gẫy lấy ra (có thể chế mũi này) hoặc mài côn con bulon to hơn lỗkhoan xíu (phải lấy bulon cứng, tôi lại) rồi đóng vào. Xong vặn ra bằng mayd vít hoặc bulon).

coolpix8700

Xe ngựa
Ấy là bản ghost rồi cụ. Nếu All program thì phải là bant ghost. Còn win sạch không, thì chỉ có win thôi. Office kèm theo là bản win license. Chứ Crack thì không xài được bth đâu.
-Trong các kiểu cài win, thì usb là nhanh và ổn định nhất. Thẻ nhớ nó nhỏ, không có tản nhiệt...nên cài dễ die thẻ. Nóng nữa. Chỉ usb là ok và nhanh, gọn,tiện. 10p xong.
Thỉnh thoảng em vẫn cài bằng Ghost.
Ngay Win đang dùng em cũng Ghost lúc mới cài và đã đủ phần mềm cần thiết, để thỉnh thoảng ghost lại cái lúc khá sạch ấy cho đỡ phải dọn dẹp (tất nhiên là ghi lại cấu hình đang sử dụng).
Để ghost em sử dụng ổ cứng và boot bằng CDrom!

NguyenAnhPhan

Xe container
Thời gian luôn đi đôi bới hiệu quả và kiến thức thu được. Tôi ưa những pha khó. Rèn tính kiên nhẫn,sự khéo léo,và hơn hết là khiên cho tư duy mình không ỳ. Nhiều khi anh em,hay bạn bè nó tới nhà tôi,thấy tôi làm những cái việc...mà (với tụi nó alo 1 phát là có mới ngay). Rồi có ý khích bác để tôi nản mà bỏ việc đó,đi nhậu,chém gió với tụi nó.
Tôi chỉ bảo. Không phải vì tao thiếu tiền để mua đồ mới. Có thứ mà tiền chúng mày tích mấy đời cũng đếch mua được. Đó là sức khỏe và trí khôn. Khi chúng mày lú thì làm được gì? Có tiêu được tiền nữa không...ha....ha...
Cụ thâm vãi 😅

NguyenAnhPhan

Xe container
Thỉnh thoảng em vẫn cài bằng Ghost.
Ngay Win đang dùng em cũng Ghost lúc mới cài và đã đủ phần mềm cần thiết, để thỉnh thoảng ghost lại cái lúc khá sạch ấy cho đỡ phải dọn dẹp (tất nhiên là ghi lại cấu hình đang sử dụng).
Để ghost em sử dụng ổ cứng và boot bằng CDrom!
Em dùng usb hết. Nhanh, ổn định.
Trước kia khi làm cho khách, thường em kill disk luôn. Xong tạo disk, format lại, rồi cài win. Hồi đó toàn ổ hdd. Nên cài win xong, dồn ổ rồi tạo ghost mà em gọi là "Ghost đơn" (chỉ có mỗi hđh win thôi). Xong cài thêm đủ soft wave. Rồi lại dồn ổ. Tạo bản ghost đầy đủ - để ổ D. Ổ Đ chỉ để ứng dụng dạng Setup. Ổ này sẽ chia dung lượng nhỏ thôi. Vì không cần nhiều. Sau đó sẽ deep frezer (đóng băng). Để lỡ sau máy có nhiễm virut,chỉ cần xóa ổ C, quét ổ E là xong. Bung ghost ổ D là được.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Trước kia khi làm cho khách, thường em kill disk luôn. Xong tạo disk, format lại, rồi cài win. Hồi đó toàn ổ hdd. Nên cài win xong, dồn ổ rồi tạo ghost mà em gọi là "Ghost đơn" (chỉ có mỗi hđh win thôi). Xong cài thêm đủ soft wave. Rồi lại dồn ổ. Tạo bản ghost đầy đủ - để ổ D. Ổ Đ chỉ để ứng dụng dạng Setup. Ổ này sẽ chia dung lượng nhỏ thôi. Vì không cần nhiều. Sau đó sẽ deep frezer (đóng băng). Để lỡ sau máy có nhiễm virut,chỉ cần xóa ổ C, quét ổ E là xong. Bung ghost ổ D là được.
Bác rành máy tính quá. Tôi chỉ biết sơ sơ thôi. Xưa từ thời win 95,98,xp,đến tới win 7 thì tôi ok. Có thể tự lọ mọ mua đâò về ráp và cài đặt hoàn chỉnh đc 1 case máy tính. Biết sơ các lỗi.... Nhưng từ sau win7 là tôi mù tịt. Công nghệ tiến nhanh,mình thì già và cơm áo,gạo tiền chiếm hết thời gian. Không thể tiếp thu thêm hay học thêm được nữa.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cánh bơm đồng không dùng vam 3 càng vam ra được vì nó có khe hở rất nhỏ. E nhớ không nhầm thì trên cánh bơm nó có 2 lỗ ren M6 2 bên, mình dùng 2 con vít M6 vặn vào vam ra cụ ạ.
View attachment 8306309
Tùy đời,loại máy bác ạ. Có loại tháo rời buồng bơm thì dùng vam. Loại buồng đúc liền thì dùng cách như bác nói. Cảm ơn bác nhắc tôi.

NguyenAnhPhan

Xe container
Bác rành máy tính quá. Tôi chỉ biết sơ sơ thôi. Xưa từ thời win 95,98,xp,đến tới win 7 thì tôi ok. Có thể tự lọ mọ mua đâò về ráp và cài đặt hoàn chỉnh đc 1 case máy tính. Biết sơ các lỗi.... Nhưng từ sau win7 là tôi mù tịt. Công nghệ tiến nhanh,mình thì già và cơm áo,gạo tiền chiếm hết thời gian. Không thể tiếp thu thêm hay học thêm được nữa.
Em đã không dùng pc hơn 10 năm rồi cụ ạ. Cũng từng đó thời gian em không "nâng cấp" về công nghệ thông tin. Em chỉ còn nhớ thôi.
Giờ Intel đã lên đến Version 13 hay 14 gì đó. Em nhớ hồi version 10 hay 11 gì đó. Ngày trước em lên cấu hình cho người ta, phân tích cặn kẽ từng "chấm phẩy" của chip Intel, rồi AMD trỗi daỷa sao... nhớ là khi AMD có Ryzen thì nó vả Intel vỡ mặt thế nào..Intel nó đã hút máu ntd bao năm ra sao... việc nghẽn cổ chai, vấn đề 2.4 sao lại cách mang so với 2.2 như nào...rồi i3 - 2.6 tại sao thấp hơn i5 - 2.4 ra sao... vv..
Rồi ram, main đời nào đi với cpu, card đời nào, bao nhiêu cuda....ôi cả 1 thời tung hoành...

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Em đã không dùng pc hơn 10 năm rồi cụ ạ. Cũng từng đó thời gian em không "nâng cấp" về công nghệ thông tin. Em chỉ còn nhớ thôi.
Giờ Intel đã lên đến Version 13 hay 14 gì đó. Em nhớ hồi version 10 hay 11 gì đó. Ngày trước em lên cấu hình cho người ta, phân tích cặn kẽ từng "chấm phẩy" của chip Intel, rồi AMD trỗi daỷa sao... nhớ là khi AMD có Ryzen thì nó vả Intel vỡ mặt thế nào..Intel nó đã hút máu ntd bao năm ra sao... việc nghẽn cổ chai, vấn đề 2.4 sao lại cách mang so với 2.2 như nào...rồi i3 - 2.6 tại sao thấp hơn i5 - 2.4 ra sao... vv..
Rồi ram, main đời nào đi với cpu, card đời nào, bao nhiêu cuda....ôi cả 1 thời tung hoành...
Đó là bác vẫn cập nhật và tìm tòi,cũng như là bác có chuyên môn. Tôi thì cơ bản ngày đó cùng intel thì mặc định dòng C của in là loại ăn hại. AMD là còi cọc. ( tất nhiên thời điểm đó) và nó là sự thực. Đền giờ kể từ con máy cuối cùng để 2 ba con tôi cùng có thể chơi được bộ game ( Call of duty) black off. Nó là cả một sự vất vả và...tốn xèng... Ha...ha....với tôi đó là một kỷ niệm và cũng là cả sự tìm tòi. Giờ ông con lại chả quan tâm bất cứ gì đến kỹ thuật. Hơi buồn. Ngày đó, nâng con chíp thôi cũng chênh khá tiền,nhưng hiệu quả thấy rõ...thật hứng thú....chúc bác tối vui vẻ bình yên!

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Đó là bác vẫn cập nhật và tìm tòi,cũng như là bác có chuyên môn. Tôi thì cơ bản ngày đó cùng intel thì mặc định dòng C của in là loại ăn hại. AMD là còi cọc. ( tất nhiên thời điểm đó) và nó là sự thực. Đền giờ kể từ con máy cuối cùng để 2 ba con tôi cùng có thể chơi được bộ game ( Call of duty) black off. Nó là cả một sự vất vả và...tốn xèng... Ha...ha....với tôi đó là một kỷ niệm và cũng là cả sự tìm tòi. Giờ ông con lại chả quan tâm bất cứ gì đến kỹ thuật. Hơi buồn. Ngày đó, nâng con chíp thôi cũng chênh khá tiền,nhưng hiệu quả thấy rõ...thật hứng thú....chúc bác tối vui vẻ bình yên!
Ngày đó bọn bán hàng tàu,hàng lô ăn dày vãi. Trừ CPU. Card màn hình,ram,nguồn lô nó bán rẻ hơn hãng 1/2 thậm chí còn rẻ hơn nữa....nhưng vẫn chấp nhận vì nó bảo hành tử tế và....dùng được......tôi nhớ mãi cái kho ở chỗ nhà máy da giày bên Mai động...

coolpix8700

Xe ngựa
Ở nhà và các xí nghiệp vẫn sử dụng máy tính với màn hình từ 27" (cái máy ở nhà 2 màn hình). Laptop chỉ thỉnh thoảng khi đi trên đường.
Trong máy tính em có 2 phân vùng chính: C và D. C ở riêng 1 ổ chỉ mỗi hệ diều hành, còn D có thư mục Progam Files để chứa các chương trình. Ở D em cũng để Cache của cả máy.
Khi gost em chỉ ghost mỗi ổ C. Ổ này em không đặt cache nên kích thước chỉ đủ để chứa hệ điều hành và máy tính chỉ truy cập để đọc là chính nên ít bị phân mảnh.
Dữ liệu em để ở các ổ khác không phải là C hay D, nhất là dữ liệu quan trọng em để ở ổ SAS.
Ở cái máy tính chính ở nhà do dùng main server đời khá cũ nên ổ C dù là SSD, nhưng vẫn giao diện SATA, tối độ giới hạn của SATA nhưng ổ D em dùng adapter nVME nên tốc độ khá cao (dòng cuối là tốc độ cho treaming dữ liệu video, ổ này không tối ưu cho loại tác vụ này)!

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Xe lăn
Tôi hiểu từ Ghost. Ghost là của Norton. Còn nay đã có những ứng dụng chạy tốt gấp nhiều lần. Nhanh nhất là phải cắm một cái SSD mới tinh (cần được sao chép vào) vào một máy tính chạy môi trường Windows, imaging bằng một app Windows.

USB với CD- Rom không ăn thua.

SSD giờ rẻ, rẻ thối. Dữ liệu thì lưu trên cloud chả hết. Tôi sao lưu vài cái, sự cố phát là rút cái hỏng ra cắm cái mới vào, thời gian < 10 phút.

NguyenAnhPhan

Xe container
Tôi hiểu từ Ghost. Ghost là của Norton. Còn nay đã có những ứng dụng chạy tốt gấp nhiều lần. Nhanh nhất là phải cắm một cái SSD mới tinh (cần được sao chép vào) vào một máy tính chạy môi trường Windows, imaging bằng một app Windows.

USB với CD- Rom không ăn thua.

SSD giờ rẻ, rẻ thối. Dữ liệu thì lưu trên cloud chả hết. Tôi sao lưu vài cái, sự cố phát là rút cái hỏng ra cắm cái mới vào, thời gian < 10 phút.
Không thay cho usb được cụ. Vì usb forrmat nhiều không sao. Ssd mà format nhiều thì hỏng.

NguyenAnhPhan

Xe container
Ngày đó bọn bán hàng tàu,hàng lô ăn dày vãi. Trừ CPU. Card màn hình,ram,nguồn lô nó bán rẻ hơn hãng 1/2 thậm chí còn rẻ hơn nữa....nhưng vẫn chấp nhận vì nó bảo hành tử tế và....dùng được......tôi nhớ mãi cái kho ở chỗ nhà máy da giày bên Mai động...
Bọn NamPhong qc mới ác chứ cụ. Rồi 1 lố ăn theo. Mà truy ra toàn nhattao với chotot....
- Bọn em lê la ddth.com rất nhiều. Năm 2011 nó được đinh giá hơn 2tr $. Là dd đắt giá nhất lúc bấy giờ. Và nổi tiếng nhất, uy tín nhất về lĩnh vực này.
- Vâng cụ. Hàng tầu, hàng tào lao ngập mạng. Mừ đắt. Giá loạn kinh. Cứ phải lên dd hỏi xem cái này cái kia, giá này giá kia có chuẩn không...vv
Lại thi nhau google.com để mà tìm tòi,cân nhắc.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Bọn NamPhong qc mới ác chứ cụ. Rồi 1 lố ăn theo. Mà truy ra toàn nhattao với chotot....
- Bọn em lê la ddth.com rất nhiều. Năm 2011 nó được đinh giá hơn 2tr $. Là dd đắt giá nhất lúc bấy giờ. Và nổi tiếng nhất, uy tín nhất về lĩnh vực này.
- Vâng cụ. Hàng tầu, hàng tào lao ngập mạng. Mừ đắt. Giá loạn kinh. Cứ phải lên dd hỏi xem cái này cái kia, giá này giá kia có chuẩn không...vv
Lại thi nhau google.com để mà tìm tòi,cân nhắc.
Quá khứ rồi. Giờ mọi thứ sẵn hơn,ngon hơn và chúng ta già rồi,không còn nhiều cơ hội để tháo,lắp,cắm rút như xưa...
Nhưng rủi ro vẫn luôn có. Và gian thương vẫn nhiều và nhiệt tình lùa gà. Ha...ha...đợt này tôi về hưu rồi,rảnh chắc lại lọ mọ tìm hiểu tiếp về máy tính rồi lại đi lượm đồ giết time. Tiện hỏi bác luôn. Giờ kiếm nguồn game bắn sũng,hành động góc nhìn thứ nhất kiểu như Call of duty còn không nhỉ.

NguyenAnhPhan

Xe container
Vâng cụ. Cả 1 thời "lê la trên mạng" suốt. Tìm tòi, ngâm cứu từng chi tiết, thông tin nhỏ.
Gì cũng muốn tìm.
Em học tin học là tự học đấy cụ ạ. Không đến trường lớphay ai dạy cả.
Google.com.vn hết cụ ạ

NguyenAnhPhan

Xe container
Quá khứ rồi. Giờ mọi thứ sẵn hơn,ngon hơn và chúng ta già rồi,không còn nhiều cơ hội để tháo,lắp,cắm rút như xưa...
Nhưng rủi ro vẫn luôn có. Và gian thương vẫn nhiều và nhiệt tình lùa gà. Ha...ha...đợt này tôi về hưu rồi,rảnh chắc lại lọ mọ tìm hiểu tiếp về máy tính rồi lại đi lượm đồ giết time. Tiện hỏi bác luôn. Giờ kiếm nguồn game bắn sũng,hành động góc nhìn thứ nhất kiểu như Call of duty còn không nhỉ.
Ý cụ là nhập vai kiểu cổ điển như harplife hay IGI hả ? Hay lead 4 dead 2 ấy hả...hay Auto vice...hoặc aoe.
1 thời em toàn chơi game. Mà game off nhé. Nói không với online.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ là nhập vai kiểu cổ điển như harplife hay IGI hả ? Hay lead 4 dead 2 ấy hả...hay Auto vice...hoặc aoe.
1 thời em toàn chơi game. Mà game off nhé. Nói không với online.
Đúng rồi bác. Chơi off thôi. Giờ rảnh thiết bị sẵn nên trải nghiệm lại giết time. Ha. Ha...

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ. Cả 1 thời "lê la trên mạng" suốt. Tìm tòi, ngâm cứu từng chi tiết, thông tin nhỏ.
Gì cũng muốn tìm.
Em học tin học là tự học đấy cụ ạ. Không đến trường lớphay ai dạy cả.
Google.com.vn hết cụ ạ
Cơ mà gờ chị GG chảnh quá. Tìm kiếm mà toàn( quẳng) cáo thôi chả thấy chất lượng gì. Mấy cái link game cũ toi sạch.