[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

NguyenAnhPhan

Xe container
V

Vâng! Khi có hiện tượng đau mắt thì việc đầu tiên tôi làm là tránh nguồn sáng mạnh,và cố gắng không ngủ( sợ nhất ) vì khi đó nhắm mắt là buốt, và dính luôn mắt lại. Kể từ khi biết hàn tới giờ ( cũng hai mấy năm). Tôi bị khoảng 6,7 lần đau mắt.
Hàn xong,hoặc trong quá trình hàn thấy bị chớp nhiều làduwngf việc. Đi rửa mặt, mắt cho mát rồi làm tiếp. Xong là đi chườm lạnh ngay. Chườm vài lượt rồi làm gì thì làm. Sẽ giảm được nguy cơ đau nhiều phần. Tối rảnh rỗi thì chườm liên tục. Rồi đi ngủ bth cụ ạ.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Hàn được như cụ nói đúng là số cụ hên. Vì máy này là fake. Bth thì hàn như cụ là máy ngỏm rầu.
Không bác! Tôi mua cùng 1 hàng. Con này là con thứ tư. Mua hộ 2 con,tôi mua của mình 2 con. Con đầu tiên cách đây chục năm và giờ vẫn ngon. Tôi sau mỗi lần làm đều dùng máy thổi sạch bụi bên trong. Con còi mơi mua thì cách đây 1 tuần tôi hàn hộ nhà ông bạn toàn bộ lan can,cửa liên tục hai ngày mà k sao bác ạ. Hàn như thợ chuyên nghiệp. Ông bạn cắt thép,inox và tôi chỉ hàn.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
T
Vì mấy thú vui..tự sửa đồ linh tinh này mà em đâm ra nghiện sắm sửa dụng cụ. Rốt cục tốn tiền gấp mấy lần vất đồ hỏng đi mua mới.
Tôi cũng tốn tiền mua đồ. Cũng hay tự lọ mọ. Nhưng cái gì đáng mới lọ mọ. Giờ cũng full tủ đồ cơ khí. Giờ sắp về hưu nên thấy đống đồ đó hữu dụng để giết time.

NguyenAnhPhan

Xe container
Không bác! Tôi mua cùng 1 hàng. Con này là con thứ tư. Mua hộ 2 con,tôi mua của mình 2 con. Con đầu tiên cách đây chục năm và giờ vẫn ngon. Tôi sau mỗi lần làm đều dùng máy thổi sạch bụi bên trong. Con còi mơi mua thì cách đây 1 tuần tôi hàn hộ nhà ông bạn toàn bộ lan can,cửa liên tục hai ngày mà k sao bác ạ. Hàn như thợ chuyên nghiệp. Ông bạn cắt thép,inox và tôi chỉ hàn.
Ý em nói nó là máy fake Jasic thôi. Vì 120A giá đã gần 2tr rồi. Mà bọn fake này thì cty trước em làm mua về đầy. Toàn mác 250, 450A...nhưng nhấc lên cái biết liền. Nhìn qua vỏ vào trong ruột cũng biết liền. Mua về, chấm mấy que máy đã xì khói. Hỏng mấy con chỉ trong 1 buổi sáng. Bọn em thì que, tik, mig -CO2 cả rồi. Còn dùng được như cc nói chắc fake loại 1 - nên mới được vậy.

NguyenAnhPhan

Xe container
T

Tôi cũng tốn tiền mua đồ. Cũng hay tự lọ mọ. Nhưng cái gì đáng mới lọ mọ. Giờ cũng full tủ đồ cơ khí. Giờ sắp về hưu nên thấy đống đồ đó hữu dụng để giết time.
Không chỉ giết thời gian cụ ạ. Mà nó còn giúp nâng cao hiểu biết, trình độ tay nghề, tự sửa được những việc nhỏ trong nhà. Và còn thấy "tính đàn ông" của mình hữu dụng. Không lại lao vào mấy thú vô bổ thì phí thời gian và "vô dụng" nữa...

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Ý em nói nó là máy fake Jasic thôi. Vì 120A giá đã gần 2tr rồi. Mà bọn fake này thì cty trước em làm mua về đầy. Toàn mác 250, 450A...nhưng nhấc lên cái biết liền. Nhìn qua vỏ vào trong ruột cũng biết liền. Mua về, chấm mấy que máy đã xì khói. Hỏng mấy con chỉ trong 1 buổi sáng. Bọn em thì que, tik, mig -CO2 cả rồi. Còn dùng được như cc nói chắc fake loại 1 - nên mới được vậy.
Tôi thấy với khoảng giá đó ( cái máy nhỏ) thì ok. Độ hoàn thiện khác hẳn mấy con khác. Tôi mua thì họ cho thử thoải mái. Và với kinh nghiệm thì cứ đốt liên tục hết 1 que mà dòng ổn định,máy k ngắt thì ok. Vì hỏi cái máy nhỏ như vậy của hãng khác thì bảo thử là họ ngại luôn và nhưng máy kia họ chỉ bảo hành 6 tháng. Con này thì 1 năm. Lần trước mua con to kia tôi cũng thử đốt hết 1 que 5ly không nghỉ. Thấy máy ổn định nên mua. Cách 10 năm con to kia tôi mua là 3,8 triệu. Tuy nhiên với việc sửa lặt vặt hay hàn linh tinh thì tôi thấy 900k là hợp lý.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Không chỉ giết thời gian cụ ạ. Mà nó còn giúp nâng cao hiểu biết, trình độ tay nghề, tự sửa được những việc nhỏ trong nhà. Và còn thấy "tính đàn ông" của mình hữu dụng. Không lại lao vào mấy thú vô bổ thì phí thời gian và "vô dụng" nữa...
Tôi có thể tự làm,tự sửa đc đa số đồ trong nhà,kể cả xe máy. Tuy nhiên thì khi nào rảnh và xứng đáng thì làm. Tháng trước cu cháu nó có cái xe winer bị mòn,cháy côn. Ra thợ nó báo thay thế các thứ liên quan 3 triệu. Về nó bảo với tôi vậy. Tôi lên phố Huế hỏi mua toàn bộ lá côn ( hàng nhập indo) dầu,nước mát. Về mất 1 tiếng thay cho nó xong. Tổng thiệt hại có hơn 1 triệu chút.

Gionam72

Xe lăn
Tôi có thể tự làm,tự sửa đc đa số đồ trong nhà,kể cả xe máy. Tuy nhiên thì khi nào rảnh và xứng đáng thì làm. Tháng trước cu cháu nó có cái xe winer bị mòn,cháy côn. Ra thợ nó báo thay thế các thứ liên quan 3 triệu. Về nó bảo với tôi vậy. Tôi lên phố Huế hỏi mua toàn bộ lá côn ( hàng nhập indo) dầu,nước mát. Về mất 1 tiếng thay cho nó xong. Tổng thiệt hại có hơn 1 triệu chút.
2 tr thì 2 chú cháu uống bia nhòe.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Nick của cụ 1993, chắc có kỉ niệm gì với cụ nhỉ.
- Như cụ là đa tài rồi
Con út tôi sinh năm 1993 bác ạ. Và nó là nữ. Tôi thích con gái.
Tôi không đa tài. Có lẽ do thời niên thiếu khó khăn quá,mọi thứ phải tự làm,tự lo. Rồi thì lớn chút vừa đi học vừa đi làm,ông nhà tôi là thợ kỹ thuật,bà thì cũng làm ở viện thiết kế....và tôi được ông cụ gửi gắm cho các chú,bác ở công ty,vừa là kiếm thêm ,vừa là cho kỹ năng sống mỗi khi hè về,hay nửa ngày sau khi hết giờ học. Và cũng có thể là có dòng máu di truyền....

NguyenAnhPhan

Xe container
Con út tôi sinh năm 1993 bác ạ. Và nó là nữ. Tôi thích con gái.
Tôi không đa tài. Có lẽ do thời niên thiếu khó khăn quá,mọi thứ phải tự làm,tự lo. Rồi thì lớn chút vừa đi học vừa đi làm,ông nhà tôi là thợ kỹ thuật,bà thì cũng làm ở viện thiết kế....và tôi được ông cụ gửi gắm cho các chú,bác ở công ty,vừa là kiếm thêm ,vừa là cho kỹ năng sống mỗi khi hè về,hay nửa ngày sau khi hết giờ học. Và cũng có thể là có dòng máu di truyền....
Ồ. Thế là cụ có nghề gia truyền rồi. Khác với em. Nói chung tự làm được thì ok ạ.

formen

Xe lăn
Hí, trong thớt tà tà mới thấy toàn cc lão niên kỳ tài ẩn thân.

timeout

Xe điện
Em đang có vụ khá đau đầu. Áp lực nước chung cư cao quá, dùng mấy đồ vòi nước, vòi xịt wc chỉ một thời gian là bị thổi rò rỉ khắp nơi. Một phần là căn của em ở tầng thấp nên đã nhờ chỉnh áp đầu nguồn cũng không ăn thua vì phải điều hoà áp với các tầng phía trên. Giờ có phương án nào để đấu lắp riêng sau đồng hồ nhà mình một bộ van điều áp hoặc chỉnh áp để tiện điều chỉnh không hả các cụ. Cụ nào có kinh nghiệm vụ này thì tư vấn giúp em với ạ. Thêm nữa có loại dây vòi chịu áp cao nào tốt không ạ, em cũng tính mất công thay thì dùng loại chịu được áp cao cho an toàn và lâu bền ạ. Em cảm ơn.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em đang có vụ khá đau đầu. Áp lực nước chung cư cao quá, dùng mấy đồ vòi nước, vòi xịt wc chỉ một thời gian là bị thổi rò rỉ khắp nơi. Một phần là căn của em ở tầng thấp nên đã nhờ chỉnh áp đầu nguồn cũng không ăn thua vì phải điều hoà áp với các tầng phía trên. Giờ có phương án nào để đấu lắp riêng sau đồng hồ nhà mình một bộ van điều áp hoặc chỉnh áp để tiện điều chỉnh không hả các cụ. Cụ nào có kinh nghiệm vụ này thì tư vấn giúp em với ạ. Thêm nữa có loại dây vòi chịu áp cao nào tốt không ạ, em cũng tính mất công thay thì dùng loại chịu được áp cao cho an toàn và lâu bền ạ. Em cảm ơn.
Em nghĩ là phải có.
Đã có tăng áp - sẽ có hạ áp.
Chỉ là em toàn ở nhà đất, nên vuu áp cao quá là không gặp. Nên không để ý vụ này

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Ca này của Cụ thì liên quan đến chất lỏng (nước), nhưng E nghĩ nó cũng cùng nguyên lý như với thiết bị khí (khí nén) thôi. Vậy cái Cụ cần phải "chế" thêm có lẽ là cái van ĐIỀU ÁP. Van khí thì rất phổ biến và dễ kiếm, còn với chất lỏng (nước) thì E nghĩ các nhà cung cấp thiết bị công nghiệp cũng sẽ có thôi.
Minh họa nó kiểu như thế này Cụ ạ:

Sau khi lắp van này thì Cụ chỉ cần chỉnh sao cho áp lực (nước) đủ dùng cũng tương tự như ở máy nén khí vậy...

E cũng tò mò vừa lượn qua Shopee thấy hàng nhiều quá trời luôn; Cụ thử chuột bạch xem sao;;;

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Bác mua van giảm áp,cùng cỡ với đầu ra thiết bị lắp trước. Cái này hàng thường chắc 40-45k cái. Tự lắp đc. Còn xịn thì các hãng inax,toto....đều có.
Riêng sen tắm thì tùy loại cái chân sen ( chân chữ z) có chức năng này.

Bác ra hàng điện nước nào cũng có. Nó như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Ồ. Thế là cụ có nghề gia truyền rồi. Khác với em. Nói chung tự làm được thì ok ạ.
Vâng! Tuy nhiên thì kiến thức là vô hạn. Gia truyền hay gì đó chỉ là cách nói. Mọi thứ cần phải học. Cá nhân tôi tàu ngầm ở đây cũng lâu,cũng học hỏi đc nhiều điều.

80Bê

Xe buýt
Em vừa mua cái đồng hồ cắm điện có radio AM FM. Cái dây anten bé như sợi dây diện, nên bắt sóng FM đúng tần số nó vẫn cứ rè rè, có cách nào tăng khả năng bắt sóng ko các cụ nhỉ?