[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Pumzen

Xe ba gác
Cách đây hơn chục năm, nhà cháu đóng mấy cái tủ khung nhôm kính cho gấu bày hàng kd. Tủ để mưa nắng, giờ đã xuống cấp trầm trọng. Hôm qua g về bảo cái bánh xe của tủ long ra ngoài, thế là sáng nay nhà cháu phải đến sửa.
Ngày trước thay cửa nhôm cuốn bằng cơm sang bằng điện, khi tháo ra thừa 2 cái mặt bích bắt lô cuốn, nhà cháu xẻ ra để làm cái đế bắt bánh xe tủ cho chắc, chứ bắt thẳng vào khung nhôm đế thì được mấy bữa bung ngay. Thời gian lâu quá rồi nên nhôm ô xy hoá, các lỗ bắt đinh rút rộng toác ra, khiến cái mặt bích bắt bánh xe bung ra dư lày:

Kể ra thì thay tủ mới được rồi, nhưng CH gấu cũng sắp nghỉ hẳn nên nhà cháu sửa chữa gia cố để dùng tạm 1-2 năm nữa là bỏ.
Chạy ra La Thành mua m V niox 304 về cắt ra để gia cố lại:

3 cạnh đế tủ sẽ gia cố thanh V dư lày:

Tưởng đơn giản nhưng cũng lâu công phết! Thanh V niox 304 dày 1,2 li khoan thủng cực khoai, mũi cứ trơn tuồn tuột. Phải khoan hơn 20 mũi, sau đó dùng đinh rút bắt chặt vào khung. Đinh rút số 5 rút đứt được nó cực nặng tay. Rút mới 1/2 mà tê hết tay nhưng vẫn phải cố cho xong:

Giờ thì cái tủ đã chắc chắn rồi, dùng vài năm nữa là trong tầm tay:

chuotdong

Xe điện
Khả năng bị rỉ nước ra từ đường cút (do thợ thi công ẩu) nên không thể hàn như bác nói.
Nhà cháu liếc thấy thân vẫn còn dài, đủ để măng xông nối thay thế cút với đường ống mới. Nói chung phải xem địa thế thi công có thuận tiện không nữa.
Vâng, dò do hàn cút . Chứ ống sao mà thủng được cụ

chuotdong

Xe điện
Nhờ các cụ: Em có mua cái đầu lọc này lắp vào vòi nước. Nay cái lọc trắn bên trong thấy bẩn em muốn thay mà tìm lại trang của bên bán biến mất rồi. Các cụ có biết cái này bán ở đâu không ?

View attachment 8046332
Nước nhà mình bẩn lắm, em lắp đc 1 tháng phải bỏ đi vì 1 tháng thay 1 lần mất công, tốn kém

NguyenAnhPhan

Xe container
Cách đây hơn chục năm, nhà cháu đóng mấy cái tủ khung nhôm kính cho gấu bày hàng kd. Tủ để mưa nắng, giờ đã xuống cấp trầm trọng. Hôm qua g về bảo cái bánh xe của tủ long ra ngoài, thế là sáng nay nhà cháu phải đến sửa.
Ngày trước thay cửa nhôm cuốn bằng cơm sang bằng điện, khi tháo ra thừa 2 cái mặt bích bắt lô cuốn, nhà cháu xẻ ra để làm cái đế bắt bánh xe tủ cho chắc, chứ bắt thẳng vào khung nhôm đế thì được mấy bữa bung ngay. Thời gian lâu quá rồi nên nhôm ô xy hoá, các lỗ bắt đinh rút rộng toác ra, khiến cái mặt bích bắt bánh xe bung ra dư lày:

Kể ra thì thay tủ mới được rồi, nhưng CH gấu cũng sắp nghỉ hẳn nên nhà cháu sửa chữa gia cố để dùng tạm 1-2 năm nữa là bỏ.
Chạy ra La Thành mua m V niox 304 về cắt ra để gia cố lại:

3 cạnh đế tủ sẽ gia cố thanh V dư lày:

Tưởng đơn giản nhưng cũng lâu công phết! Thanh V niox 304 dày 1,2 li khoan thủng cực khoai, mũi cứ trơn tuồn tuột. Phải khoan hơn 20 mũi, sau đó dùng đinh rút bắt chặt vào khung. Đinh rút số 5 rút đứt được nó cực nặng tay. Rút mới 1/2 mà tê hết tay nhưng vẫn phải cố cho xong:

Giờ thì cái tủ đã chắc chắn rồi, dùng vài năm nữa là trong tầm tay:

- Cụ muốn khoan vật liệu nhẵn, mịn, trơn bóng, tròn, cứng...thì nên tu lấy dấu trước. Mũi khoan inox phải là mũi tốt (thường là thép HSS - Cobalt (phải phủ Co 5% trở lên mới được) hoặc mũi HSS thép đen (loại khoan được sắt pha gang ấy) mới khoan được. Khi khoan phải có dung môi giải nhiệt,chống cháy mũi khoan.
- Đinh rút 5mm cần có kìm rút cộng lực (loại này rút được cả đinh inox luôn). Nó mới giúp rút nhẹ tay mà hiệu quả được ạ.

hairyscary

Xe điện
Nhà cháu có cái cút nối nhựa hàn nhiệt bị dò nước , mà máy móc thì không có, làm thế nào xử được các cụ nhỉ
Cụ có cái súng khò nhiệt thì thử cách này ah: Xem nó dò chỗ nào, đánh sạch đi, kiếm một khoang nhựa từ cái ống loại đó rồi khò cho nó chảy và dính kín chỗ dò và quanh chỗ đấy.

Pumzen

Xe ba gác
- Cụ muốn khoan vật liệu nhẵn, mịn, trơn bóng, tròn, cứng...thì nên tu lấy dấu trước. Mũi khoan inox phải là mũi tốt (thường là thép HSS - Cobalt (phải phủ Co 5% trở lên mới được) hoặc mũi HSS thép đen (loại khoan được sắt pha gang ấy) mới khoan được. Khi khoan phải có dung môi giải nhiệt,chống cháy mũi khoan.
- Đinh rút 5mm cần có kìm rút cộng lực (loại này rút được cả đinh inox luôn). Nó mới giúp rút nhẹ tay mà hiệu quả được ạ.
Nhà cháu có tu mồi đấy cụ! Ngoài ra khi khoan có dầu nhớt nữa. Trước nhà cháu chủ yếu khoan niox 201 mong nên khá dễ, giờ khoan 304 công nhận khoai thật. Mũi khoan nhà cháu cũng thửa loại tốt luôn.

sskkb

Xe điện
1. Hóng
2. Có thể cụ bị kẹt cái dao cạo râu, bàn chải đánh răng hoặc 1 cái kéo nhỏ, e đã từng bị, khốn khổ với nó, cụ gọi thợ cậy bệt lên k tra và gắn lại, k quá 200k.
Cụ cứ cậy lên k tra đã xong mới q định mua bệt khác thay hay k, Thay bệt bình thg vì lỗ thoát bệt thg có kích thc tiêu chuẩn, k phải đục đẽo gì.
1.tháo tung ra (lắp vào được là phải có cách tháo ra được. Chú ý các lẫy, then chặn, vít hãm, ốc hãm đè...
2. Tháo bệt ra, kiếm công cụ thông tắc - hoặc thử xả vòi áp lực cao vào để thử kết quả ra sao
Bồn cầu giật nước không trôi thường do đường ống không thông hơi tốt nên hơi ép không cho nước xuống. Chứ bồn cầu hoạt động theo nguyên lý xi phông nên khi nước vượt quá zi phông thì nó tự tuột xuống.
Thay bồn cầu dễ không. Bồn cầu chỉ liên kết với nền bằng mặt vữa xung quanh chân, nên bác chỉ cần đục cái mặt vữa đó ra là có thể bê được cái bồn cầu ra chỗ khác. Nhưng nếu bác không xử lý cái thông hơi thì bồn cầu mới cũng vậy thôi
1. Cụ tháo bộ sen ra (chỗ 2 con ốc ở thanh chéo ấy), ngâm bộ sen đó vào nước pha dấm, ngâm qua đêm sau đó xúc rửa cho hết cặn canxi.
2. Cụ mua bộ lò xo thông cống thông cho đường thoát bồn cầu, em dự có rơi đồ vật gì vào đó rồi. Nếu không được thì tháo bệt ra kiểm tra đường thoát. Tháo ra, lắp vào cũng không khó lắm đâu.

Nhân ngày quốc khánh em đã theo lời các cụ tháo tung ra. Ở cái bệt thì hoàn toàn không tắc gì, em đã ngó nghiêng thò dây, chọc cả tay vào không thấy vật thể gì lạ. Vấn đề là ngay cả khi để riêng ra như này, thì xả nước nó vẫn không trôi mạnh - sau khi ấn xả thì nước bên dưới chỉ dềnh lên 1 tí thôi và nó trôi nhẹ nhàng ra như mọi khi 😂 (em ko up được video nên tả miệng vậy). Em thử lấy 1 lượng nước bằng đúng lượng nước trong bồn chứa vào xô rồi đổ ụp vào thì nó trôi mạnh như thường. Vì thế em tạm kết luận là cái phần xả nước từ trên xuống của nhà em nó có vấn đề nên lực nước không đủ mạnh để trôi.

beomap2

Xe container

Nhân ngày quốc khánh em đã theo lời các cụ tháo tung ra. Ở cái bệt thì hoàn toàn không tắc gì, em đã ngó nghiêng thò dây, chọc cả tay vào không thấy vật thể gì lạ. Vấn đề là ngay cả khi để riêng ra như này, thì xả nước nó vẫn không trôi mạnh - sau khi ấn xả thì nước bên dưới chỉ dềnh lên 1 tí thôi và nó trôi nhẹ nhàng ra như mọi khi 😂 (em ko up được video nên tả miệng vậy). Em thử lấy 1 lượng nước bằng đúng lượng nước trong bồn chứa vào xô rồi đổ ụp vào thì nó trôi mạnh như thường. Vì thế em tạm kết luận là cái phần xả nước từ trên xuống của nhà em nó có vấn đề nên lực nước không đủ mạnh để trôi.
Nếu bị xả nước chậm ngay từ khi mới lắp bồn cầu thì do kết cấu bồn cầu (Có đoạn ống nhựa ngang làm xả nước chậm), thay loại bồn khác xả nước tốt hơn. Còn mới bị sau này thì do bể phốt bị nghẽn đường thoát nước hoặc thoát khí.

formen

Xe lăn

Thế cụ tháo hẳn cái cọc xả ra vệ sinh xem phần nhấn xả có mở hết hành trình không, có thể nó kẹt nên k mở hết cửa xả,

sskkb

Xe điện
Thế cụ tháo hẳn cái cọc xả ra vệ sinh xem phần nhấn xả có mở hết hành trình không, có thể nó kẹt nên k mở hết cửa xả,
Em thò hẳn tay kéo cái nắp xả nước lên rồi giữ không cho sập xuống mà vẫn không được. Em cũng xác định thay rồi nên chờ hết lễ rồi thay vậy, chứ ko dùng rất bực mình 😹

formen

Xe lăn
Em thò hẳn tay kéo cái nắp xả nước lên rồi giữ không cho sập xuống mà vẫn không được. Em cũng xác định thay rồi nên chờ hết lễ rồi thay vậy, chứ ko dùng rất bực mình 😹
Vâng, thay mới cho yên tâm.
Cụ có bệt tương tự thì cụ nhấc nắp ra và giật nc, q sát xem thử nó có khác gì bệt đang lỗi này không. Hay nó bị nghẹt đng nc xuống- rất hiếm khi bị. Trong lúc m chờ thay thì nghiên cứu cho rõ ràng.

beomap2

Xe container
/

Hôm lâu em đi chơi hội, gặp hàng kẹo kéo em mua 2 cái cho 2 bố con thì F1 nhà em nó chê cụ ạ 😀
Kẹo kéo ngày xưa trẻ con thích ăn, bây giờ chắc có nhiều thứ ăn khác nên bọn trẻ không thích nữa

Pumzen

Xe ba gác
Vâng, thay mới cho yên tâm.
Cụ có bệt tương tự thì cụ nhấc nắp ra và giật nc, q sát xem thử nó có khác gì bệt đang lỗi này không. Hay nó bị nghẹt đng nc xuống- rất hiếm khi bị. Trong lúc m chờ thay thì nghiên cứu cho rõ ràng.
Không rõ có phải dùng lâu ngày quá hay không mà cổ ngỗng đã bị đóng cặn, tiết diện ống nhỏ lại nên khi xả nước không ào ào. Chứ thiết kế của bất cứ hãng nào, kể cả hàng phếch cũng trôi tuồn tuột.

namelis

Xe hơi
Nhắc tới bồn cầu, hôm nay nhân viên cháu cũng báo là bồn cầu cửa hàng bị tắc.
Cháu nhớ tới bài dán băng keo của các cụ bèn đem ra test thử. Dán kín xong đè một vài phát là trôi tuột luôn.
Chưa kịp hí hửng thì đến chiều nhân viên lại báo tắc tiếp. Cháu lại xuống làm lại, vài phát là thông luôn. Nhưng lần này cháu bỏ ít giấy vs vào giật nước thử thì thấy có vẻ tắc lại. Cháu đánh liều thò tay xuống mò thì vớt ra được cây bút bi. May chứ không là cháu định gọi thợ rồi.
À xong lên cháu gọi 2 đứa nhân viên lại, hỏi bút bi đâu. Một đứa vò đầu bảo rớt đâu mất không thấy. Cháu cho em nó xem tang chứng vật chứng rồi ưu tiên cho dọn vệ sinh một tuần ạ :))

formen

Xe lăn
Nhắc tới bồn cầu, hôm nay nhân viên cháu cũng báo là bồn cầu cửa hàng bị tắc.
Cháu nhớ tới bài dán băng keo của các cụ bèn đem ra test thử. Dán kín xong đè một vài phát là trôi tuột luôn.
Chưa kịp hí hửng thì đến chiều nhân viên lại báo tắc tiếp. Cháu lại xuống làm lại, vài phát là thông luôn. Nhưng lần này cháu bỏ ít giấy vs vào giật nước thử thì thấy có vẻ tắc lại. Cháu đánh liều thò tay xuống mò thì vớt ra được cây bút bi. May chứ không là cháu định gọi thợ rồi.
À xong lên cháu gọi 2 đứa nhân viên lại, hỏi bút bi đâu. Một đứa vò đầu bảo rớt đâu mất không thấy. Cháu cho em nó xem tang chứng vật chứng rồi ưu tiên cho dọn vệ sinh một tuần ạ :))
May cụ cứu đc, k có nhiều vụ khốn khổ với cái đồ nhỏ rơi xuống này.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Trước nhà em bị cái gì, cũng dềnh lên ko trôi
Em mua 1 chai axit bồn cầu.
Đổ vào nó khói um, hô cả nhà chạy hết.
Tầm 20ph sau em xem lại thì cạn đến đáy luôn, nhưng bệt nó bị cháy vàng khè
Sau dùng dần dần cứ vệ sinh nó lại trắng, ko ai biết :D