[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Bí đỏ 2011

Xe đạp
Cụ nào có biết máy giặt lg lồng ngang khi vắt bị lỗi kêy to, và bốc khói là bị vấn đề gì k? Em bỏ quần áo ra, để chạy k thì lại k vấn đề gì. Nhờ thợ đến sửa, cũng k phát hiện được lỗi. Cám ơn cccm?!

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ nào có biết máy giặt lg lồng ngang khi vắt bị lỗi kêy to, và bốc khói là bị vấn đề gì k? Em bỏ quần áo ra, để chạy k thì lại k vấn đề gì. Nhờ thợ đến sửa, cũng k phát hiện được lỗi. Cám ơn cccm?!
Em không phải thợ sửa, nên không thực chắc nó bị sao (thợ mà cũng không biết thì)...cụ thấy nó bốc khói, thế có mùi khét không ạ (khét cao su)...

NguyenAnhPhan

Xe container
Em hỏi được rồi. Nó bị gẫy chạc 3 chân. Còn mùi khét do ma sát với gioăng cụ ạ. Cám ơn cụ nhiều!
Chắc vì vậy, mà có tải thì bị. Hôm qua em chỉ nghĩ chắc chạm đâu (dão dây cu roa)...nhưng nghe cụ nói thợ không sửa được cho nên không dám nói nhiều...
😎😎😎

091090098

Xe điện
Cụ nào biết cách nối sống ống PPR ( tạm thời ko tắt được nước ) ko mách em với.
E nhỡ tay cưa mje nó cả ống lạnh và ống nóng ( dày hơn ) cùng phi ngoài 25, đang để song song.

crazier

Xe máy
Nhà em có cái tủ gỗ lim cũ, ngoài 2 cạnh tủ bị nứt rồi thì chỗ khác như 2 cánh tủ, nóc tủ vẫn còn tốt lắm. Em đang nghĩ tháo rời, cạnh tủ bị nứt thì cưa dọc thành thanh trụ vuông, cánh tủ thì làm mặt bàn. Đấy là em đang hình dung thế. Các cụ cho ít kinh nghiệm nếu đã dùng đồ gỗ cũ để chế thành đồ gỗ khác nhé ạ. Nếu có chỗ nào nhận làm thì các cụ chỉ em với ạ.
(em là mợ ạ)

NguyenAnhPhan

Xe container
Nhà em có cái tủ gỗ lim cũ, ngoài 2 cạnh tủ bị nứt rồi thì chỗ khác như 2 cánh tủ, nóc tủ vẫn còn tốt lắm. Em đang nghĩ tháo rời, cạnh tủ bị nứt thì cưa dọc thành thanh trụ vuông, cánh tủ thì làm mặt bàn. Đấy là em đang hình dung thế. Các cụ cho ít kinh nghiệm nếu đã dùng đồ gỗ cũ để chế thành đồ gỗ khác nhé ạ. Nếu có chỗ nào nhận làm thì các cụ chỉ em với ạ.
(em là mợ ạ)
Chế không quá khó. Nhưng 1 là cần người biết làm (tự làm, hoặc người nhà biết làm mà lamc giúp). 2 là phải tìm được ông thợ "chịu" sửa chữa. Mà tìm 1 người thợ kiểu vậy giờ tương đối khó. Do sửa hay đóng mới đều cần 1 số thiết bị nhất định. Nhiều khi sửa còn khó hơn làm mới. Công sá thì ít..🙄🙄🙄
- Mợ ở HN hay đâu vậy...

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ nào biết cách nối sống ống PPR ( tạm thời ko tắt được nước ) ko mách em với.
E nhỡ tay cưa mje nó cả ống lạnh và ống nóng ( dày hơn ) cùng phi ngoài 25, đang để song song.
- Ống PPR là loại ống gì vậy cụ. Nãy đọc mà không biết kí kiệu PPR nghĩa gì (không phải kí hiệu nào cũng biết),,,, ngại mắc công google cho nên .....

Hyperlooop

Xe hơi
Em vặn được cụ à, hơi khó chút thôi nhưng mấy năm nay cũng cố thay đến 4-5 cái vòi ở các tầng có hiện tượng rò nước. Không phải tháo cả chậu ra là mừng rồi.
Nhà cụ có bồn cao lắm không mà như kiểu bị quá áp nên phá vòi

crazier

Xe máy
Chế không quá khó. Nhưng 1 là cần người biết làm (tự làm, hoặc người nhà biết làm mà lamc giúp). 2 là phải tìm được ông thợ "chịu" sửa chữa. Mà tìm 1 người thợ kiểu vậy giờ tương đối khó. Do sửa hay đóng mới đều cần 1 số thiết bị nhất định. Nhiều khi sửa còn khó hơn làm mới. Công sá thì ít..🙄🙄🙄
- Mợ ở HN hay đâu vậy...
Dạ em ở Hà Nội ạ. Người nhà em thì không ai biết làm, chồng thì bảo bỏ đi, nhưng nó là gỗ tự nhiên lại vẫn tốt tốt nên em tiếc. Em có thời gian và cũng xem mấy video tự làm, thích ghê nhưng mà đấy là ngồi xem họ làm thì thấy dễ. Em tính mua thiết bị thêm về làm đó chứ nhưng cứ sợ phá chứ không ra được cái gì. Bác có biết ai nhận thì bảo em ạ.

Hyperlooop

Xe hơi
Dạ em ở Hà Nội ạ. Người nhà em thì không ai biết làm, chồng thì bảo bỏ đi, nhưng nó là gỗ tự nhiên lại vẫn tốt tốt nên em tiếc. Em có thời gian và cũng xem mấy video tự làm, thích ghê nhưng mà đấy là ngồi xem họ làm thì thấy dễ. Em tính mua thiết bị thêm về làm đó chứ nhưng cứ sợ phá chứ không ra được cái gì. Bác có biết ai nhận thì bảo em ạ.
Mợ chụp ảnh nó lên coi.

mrspooky

Xe tăng
Có cụ nào chỉ em dùng mỡ bò cấp chịu nhiệt bao nhiêu để bảo dưỡng cho máy mài góc, máy khoan, máy bắn vít không ạ?

NguyenAnhPhan

Xe container
Mợ ở xa chỗ em quá. Em ở tỉnh lận. Không thì...
- Mình không làm bao giờ thì đừng mó vô. Trông người ta làm thì dễ, nhưng không có kinh nghiệm, kiến thức là không làm được đâu. Mua thiết bị, máy móc về rồi để dấy thì có mà....không đùa với thiết bị cầm tay được đâu mợ nhé.
- Mà nếu cần làm, lẽ ra Ox của mợ phải làm. Ổng không làm được thì bỏ thôi. Biết sao được🙄🙄🙄

NguyenAnhPhan

Xe container
Có cụ nào chỉ em dùng mỡ bò cấp chịu nhiệt bao nhiêu để bảo dưỡng cho máy mài góc, máy khoan, máy bắn vít không ạ?
Đây là vấn đề khó đây. Dù có biết, đi mua lại dễ dính hàng nhái. Ở vn vấn nạn đồ rởm, phụ gia rởm là một căn bệnh trầm kha...bị cơ quan chức năng gần như...bỏ ngỏ...
- Đi mua thiết bị thật còn dễ hơn nhiều mua phụ gia và linh kiện để thay thế, bảo dưỡng cho nó. Nhất lag vòng bi (bạc đạn), dầu mỡ chuyên dụng, chi tiết máy. Ngay cả cty sản xuất cũng giấu nhẹm thông tin về các loại phụ gia dùng cho sp. Họ bán giá rất cao, cứ như là hàng hiếm vậy.
- Em tra thấy báo giá 1 tuýp mỡ của bosch cho bánh răng, bi của thiết bị cầm tay từ 300k trở lên cho 250ml mỡ bò. đắt kinh.
- Em đang tìm địa chỉ, mã số để mua loại mỡ đa năng chuyên dụng cho thiết bị cầm tay mà chưa được. Đến nản. Mua ngoài hiệu bt đều không phù hợp, và nói thật hầu hết là mỡ nhái, kém chất lượng. Tra vào nhanh phá thiết bị. Trước em có biết molygraph là loại chuyên dụng đa năng. Nhưng lại không rõ nó phù hợp với thiết bị cầm tay không. Giá 1.1tr cả ship 1kg.