[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Đợt tới e sửa nhà chắc vẫn đi dây mềm trần phú thôi, dây cứng thợ vất vả quá nhẽ nó cũng ghét mình.
Vâng Cụ. Mình tự làm mà còn thấy khó và mất công hơn nên cũng thông cảm với thợ. Dây mềm (ví dụ dây Trần Phú) mà đủ tiết diện (mm2) theo yêu cầu thì cũng rất bền và yên tâm rồi. Hiện nay mỗi khi sửa chữa hay lắp đặt thêm (mở rộng) thì E cũng chỉ theo phương án này thôi.

Dan du an

Xe cút kít
Sao không có thớt hướng dẫn tự sửa lặt vặt ô tô các cụ nhỉ

formen

Xe lăn
Sao không có thớt hướng dẫn tự sửa lặt vặt ô tô các cụ nhỉ
Sửa đc nhưng phụ thuộc đời xe phải mua đúng đồ theo đời nên khó hỗ trợ nhau nếu k dùng xe đó cụ ợ. Và phải nhanh nữa.
Trên phây các nhóm theo đời xe cc hỗ trợ tốt ợ.

Gionam72

Xe lăn
Vâng Cụ. Mình tự làm mà còn thấy khó và mất công hơn nên cũng thông cảm với thợ. Dây mềm (ví dụ dây Trần Phú) mà đủ tiết diện (mm2) theo yêu cầu thì cũng rất bền và yên tâm rồi. Hiện nay mỗi khi sửa chữa hay lắp đặt thêm (mở rộng) thì E cũng chỉ theo phương án này thôi.
Em làm điện quảng cáo ( 12v) em toàn bắt thợ nối dây xong phải hàn lại. Nhiều lần em hàn hộ họ luôn.

Eagleny

Xe máy
Mình có cái TV Oled LG C7 bị sọc 1 bên trái màn hình, mở lên khoảng 1 phút thì TV tự tắt. Thợ nói phải thay màn. Thay màn oled thì thôi. Có bác nào sửa được ca này không ạ ?

QueViet

Xe tăng
Không hẳn ở đây là "thợ" làm thời vụ lúc nông nhàn đâu Cụ ah. Trong trường hợp của E như đã nói ở trên, có cả những người (thợ) phân tích với E là dây mềm (lõi nhiều sợi) có khả năng dẫn dòng tải tốt hơn do "hiệu ứng bề mặt" của lõi dây được nâng lên nhiều. E chỉ trả lời rằng cái hiệu ứng đó chỉ có tác dụng với dòng cao tần thôi, còn với điện AC 50Hz thì E cứ đủ tiết diện dây (mm2) là E triển thôi. Nhưng phải công nhận, nếu đi làm công trình khối lượng thi công lớn mà dùng dây cứng (lõi 1 sợi) thì oải hơn nhiều nên về kinh tế chắc sẽ kém hiệu quả. Cho đến nay E thấy câu chuyện dùng dây cứng hay dây mềm vẫn còn đang tranh luận chưa có hồi kết. Ai thấy hợp lý thì cứ làm theo ý thôi.
em có xem mấy cái nhà trong căn cứ Mỹ để lại sau 75, họ dùng dây nhiều sợi nhưng bóc vỏ ra dây vẫn sáng đẹp; em cho rằng do vật liêu lõi và vỏ nhựa của họ không có tạp chất nên không có hiện tượng rỉ sét và tự hủy ruột đồng. Còn về mặt dẫn điện , thì thật ra vẫn phải tính đến hiệu ứng bề mặt khi tải dòng xoay chiều nhưng coi lõi đồng của cả hai loại tương đương như cùng một đường kính ngoài.

Euro2CityStar

Xe lăn
Nhưng dây tường (hay mọi loại dây ngầm khác) thì không nên sử dụng dây sợi mịn. Dây khoảng 1 ly thì chỉ nên dùng dây đơn (1 sợi).
Chưa cần dây ngầm, mấy cái ổ cắm di động ngày xưa em mua, bỗng 1 ngày đẹp trời thấy không có điện em tháo ra thì thấy dây bên trong đã mủn hết rồi. Chúng mủn thành 1 thứ bột mầu nâu nhạt, chứ không chỉ bị ố xanh!
dây đểu bằng nhuôm . đi kèm với ổ giá rẻ

Pumzen

Xe ba gác
Đợt tới e sửa nhà chắc vẫn đi dây mềm trần phú thôi, dây cứng thợ vất vả quá nhẽ nó cũng ghét mình.
Giờ chắc ko còn loại dây đơn 1 lõi cứng như thời 9x nữa nhỉ? Hồi năm 91 nhà cháu làm nhà, đi điện toàn loại dây cứng đơn 1 lõi của Liên Xô, giờ căn nhà đó qua mấy lần sửa chữa cải tạo lại, 1 số nơi vẫn dùng loại dây này. Năm 2004 nhà cháu mua 1 căn, lúc đó cạo nên tự lắp điện cho toàn nhà. Hồi đó cũng đi dây đơn, luồn vào gen mềm rồi chôn trong tường(điện ngầm). Trục vào các phòng là dây đơn 4li, nhưng dây đơn hồi đó 1/2 là cứng 1/2 dạng mềm, nghĩa là ruột có độ 6-8 sợi bện vào với nhau chứ ko phải loại 1 lõi.

coolpix8700

Xe ngựa
dây đểu bằng nhuôm . đi kèm với ổ giá rẻ
Nhôm không dẫn điện tốt được như đồng nên dây nhôm rẻ hơn, nhưng thực ra dây nhôm lại ít bị mục như đồng, nhất là ít bị mô vê ở những chỗ nối không tốt.
Ngay xưa làm bếp điện bằng dây may so rời, em toàn nối bằng dây nhôm, vì dùng dây đồng thì chỉ 1 thời gian ngắn là bị cháy!

Euro2CityStar

Xe lăn
Giờ chắc ko còn loại dây đơn 1 lõi cứng như thời 9x nữa nhỉ? Hồi năm 91 nhà cháu làm nhà, đi điện toàn loại dây cứng đơn 1 lõi của Liên Xô, giờ căn nhà đó qua mấy lần sửa chữa cải tạo lại, 1 số nơi vẫn dùng loại dây này. Năm 2004 nhà cháu mua 1 căn, lúc đó cạo nên tự lắp điện cho toàn nhà. Hồi đó cũng đi dây đơn, luồn vào gen mềm rồi chôn trong tường(điện ngầm). Trục vào các phòng là dây đơn 4li, nhưng dây đơn hồi đó 1/2 là cứng 1/2 dạng mềm, nghĩa là ruột có độ 6-8 sợi bện vào với nhau chứ ko phải loại 1 lõi.
dây 1 loi vẫn có nhà máy sản xuất

QueViet

Xe tăng
Dây nhôm hai lõi đơn tách rời bọc hai lớp nhựa chôn ngầm trực tiếp trong tường mã hiệu АППВ được Liên Xô trước đây dùng nhiều, kể cả trong các công trình viện trợ của họ. Viet Nam sau này đưa ra các quy định chỉ dùng dây đồng trong công trình để tránh hỏa hoạn . Mỹ thì dùng dây đồng luồn ống thép mỏng mạ kẽm nên bảo vệ được dây tốt nhất.

Chỉnh sửa cuối:

Vinaxuki JBC

Xe tăng
em có xem mấy cái nhà trong căn cứ Mỹ để lại sau 75, họ dùng dây nhiều sợi nhưng bóc vỏ ra dây vẫn sáng đẹp; em cho rằng do vật liêu lõi và vỏ nhựa của họ không có tạp chất nên không có hiện tượng rỉ sét và tự hủy ruột đồng. Còn về mặt dẫn điện , thì thật ra vẫn phải tính đến hiệu ứng bề mặt khi tải dòng xoay chiều nhưng coi lõi đồng của cả hai loại tương đương như cùng một đường kính ngoài.
Vâng Cụ, E cũng nghĩ rằng dù là dây cáp lõi đơn (cứng) hay lõi mềm (nhiều sợi) thì chất lượng của vật liệu chế tạo mới là quyết định chính về độ bền. Nhưng về măt tổn hao (dòng điện) trên cáp dẫn điện thì E vẫn cho rằng với điện AC 50Hz thì ko đáng kể nên ko cần phải quan tâm nhiều.
E xin dẫn thông tin từ 1 link coi như để tham khảo về việc này:

cairong_2011

Xe container
Em định thay con sen tắm đã dùng lâu và bị rỉ nước như hình. Trước khi thao tác muốn hỏi các cụ có kinh nghiệm: Phải vặn hai cái ốc ở hai bên, nhưng sau nó sát thế kia (như hình) thì có thể vặn ra được không ? Con cũ là Vigracera, một sen hình vuông trên cao và 1 sen cầm tay thấp

Pumzen

Xe ba gác
Em định thay con sen tắm đã dùng lâu và bị rỉ nước như hình. Trước khi thao tác muốn hỏi các cụ có kinh nghiệm: Phải vặn hai cái ốc ở hai bên, nhưng sau nó sát thế kia (như hình) thì có thể vặn ra được không ? Con cũ là Vigracera, một sen hình vuông trên cao và 1 sen cầm tay thấp

View attachment 7653730
Đúng rồi cụ! Ốc này là dạng ecu giắc co, nó rời với thân sen, khi vặn khoá thì nó chết cứng, nhưng khi mở ra thì nó có thể xoay tròn xung quanh thân. Cụ cứ dùng cờ lê vặn nhẹ nhàng ngược chiều kim đồng hồ, 1 tay giữ thân sen cho chắc tay là ra ngay.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Cái thanh gạt nước mưa của em bị mòn. Em mua 2 cái chổi cao su về thay chạy ngon lành. Chi phí thì hạt rẻ có tầm 15k 1 cái chổi. Cả phí ship là 43k là có 1 bộ gạt mưa mới.

cairong_2011

Xe container
Đúng rồi cụ! Ốc này là dạng ecu giắc co, nó rời với thân sen, khi vặn khoá thì nó chết cứng, nhưng khi mở ra thì nó có thể xoay tròn xung quanh thân. Cụ cứ dùng cờ lê vặn nhẹ nhàng ngược chiều kim đồng hồ, 1 tay giữ thân sen cho chắc tay là ra ngay.
Vậy hai cái nắp vuông vuông chỉ là nắp ché ?

formen

Xe lăn
Cái thanh gạt nước mưa của em bị mòn. Em mua 2 cái chổi cao su về thay chạy ngon lành. Chi phí thì hạt rẻ có tầm 15k 1 cái chổi. Cả phí ship là 43k là có 1 bộ gạt mưa mới.
Cụ chi em cái link, em mua cả xương 250k gạt 2 hôm mưa đã thấy khó chịu, chắc đồ đểu, mua nghịch cái lưỡi gạt cao su cho đỡ cáu.